คนบ้านเอง = = ก็อต & ตั๊กแตน == โดย pporjai & น้องเวจจี้

ในห้อง 'เพลงคู่และกลุ่ม' ตั้งกระทู้โดย VeggieGuy, 7 มิถุนายน 2012.

แท็ก: แก้ไข
  1. VeggieGuy

VeggieGuy เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2007
    เพลงนี้ติดพี่ใจไว้นานมากกกกกกกกกกก
    แต่ก็ไม่เคยลืมครับ วันนี้ได้ฤกษ์ซะที
    ขอขอบคุณคุณสัน ( Sansky9) เจ้าของค่าย(มวย) ที่ช่วยมิกซ์ให้ครับ

ชื่อเพลง: คนบ้านเอง
    ศิลปิน: ก็อต & ตั๊กแตน
    อัลบั้ม: เพชรตัดเพชร
    คำร้อง/ทำนอง: วสุ ห้าวหาญ
    เรียบเรียง: ปิยะ วุฒิ ณ บางช้าง

โอ่เอย ชะชิไช ชะชิไชffice<O:p</O:p
    คู่) คนบ้านเอง ชะชิไช ชะชิไช เป็นคนบ้านไหน ก็เป็นคนบ้านเอง
    คนบ้านเอง ไม่ใช่คนกะไหน ไม่ใกล้ไม่ไกล ใช่เลย คนบ้านเอง
    ตั๊กแตน) นั่นก็คนบ้านเอง
    ก๊อท) โน่นก็คนบ้านเอง
    คู่) ก็ไม่ต้องเกรงใจกัน

<O:p</O:p
    ตั๊กแตน) ฉันเป็นคนราชสีมา หนุ่มหนุ่มเรียกว่าสาวโคราช พูดภาษากลางฉันก็ยังพลาด เผลอพูดโคราชอยู่เรื่อยเลย เกรงคนได้ยินเขาจะพูดเหน็บ กลัวคนกรุงเทพเขาว่าเราเชย อยากเจอะคนบ้านเดียวกันจังเลย มีจั๊กคนไหมน้อแถวนี้<O:p</O:p
    ก๊อท) ได้ยินเสียงคุ้นมาแต่ไกล คุ้นเคยคุ้นใจคือจังผัดหมี่โคราช ได้เจอะหน้ากันก็ดีใจขนาด

<O:p</O:p
    คู่) ได้เจอะหน้ากันก็ดีใจขนาด สำเนียงประกาศให้รู้เป็นคนบ้านเอง
    ก๊อท) นั่นเด้อีนาง พี่ก็คนบ้านเอง<O:p</O:p
    คู่) คนบ้านเอง ชะชิไช ชะชิไช เป็นคนบ้านไหน ก็เป็นคนบ้านเอง
    คนบ้านเอง ไม่ใช่คนกะไหน ไม่ใกล้ไม่ไกล ใช่เลย คนบ้านเอง
    คู่) ก็ไม่ต้องเกรงใจกัน<O:p</O:p
    ก๊อท) มาอยู่บ้านเขาก็พูดภาษาบ้านเขาดูเบิ้ง อยากพูดความหมายกะต๊ะกะเติ้ง ก็ต้องหมั่นฝึกหมั่นท่อง<O:p</O:p
    ตั๊กแตน) คำโคราชแท้ วานให้พี่แปลช่วยน้อง อยากพูดไทยกลางให้มันคล่องคล่อง เสียงไม่ตกร่องดูจั๊กกะที
    ตั๊กแตน) เช่นคำว่า จั๊กไอเว่ย
    ก๊อท) เขาต้องพูดว่า อะไรกันนี่
    ตั๊กแตน) ดูถัวะ ดูถัวะ ล่ะคุณพี่
    ก๊อท) ก็ดูสิ ดูสิ อีนาง
    ตั๊กแตน) แล้วคำว่าเบิ้ง
    ก๊อท) ที่นี่เขาพูดว่าบ้าง
    ตั๊กแตน) คำว่า เดิ้ง ติดปากน้องจัง
    ก๊อท) คำภาคกลางเขาแปลว่า ด้วย
    ตั๊กแตน) แล้วที่บ้านเองโคราชเขา เรียกว่า ควาย
    ก๊อท) คนกรุงเทพเขาเรียกกระบือ
    ตั๊กแตน) โอ้ย ยิ่งฝึกไปลิ้นไก่ฉันมันยิ่งทื่อ ช่างหัวควาย ช่างหัวกระบือ พูดคำบ้านเองดีกั่วเจ๋งดี<O:p</O:p

ก๊อท) ได้ยินเสียงคุ้นมาแต่ไกล คุ้นเคยคุ้นใจคือจังผัดหมี่โคราช ได้เจอะหน้ากันก็ดีใจขนาด
    คู่) ได้เจอะหน้ากันก็ดีใจขนาด สำเนียงประกาศให้รู้เป็นคนบ้านเอง
    ก๊อท) นั่นเด้อีนาง พี่ก็คนบ้านเอง
    คู่) ก็ไม่ต้องเกรงใจกัน<O:p</O:p
    ก๊อท) นี่ก็คนบ้านเอง โน่นก็คนบ้านเอง
    โอ่เอย ชะชิไช ชะชิไช<O:p</O:p
    [​IMG][​IMG]

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.2083949/[/MUSIC]

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 มิถุนายน 2012
  2. ดอกใบบุญ

ดอกใบบุญ เป็นที่รู้จักกันดี

คนบ้านเอง...ไม่ต้องเกรงใจกัน
    ขอคนไกลบ้านฟังแบบไม่เกรงใจด้วยคนจ้า...อิอิอิ

3. ษิตา

ษิตา ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

6 มิถุนายน 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1,230
    เชื่อมั๊ย!คะ สายเลือดครึ่งนึงเป็นคนโคราชบ้านเอ๋ง..
    แต่ทว่า ไม่กล้าร้องเพลงแนวๆนี้เลยอ่ะ กลัวทำไม่ได้..รู้สึกร้องยาก
    พอเห็นชื่อ VeggieGuy รีบคลิกมาฟังเลยค่ะ เชื่อว่าต้องออกมา น่าฟังแน่ๆ
    ส่วนพี่ไร เอ๊ย! พี่ใจ ก็เชื่อว่าต้องร้องได้ เพราะเป็นคนบ้านเอ๊งคือกัน ^_^
    เข้ามาฟังแล้ว ไม่ผิดหวังเลยอ่ะ ฟังเพลิน ชอบๆๆๆๆ มากๆๆๆ
    เก่งค่ะพี่เบิ้ม พี่ใจ...เก่งแถ่ เก่งแถ่ๆเด้อ

4. urai ay

urai ay เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2009
    [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

เอร๊ยยย เพลงนี้อย่างชอบ ลมพัดลมเพก็ชอบ
    ฟังแล้วอยากเป็นคนบ้านเองด้วยจังเลย
    เสียงเบิ้ม แน่นอนอยุ่แล้วเนี๊ยบ!!
    เพลงนี้อยากบอกพี่ใจเก่งอ่า
    อยากกะดึ๊บๆไปอยู่โคราชชชชช

ฮั่นมุขพี่ใจกับพี่ไรยังเล่นอีกนะหนูตา อิอิอิ

5. pporjai

pporjai เป็นที่รู้จักกันดี

จั๊กไอเว่ยยยยยยยย........
    ในที่สุดดดดดดด ก็คลอด โคราดดดดดด บ้านเอ๋งงงงงงงงง ออกมาจนด้ายยย...
    นึกว่า ยกเลิกโครงการปายแว๊วววววววว น้องเวจจี้ พี่ใจฟังแล้วก็ขำ ๆ ๆ ๆ นิ ๆ ๆ
    น้องเวจจี้ร้องได้เพราะมาก เท่าก๊อตตตต เลยยยยยยย...
    แต่เสียงพี่ใจ่ใจ๋ซิ..มันเหมือนแม่ประยูรนิ ๆ ๆ ๆ
    ฟังโดยรวมแล้วชอบมากกกกกกกกกกกกกกกกก .......
    ขอบคุณ ๆ ๆ ๆ น้องสันต์-มิกสิคซาวด์ด้วยค่ะ...

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 7 มิถุนายน 2012
  6. pporjai

ฟังได้สนุก ๆ ๆ เนอะ ๆ ๆ ๆ ส่งเพลงมาถูกจังหวะดีจัง ๆ ๆ
    ฟังแล้วหายเครียดงานดีน้องเวจจี้...เอ๊ยยยยยยยยยย

7. pporjai

(k):cool: ขอบคุณ คุณใต้เกิ้งงงงง มาก ๆ ๆ นะคะ
    ที่แว่บมาตัดเพลงให้เป็นคนแรก...มาเวย ๆ ๆ มาเป็นคนบ้านเอ๋ง...มิต้องเกร๋งใจ๋กั๋น...เด้อ ๆ ๆ ๆ

8. pporjai

(k):cool:น้องนู่ตาพูดโคร่าดได้หรือเปล่าคะนี่...จริง ๆ แล้วพี่ใจน่ะ เป็นคนในเมืองโคราด พูดไม่เน่อมากนัก..แต่ฟังเพลงนี้... แล้วพี่ใจร้องตาม..น้องตั๊กแตนเจ้าของเพลงมีความรู้สึกว่า พี่ใจจะร้องภาษาโคร่าดช๊าดดดดดดด... มากจังเลยยยยยยย ...สงสัยมันติดอยู่ในหัวลึก ๆ ๆ เนอะ..ฟังตัวเองร้องสดคนเดียวนึกภาพไม่ออกเลยว่าผสมเสียงดนตรีกับน้องเวจจี้เบิ้มแล้วจะเป็นยังไง ฟังได้หรือเปล่า..อืมมมม..ก็พอฟังได้อยู่นะคะ...

9. pporjai

:cool:
    (k) ขอบคุณพี่ใจ เอ๊ย น้องไร ....มาก ๆ นะคะที่แวะมาฟังเพลงโคร่าดบ้านเอ๋ง..แล้วช่วยชม..น้องเวจจี้เบิ้มน่ะเก่งเจง ๆ ส่วนพี่ใจ่ใจ๋น่ะโคราดโดยสายเลือดอยู่แว๊วววว คร้า ๆ ๆ

:cool:อยากกะดิ๊บ ๆ มาโคราดเหยอ..เขตติดต่อกานเน้อ ๆ นางเน้อ ๆ น้องไรอยู่ซะละบุรี ก็เพื่อนบ้านกันเอ๋งงงงงงงงจ้า ๆ ๆ ๆ ที่ร๊ากกก..

({) น้องนู่ตา ณ โคราด เล่นมุขพี่ใจ พี่ไร..อีกแย๊ววววว...ก็อยู่ทีมเดียวกาน บ้านเดียวกาน..น่ะแหละ คุณเกตุ คุณรัตน์ น้องไร พี่ใจ พวกเดียวกานทั้งน้าน เพื่อนบ้านจำกันสับสนกันปายโหม๊ดดดด ...

10. pporjai

:cool: ขอบคุณพี่ใจค่ะ..

11. pporjai

:cool: เอิ๊บบบบบบบบบ น้องเวจจี้บอกว่าให้มาตอบเม้นท์แทนนนน...เลยตอบใหญ่เลยยยยยยยยยยย
    คนโคราดดดดดดด บ้านเอ๋งงงง เน้อ ๆ ๆ

12. ลุงแมว

ลุงแมว เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2005
    [MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.2083949/[/MUSIC]

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 19 พฤศจิกายน 2013
  13. VeggieGuy

VeggieGuy เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2007
    หยึย!!!
    ประโยคสุดท้ายทำให้คิดหนักครับ เพราะกลัวว่าตัวเองจะติดใจ อิอิ

ส่งพี่ใจไปแทนละกัน 555

ขอบคุณที่เข้ามาฟังนะครับคุณแมว

14. ษิตา

ษิตา ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

6 มิถุนายน 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1,230

แวะไปกินนะคะ เพิ่งแวะไปมาเหมือนกัน อร่อยนะ อิอิ

15. mead

mead เป็นที่รู้จักกันดี

อาหารข้างบนน่าทานอ่ะ เที่ยงนี้ทานส้มตำดีกว่า

เพลงจังหวะเร็วๆ ฟังสนุกดีนะครับ
    ร้องทันได้ไงกันครับเนี่ย อิอิ
    มาให้กำลังใจครับ คุณเบิ้ม + พี่พอใจ ร้องเก่งทั้งคู่เลยครับ

16. green_apple

green_apple เป็นที่รู้จักกันดี

คนบ้านเอง...มารายงานตัวค่ะ ^^
    ร้องเก่งทั้งคู่เลยค่ะ จังหวะสนุกสนาน เพลงจังหวะเร็วด้วย
    บางท่อนฟังแล้วนึกว่าพี่ใจ กำลังแร็พ ๆๆๆๆ
    ดูถัวะ ดูถัวะ อิอิ

17. pporjai

บ้านน้องแมวจุฟ อยู่สีคิ้ว ลำตะคลองเหยอคะ..ขอบคุณที่ให้กำลังใจนะคะ น้องบอกว่าอยากจูบน้องเวจจี้เบิ้มไง ๆ ๆ เธอก็เขียนบอกแย๊วววววว ยังจะปัดมาหาพี่จ่ายจ๋ายอีกกกกกกกกกกกกก 555555555555

18. pporjai

อ้างถึง...น้องนู่ตา...
    วิวสวย อาหารอร่อย ปกติถ้าไปโคราช ผ่านก็แวะทุกครั้งนะคะ .. ก็ลงไปเข้าห้องน้ำ รีแล๊กซ์ดูภูเขา ดูน้ำ สบายใจดีค่ะ

19. pporjai

(k) เที่ยง หม่ำขนมจีบกุ้งกับก๋วยเตี๊ยวเส้นเล็กลูกชิ้นเนื่อเปื่อย แถมหมูสะเต๊ะ.. อุ๊ย จุกอีกแระ...เริ่มง่วงแย๊วค่ะน้องมี๊ด ขอบคุณที่แวะมาฟังนะคะ

20. pporjai

:cool:(k) ฮี่ ๆ ๆ น้องเปิ้ล เด่วนี้.. สวดมนต์ยังทำนองแร๊พพพพ เยยยยย
    พี่ใจก็เอามั่ง ก็เพลงมันเร็ววววววววววว ซะขนาดนั้น ร้องไม่ทันมันก็เป็นจังหวะแร๊พโย่วปายเยยย เพลงโคราชเขาพัด-ทะ-นาแว๊วววววววค่า..... น้องเปิ้ลเป็นคนโคราชบ้านเอ๋งเหมือนกานเหรอคะนี่...