ปิดรับบริจาค ขอเชิญร่วมบุญกับโครงการ "สานฝันด้วยสื่อดี จากพี่...สู่น้อง"

ในห้อง 'ช่วยเหลือเพื่อนมนุษย์และสัตว์' ตั้งกระทู้โดย ธิดารัตน์, 10 มกราคม 2010.

1. ธิดารัตน์

ธิดารัตน์ เป็นที่รู้จักกันดี

21 กุมภาพันธ์ 2009
    โครงการ "สานฝันด้วยสื่อดี จากพี่...สู่น้อง":cool:

เป็นโครงการที่จัดขึ้นมาเพื่อรับบริจาคสื่อต่างๆ ไม่ว่าจะเป็น หนังสือ
    ซีดี วีซีดี โปสเตอร์ ที่เป็นประโยชน์ต่อการศึกษาของน้องๆ
    ในโรงเรียนที่ยังไม่ได้รับการพัฒนาอย่างเต็มที่ในเขตอำเภอ นิคมคำสร้อย นะคะ
    สื่อที่นำมาร่วม ถ้าเป็นสื่อธรรมะ ก็จะดีมากค่ะ เพราะปัจจุบันเยาวชนจะมีแต่ความรู้แต่ยังขาดด้านคุณธรรม และเพื่อเป็นการเผยแผ่พุทธศาสนา ให้เยาวชนได้ศึกษา ปฏิบัติ เผยแผ่ และปกป้องศาสนาของเรา ตามพุทธปณิธาณของพระพุทธองค์ จึงขอเชิญชวนชาวเว็บพลังจิตร่วมอนุโมทนาและบริจาค คนละ เล่ม 2เล่ม ตามแต่ศรัทธานะคะ

-------------------------------------------------------------------------------

ปิดกระทู้และปิดรับบริจาคแล้วนะคะ​

ชมภาพที่นำหนังสือไปมอบและอื่นๆที่นี่ค่ะ ... http://palungjit.org/threads/ขอเชิญร่วมบุญกับโครงการ-สานฝันด้วยสื่อดี-จากพี่-สู่น้อง.222036/page-2

(หน้าที่ 2 ของกระทู้ ล่างสุดค่ะ)

-------------------------------------------------------------------------------

ร่วมส่งสื่อต่างๆมาที่...

ทศพล ศรีเนตร
    84 หมู่ที่1 ต.กกแดง
    อ.นิคมคำสร้อย
    จ.มุกดาหาร 49130

หรือ

ธิดารัตน์ สีหะเกรียงไกร
    95 ม. 11
    ต.นิคมคำสร้อย
    อ.นิคมคำสร้่อย
    จ.มุกดาหาร 49130

หรือผ่านบัญชีธนาคารกรุงไทย สาขานิคมคำสร้อย
    ชื่อบัญชี ด.ญ.ธิดารัตน์ สีหะเกรียงไกร โดย นางลำพูล สีหะเกรียงไกร
    เลขที่บัญชี 427-0-12649-3

ท่านใดที่ร่วมบุญผ่านธนาคาร พีเอ็มมาบอกที่อยู่ด้วยนะคะจะส่งอนุโมทนาบัตรกลับไปให้ค่ะ
    ที่อยู่ที่ส่งหนังสือหรือสื่อมาทางไปรษณีย์รบกวนระบุชัดๆนะคะ

อัพเดต!!~โครงการ 28 มกราคม 2553 นะคะ

หนังสือในโครงการตอนนี้ ได้ 83 เล่มแล้วค่ะ
    ส่วนสื่อพวกวีซีดี ยังไม่ได้นับเพราะยัไรท์ไม่เสร็จค่ะ
    โดยหนังสือจะเป็นหนังสือด้านวิชาการและธรรมะ
    ตอนนี้ได้หนังสือธรรมะเยอะพอสมควรเลยค่ะ
    แต่ก็ยังรับเพิ่มค่ะ เพราะยังไม่เพียงพอ
    ส่วนจำนวนโรงเรียนที่จะนำไปบริจาคขึ้นอยู่กับปริมาณหนังสือค่ะ

รายชื่อโรงเรียนนะคะ...
    1.โรงเรียนบ้านนากอก ต.นากอก อ.นิคมคำสร้อย จ.มุกดาหาร
    2.โรงเรียนบ้านด่านมน อ.นิคมฯ จ.มุกดาหาร

[​IMG] [​IMG]

[​IMG] [​IMG][​IMG]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 กรกฎาคม 2010
  2. ธิดารัตน์

อานิสงส์ ของการบริจาคทาน : ให้ทุนการศึกษา , บริจาคหนังสือหรือสื่อการเรียนต่างๆ , อาสาสอนหนังสือ

อานิสงส์ — ทำให้มีสติปัญญาดี ในภพต่อๆไปจะฉลาดเฉลียวมีปัญญาได้มีโอกาสศึกษาเล่าเรียนอย่างรอบรู้ สติปัญญาสมบูรณ์พร้อม ผลไม่ได้เกิดแค่ในภพหน้า ผลที่เกิดในภพนี้ก็มีคือ ความสุขใจที่ได้รับ สื่อที่บริจาคไปจากที่คุณเคยได้รู้เพียงคนเดียว เมื่อบริจาคจากรู้1จะกลายเป็นรู้ 2 คน 3คนต่อๆไป
    ความรู้ที่ผู้รับสื่อได้รับนั้น สามารถทำให้เขาได้รับความรู้และแรงบันดาลใจมากขึ้นแน่นอนค่ะ
    qsqu:z8

3. Nud

Nud เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2004
    พี่อยู่เมืองนอกคงไม่ได้ส่งหนังสือไปช่วยหรอกนะจ๊ะ ไม่มีหนังสือภาษาไทยพอที่จะบริจาคได้ แต่ก็อยากช่วยค่ะ มีเลขที่บัญชีมั้ยค่ะพี่อยากจะช่วยเรื่องเงินแล้วให้น้องไปหาซื้อหนังสือบริจาคแทนให้พี่ได้มั้ยค่ะ?

4. หญิงจัน

หญิงจัน เป็นที่รู้จักกันดี

24 สิงหาคม 2007
    เดี่ยวพี่จัดให้ น้องลูกหยี ที่รัก

5. มุ่งเต็มใจ

มุ่งเต็มใจ เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2006
  6. ผ่อนคลาย

ผ่อนคลาย Super Moderator ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 พฤศจิกายน 2004

แหม น้องหยีเด็กดี อนุโมทนาจ้ะ ทำความดีกันเนาะ

7. kananun

kananun เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2006
    จะจัดส่งไปให้ครับ

8. Numsai

Numsai เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007
    พี่มีหนังสือธรรมะสำหรับเด็ก เป็นของลูกสาว และหนังสือธรรมะทั่ว ๆ ไป จะจัดส่งไปให้ตามที่อยู่นะคะ

ขออนุโมทนาบุญกับน้องหยี

P' Numsai

9. Natthakorn

Natthakorn เป็นที่รู้จักกันดี

:cool::cool::cool:

เจ๋งจริง

อนุโมทนาบุญด้วยนะครับ

เอาอย่างนี้ไหมครับพี่จะช่วยพีเอ็มบอก ในชมรมนิสิต นักศึกษา นักเรียน ในเวบให้ ดีไหมเอ่ย
    พีเอ็มบอกพี่ด้วยนะครับ

10. บุษบากาญจ์

บุษบากาญจ์ เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2007
    โครงการดีน่าสนับสนุน ถ้าพี่มีจะส่งไปให้นะจ๊ะ อนุโมทนาบุญกับเด็กดีด้วยจ๊ะ สาธุ สาธุ สาธุ

11. ชนะ สิริไพโรจน์

ชนะ สิริไพโรจน์ ทีมผูัดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

กระทู้เรื่องเด่น:
    14
    สาธุ ขออนุโมทนาเป็นอย่างสูงครับ
    จะจัดส่งไปให้เร็วๆ นี้ครับ

12. Nud

ขอบใจสำหรับเลขที่บัญชีที่ส่งมาให้จ๊ะ ถ้าพี่โอนเงินไปให้แล้วจะแจ้งให้น้องหยีทราบนะจ๊ะ

13. บุญรักษา พระคุ้มครอง

บุญรักษา พระคุ้มครอง เป็นที่รู้จักกันดี

14. Nud

หวัดดีจ๊ะน้องหยี พี่ไม่ได้แวะเข้ามาหาตั้งหลายวัน พี่จะบอกว่าพี่ได้วานให้น้องชายพี่โอนเงินไปร่วมทำบุญซื้อหนังสือบริจาคในโครงการของน้องแล้วนะค่ะ จำนวน ๑.๐๐๐ บาทค่ะ ชื่อผู้โอน นาย อำนาจ ธรรมสันเทียะ ค่ะ ได้รับแล้วหรือยังไม่ได้ยังไงส่งข่าวให้พี่รู้บ้างนะค่ะ
    ส่วนเรื่องการจัดซื้อหนังสือสุดแล้วแต่น้องจะเห็นสมควรนะค่ะ พี่ขออนุโมทนากับน้องทุกประการค่ะ สาธุ

15. ธิดารัตน์

อนุโมทนาสาธุกับพี่นุชและพี่ๆ ทุกท่านนะคะ

เงินที่พี่นุชได้ร่วมบุญมา

เดี๋ยวหยีจะนำไปซื้อหนังสือที่เป็นความรู้+ส่งเสริมจริยธรรมด้วยนะคะ

จะนำรายละเอียด+ภาพ มาให้ดูนะคะ

หากท่านใดจะร่วมบุญผ่านบัญชีธนาคาร โอนเงินได้นะคะ

ผ่านบัญชีธนาคารกรุงไทย สาขานิคมคำสร้อย
    ชื่อบัญชี ด.ญ.ธิดารัตน์ สีหะเกรียงไกร โดย นางลำพูล สีหะเกรียงไกร
    เลขที่บัญชี 427-0-12649-3

ท่านใดที่ร่วมบุญผ่านธนาคาร พีเอ็มมาบอกที่อยู่ด้วยนะคะจะส่งอนุโมทนาบัตรกลับไปให้ค่ะ

16. พิชญ์

พิชญ์ เป็นที่รู้จักกันดี

เก่งจัง ตัวแค่เนี้ย.. เปนหัวแรงในการบอกบุญซะแระ...ดี ดี..จะได้มีตัวตายตัวแทนไปเลย..

ขออนุโมทนาในกุศลที่ตั้งใจด้วยจ่ะ...

17. TUK2800

TUK2800 เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาบุญ กับน้องธิดารัตน์ด้วยนะคะ
    พี่เตรียมหนังสือไว้หลายเล่มพรุ่งนี้จะจัดส่งให้นะคะ

:cool: ทำหนังสือหรือสื่อต่างๆเกี่ยวกับธรรมะแจกฟรีแก่ผู้คนเป็นธรรมทาน
    อานิสงส์ --- เพราะธรรมทานชนะการให้ทานทั้งปวง ผู้ให้ธรรมจึงสว่างไปด้วยลาถยศ
    สรรเสริญ ปัญญา และบุญบารมีอย่างท่วมท้น เจ้ากรรมนายเวรอโหสิกรรมให้
    ชีวิตจะเจริญรุ่งเรืองอย่างไม่คาดฝัน

18. ธิดารัตน์

ขออนุโมทนาสาธุกับพี่ๆด้วยนะคะ
    ใจดีมากๆเลย
    น้องๆที่บ้านไกลคงจะดีใจมากๆเลยนะคะ
    วัยป.3-5 จะชอบเข้าห้องสมุดมาก
    แต่หนังสือธรรมะ ถ้าเอาเข้าตู้ไปรวมกับหนังสือชนิดอื่น อาจไม่เป็นที่สะดุดตา
    เงินที่ได้จากการบริจาคหยีเลยหนังซื้อธรรมะแบบการ์ตูน
    แล้วก็คิดว่าจะทำตู้เล็กๆ ขนาดเท่าตู้ยา มาธรรมเป็นตู้ใส่หนังสือธรรมะโดยเฉพาะเลย
    แล้วตกแต่งตู้ในน่ารัก คงน่าสนใจไม่น้อยสำหรับเด็กๆ
    ยังไงท่านใดสนใจร่วมบุญ ร่วมบุญได้เลยนะคะ

**
    ภาพหนังสือที่หยีและเพื่อนได้ไปซื้อนะคะ จากเงินที่พี่นุชได้ร่วมบริจาคมาค่ะ
    ได้หนังสือจำนวน 24 เล่ม จาก 1000 บาทค่ะ
    ขออนุโมทนาสาธุกับพี่นุชด้วยนะคะ อนุโมทนาบัตรอาจจัดส่งช้าหน่อยนะคะ
    เพราะตอนนี้รวบรวมหนังสืออยู่ ขอโทษในความล่าช้านะคะ

มาดูภาพกันนะคะ

บุคคลในภาพเพื่อนหยีค่ะ ทศพล ศรีเนตร

19. Nud

ดีมากจ๊ะน้องหยี ทำดีแล้วจ๊ะหนังสือที่เลือกซื้อมาดูดีมีประโยชน์มากๆจ๊ะ โดยเฉพาะหนังสือธรรมะ ที่พี่ต้องการจะให้ซื้อน้องหยีก็เลือกซื้อมาถูกใจพี่จ๊ะ อนุโมทนาสาธุจ๊ะ:cool:

20. ธิดารัตน์

สำหรับใบอนุโมทนาบัตร

เดี๋ยวจะส่งให้หลังการนำหนังสือไปบริจาคนะคะ

เพราะหยีกับเกอร์รวมถึงเพื่อนๆจะสอบแล้ว ยังไม่ค่อยมีเวลาค่ะ

หลังสอบนี่ประถมเค้าจะยังไม่ปิด จะมีเวลาจัดส่งให้

ยังไงก็ขออภัยในความล่า่ช้าด้วยนะคะ