ชอแนะนำหนังสือที่ดีมากๆ ที่จะผลิกผันชัฃีวิตสู่ความสำเร็จและผาสุข

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย รักไร้พ่าย, 14 มีนาคม 2008.

1. รักไร้พ่าย

รักไร้พ่าย เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2007
    ผมเป็นคนชอบอ่านหนังสือมากๆ โดยเฉพาะในแนวธรรม และการพัฒนาตนเอง จริงๆแล้วอยากแนะนำหลายๆเล่นมที่คิดว่าดี แต่ขอแนะนำหนังสือนี้ก่อนครับ

เป็นของนักเขียนชื่อ Wayne .W. Dyer

ชื่อ The Real Magic หรือ่ ชื่อไทย อยู่อย่างปาฏิหารย์ ซึ่งจะบอกวิธีการสร้างปาฏิหารย์ให้เกิดขึ้นในชีวิตประจำวันของเรา เช่น วิธีจะประสบความสำเร็จทางการเงิน ความรัก

และ The Power of Intention หรือ อำนาจแห่งเจตนารมณ์
    เป็นแนวการจูนความคิดของเราให้เข้าถึงพลังแห่งจิตวิญญาณ ที่มี 7 คุณสมบัติ คือ การสร้างสรรค์ ความรัก ความเมตตา ความงดงาม ความมั่งคั่งสมบูรณ์ การเพิ่มขึ้นไม่สิ้นสุด และการยอมรับการจัดสรรค์ของจักรวาล ( หรือการวางอุเบกขา ในทางพุทธ นั่นเอง ) ซึ่งท่านผู้เขียนเรียกว่าจิตวิญญาณนี้ว่า พลังแห่งเจตนารมณ์ และบอกเคล็บลับต่างๆมากมายที่จะทำให้ชีวิตประสบความสำเร็จในทุกๆด้าน เช่น การน้อมนำบุคคลที่เราต้องการเข้ามาในชีวิตเรา เช่นเนื้อคู่ เพื่อนร่วมงานที่ดี

และบอกวิธีจะเป็นอัจฉริยะ อย่าง ไอสไตน์ , เอดิสัน , ดา วินชี่ คือนักเขียนบอกว่า จิงๆแล้วเราก็เป็นอัจฉริยะอยู่แล้ว ไม่ต่างจากบุคคลเหล่านี้เลย แต่เพราะอัจฉริยะเหล่านี้เขาสามารถจูนความคิดเข้ากับเจตนารมณ์ของเขาได้นั่นเอง โดยเฉพาะความเชื่อมั่นในตนเอง และอยู่อย่างเรียบง่าย และน้อบน้อมถ่อมตน แต่เราไปยึดติดกับอัตตาจึงห่างเหินจากพลังแห่งเจตนารมณ์ และหลงทางชีวิต และขาดความมั่นใจในศักยภาพของเราเอง

และบอกวิธีการทำสมาธิแบบ จาปา ซึ่งเป็นวิชาสมาธิของฮินดูโบราณ ที่ฝึกง่ายมาก และได้ผลอย่างน่าอัศจรรย์ คล้ายการสะกดจิตตนเอง เพื่อปรับคลื่นความถี่ของเราให้เข้าถึงจิตวิญญาณที่มีความถี่ระดับสูงและน้อมนำคลื่นนั้นมาสู่สิ่งที่เราต้องการ เช่น ต้องการร่ำรวย ต้องการมีสุขภาพดี หรือ ต้องการคู่แท้ของเรา

เนื้อหาโดยรวมของหนังสือ จะเน้นถึงการตระหนักถึงจิตวิญญาณอันสูงส่งของเรา ที่มีเจตนารมณ์ในการกระทำภารกิจต่างๆในฃีวิตนี้ โดยผ่านรูปกายและจิตสำนึกของเรา แต่เราหลงลืมไปถึงเจตนารมณ์ของตนเอง และไปยึดติดกับอัตตา เราจึงใฃ้ชีวิตเพื่อสนองอัตตาตนเอง เช่น ต้องการร่ำรวยด้วยการหาประโบชน์จากคนอื่น และแยกตนเองออกจากสรรพสิ่ง เราจึงรู้สึกหวาดกลัว และกังวลกับสิ่งที่เราดำเนินชีวิต

นักเขียนเขาอธิบายว่า เหมือน เราเป็น จุด A และ สิ่งที่ราปารถนาต่างๆเป้น B ,C , D ไปเรื่อยๆ เมื่ออัตตาเราจะแยกเราออกจากสิ่งอื่น เราจึงต้องการสิ่งต่างๆด้วยการวิ่งเข้าหา B , C ,D เราจึงต้องเหน็ดเหนื่อย เช่น เราอยากทำธุรกิจ เราต้องวิ่งหาคน หาเงินทุน ซึ่งก็คือ B ,C , D และกว่าที่เราจะสำเร็จแต่ละอย่างต้องเสียเวลากับชีวิตไปมาก เพราะเราแยกส่วน ระหว่า เราผู้กระทำ การกระทำ และ สิ่งที่ถูกกระทำ
    แต่ถ้าเราเข้าถึง เจตนารมณ์ของจิตวิญญาณ จะ ไม่มี A, B ,C เพราะทุกอย่างมีอยู่ในเราแล้ว ทั้งผู้คน เงินทุน เราเพียงแค่รักษาอารมณ์ให้สอดคล้องกับเจตนารมณ์นี้ด้วยความเชื่อมั่นแล้วจินตนาการว่าสิ่งที่เราปารถนาได้เกิดขึ้นกับเราแล้ว แล้วปล่อยภาระต่างๆให้เเป็นหน้าที่ของจักรวาล จะจัดสรรมาให้เราเอง เพราะจิตวิญญาณเป็นสากล จะปรับคลื่นความถี่ระดับสูงเพื่อน้อมนำคลื่นความคิดสิ่งต่างๆที่เราต้องการมาให้เอง เราไม่ต้องวิ่งหาตามมิติของกาลเวลาทางวัตถุเลย

และยังพูดถึง ฮวงจุ้ยซึ่งเป็นการปรับทิศทางความถี่ระดับสูงเพื่อช่วยเพิ่มการเชื่อมโยงของเราให้เข้าถึงเจตนารมณ์ได้ดีขึ้น

และยังมีบทอื่นอีกมากมาย เช่น ที่จำได้ก็ เราไม่ใด้มีชีวิตอยู่เพื่อการคาดหวังของคนอื่นให้เราเป็นสิ่งที่เขาอยากให้เป็น แต่เราเหมือนเป็นผู้อำนวยการสร้างหนัง ผู้กำกับ และ นักแสดงนำที่เราสามารถเลือกบทละครต่างๆตามที่เราต้องการให้เกิดขึ้นได้ตามปารถนา แต่ความปารถนานี้ ต้องเป็นไปตามคุณสมบัติของเจตนารมณ์ด้วยนะ ไม่ใช่ โลภ โกรธ หลง ของอัตตา
    และ หน้าที่ของเราหลังจากเข้าถึง เจตนารมณ์นี้มี สองอย่าง
    1 เราเพียงผู้เชื่อมโยงระหว่างเจนารมณ์ของเรา ผ่านทางเรา ไปยัง คนทั้งหลาย ด้วยคุณสมบัติทั้ง 7 นี้ ดังนั้นจักรวาลจะจัดการทุกอย่างให้เราเอง เราเพียงแค่ทำตามเจตนารมณ์ของจิตวิญญาณก้อพอ เหมือนเป็นเตรื่องรับส่งสัญญาณ และสิ่งต่างๆทั้ง 7 จะมาสู่ตัวเราเอง
    2 งุนงงกับสิ่งที่เกิดขึ้น เพราะทุกสิ่งจะไหลเข้ามาหาชัวิตเราเองอย่างน่าประหลาด เพราะเราไม่ได้แยกตัวเองออกจากสรรพสิ่ง เราได้เชื่อมโยงด้วยความรักของเรา เจตนารมณ์ และ คนอื่นไว้เป็นหนึ่งเดียว คลื่นความถี่สูงจะปรับให้ทุกอย่างไหลผ่านชีวิตเรา ซึ่งไม่ใช่อัตตา และความโลภของเราที่จะคอยกักเก็บเป็นของเราและแบ่งแยกเหมือนที่ผ่านมา

และมีเรื่องการมองโลกเชิงบวก ต่างๆเช่น ถ้าอยากรวย อย่าอ้อนวอนหรือบอกตัวเองว่า อยากรวย เพราะนั่นคือเรากำลังบอกเจตนารมณ์เราว่าเรากำลังขาดแคลนเงิน และจิตใต้สำนึกจะตีความว่าเราต้องการความยากจน อะไรประมาณนี้คับ
    หรือเราบอกตัวเองว่าเราอยากได้เนื้อคู่ แต่จิตใต้สำนึกจะตีความว่าเราต้องการความโดดเดี่ยว เพราะความอยากด้วยอัตตา มันไม่ใช่คุณสมบัติทั้ง 7 ของเจตนารมณ์ มันคือโลภ ไม่ไช่ความรักจึงไม่สามารถสนองให้ได้
    ลองหาอ่านดูนะครับ เพราะเมื่อกำลังอ่านจะเกิดความรู้สึกปิติ เพราะเราไม่ได้อ่านด้วยอัตตาด้วยสมองซีกซ้าย แต่จิตวิญญาณของเรากำลังยินดีที่เราได้อ่าน เพื่อจะเข้าถึงเจตนารมณ์ในชีวิตของเรา

เพื่อนๆลองหามาอ่านดูนะครับ แล้วจะทึ่งสุดๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 มีนาคม 2008
  2. รักไร้พ่าย

มีคนเมมล์ มาถามผมว่าจะหาซื้อได้ที่ไหน
    ลองไปซื้อที่ร้านนายอินทร์นะครับ

3. รักไร้พ่าย

เมื่อตอนกลางวันผมโพสกระทู้นี้ไว้ แล้วตอนเย็นนี้คิดว่าอยากจะแบ่งปันหนังสือที่แนะนำนี้ ให้ กับเพื่อนๆในเวบนี้คับ

ผมได้ไปซื้อหนังสือ The Real Magic หรือ อยู่อย่างปาฎิหารย์ มา 5 เล่มครับ อยากจะแจกให้กับเพื่อนๆในเวบนี้ได้อ่านดูนะคับ เพราะเห็นว่าเป็นหนังสือที่ดีเพราะเป็นหนังสื้อระดับ National Best seller

หนังสือเล่มนี้เกี่ยวกับการสร้างความเชื่อมั่นในตนเอง เพื่อเข้าสู่จิตวิญญาณแห่งความรัก และ ออกจากอัตตาของตนเอง ซึ่งจะนำมาซึ่ง สัมพันธภาพที่ดีกับ คนรอบค้าง เช่น ครอบครัว เพื่อน คู่ครอง และ ดึงงดูดเงินทองและความมั่งคั่ง และสุขภาพที่ดีมาสู่ชีวิต

เอาเป็นว่า เพื่อนๆคนไหนสนใจ อยากได้ไปอ่าน ก็ขอให้ ลง ชื่อ นามสกุล และที่อยู่ในเวบนี้เลยครับ ขอ 5 ท่าน แรกนะ ครับ เพราะผมไปซื้อมา 5 เล่ม

เมื่อได้ครบ 5 ชื่อ แล้วผมจะส่งไปให้ทางไปรษณีย์ทันทีเลยครับ

ขอปาฎิหารย์แห่งความดีงามและความสำเร็จในชีวิตและสมความปาราถนา จงบังเกิดขึ้นแก่เพื่อนๆทุกๆคนด้วยครับ

4. amadi

amadi เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2005
    มาแล้วจ้า

ศิริ สุริยะรังษี
    323 ถ.นวมินทร์(แฮปปี้แลนด์เก่า) คลองจั่น
    บางกะปิ กรุงเทพฯ 10240

ขออนุโมทนา

5. เด็กโชว์พาว

เด็กโชว์พาว เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2007
    นายเพชรพรหม อินทรพรหม
    ห้อง 204 พรทองอพาร์ทเม้นต์
    99/35 ซอยลาดพร้าว 18 ลาดยาว
    เขตจตุจักร กรุงเทพ 10900

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

6. Little Raccoon

Little Raccoon Active Member

27 ธันวาคม 2006
    ขอชื่นชมในความปรารถนาดีของคุณรักไร้พ่ายด้วยครับ อุตส่าห์ไปซื้อหนังสือมาแจกเพื่อนๆในห้องนี้ มีจิตเป็นทานกุศลจริงๆ
    ผมเองก็ชอบอ่านหนังสือแนวนี้ แต่ช่วงนี้ยังไม่ค่อยมีเวลาครับ หนังสือที่เคยซื้อไว้ก็ยังอ่านไม่หมด แต่ยังไงจะลองหาหนังสือที่คุณแนะนำมาอ่านดูครับ

7. tarus77

tarus77 เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤษภาคม 2007
    ขอบพระคุณมากค่ะ ขออนุโมทนาด้วยค่ะ

ขอแนะนำหนังสืออีก 2 เล่มที่ดีมากเหมือนกันค่ะ
    เล่มแรกคือหนังสือเรื่อง พลังเนรมิต ของคุณวิศิษฐ์ ศรีพิบูลย์
    และหนังสือ The Secret ที่ฝรั่งแต่ง เป็นเรื่องคล้าย ๆ กันค่ะ
    เกี่ยวกับวิธีการนำพลังในตัวเรามาใช้ให้เกิดประโยชน์ทั้งของตนเอง และผู้อื่นค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 มีนาคม 2008
  8. dhammadasa

dhammadasa Active Member

ฟังคำบรรยายสรรพคุณหนังสือแล้วน่าจะตั้งชื่อไทยว่า "อยู่อย่างอยาก" มากกว่านะ

ล้อเล่นน่า

เห็นว่าคุณ รักไร้พ่าย ชอบอ่านหนังสือแนวธรรมมะ
    ผมมีหนังสือมาแนะนำเล่มนึง อ่านฟรีไม่ต้องเสียตังค์ด้วยครับ เชิญดาวน์โหลดไปอ่านให้เต็มที่เลยครับ

http://www.learntripitaka.com/Tripitaka-Thai2.html

(f)

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 15 มีนาคม 2008
  9. apichan

apichan เป็นที่รู้จักกันดี

22 ธันวาคม 2006
    ถ้ายังทันนะครับ

อภิฌาน กาญจนวาปสถิตย์
    169/52 ม.2 ถ.นิมิตรใหม่
    เขตมีนบุรี กทม 10510

อนุโมทนาครับ

10. ThesLong

ThesLong เป็นที่รู้จักกันดี

2 กุมภาพันธ์ 2006
    เล่มล่ะเท่าไหร่ครับ ผมจะหาซื้อ

11. Chayutt

Chayutt รูปเดิมไม่เคยเปลี่ยนเลยครับ

อ่านคร่าวๆแล้ว ก็คล้ายๆของอาจารย์โนวา อนาลัยหนะแหละครับ
    ถ้าเคยอ่านหนังสือสไตน์นี้มาบ้าง ก็คงจะพอมีพื้นฐานบ้างแล้ว

12. Nu_Bombam

Nu_Bombam เป็นที่รู้จักกันดี

30 ธันวาคม 2006
    มาช้าไปก้าวนึง งืมๆ ไม่เป็นไร หุหุ ขอขอบคุณที่แนะนำครับ จะลองไปหาดู

13. เด็กโชว์พาว

เด็กโชว์พาว เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2007
    ขออำนาจคุณพระศรีรัตนตรัยและสิ่งศักสิทธิ์ในสากลจักรวาลช่วยดลบันดาลให้ท่านเจ้าของกระทู้เจริญยิ่งๆขึ้นไปด้วยครับ

14. apichan

apichan เป็นที่รู้จักกันดี

22 ธันวาคม 2006
    ได้รับหนังสือแล้วครับ ขอบคุณมากครับ ขออวยพรให้กุศลจากการนี้จงส่งผลให้ท่านเป็นผู้มีปัญญาญาณ บรรลุธรรมได้โดยง่ายนะครับ

หนังสือหนาพอสมควร คงนานกว่าผมจะอ่านจบ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 มีนาคม 2008
  15. MOUNTAIN

MOUNTAIN เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2005
    ขอโมทนากับคุณรักไร้พ่าย เจ้าของกระทู้
    ที่เมตตาเผื่อแผ่หนังสือมาให้เพื่อนๆได้อ่านกัน

ขอบุญนี้จงรักษา เทวดาคุ้มครองตลอดไปนะครับ

16. amadi

amadi เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2005
    ได้รับหนังสือวันนี้เอง (เพราะไม่มีใครอยู่บ้านตอนไปรษณีย์ไปส่ง เลยต้องไปรับมาวันนี้ครับ)
    หนังสือดี เล่มหนาพอควร ต้องขอบคุณน้ำใจท่านยิ่งนักที่มีของดีมาแบ่งปัน
    อนุโมทนา.....ศิริ

17. tarus77

tarus77 เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤษภาคม 2007
    ได้รับหนังสือแล้วค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

18. พุทธกุลธิดา

พุทธกุลธิดา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

เป็นกระทู้แนะนำ และมอบสิ่งดีๆให้กับเพื่อนกัลยาณมิตร
    ขออนุโมทนากับคุณรักไร้พ่ายค่ะ

Rejoice your merit from San Francisco,USA

19. ทานะบารมี

ทานะบารมี เป็นที่รู้จักกันดี

ได้รับหนังสือแล้วค่ะ ขอบคุณมากค่ะ
    ขออำนาจคุณพระศรีรัตนตรัยและสิ่งศักสิทธิ์ในสากลจักรวาลช่วยดลบันดาลให้ คุณไร้รักพ่าย จงมีแต่ความเจริญยิ่งขึ้นนะค่ะ

20. axzon47

axzon47 เป็นที่รู้จักกันดี

23 มิถุนายน 2006
    แล้วคูณรักไร้พ่ายแวะไปอ่านหนังสือของ โนวา อนาลัยบ้างน่ะครับ