ประสบการณ์ ธรรมะ พระเครื่อง หลวงปู่ดู่ พรหมปัญโญ วัดสะแก จ.อยุธยา

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย Specialized, 14 ตุลาคม 2009.

1. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    สาธุครับ

ที่วัดสะแกยังมีให้บูชาแผ่นละ 100 บ.นะครับ ใครได้ไปวัดสะแกหามาบูชาโลดครับ แท้และทันหลวงปู่แน่นอนครับ :cool:

2. พระวัฒนา

พระวัฒนา Active Member

28 กันยายน 2009
    ร่วมบริจาคเงินสร้างผ้าป่ามหากุศลแด่พระสงฆ์ไทย

อาตมาภาพพระวัฒนา อธิจนฺโท เป็นพระนักศึกษาพุทธศาสตร์ชั้นปี่ที่4 แล้ว โดยฐานะส่วนตัวก็เป็นพระนักเขียนหนังสือแนวธรรมะเพื่อเผยแพร่รุ่นใหม่ต้องการให้ท่านผู้มีจิตศรัทธาร่วมบุญร่วมกุศลในการถวายปัจจัยสมทบทุนเพื่อ"โครงการสร้างผ้าป่ามหากุศลทางการศึกษาของพระสงฆ์ครั้งที่1"เพื่อถวายเป็นสังฆบูชาแด่พระนักศึกษาทางธรรมทั่วประเทศ และต้องการสร้าง"มูลนิธิเพื่อการศึกษาของพระนักศึกษาไทย" เพื่อการเผยแผ่พระธรรมคำสอนไปทั่วทุกภูมิภาคของโลก เพราะว่าต้องการถวายสักการะบูชาพระคุณของพระพุทธเจ้า พระธรรมเจ้า และพระครูบาอาจารย์สงฆ์เจ้าทุกๆ พระองค์ และเพื่อเชิดชูพระเกียรติของพระราชวงศ์ไทยทุกๆพระองค์ ให้ได้รับการแซ่ซ้องสรรเสริญถึงพระคุณของพระมหากษัตริย์และพระราชวงศ์ของไทยทุกพระองค์
    โดยท่านผู้มีจิตศรัทธาสามารถร่วมสร้างมหากุศลทางปัญญาแด่มูลนิธินี้ได้โดยการโอนเงินผ่านธนาคารกรุงไทย หมายเลขบัญชี 741-0-09478-8
    อาตมาภาพต้องขอแสดงการอนุโมทนากับทุกท่านที่ได้ร่วมบุญกับอาตมาภาพในการสร้างกุศลเพื่อการศึกษาของพระภิกษุสงฆ์ในครั้งนี้ด้วย เพื่อจุดประสงค์ที่ดีในการสร้างปัญญา เพื่อแก้ปัญหาให้กับพระพุทธศาสนาและพุทธศาสนิกชนทุกท่าน เพื่อสร้างพระนักปฏิบัติ พระนักเทศน์ พระนักเผยแผ่ธรรมะ รุ่นใหม่ สมดังพระพุทธภาษิตบทหนึ่งของพระพุทธเจ้าที่ว่า
    "นตฺถิ ปญฺญา สมา อาภา ....แสงสว่างใดเสมอด้วยปัญญา ย่อมไม่มี" เพื่อการโอบอุ้มพระพุทธศาสนาด้วยกันต่อไป ขออนุโมทนาธรรม..สาธุ
    เบอร์โทรศัพท์ติดต่อ ระบบดีแทค 086-8149-140
    ระบบวันทูคอล 082-2948-700

3. ลูกน้ำเค็ม

ลูกน้ำเค็ม เป็นที่รู้จักกันดี

30 ธันวาคม 2006
    กราบหลวงปู่ครับ อ่านแล้วเพลิดเพลิน มีสติข้อคิดต่าง ๆ มากมาย อนุโมทนาครับ

4. puedpunon

puedpunon เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบพระคุณครับ ได้มาก็ไม่คิดว่าจะทันหลวงปู่หรอกครับ
    เห็นเป็นรูปท่านและบูชามาจากวัด อย่างน้อยก็คงจะเข้าพิธีมาแล้วแน่นอนอ่ะครับ

5. bug_load

bug_load เป็นที่รู้จักกันดี

2 กุมภาพันธ์ 2010
    ถ้ารูปเล็ก 50 บาทค่ะ:cool:

6. puedpunon

puedpunon เป็นที่รู้จักกันดี

หลวงปู่ท่านเสกไว้เยอะเหรอครับถึงมาเหลืออยู่จนถึงปัจจุบันนี้อ่ะครับ

7. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23
    ถ้าแกไม่เคยเจอข้า แกมาไม่ถึงวัดสะแกหรอก

โดย พี่สิทธิ์

ในสมัยที่ใคร ๆ ยังประมาทว่าอย่างไรเสีย หลวงปู่ดู่ท่านคงจะยังอยู่กับเราอีกนาน เพราะดูจากภายนอกท่านก็ยังแข็งแรงและมีความผ่องใสมาก อย่างน้อย ๆ ท่านน่าจะอยู่ถึงอายุ ๑๐๐ ปี ก็มีหนุ่มคนหนึ่งตั้งอยู่ในความไม่ประมาท รีบเร่งทำความเพียร ส่งการบ้านท่านมิได้ขาด อานิสงส์ที่เกิดขึ้น นอกจากความก้าวหน้าในการปฏิบัติธรรมแล้ว ยังได้เป็นบ่อเกิดของการบันทึกและรักษาธรรมคำสอนของหลวงปู่ กระทั่งได้มีการต่อยอดออกไปในเวลาต่อมา

ในช่วงที่หนุ่มคนนั้นมีฉันทะในการปฏิบัติธรรมเพิ่มขึ้น ๆ เพราะการลิ้มรสความสุขเย็นจากการปฏิบัติ และเพราะความอบอุ่นใจอันเกิดจากความเมตตาของหลวงปู่ในการพร่ำสอนและให้กำลังใจลูกศิษย์อย่างเสมอต้นเสมอปลาย อย่างมิรู้เบื่อ วันหนึ่ง ในเวลาที่ปลอดผู้คน เขาได้ไปนั่งม้านั่งข้างหน้าหลวงปู่ แล้วพูดกับหลวงปู่ด้วยแววตาที่สำนึกในพระคุณของหลวงปู่อย่างเหลือล้น ว่า

“หลวงปู่ครับ ผมไม่เสียชาติเกิดจริง ๆ ที่ได้มีโอกาสมาเป็นลูกศิษย์หลวงปู่”

หลวงปู่มองหน้าเขาด้วยเมตตา แล้วกล่าวว่า

“แกจำไว้เลยนะ ถ้าแกไม่เคยเจอข้ามาก่อน แกมาไม่ถึงวัดสะแกหรอก”

ทุกวันนี้ เด็กหนุ่มคนนั้นยังคงทำหน้าที่เป็นหลักให้กับหมู่คณะ วางตัวอยู่เบื้องหลัง ไม่เคยออกหน้า ทั้ง ๆ ที่เป็นผู้ได้รับความเมตตาจากหลวงปู่เป็นอย่างมาก และเป็นผู้ที่ได้บันทึกธรรมคำสอนของหลวงปู่ไว้มากที่สุด โดยได้รับอนุญาตจากหลวงปู่ให้เผยแพร่คำสอนของท่านออกมาเป็นเล่มแรก ภายใต้ชื่อว่า “ไตรรัตน์” ที่สำคัญที่สุด เขายังคงปรารภความเพียรอย่างเสมอต้นเสมอปราย และทำหน้าที่ให้คำแนะนำในการปฏิบัติธรรมแก่หมู่คณะเสมอมา
    แม้ว่าหลวงปู่จะยกย่องผลการปฏิบัติของเขาโดยกล่าวกับหมู่คณะทั้งหมดว่า

“พวกแกเรียกเขาว่าอาจารย์ได้”

แต่เขากลับไม่ยอมให้ใครเรียกเขาเช่นนั้น เพราะนิสัยเป็นคนอ่อนน้อมถ่อมตน ข้าพเจ้า (ผู้เขียน) เองก็สมัครใจถือเขาเป็นอาจารย์คนหนึ่งเช่นกัน ติดขัดการปฏิบัติหรือต้องการเสริมกำลังศรัทธา ก็ได้อาศัยเขาเสมอมาเช่นเดียวกับหมู่คณะคนอื่น ๆ

มาถึงตรงนี้ คงไม่สำคัญว่าเขาคือใคร เพราะเขาก็คงไม่ประสงค์จะออกตัว สิ่งสำคัญอยู่ที่พฤติกรรมการเป็นแบบอย่างของการวางตัวอย่างผู้อ่อนน้อมถ่อมตน ตามปฏิปทาที่หลวงปู่พร่ำสอนเพื่อมิให้ “ดีแตก” ต่างหาก ที่ใคร ๆ น่าจะพิจารณานำไปใช้ให้สมกับมาเป็นลูกศิษย์หลวงปู่

ทุกวันนี้ ทั้งเขาและหมู่คณะมีความพอใจที่ได้มีโอกาสทดแทนคุณหลวงปู่ ไม่ว่าด้วยการปฏิบัติตามคำสอนของหลวงปู่ และด้วยการเผยแพร่คำสอนของหลวงปู่ให้เกิดประโยชน์กว้างขวางมากที่สุด เพราะตระหนักว่าสังขารหลวงปู่อยู่ได้ไม่นาน แต่ธรรมของหลวงปู่จะคงอยู่ตลอดไป ตราบเท่าที่ยังมีผู้ใฝ่ในธรรมและศรัทธาในองค์ท่าน. . .

ไฟล์ที่แนบมา:

8. Follower007

Follower007 เป็นที่รู้จักกันดี

8 กุมภาพันธ์ 2010
  9. Specialized

23
    แหม่ นึกว่ามีแต่พวกผมซะอีกที่ไม่ถูกปิดหูปิดตาเสียเงินบูชา :cool:

10. ศรศิลป์

ศรศิลป์ เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2008
    เป็นพระพุทธสิหิงค์ ลอยองค์ทองแดง รุ่นอุดมโชคโภคทรัพย์ปี 2548
    รุ่นนี้มีสร้างแบบวงกลมเนื้อผง ราหูล้อมพระพุทธสิหิงค์ ของ วัดสิรินธรเทพรัตนาราม สามพราน นครปฐม ครับ
    เรื่องพระพุทธสิหิงค์ ผมนับถือมาก ผมเองก็มีรุ่นนี้ แต่เรื่องที่เล่ามา รุ่นน้องมันเจอประสบการณ์ หลวงปู่ทิมวัดรพระขาว ทักพระพุทธสิหิงค์ ที่เขาใส่กระเป๋าเสื้อ

ผมบูชาพระผงจักรพรรดิ์ ที่หลวงตาม้า จัดสร้าง และของศิษย์หลวงตา จัดสร้าง และก็มีพระผงพิมพ์สุโขทัย ของหลวงปู่ดู่

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 เมษายน 2010
  11. Specialized

23
    อ่ออ ขอบคุณครับ สำหรับประสบการณ์ และข้อมูลครับผม :cool:

12. Specialized

23

13. Specialized

23
    16/04/2553

เมื่อวันที่ผ่านมาผมและครอบครัวเดินสายกันไปรดน้ำดำหัวญาติผู้ใหญ่ และยังได้แวะไปทำบุญกราบสถานที่ศักดิ์สิทธิ์ดังต่อไปนี้แบ่งบุญให้อนุโมทนากันครับ

1.พระธาตุจอมกิตติ

ได้แวะไปทำบุญและสรงน้ำองค์พระธาตุเป็นมงคลชีวิตปีใหม่เมืองครับ สถานที่นี่เป็นสถานที่สำคัญที่องค์ หลวงพ่อพระราชพรหมยาน ท่านยังมาบรวงสรวงทุกปีแม้ว่าท่านจะละสังขารไปนานแล้ว เหล่าศิษย์วัดท่าซุงยังเดินทางมากราบไหว้สักการะและบรวงสรวงทุกปีไม่ได้ขาด เพราะที่นี่ได้รับพุทธพยากรณ์ว่าจะทรงพระศาสนาของสมเด็จองค์ปัจจุบันได้ครบ 5,000 ปีครับ

2.วัดพระธาตุผาเงา

ศาสนาสถานแห่งนี้ก็มีที่รู้จักกันอย่างแพร่หลายเรียกได้ว่าใครแวะมาที่ อ.เชียงแสน จ.เชียงราย แล้วไม่แวะมาที่นี่ถือว่ายังมาไม่ถึงเลยทีเดียว นอกจากองค์พระธาตุบนก้อนหินแล้วยังมีองค์พระพุทธรูปที่สำคัญคือ หลวงพ่อผาเงา พระพุทธรูปโบราณสมัยเชียงแสนที่มีความศักดิ์สิทธิ์เป็นที่ประจักษ์มาจนถึงปัจจุบัน ได้แวะไปสรงน้ำองค์พระธาตุและทำบุญบูรณะวัดในโอกาศต่างๆ

3.วัดแสงแก้วโพธิญาณ

วัดนี้พึ่งก่อตั้งได้ไม่นานด้วยบารมีของ ครูบาอริยชาติ ซึ่งท่านเป็นครูบาหนุ่มที่มีบารมีมาก ใครเคยมาจะสังเกตุได้ว่าวัดท่านสร้างได้ใหญ่โตอลังการสมบารมีท่าน ซึ่งปัจจุบันท่านกำลังทำการก่อสร้างรูปเหมือน ครูบาเจ้าศรีวิชัย องค์ใหญ่ที่สุดในโลกอยู่ใครได้มากราบท่านก็ร่วมทำบุญกันเป็นกุศลกันได้ตามสะดวก ตอนที่ผมและครอบครัวไปถึงก็เป็นเวลาเกือบสี่โมงเย็น ประจวบกับทางวัดมีพิธีทำบุญสืบชะตาและรดน้ำดำหัวองค์ครูบา ผมและครอบครัวเลยได้โอกาศดีร่วมทำบุญและดำหัวครูบาด้วยครับ<!-- google_ad_section_end -->

14. ปลัดหัวชะมด

ปลัดหัวชะมด เป็นที่รู้จักกันดี

15. Specialized

23
    Credit : พี่ก๊อบ Leozenith

ขนาดไฟล์:
      152 KB
      เปิดดู:
      1,493
  16. Specialized

23
    เทคนิคการสร้างรูปเหมือนหลวงปู่

นับเป็นเรื่องที่ค่อนข้างยากมากทีเดียวที่จะสร้างรูปเหมือนหลวงปู่ให้เหมือนหรือคล้ายองค์ท่าน จากประสบการณ์ พบว่าหากนำรูปหลวงปู่ไปให้ช่างปั้นพระ โดยไม่มีผู้รู้ไปคอยกำกับ ก็อาจออกมาไม่เหมือนท่าน ในทางตรงกันข้าม หากมีผู้ไม่ละเอียดไปติแต่ง ยิ่งมากคนก็ยิ่งไปกันใหญ่ก็มี

ผู้ว่าจ้างบางคนบอกช่างว่า “อย่างนี้ยังไม่ใช่ ยังไม่เหมือนหลวงปู่”

แต่พอช่างถามกลับว่า “จะต้องแก้ไขตรงไหนอย่างไร”

ผู้ว่าจ้างคนนั้นก็มักอึ้ง ตอบไม่ถูกเหมือนกัน

เทคนิคอันหนึ่งที่ช่วยได้ก็คือ การขึ้นโครงศีรษะและใบหน้าให้ได้เสียก่อน โดยยึดหลักว่า

? ศีรษะหลวงปู่ต้องมีลักษณะเป็นทรงบาตรคว่ำ ไม่บุบบิบยุบยวบที่ตรงไหน
    ? คางของหลวงปู่จะมีรูปทรงค่อนข้างเป็นสี่เหลี่ยม มีเนื้อเต็ม ดังที่เรียกว่าคางราชสีห์
    ? หลวงปู่เป็นผู้ชราที่มีใบหน้าค่อนข้างเต่งตึง จึงต้องระวังอย่าให้ช่างแสดงฝีมือความละเอียดของตนด้วยการใส่รอยย่นเข้าไปโดยรู้เท่าไม่ถึงการณ์
    ? โหนกคิ้วหลวงปู่ค่อนข้างเด่นชัด แต่มิใช่ไปเติมเนื้อที่โหนกคิ้ว หากแต่เกิดจากเบ้าตาที่ลึกเข้าข้างใน
    ? จมูกหลวงปู่ค่อนข้างใหญ่ โคนจมูกค่อนข้างกว้าง
    ? เส้นร่องแก้มที่มาจากจมูก และปลายริมฝีปาก จะมาจรดกัน
    ? ริมฝีปากหลวงปู่ค่อนข้างบาง โดยเฉพาะอย่างยิ่งริมฝีปากบน บางจนเกือบเป็นเส้นตรง ส่วนริมฝีปากล่างมีเนื้อเล็กน้อย แต่เว้นวรรคตรงกลางริมฝีปากล่าง

ซึ่งถ้าได้ตามนี้ ก็จะทำให้รูปเหมือนของหลวงปู่ดู่ใกล้เคียงท่านมากขึ้น

17. chongkasem

chongkasem เป็นที่รู้จักกันดี

3 กุมภาพันธ์ 2010
    เพิ่งlinkเจอกระทู้นี้ของคุณSpecialized ต้องขอบคุณมากๆตั้งแต่ผมเข้าไปที่web วัดสะแกแล้วแนะนำผมให้เข้าที่Web นี้ ได้ความรู้เกี่ยวกับหลวงปู่มากขึ้นเรื่อยๆ ขออนุโมทนากับผลงานด้วยครับ

18. Specialized

23
    ร่วมด้วยช่วยกันเผยแพร่คำสอนหลวงปู่นะครับ

ผมจะพยายามหามาลงเรื่อยๆ แต่จะเอาข้อมูลเฉพาะที่เป็นคำสอนของท่านจริงๆ ไม่บิดเบือนครับ

19. Specialized

23
    แผนกอนุโมทนาบุญ

ในทางพระพุทธศาสนานั้น บุญมิได้แปรผันตามจำนวนปัจจัยในการทำบุญ เรื่องนี้ หลวงปู่เคยยืนยันว่า เงินทำบุญ ๑ บาท ของผู้ที่ทำบุญด้วยจิตศรัทธาเลื่อมใสในพระรัตนตรัย ก็อาจได้บุญมากกว่าเงินทำบุญ ๑ ล้านบาท ของผู้ที่ทำบุญเพื่อเอาหน้าเอาตา

บางคนมีปัจจัยน้อย การจะเสียสละเงินเพื่อทำบุญได้นั้น

เขาต้องใช้กำลังใจอย่างสูงในการฆ่าความตระหนี่ในใจของเขา อานิสงส์จึงสูงตามไปด้วย

ดังอดีตชาติของพระสาวกท่านหนึ่ง ท่านสู้อุตสาห์ทำงานหนักหลายปี เพื่อหวังจะได้อาหารที่สุดประณีตอย่างที่มหาเศรษฐีในเมืองเขารับประทาน เพียงแค่สักมื้อเดียว แต่พอเวลานั้นมาถึงจริง ๆ เขากลับตัดใจยกอาหารนั้นใส่บาตรพระปัจเจกพุทธเจ้าทั้งหมด แม้พระเจกพุทธเจ้าจะทักท้วงว่าเก็บไว้ทานเองครึ่งหนึ่งเถิด เขาก็กราบเรียนไปว่า ขอพระคุณเจ้าเมตตารับอาหารทั้งหมดนั้นเถิด เพื่อประโยชน์สุขแก่ข้าพตราบนนานเท่านาน ก็เพราะเหตุที่ข้าพเจ้ามิได้ทำบุญถวายท่านแด่ท่านผู้ทรงศีลในอดีต ข้าพเจ้าจึงต้องทำงานหนัก เพียงเพื่อจะได้อาหารอันประณีตสักมื้อหนึ่ง ครั้นเขาได้ทำบุญแล้ว อานิสงส์ก็ส่งผลกับเขาในชาตินั้นเลย...

ที่หน้ากุฏิหลวงปู่ ข้าพเจ้ามักพบเห็นผู้เฒ่าชาวบ้านในละแวกนั้นที่เป็นนักปฏิบัติ มานั่งอยู่ข้าง ๆ (ด้านล่าง) เขาจะมาคอยพนมมืออนุโมทนาบุญกับบรรดาญาติโยมที่มาถวายทานกับหลวงปู่

หลวงปู่บอกว่า "พวกนี้เขาฉลาดหาบุญ"

ได้แก่ บุญจากการอนุโมทนา

แต่ที่สำคัญเขารู้จักใช้สมาธิให้เป็นประโยชน์ โดยการอธิษฐานของสังฆทานนั้นให้สว่างแล้วขอหลวงปู่ทวดนำขึ้นไปถวายพระพุทธเจ้า ด้วยกำลังจิตอย่างนี้ คิดดูเอาเถิดว่าบรรดาแผนกอนุโมทนาบุญเหล่านั้น ซึ่งเขาทำกันทุกวัน ๆ เป็นระยะเวลานาน ๆ เขาจะได้บุญมากเพียงใด ?

20. trirut

trirut เป็นที่รู้จักกันดี

เอ่อ... อ่านมาก็นาน ขออนุญาติเล่าเรื่องของผมลงในกระทู้นี้บ้างนะครับ มีเรื่องประสบการณ์จริงเกิดกับผมหลายเรื่องครับ แต่เขาเล่าเรื่องนี้ให้ฟังก่อน

เป็นเรื่องที่เกิดขึ้นตอนประมาณปี 50 คือผมไปวัดสะแกกันกับเพื่อนๆรวม 6 คนตั้งใจจะไปไหว้พระทำบุญวัดต่างใน อยุทธยา ขับรถไปกันก็ไปไม่ถูกตอนแรกถามทางเขาเขาก็ชี้ทางผิด (หลงไปเป็น40กว่าโล) จนนึกเอะใจเลยถามตำรวจเขาก็บอกมาผิดทางมากแล้วให้กลับไปก็กลับกันไปแล้วไปหาวัดจนเจอ พอไปถึงวัดก็เข้าไปที่กุฏิหลวงปูแล้วก็ไปกราบที่หุ่นขี้ผึ้ง เสียดายผมไปวันนั้นพิพิธพัณฑ์ปิด เพื่อนๆก็ไปเช่าวัตถุมงคลกันที่ตู้วัด

ส่วนตัวผมเองนั้นตั้งใจจะมาเช่ารูปบูชาที่ทันหลวงปู่ ปกติผมจะเช่าแต่เหรียญเช่าเก็บๆไว้ตั้งแต่ประมาณปี 40 แต่คิดว่ามาถึงที่แล้วก็อยากได้รูปที่ทันท่าน พอไปถามพระเจ้าหน้าที่ๆตู้ท่านบอกว่า หมด ไม่มี ถ้าอยากได้ไปลองถามดูที่แพปลาข้างนอกดู ในตู้มีแต่แบบที่ไม่ทัน ผมก็เลยเช่าเอามาจากในตู้ด้วยและก็ออกไปถามที่แพปลาด้วยเขาก็บอกที่เขาไม่มีแต่ถ้าจะเอาเขาจะหาให้แต่ต้องรอก่อนนะ ทีนี้ไม่ได้ไปคนเดียวครับส่วนใหญ่ก็อยากจะไปวัดอื่นกันแล้วเพราะโปรแกรมแน่นเดี๋ยวจะเย็นซะก่อน จึงไม่รอก็เลยกลับมากราบลาที่รูปปั้นหลวงปู่ ตอนกราบท่านผมก็นึกขอขมาพระรัตนตรัยและก็ขอให้คณะผมเดินทางแคล้วคลาดปลอดภัย และก็นึกเสียดายที่มาแล้วไม่ได้รูปที่ทันหลวงปู่

แต่ก็ตัดใจครับแล้วก็ไปที่วัดอื่นไปวัด พระขาว วัดบางนมโค วัดหน้าต่างนอก วัดหน้าต่างใน วัดไผ่ล้อม และอีกหลายวัดครับ จนสาแก่ใจพวกเราก็จึงกลับพอขากลับเพื่อนผมคนนึงก็ชวนแวะที่บางลำพูงามวงศ์วาน มันบอกนานๆมากันทีแวะเที่ยวหาดูบูชาพระกันเถอะ ผมก็เฉย เอา จะไปก็ไปกันพอไปถึงศูนย์พระก็ลงไปเดินกันเดินได้ 1 รอบกำลังจะครบรอบ 2 มีคนอายุประมาณ 70 ปีคนนึงเดินตรงมาที่ผมแล้วยื่นกระดาษคว่ำหน้าใบนึงมาให้ผมพร้อมกับยิ้มๆ

ตอนแรกผมนึกว่ากระดาษใบนั้นคือใบ โบชัวร์พระหลวงพ่อนู้นนี้อะไรซักอย่าง แต่ก็รับมาเพื่อนๆที่เดินมาด้วยกันก็หยุดดู พอพลิกหน้าขึ้นมา เป็นรูปหลวงปู่ดู่ ผมนี่ตอนนั้นเหมือนโดนไฟดูดเลย แล้วลุงคนที่ให้มาก็บอกกับผมว่ารูปนี้ทันหลวงปู่ให้ไว้บูชาครับ เดินดุ่ยๆๆมาให้เฉยซะงั้นครับ ไม่เคยรู้จักกันด้วย แล้วแกก็หันกลับเดินดุ่ยๆๆเข้าไปในฝูงชน ผมนี่อึ้งสุดๆๆๆเลย กลุ่มผมเดินกัน 4 คนเดินเป็นกลุ่มนะครับ ผมไมได้เดินเดี่ยวๆ ทำไมแกจึงเจาะจงเอามาให้ผมคนเดียวทั้งๆที่ไม่รู้จักกันเลย แล้วผมก็ไม่ได้ขอแก เพื่อนๆผมยังบ่นว่า โหห.. ลุง ลำเอียงนะ มากัน 4 แต่ให้ 1 เป็นรูปหลวงปู่ดู่ นั่งสมาธิสูงประมาณ 1 คืบข้างหลังปั๊มยันต์ ผมนี่อึ้ง ทึ่ง ชา ขนลุก หูอื้อไปหมด งงก็งง พอหายงงก็เดินตามหาลุงคนจะไปขอบคุณแกนั้นแต่ก็หาไม่เจอ ก็ไม่รู้จะว่ายังไงครับ พอกลับกันเพื่อนๆก็แปลกใจจึงถามผม ผมจึงเล่าให้ฟังว่าตอนไปที่วัดนึกเสียดายที่มาแล้วไม่ได้รูปทันท่าน แล้วก็มาคิดถึงคำที่หลวงปู่บอกไว้ว่า

" แกคิดถึงข้า ข้าก็คิดถึงแก " " แกไม่คิดถึงข้า ข้าก็คิดถึงแก "

นะโม โพธิสัตโต พรหมปัญโญ

นะโมโพธิสัตโต พรหมปัญโญ

นะโมโพธิสัตโต พรหมปัญโญ

กราบ กราบ กราบ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 เมษายน 2010