Magnet Generator .... พลังงาน Free ... ทางเลือกยุคน้ำมันแพง

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย Pew Pew, 10 กรกฎาคม 2008.

1. prasertsms

prasertsms สมาชิก

19 กันยายน 2012
    สวัดดีครับ ผมสมาชิกใหม่ ฝากเนื้อ ฝากตัวด้วยครับ
    ผมทำการทดลอง พลังงานแม่เหล็กอยู่ครับ ทำมาประมาณ14ปีครับ
    ตอนแรกก็ใช้ระบบ Parendev motor ทดลองแต่เสียเวลาครับ เงินด้วย(ได้ไม่คุ้มเสีย)
    ตอนนี้เครื่องต้นแบบ ขนาด 5kwและ 20kw ทดสอบกับตู้ATM และสถานีทวนสัญญาณ
    โทรศัพย์อยู่ครับ ทดสอบเครื่องไปแล้ว 200กว่าวัน รอครบ1ปี จะมาบอกเล่าอีกที่ครับ

2. diowcnx

diowcnx Active Member

24 มิถุนายน 2008
    ทำมาตั้ง 14 ปี เอาออกขายหรือยังครับเนี่ย ขอดูรูปหน่อยได้ไหมครับ

3. ksriuta

ksriuta เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2007
    ใครเคยอ่านเรื่องของ Ed Leedskalnin บ้างครับ ที่สร้าง coral castle ในอเมริกา ที่สามารถยกหินหนักเป็นตันๆได้โดย คนเดียว

ใครเคยอ่านเกี่ยวกับทฤษฎีแม่เหล็กของเขาบ้างครับ ผมอ่านแล้วงงเกี่ยวกับอุปกรณ์ต่างๆ ถ้าใครพอเข้าใจช่วยอธิบายให้หน่อยนะครับ
    Edward Leedskalnin - Wikipedia, the free encyclopedia
    LEEDSKALNIN.COM: MAGNETIC CURRENT RESEARCH

4. ksriuta

ksriuta เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2007
    Magnetic Current: Another PMD experiment
    Experiment #6.4 - YouTube

อันนี้เป็นการทดลองตามที่คุณEdเขียนไว้ เพื่อสร้างกระแสไฟฟ้าจากแม่เหล็ก ถ้าใครเข้าใจแจ่มแจ้ง อธิบายให้ฟังหน่อยนะครับ

5. ThaiPatt

ThaiPatt Active Member

8 กุมภาพันธ์ 2012
    ขอบคุณทุกท่านครับ สำหรับ ข้อมูล

6. Pew Pew

Pew Pew เป็นที่รู้จักกันดี

อันนี้ก็ดูน่าสนใจ แต่ฟังไม่ออก

Volkswagen Levitating Car

เห็นมี โลโก้ โฟล์ค ด้วย น่าจะของจริงนะ

7. Pew Pew

Solar Panel Film Increases Efficiency 300%, Cuts Costs in Half

Read more at Solar Panel Film Increases Efficiency 300%, Cuts Costs in Half - CleanTechnica

Solar Panel Film Increases Efficiency 300%, Cuts Costs in Half - CleanTechnica

ปัจจุบัน Solar Cell พัฒนาไปเรื่อย ๆ + หลอดไฟ LED ก็พัฒนามากขึ้นเช่นเดียวกัน

ถ้าสามารถได้พลังงานไฟฟ้ามากขึ้น ใช้หลอดไฟที่กินไฟน้อยลง การนำพลังงานทางเลือกเข้าสู่บ้านเรือน ก็ใกล้เข้ามาทุกที

คอยติดตาม technology พวกนี้อย่างใกล้ชิดนะครับ

ไม่นานคงจะทำเองได้ โดยใช้งบไม่มากแล้ว

8. chevasit

chevasit เป็นที่รู้จักกันดี

ขอสนับสนุนความพยายาม ของ จขกท ครับ ผมคิดว่าเราคงจะได้ใช้พลังงานฟรี สักวันแน่นอนครับ

9. bluejet

bluejet เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2008
    ผมดูแล้ว คิดว่าเป็นแนวคิดยานพาหนะในอนาคต แล้วสร้างภาพด้วย CG (computer graphic) ออกมาครับ

10. Nirvana

Nirvana เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2005
    ใช่แล้ว ครับ โฆษณานี้เป็น CG

จะมีให้ชาวโลกใช้ในอีกไม่นานเกินรอ ครับแต่ต้องยอมรับไอเดียของผู้คิดรูปแบบอันนีั้และความสมจริงในการสร้างองค์ประกอบ เนื้อเรื่องในโฆษณา
    (จริงๆก็โฆษณาให้โฟคนั่นแหละ
    )

ส่วนตัวที่ติดตามเรื่องแบบนี้มานาน คาดว่าพาหนะอย่างนี้
    คงจะมีให้ชาวโลกได้ใช้ในอีกไม่นานเกินรอ

11. ศารทวิศุวต

ศารทวิศุวต เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2012
    สวัสดีครับ เพิ่งเข้ามาครับ
    อยากได้แบบพัดลมกับปั๊มน้ำทำจากแม่เหล็กแรงสูง ไม่ทราบว่ามีอยู่หน้าใหนของกระทู้นี้ หรือ โพสขึ้นมาใหม่ก็ได้ครับ คือ จะนำไปทดลองกับตู้ปลา เคยผ่านตามาในยูทู๊ปเห็นเขาใช้แม่เหล็กแรงสูงก้อนสีขาวเล็กๆวางรอบๆพัดลมระบายความร้อนของคอมพ์ ใบพัดก็หมุนได้โดยไม่ต้องจ่ายกระแส ขอความกรุณาหากใครมีแบบหรือคำแนะนำช่วยแนะนำด้วยครับ
    ขอบคุณล่วงหน้าครับ

12. Mikas

Mikas เป็นที่รู้จักกันดี

18 กุมภาพันธ์ 2005
    ตู้ ATM ประเทศไหนครับ ใช้ไฟถึง 5KWatt ?
    ขอแค่เครื่องต้นแบบ 1-5W ตัวเป็น ๆ ที่ไม่ใช่ทำขึ้นเพื่อแหกตาคน ก็พอครับ ถ้าเล็ก ๆ ได้ ใหญ่ ๆ ก็คงไม่ใช่ปัญหา

ปัญหามันอยู่ที่ว่า ทฤษฏีนี้มันไม่น่าทำได้จริง มากกว่าอะครับ

13. OoAMDoO

OoAMDoO สมาชิกใหม่

ผมก็กำลังสนใจอยู่ครับ ซื้อของเเล้วกำลังทำ

พอดีเรียนด้านวิศวกรรมพอดี ถ้ามัน work จะไปทำใว้ที่บ้านสักเครื่อง ดูหลักการเเล้วไม่ยากเลยครับ

14. Pew Pew

15. Pew Pew

16. Pew Pew

อันนี้ น่าสนใจกว่า

ใครมีความรู้ ดูออกว่า เขาใช้หลักการอะไร ก็ช่วยอธิบายบอกต่อ ๆ กันบ้างนะครับ

ดู So simple และ work

ถ้าแหกตา ก็ไม่เป็นไร ? ไม่ว่ากัน

ไอเดีย ต้องค่อย ๆ คิด สักวัน คงเจอของจริง

https://www.facebook.com/847757325335313/videos/850257095085336/

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 มีนาคม 2016
  17. 547

547 Active Member

18. Spammer

Spammer เป็นที่รู้จักกันดี

28 ธันวาคม 2009
    พลังงานทดแทนที่มนุษย์ยุคปัจจุบันรู้จัก ได้แก่
    - พลังแสงอาทิตย์
    - พลังงานลม
    - พลังงานความร้อนใต้พิภพ
    - พลังงานชีวภาพ
    - พลังงานชีวมวล
    - พลังงานน้ำ
    - พลังงานจากขยะ
    ถ้านอกเหนือจากนี้ก็จะถือว่าเป็นของใหม่หรือกำลังอยู่ระหว่างการวิจัย

19. Pew Pew

พอดี ผมไปซื้อที่ดิน หัดทำการเกษตร แถว ๆ ปราจีนบุรี ตอนหาทางจัดระบบน้ำ พบเครื่องมือที่เรียกว่า
    " ตะบันน้ำ "

พอเข้าไปศึกษาแล้ว พบว่า เป็นทางเลือกที่น่าสนใจมากในการพัฒนาต่อให้เป็นพลังงานฟรี ๆ เพราะอาศัยหลักการของการไหลของน้ำ มาสร้างแรงดันน้ำ สามารถขับเคลื่อนน้ำให้ไหลย้อนขึ้นไปสู่ที่สูงได้มากกว่า ต้นน้ำถึง 10 เท่า หลักการนี้ เหมาะสำหรับพื้นที่บริเวณเชิงเขา ใกล้ฝาย หรือ ลำธาร

แต่ถ้าเราคิดต่อยอด เอาระบบ อื่น ๆ มาประกอบกัน ก็น่าจะใช้ประโยชน์ได้มากขึ้น

ซึ่งที่ดินที่จะไปซื้อมีแหล่งน้ำอยู่ แต่น้ำไม่ไหล ผมก็เลยคิดเอาว่า ถ้าทำระบบ " กาลักน้ำ " ขึ้นมา เพื่อยกน้ำให้สูงขึ้นอีกนิดหน่อย แล้ว ปล่อยให้น้ำไหลลงตามท่อ โดยอาศัยแรงดึงดูดของโลก แล้ว ตั้งเครื่อง ตะบันน้ำ ให้อยู่ต่ำกว่าระดับบ่อน้ำนิดหน่อย ก็จะได้น้ำไหลตลอด 24 ชม. เข้าสู่เครื่องตะบันน้ำ และเจ้าเครื่องตะบันน้ำ ก็ ปั๊มน้ำขึ้นที่สูง ตอลด 24 ชม. เช่นกัน

ผมคิดว่าจะสร้าง Tank น้ำ เก็บน้ำไว้ด้วยเครื่องตะบันน้ำ ก็จะได้พลังงานกักเก็บไว้ในที่สูง และ น่าจะสามารถปล่อยให้น้ำนี้ไหลลงมาปั่นเครื่องปั่นไฟได้ ถ้าจะทำ ( อันนี้ คงเป็นโครงการอนาคต )

ณ ปัจจุบัน ผมคิดว่า จะสร้างระบบ กาลักน้ำ ดึงน้ำให้ไหลลงมา และ ให้เจ้าเครื่องตะบันน้ำ ปั๊มน้ำเข้าท่อ ที่มีหัวจ่าย สปริงเกอร์ เพื่อ รดน้ำต้นไม้ ผมน่าจะได้ระบบรดน้ำที่ไม่ต้องใช้ไฟฟ้า และ น้ำมันเลย

เป็นพลังงาน ฟรี ๆ ที่ได้จาก แรงดึงดูดของโลก + น้ำไหล + แรงดันอากาศ + ตะบันน้ำ

20. brownbear12

brownbear12 สมาชิกใหม่

21 กรกฎาคม 2022

เราก็อยากจะติดปั๊มน้ำโซล่าเซลล์ที่บ้านเหมือนกัน แต่ยังเลือกไม่ถูกว่าจะเอาปั๊มแบบไหนดี ที่บ้านยังไม่ได้ติดโซล่าเซลล์นะคะ แต่สนใจจะติดปั๊มน้ำโซล่าเซลล์ ไปอ่านจากเว็บไซต์โซล่าเซลล์กูรูมา เรื่องปั๊มน้ำโซล่าเซลล์ ว่ามีอยู่ 4 แบบให้เลือก แบ่งตามประเภทการใช้งานและแรงดันของน้ำ

ตัวหมีอยากติดปั๊มน้ำเพื่อที่จะน้ำให้ไหลเวียนในสวน คล้ายๆ กันว่าทำน้ำคลองไส้ไก่แต่ว่าน้ำไหลอยู่ตลอดเวลาอะคะ เพราะอยากที่จะนั่งริมน้ำด้วย มีข้อสงสัยอย่างนึงสำหรับคนที่ใช้ปั๊มน้ำแสงอาทิตย์ ปั๊มตัวไหนที่ส่งเสียงน้อยที่สุดคะ แบบถ้าต้องการใช้งานตลอดวัน ปั๊มตัวไหนที่ทำงานเงียบที่สุด เพื่อที่จะติดในสวนและสามารถนั่งเล่นในสวนได้ด้วย พอจะมีไหมคะ

อีกคำถามหนึ่งเกี่ยวกับแผงโซล่าเซลล์ ถ้าเราติดตั้งแผงโซล่าเซลล์เพื่อใช้กับปั๊มน้ำโดยตรง เราต้องมีแบตเตอรี่ไหมคะ เพื่อนคนนึงบอกว่าถ้าเราติดแผงโซล่าเซลล์สำหรับปั๊มน้ำ และใช้กับปั๊มน้ำโซล่าเซลล์อย่างเดียว สามารถต่อตรงกับโซล่าเซลล์ได้เลย อันนี้จริงไหมคะ