notebook มีเสียงดังจากพัดลมครับ ช่วยด้วย !

ในห้อง 'คอมพิวเตอร์ & อินเตอร์เน็ต' ตั้งกระทู้โดย วิญญาณนิพพาน, 4 เมษายน 2017.

1. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    51
    สวัสดีครับ ก่อนหน้านี้ notebook ของผมเป็น window 8 แล้วหลังจากนั้นก็ update เป็น window 10 พอใช้ไปพักใหญ่ ๆ มีอยู่วันหนึ่งมันขึ้นว่า ให้ update ผมก็ update ไป แต่พอ update เสร็จ notebook ก็ให้เรา restart แต่ผมเลือกที่จะทําตอนหลัง ก็เลยไม่ได้กดอะไร แล้วอยู่ดี ๆ พอใช้ไปซักพัก อยู่ดี ๆ notebook มันก็ restart เอง แล้วหลังจากนั้นมันก็มีเสียงตือ ๆ ๆ ๆ ตลอด ตอนแรกผมนึกว่าเสียงตือ ๆ ๆ ๆ คือเสียงที่ laptop มันกําลัง update อยู่ แต่พอหลังจากนั้นมันก็ดังตือ ๆ ๆ ๆ ทุกวัน เมื่อวานผมลองไป search ดูปรากฏว่า ใน youtube บอกว่า เสียงตือ ๆ ๆ ๆ คือเสียงของพัดลมที่มีฝุ่น ต้องทําความสะอาดคือเอาฝุ่นออก วันนี้ผมลองเอาฝุ่นออก อ้อ แต่ผมไม่มีนํ้ายาฉีดนะ ผมใช้วิธีเปิด notebook ไปจนถึงตรงพัดลม แล้วผมก็พยายามเอาสําลีเช็ด แล้วก็ใช้เครื่องดูดฝุ่นโดยใช้ท่อที่ดูดฝุ่นจ่อเข้าไปตรงพัดลม แล้วให้มันดูดฝุ่นออก ผมว่าตอนดูดมันก็ดูสะอาดแล้วนะ ตอนแรกผมนึกว่ามันน่าจะหายแล้ว แต่พอเปิด notebook ใช้ เจ้าเสียงตือ ๆ ๆ ๆ ก็ยังคงอยู่ ตอนนี้ที่ใช้อยู่ก็ยังดังอยู่ครับ รบกวนท่านผู้รู้ช่วยแนะนําหน่อยครับ อ้อ วันนี้ผมลองทําตาม clip ที่นํามาให้ดูนี้ก็แก้ไม่ได้ คือผมทําตามเค้า อ้อ แต่พอ restart มา ไอ้เสียงตือ ๆ ๆ ๆ มันจะดับ ๆ หาย ๆ คือดังประมาณ 1 - 2 นาที แล้วก็เงียบไปพักหนึ่ง แล้วก็ดังใหม่แล้วก็เงียบอีก คือพอทําตามใน clip มันจะดัง ๆ หยุด ๆ แต่พอผมไปดูดฝุ่นจากพัดลม ตอนนี้มันดังตือ ๆ ๆ ๆ ตลอดเวลาแล้วครับ คือมันไม่ดัง ๆ หยุด ๆ แล้ว ไม่รู้ว่ามันเกิดจากปัญหาอะไรกันแน่

ผมลองทําความสะอาดพัดลมแบบใน clip ข้างล่างนี้แล้ว แต่ตอนนี้พัดลมของ notebook มันก็ยังดังเหมือนเดิมครับ ผมลองใช้ core temp check heat ในเครื่อง ตอนนี้เครื่องของผม heat มันไปถึง 105 c ผมดูใน clip เค้าบอกว่า ถ้าเกิน 80 c ก็ไม่ดีแล้ว แต่ของผมไปถึง 105 c แหะ ๆ ผมต้องเปลี่ยนพัดลมรึเปล่าครับ ? ผมว่าผมทําความสะอาดมันแล้วนะ อ้อ แต่ผมไม่มีที๋ฉีดนะ ผมใช้แปรงปัดฝุ่นออกเฉย ๆ แบบใน clip อะครับ ไม่รู้ว่าจะใช้ได้รึเปล่า ? รบกวนช่วยแนะนําหน่อยครับ ขอบคุณมากครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 เมษายน 2017