เพื่อการกุศล *★.• เปิดตำนาน มนต์เสน่ห์เขมรสูงโบราณ สายวิชา "กรูเปรี๊ยะออง" *♡ มนต์พญาลิ้นทอง ♡* อ.โอม •.★*

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย Amata_club, 4 สิงหาคม 2010.

1. suttip

suttip เป็นที่รู้จักกันดี

31 สิงหาคม 2006
    โอ้วๆๆๆๆๆ แรงนะจ๊ะน้อง.......เอาปลัดไม้รักมาเรยเหรอ..........

2. suttip

ไม่เคยเห็นแม่ม่าย แลนนำเด้อ. เห็นแต่สาวๆๆๆๆ อิอิอิ

3. suttip

เมื่อก่อนอะไรก็เสน่ห์ๆๆๆๆๆ สาริกาๆๆๆๆๆ อยากได้ต้องขออาจารย์ ขอๆๆๆ กว่าอาจารย์จะยอมทำให้ก็นาน... แล้วก็ทำให้เฉพาะ...ไม่ได้ทำเยอะๆๆ อยากมากก็ ไม่เกิน 3-4 ชุด... แต่ส่วนมากจะทำแค่ 2 ชุด คือของใครเอ๋ยยย...

4. arjarhnnop

arjarhnnop เป็นที่รู้จักกันดี

ว่างๆ จามาไถ.................55

5. misu

misu เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นของดีๆจากท่านศิษย์พี่ ต้องบอกว่าสุดๆๆ ทำให้นึกถึงลายเซ็นต์ท่านวิปัสนูนะครับ[/QUOTE]
    ตามใจมาก..ก็เหนื่อย เอาแต่ใจ..ก็หนัก วางใจได้ก็เบา..จริงตามนั้นเลยน่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 กรกฎาคม 2011
  6. วิปัสสนู

วิปัสสนู เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

25 กุมภาพันธ์ 2010
    สวัสดีคร้าบบบบ....

วันนี้ไปเลือกตั้งกันรึยังครับ...

ข้อเสนอแนะดีๆ...

"รักใครชอบใคร..ก็ไม่เท่า..รักบ้านรักเมือง" ...ครับ..

ก็ว่ากันไป....คุคุคุ

7. วิปัสสนู

วิปัสสนู เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ช่าย ช่าย ช่าย...

ปกติแค่ตะกรุดสาริกาเฉยๆก็ว่ายาก กว่าท่านจะยอมทำ...

แต่นี่มีพี่ปลัดเพิ่มให้ด้วยนี่...หาได้น้อยสุดๆครับ..

ตอนนั้นเท่าที่จำได้..มีของท่าน อ.แทน เองเส้นหนึ่ง ของผมเส้นหนึ่ง ของจารย์เบียร์เส้นหนึ่ง ของลูกชายท่านอีกเส้น..

ส่วนอีกเส้นเป็นของใครต้องสืบหาเอาเองครับ...คุคุคุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 กรกฎาคม 2011
  8. วิปัสสนู

นี่แหละครับ...ปลัดที่ถูกต้องตามตำราของท่าน อ.แทน...พิเศษใส่ไข่ด้วย...หายากๆ..

9. วิปัสสนู

มูลเหตุที่ทำชุดนี้ขึ้นมา..

ตอนนั้น ท่าน อ.แทน พาผม กับ จารย์เบียร์ ไปหายาสมุนไพรกันครับ..

พอดีก็ได้ไปเจอกับต้นรักอยู่ต้นหนึ่งในป่าที่ไปหาต้นยากัน ท่านก็เลยให้ตัดกลับมาด้วย ท่านว่า "เอาไปทำปลัด ให้สาวแลนนำ" (หัวเราะ)

พอได้ยินอย่างงั้น..จารย์เบียร์ หูผึ่งเลยครับ คว้ามีดได้ก็ฟันโช๊ะ..เลย

พอกลับมาถึงบ้านท่าน ท่านก็ให้เหลาของใครของมัน แต่ให้ผมเหลาให้ท่านด้วยหนึ่งตัว...

10. SilentSoar

SilentSoar เป็นที่รู้จักกันดี

8 กุมภาพันธ์ 2010
    ของดีดีทั้งนั้น *0* :cool:
    โปรดติดตามความระทึกอย่างใกล้ชิด.....

11. วิปัสสนู

พอเหลาให้ท่านเสร็จ ผมก็เหลาของตัวเอง...

ท่านก็หันมาบอกผมว่า..ถ้าจะให้ดีน่ะ..ทำไข่ใส่ไปด้วย..แล้วลงด้วย "...." มันขลังดี..

ปลัดของผมก็เลย..พิเศษใส่ไข่..อยู่เส้นเดียวครับ...

12. freemind

freemind เป็นที่รู้จักกันดี

อยากได้หนอ อยากได้หนอ รู้ว่าอยากได้แล้วหนอ อยากไม่หายไปเลยหนอ อยากได้มากๆ หนอ

13. ballaman

ballaman เป็นที่รู้จักกันดี

แสดงว่ามี.... แรงด้วยย .... ใช่ไม๊คร๊าบบบบบบ

14. วิปัสสนู

วันนี้ คุณพี่ w.สุรพล แจ้งมาว่า ขอเป็นเจ้าภาพเสาเข็มเพิ่มอีก 1 ต้น ครับ...

ขออนุโมทนาบุญด้วยนะครับ...สาธุ...

15. misu

misu เป็นที่รู้จักกันดี

ไปไหนกันหมดหนอ.....เวรดึกๆๆ..ไม่มีใครเลย

อ้างอิง ท่านวิปัสนู
    วันนี้ คุณพี่ w.สุรพล แจ้งมาว่า ขอเป็นเจ้าภาพเสาเข็มเพิ่มอีก 1 ต้น ครับ...

ขออนุโมทนาบุญด้วยนะครับ...สาธุ...ขออนุโมทนาสาธุด้วยครับ

16. วิปัสสนู

ขอแจ้งเรื่องรายชื่อเจ้าภาพเสาเข็ม..ครับ

เนื่องจากได้คุยกับท่าน อ.แทนมาครับ...ก็เลยเล่าให้ท่านฟังเรื่องที่พี่ๆเพื่อนๆได้ร่วมกันแสดงความจำนงค์เป็นเจ้าภาพเสาเข็มได้ 30 กว่าต้น แล้วก็ยังช่วยกันนำซองกฐินไปช่วยบอกบุญต่อให้อีก ท่านก็อนุโมทนาบุญด้วยครับ แถมยังบอกว่า จะเขียนชื่อเจ้าภาพขึ้นป้ายให้ด้วย เพื่อจะได้ให้ผู้ที่มาพบเห็นได้ร่วมอนุโมทนาบุญด้วย ผมก็เลยเสนอว่าน่าจะพิมพ์รายชื่อเจ้าภาพทั้งหมดลงแผ่นป้าย Inkjet เพื่อความสวยงามและคงทนครับ...

แต่ท่านก็ได้แนะนำเพิ่มเติมให้มาด้วยครับว่า...

สำหรับเจ้าภาพเสาเข็มท่านใดที่ได้ขอรับซองนำไปบอกบุญร่วมสมทบทุนในกองของตนเอง ก็ต้องลงประกาศต่อท้ายชื่อของท่านว่า "และคณะ" ด้วย

ตัวอย่างเช่น นายพลกฤษณ์ แข่งขัน และคณะ หรือ นายพลกฤษณ์ แข่งขัน พร้อมครอบครัว และคณะ เป็นต้น ครับ

โดยท่านให้เหตุผลว่า เวลาที่เราทำบุญ ทั้งเทวดา และเจ้ากรรมทั้งหลายของเราก็จะมาร่วมอนุโมทนาและขอรับในส่วนบุญนั้นด้วย และเมื่อเราไปบอกบุญต่อ ผู้ที่เค้าร่วมทำบุญกับเรา ทั้งเทวดาและเจ้ากรรมของเขาก็จะมาร่วมอนุโมทนาและขอรับส่วนบุญของคนที่มาร่วมบุญกับเรานั้นด้วยเหมือนกัน ดังนั้น เราจึงต้องเอ่ยถึงผู้ที่มาร่วมบุญกับเราทุกครั้ง ถ้ามีจำนวนมาก ก็ใช้คำว่า "และคณะ" แทนได้

แต่ถ้าเราไม่เอ่ยถึงผู้ที่มาร่วมบุญกับเราแล้ว เวลาที่เหล่าพวกเจ้ากรรมนายเวรทั้งหลายของผู้ที่มาร่วมบุญ มารอรับส่วนบุญ ก็จะไม่ได้รับส่วนบุญนั้น เพราะว่าเราไม่ได้เอ่ยชื่อของผู้ร่วมบุญ

เมื่อเจ้ากรรมทั้งหลายของผู้ที่มาร่วมบุญ ไม่ได้รับส่วนบุญจากผู้ที่มาร่วมบุญกับเรา พวกเจ้ากรรมพวกนี้ ก็จะมาทวงส่วนบุญนั้นจากเราแทน แต่เพราะว่าเราไม่ได้คิดที่จะส่งให้เค้าแต่แรกอยู่แล้วเพราะความไม่รู้ของเรา ฉนั้น พวกเจ้ากรรมพวกนี้ ก็จะไม่ได้รับส่วนบุญในครั้งนี้เลย

เมื่อพวกเจ้ากรรมเค้าไม่ได้รับส่วนบุญที่เค้าควรจะได้นี้ พวกเค้าก็จะตามทวงเอาจากเราอยู่อย่างนั้นจนกว่าจะได้ ท่าน อ.แทน ท่านบอกว่า "คิดดูเล่นๆเด้อ เราคนหนึ่งคนหนึ่งนี่ มีเจ้ากรรมเยอะแยะขนาดไหน แล้วถ้าเราไปบอกบุญคนมาร่วมกับเราซัก 100คน แล้วไม่กล่าวถึงเขา ไม่ส่งบุญให้กับเขา คิดดูซิ ว่าเจ้ากรรมของคน 100 คน มันเยอะแยะขนาดไหน แล้วถ้ามันมารุมขอส่วนบุญจากเราคนเดียว มันจะเป็นยังไง เคยสังเกตุมั๊ย ว่าทำไม เวลาที่เราทำบุญใหญ่ๆ ทำบุญบ่อยๆ ช่วยแจกซองวัดนั้น วัดนี้ ได้เงินมาเป็นหมื่นเป็นแสน ดูแล้ว ก็น่าจะได้บุญเยอะ แต่ทำไมบางคน ยิ่งทำ ยิ่งตก ยิ่งทำ ยิ่งมีแต่เรื่องมีแต่ราว ก็เพราะอย่างนี้แหละ เพราะเราทำแล้วไม่บอกส่งบุญให้กับพวกเขา ใส่แต่ชื่อเราคนเดียว เวลาส่งก็ส่งให้แต่เจ้ากรรมของตัวเอง ไม่ได้ส่งให้กับเจ้ากรรมของคนอื่นที่ทำบุญมากับเราด้วย พอพวกนั้นมันไม่ได้รับส่วนบุญ มันก็มาทวงเอา ก็ทวงเอาจากเราคนเดียว เพราะว่าเราใส่แต่ชื่อของเราคนเดียว มันก็เลยเป็นอย่างนั้นแหละ แทนที่ว่าทำบุญแล้วจะได้บุญ กลับต้องมารับกรรมแทน.."

และด้วยความเป็นห่วง ท่าน อ.แทน ท่านก็เลยฝากบอกมา ผมก็เลยนำมาบอกเล่าต่อครับ เพราะเรื่องอย่างนี้ พวกเราๆไม่ค่อยจะรู้กันเท่าไหร่ เพราะไม่เคยมีใครบอก ใครแนะนำ ก็เลยมีโอกาสพลาดได้ง่ายๆครับ แต่เมื่อท่านเมตตาบอกกล่าวแนะนำมา ก็ถือว่าเป็นโอกาสดีของพวกเราๆครับ ที่จะได้รู้ และป้องกันแก้ไขได้ เมื่อทำบุญแล้ว จะได้บุญเต็มที่ มีความสุขกันครับ...

อนุโมทนา...สาธุ...ครับ

17. วิปัสสนู

มาเข้ากะแล้วคร้าบบบบบบบบบ............

18. วิปัสสนู

อยากได้แล้วหรือหนอ อยากได้จริงรึป่าวหนอ โปรดติดตามหนอ....โอ้ละหนอๆ...เชิบๆ..

19. วิปัสสนู

พูดถึงแต่เรื่องพ่อปลัด เลยลืมเรื่องตะกรุดไปเลย...

ตะกรุดนี้คือ ตะกรุดสาริกาคู่ ของท่าน อ.แทน ครับ วันนั้นพอเหลาปลัดกันเสร็จ ท่านก็ให้ตะกรุดมาคนละเส้น แล้วให้ร้อยพ่อปลัดใส่ไปกับเชือกตะกรุดด้วย แล้วท่านก้บอกว่า " นี่แหละ เวลาสาวเห็น เค้าจะแลนนำ" (สาววิ่งตาม)....​

20. วิปัสสนู

ตะกรุดชุดนี้ คนที่ได้เรื่องคนแรก ก็คือลูกชายของท่าน อ.แทนนี่แหละครับ แก่ชื่อจิตร ไปรับจ้างตัดอ้อยอยู้แถวเมืองชล ไปได้ไม่เท่าไหร่ ตัดอ้อยยังไม่ทันเสร็จเลย แกก็ต้องหนีกลับมาก่อนครับ แกมาเล่าให้ฟังทีหลังว่า..

ตอนที่ไปตัดอ้อยที่เมืองชล ก็เอาตะกรุดชุดนี้ผูกเอวติดตัวไปด้วยครับ พอไปถึงได้ไม่กี่วัน แม่ม่ายแถวๆนั้นสองสามคน เวียนเช้าเวียนเย็นเลยทีเดียว หนักๆเข้า แฟนชาวบ้านเค้าจะมาสนใจอีก ตัวแกเองเล่าว่า "ดูๆไปแล้วสงสัยจะไม่เข้าท่า เลยรีบหนีกลับมาก่อน ถ้าผมยังอยู่ต่อ ถ้าไม่ได้เมีย ก็ได้ลูกปืนแน่ๆ"...