Mon Rak Dòk Kam Tâi (Mead&TangOAH)

ในห้อง 'เพลงคู่และกลุ่ม' ตั้งกระทู้โดย mead, 29 กรกฎาคม 2016.

1. mead

mead เป็นที่รู้จักกันดี

เนื้อเพลง มนต์รักดอกคำใต้
    คำร้อง ชาลี อินทรวิจิตร
    ทำนอง สง่า อารัมภีร

ชาย: พริ้ว ลมพัด ฉ่ำ
    ดอกคำใต้กรุ่น หอมละมุนโชยกลิ่นละไม
    โอ้ละหนอ เจ้าดอกคำใต้
    เจ้าหว่านดอกไว้ เหมือนคอยเตือนให้ใจฝัน

หญิง: หอม ชวน หวนชื่น
    ค่อนคืนครั้งหนึ่ง ซึ้งใจจนสุดรำพัน
    โอ้ละเน้อ เธออยู่เคียงฉัน
    เกี่ยวก้อยคล้อยตามกัน
    สวรรค์นั่นแหละบัญชา

ชาย: มนต์รักระริน
    เปรียบดังนกน้อยบิน เหินลอยไปสู่เวหา

หญิง: ความรักก็คือบุปผา
    ผลิดอกที่ตา แล้วมาบานเบ่งที่ใจ

ชาย+หญิง: สอง เราสาวหนุ่ม
    เกาะกุมแขนเกี่ยว นิดเดียวก็สุขเกินใคร
    อย่าบอกนะใครๆ ว่ารักเราได้ สู่สวรรค์

(ดนตรี. . .)

หญิง: มนต์รักระริน
    เปรียบดังนกน้อยบิน เหินลอยไปสู่เวหา

ชาย: ความรักก็คือบุปผา
    ผลิดอกที่ตา แล้วมาบานเบ่งที่ใจ

ชาย+หญิง: สอง เราสาวหนุ่ม
    เกาะกุมแขนเกี่ยว นิดเดียวก็สุขเกินใคร
    อย่าบอกนะใครๆ ว่ารักเราได้ สู่สวรรค์

เพลงนี้ตั้งใจจะร้องเก็บไว้ฟังน่ะครับ
    ก่อนแปะเพลงเลยวิ่งไปสืบค้นสักหน่อยว่า "ดอกคำใต้" นี่เค้าเรื่องราวมีที่มาอย่างไรบ้าง
    เลยได้ข้อมูลมาว่า "ดอกคำไต้" นั้นเป็นดอกไม้ประจำอำเภอดอกคำใต้ของจังหวัดพะเยานั่นเอง
    สรรพคุณคือเป็นน้ำมันหอมระเหยที่มีกลุิ่นหอมมาก อุ๋ย ลืมไม่ไม่ได้มาขายยาครับ อิๆ

ช่วงปิดเทอมเคยไปอยู่บ้านเพื่อนที่กว้านพะเยาก็หลายเดือนครับ
    ผู้คนที่นั่นอัทยาศัยน่ารัก ผู้หญิงก็งาม มีความประทับใจหลายๆอย่างที่นั่นครับ

ฝากไว้ฟังกันเพลินๆอีกสักเพลงนะครับ "มนต์รักดอกกระถินเทศ"
    (เป็นชื่ออย่างเป็นทางการน่ะครับ อิอิ) ​

อ่านข่าวต่อได้ที่: "ดอกคำใต้" คือ กระถินเทศ - thairath.co.th

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.3699430/[/MUSIC]

Utube : https://www.youtube.com/watch?
    v=OhQ9FHHOcLY

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 กรกฎาคม 2016
  2. pporjai

pporjai เป็นที่รู้จักกันดี

(k)เพราะมากค่ะ เสียงร้องของหนุ่มสาวที่มีความรัก น่าฟัง..และรู้สึกอบอุ่นมาก.. น้องมี๊ด น้องตั้งโอ๋ ขอให้รักและมีความสุขกันให้มาก ๆ นะคะ

เสียงน้องตั้งโอ๋หวานจัง เสียงน้องมี๊ดก็ทุ้มนุ่มคะ..
    (k)

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 29 กรกฎาคม 2016
  3. ดอกใบบุญ

ดอกใบบุญ เป็นที่รู้จักกันดี

เพราะมากจ้าตั้งโอ๋&พี่มี๊ด

4. tangOAH

tangOAH เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2011
    นั่น.... อาคุงพี่มี๊ดเอามาแปะเฉยเรยนิ
    (โปรดสังเกตุถ้าเป็นชื่อตั้งโอ๋ตั้งกระทู้นั่นคือพี่มี๊ดโดนบังคับให้ทำในร่างจำแลงตั้งโอ๋<<เพราะตั้งโอ๋แปะกระทู้ไม่เป็ง 5555>> อิอิอิ แต่นี่ ใช้ยูสมี๊ดแปะ<<แสดงว่ามาแปะเอ๊งงง อิอิอิ>>)

เพลงนี้นี่ขนาดร้องกันเอง มิกซ์กันเอง ยังได้เพียงเท่านี้ (ยังไม่ผ่านง่ะ ขอยอมแพ้พ่าย สงสัยต้องแขวนไมค์อย่างถาวร อิอิอิ)

ต้องขอขอบคุณ พี่ใจพี่สาวแสนน่ารักใจดีเสมอ และใบบุญนะจ๊ะ ที่แวะมาให้กำลังใจกันเสมอ ขอบคุณก๊ะ จุ๊บๆๆๆๆๆ(k)

เอารูปหน้าทะเล้นมาหลอกหลอนก๊ะ อิอิอิ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      150.7 KB
      เปิดดู:
      222
  5. pporjai

pporjai เป็นที่รู้จักกันดี

ก็ร้องและมิกซ์เพราะดีนี่คะ...เราเป็นนักร้องสมัครเล่น ร้องสนุกๆ ผ่อนคลายความเครียด จากงานประจำวัน แลกและผลัดกันให้กำลังใจกันนะคะน้องตั้งโอ๋.
    ฟังได้ทุกเพลงล่ะค่ะ. เสียงน้องโอ๋ก็เพราะน่าฟังอยู่แล้ว. อย่าเลิกร้องเลยค่ะ พี่ใจร้องเสียงหลงซ้าย ขวา แต่งทำนองเอง เพี้ยนไปมายังไม่อายเลยค่ะ คริๆๆ

รูปทะเล้นน่ารักมาก ขี้เล่นนะน้องตั้งโอ๋นี่ ดูหน้าคนไม่รู้ไม่ชี้ที่อยู่ใกล้ๆซิคะ

6. tangOAH

ขอบคุณพี่ใจอีกครั้งนะคะ จุ๊บๆๆๆๆ
    ;43

7. ดอกใบบุญ

ดอกใบบุญ เป็นที่รู้จักกันดี

วางไมค์กะได้จ้า
    แต่ให้วางที่ขาตั้งไมค์ แล้วก็ร้องจ้า อิอิ

หากมีแต่คนวางไมค์ ไมค์ก็ต้องตกเป็นของใบบุญ
    ทุกบอร์ดก็มีแต่ใบบุญร้องคงไม่ดีแน่จ้า 55555

รูปไปเที่ยวไหนกันนะ
    รูปน่ารักจ้าดูแล้วก็อมยิ้ม
    มีความสุขนะ ขอบคุณจ้า

8. sam_sbcc

sam_sbcc เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2008
    เป็นนักร้องคู่ขวัญประจำเว็ปพลังจิตจริงๆ ไพเราะมากครับ

9. tangOAH

ขอบคุณพี่แซม มากมายค่ะ แวะมาให้กำลังใจน้อง^^
    ขับอยู่แถวบ้านแหละจ้าใบบุญ นึกทะเล้น หยิบมือถือมาแกล้งถ่ายพี่มี๊ดไม่ทันตั้งตัวอ่ะ กะลังตั้งใจขับรถ
    พอเห็นเอารูปนี้มาลง มีบ่นว่า แหมรูปนี้พี่ไม่ได้ยิ้มอ่ะ (มีบ่นๆ อิอิอิ)

:z2

10. panombe2013

panombe2013 เป็นที่รู้จักกันดี

มาขอรับความหวาน จากน้องโอ๋กับพี่มี๊ด ด้วยคนนะคร้าบบ
    เพลงนี้ ชอบดนตรีเวอร์ชั่นนี้ที่สุดเลยอ่ะครับ
    อินโทรขึ้นมาก็เคลิ้มแล้วหล่ะครับ แต่พอได้ยินเสียงร้อง
    ของพี่มี๊ดดังขึ้นมา อูยย นุ่มนวลชวนฝันมากเลยครับ
    ตามมาด้วยเสียงร้องของน้องโอ๋ หวานเจี๊ยบบ ใสแจ๋วว
    คลอไปกับเสียงดนตรีชวนฝัน ฟังละมุน ฟินเป็นที่สุดเลยครับ

:cool::cool::cool::cool::cool::cool:

11. tangOAH

ง่ะ พี่บี๊ อิอิอิ
    ห วงหวานอารัย กาน อิอิอิ (จริงๆเพลงนี้พี่มี๊ดแกเทสโปรแกรมจ้า อัดแล้วมีเสียงซ่าแทรก พอดีมีดนตรีเลยร้องเพลงนี้แระจ้า^^ ความลับเผย อิอิอิ)
    สรุปยังแก้ไม่ได้ โปรแกรมง่อยตลอด พอจะใช้งานอัดข้อความ ของกลุ่มสมาธิ เลยไม่เวิร์คเลยน่ะจ่ะ (หงอยยยยเบย)
    ขอบคุณจ้าพี่บี ที่แวะมาให้กำลังใจ
    ว่าแต่ดนตรีเพลงนี้เพราะจริงๆแหละ (พี่บีกระซิบชวนมะลิปอร้องอีกสักเวอร์ชั่นดิพี่ ร้องเก็บไว้น๊อะ^^)

;k04

12. green_apple

green_apple เป็นที่รู้จักกันดี

ว้าววววว....หวานจับจิต จับใจ
    ขอเก็บไว้ฟังด้วยนะคะ...ป่ะป๊า ม่ะม๊า
    เสียงม่ะม๊าหว้าน หวาน เพลงนี้ ป่ะป๊า ก็นุ่ม อบอุ่นเชียว
    น่ารักจังเลย
    แต่ทำไมฟังไปฟังมา...เขินจัง อิอิ ^^

13. ษิตา

ษิตา ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

6 มิถุนายน 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1,230
    มานั่งเคลิ้มกับเพลงของคู่หวานในชีวิตจริงๆของพลังจิตคู่นี้
    ด้วยอารมณ์ละเมียดละไมในท่วงทำนอง....................
    เสียงพี่มี๊ดนุ่ม เสียงพี่โอ๋หวานใส เพราะมากๆค่ะ

----------
    ณ วันนี้ ยังไม่ได้ลองอีกเลยค่ะ เอาไว้ก่อนนะคะ
    เสร็จแล้วจะสะกิดบอกนะค๊าาาาาา

14. ษิตา

ษิตา ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

1,230
    มาฟังอีกรอบก่อนไปหาเพลงวันแม่มาโพสต์กับเค้าบ้าง ^_^
    มนต์รักดอกคำใต้ ของตาน่าจะคนละดนตรีกับของพี่มี๊ดพี่โอ๋
    อยากให้พี่มี๊ดพี่โอ๋ร้องดนตรีเวอร์ชั่นตาจริงๆเลยอ่ะ เสียงดนตรีคงเพิ่มความใสของเสียงพี่โอ๋ขึ้นอีกสุดๆ เสียงพี่มี๊ดก็จะนิ่มมมมนุ่มกว่านี้อีก
    ไม่รู้ง่ะ คิดว่างั้น จีจีนะ

มุดลงไปหามาละ 555+

มนต์รักดอกคำใต้ ♥ กอล์ฟ+หนูตา
    .
    .
    .

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 สิงหาคม 2016
  15. tangOAH

ได้แวะเข้ามา ตาก้อจะปิดแร๊ว
    เฝ้าแมวท๊างวัน (ก๊วยเจ๋งไปซนมา แผลลึกเอ็นขาด ต้องไปเย็บอ่ะ)
    กว่าจะได้เข้ามาก็จะต้องนอนละ
    ไม่ว่างเรยจ้า คลาดสายตาแล้วจะดึงที่พันแผลตลอดน๊อะ ยากกว่าเลี้ยงลูกอีกมั้ง อิอิอิ
    ช่วงนี้หายๆไป ก้อเพราะวุ่นเรื่องแมวนี่ละจ้า
    อ่อยตาจิปิดละจ้า ไว้มาคุยใหม่น้อ
    ลูกเปิ้ล ขอบใจจ้าลูก
    นู๋ตา ขอบคุณจ้า แล้วพี่จะเข้ามาฟังดนตรี มนตฺ์รักฯเวอร์ กอล์ฟตา นะจ๊ะ
    กู๊ดดดดไนท์ จุ๊บๆๆๆ จ้า ^^

catt1

16. Thep Tavada

Thep Tavada เป็นที่รู้จักกันดี

10 กุมภาพันธ์ 2012
    สองท่านนี้เป็นคู่รักกันจริงๆแน่ๆ อิอิ ผมขอยืมตั้งโอ๋มาร้องคู่สักเพลงซิ อนุมัติมั้ยนะ 5555
    เพราะจริงอะไรจริง

17. tangOAH

เพลงไรล่ะพี่ อิอิอิ ยากมั้ย
    ยากไม่ไหวน๊อะ อิอิอิ
    ร้องได้แต่เพลงแก่ๆ เอ๊ยยยไม่ช่ายยย เพลงเก่าๆน่ะ อิอิอิอิอิ

;9k

https://www.youtube.com/watch?v=1zl7AzUT3BE

เพลง กรุณา พี่มีดนตรีมั้ยละ ผช.เสียงกวนๆ น่าจะได้นะพี่ เพลงนี้เคยชอบมากแต่ลบเลือนไปจากความทรงจำ ไปขุดเจอ เลยเกิดปิ๊งแว๊บ อิอิอิ น่ะจ้า

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 13 สิงหาคม 2016
  18. Thep Tavada

Thep Tavada เป็นที่รู้จักกันดี

10 กุมภาพันธ์ 2012
    ถ้ามีดนตรี ส่งมาเลยนะ พร้อมเสียงตั้งโอ๋ด้วยนะ ผมจะไปมิกเอง
    แต่ขอเวลาหัดให้เสียงลูกทุ่งเป็นเสียงแบบนี้ ยากพอทนนะครับ

19. tangOAH

ก้อ ณฐพล ศรีจอมขวัญ Feat. โหน่ง พิมพ์ลักษณ์ - กรุณา - ก้อ ณฐพล Feat. โหน่ง พิมพ์ลักษณ์ on Sing! Karaoke by chokethanawat and Gra

ไม่รู้อันนี้เค้าทำไงอ่ะพี่ตั้งเทพ เป็นเสียงคนอื่นร้องอ่ะ มีหลายคู่เลย ไม่ใช่เสียงต้นฉบับ....โอยยยย อยากร้องเพลงนี้

http://www.smule.com/song/ก-อ-ณฐพล-...ณ-karaoke-lyrics/112916919_397449/arrangement

พี่มี๊ดกะลังลองดูดูให้อยู่ เผื่อได้เผื่อได้ อิอิอิ ลุ้นๆๆๆ
    เอิ่มว่าแต่ทำไมพี่มิกซ์เองล่ะ เดี๋ยวเสียงเบาค่อยไป น้องเรื่องมากน๊ะ กิกิกิ

สรุปว่าพี่มี๊ดลองแล้วจ่ะ ตัดเสียงร้องออกได้ไม่หมด ว๊า อดร้องเลย
    ข้องใจ อ่ะ พวกนั้นเค้าเอาดนตรีมาจากไหนกันเนี่ย เหอเหอเหอ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 14 สิงหาคม 2016
  20. ษิตา

1,230
    ลองช่วยหาแล้ว หายากจริงๆด้วยอ่ะ เพลง กรุณา เนี๊ยะ
    เพิ่งเคยฟังเหมือนกัน เล่นเองเลยค่ะ ดนตรี พี่มี๊ดเลย