พระซุ้มกอเนื้อเขียว

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย รพา, 17 มิถุนายน 2010.

1. รพา

รพา Active Member

17 มิถุนายน 2010
    องค์นี้แท้หรือปล่าวครับข่วยดูให้ผมด้วยผมพึ่งเริ่มศึกษาพระไม่รู้จะถามใครต้องอาศัยท่านอาจาย์ทังหลายช่วยสอนผมด้วบ(ช่วยอธิบายด้วยว่าไม่แท้ตรงใหนหรือแท้ตรงใหน)นึกว่าสงสารลูกนกตาดำดำด้วยเถอะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      2.9 MB
      เปิดดู:
      1,693
      ขนาดไฟล์:
      2.8 MB
      เปิดดู:
      946
      ขนาดไฟล์:
      2.7 MB
      เปิดดู:
      436
  2. น้ำดี1

น้ำดี1 เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2008
    ไม่แท้แน่นอนค่ะ เนื้อหาไม่ถึงค่ะ ผิดพิมพ์อีกค่ะ คราบรารักก็ไม่มี เพราะพระซุ้มกอเป็นพระกรุค่ะ อายุนับพันปี อย่างน้อยต้องมีคราบรารักปรากฏให้เห็น แต่องค์นี้เนื้อหาสด ๆ เลยค่ะ

3. รพา

ขอบคุณอาจารย์น้ำครับขอถามอีกข้อหนึ่งรารักเกิดจากอะไรครับ

4. น้ำดี1

รารักเป็นปฏิกริยาออกซิไดซ์ค่ะ (ศัพท์วิชาการซะหน่อย) จะปรากฏบนพระเครื่องที่ผ่านวันเวลามาอย่างยาวนานค่ะ จะฝังตัวอยู่ในเนื้อพระ ซึ่งของปลอมทำไม่ได้ค่ะ เพราะต้องใช้เวลายาวนานมาก ๆ เขียนไม่ถูกเหมือนกันค่ะว่าจะเขียนอย่างไรดี เอาเป็นว่ารารักเป็นตัวบ่งบอกว่าพระองค์นั้นดีหรือไม่ดีได้อีกทางหนึ่งค่ะ

5. stoes

stoes เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2009
    พระกรุกำแพงเพชรเนื้อดินเมื่ออยู่ในกรุมีความอับชื้น <O:p</O:p
    รารักเกิดจากการเกาะกลุ่มกันของสิ่งมีชีวิตที่เราเรียกกันว่าเชื้อรา มันจะเกาะกลุ่มกันหนาแน่นจนเรามองเห็นมันเป็นคราบดำเหมือนว่าพระเราลงรัก แต่นั่นไม่ใช่รักครับมันคือคราบราดำ ที่ติดในพระเนื้อดิน
    การดูว่าเป็นราดำ หรือเป็นหมึกจีน เราจะสามารถใช้ดูเป็นจุดพิจารณาได้ในพระเนื้อดินได้แทบทุกกรุ ว่าคราบราดำที่ทำปลอมหรือเลียนแบบนั้น เขาใช้น้ำหมึกจีนสลัดลงไปบนผิวพระ ราที่เราเห็นซึ่งเกิดจากหมึกจีน จะมีลักษณะ เป็นจุดกลมบ้าง เรียวยาวบ้างมันเกิดขึ้นจากปลายพูกันจีน <O:p</O:p
    ส่วนราดำที่เกิดจากพืชจะแตกกันมันจะสร้างตัวเองมีกิ่งมีก้านเหมือนใบไม้ใบเฟิน และเมื่อเวลาผ่านไปราดำเกิดความแห้งหรือตาย ราดำบางจุดอาจมีสึซีดลงบ้างเพราะถ้าเราใช้กล้องส่องพระมองตามแนวราบขององค์พระ เราจะเห็นคราบราดำบางจุดหนาบ้างบางจุดบางบ้างเป็นธรรมชาติดี
    ส่วนราดำที่เกิดจากน้ำหมึกจีนจะบางเสมอกันตลอด

6. น้ำดี1

เขียนซะเห็นภาพเลยทีนี้

7. naome

naome Active Member

ดูไม่เป็นค่ะ

8. รพา

ขอบคุณอาจารย์ทุกท่านที่ให้ข้อมูลมาเป็นวิทยาทานอย่างผมนี้ถ้าจะเช่าของแท้ต้องไปเช่าที่พันธ์ทิพย์ไช่ใหมครับ

9. หลานปากน้ำ

หลานปากน้ำ เป็นที่รู้จักกันดี

ชอบจริง ผมชอบอย่างนี้ เยี่ยมครับ :cool:

10. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    ลักษณะราดำตามที่คุณ Stoes บรรยายครับ ชัดเจน ลักษณะเหมือนรอย ตีนตุ้กแก ขอโทษใช่คำหยาบ แต่รุ่นเก่าเขาเรียกกันมาแบบนี้ น่าจะเป็นรอยตีนจิ้งจกมากกว่าน่ะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 มิถุนายน 2010
  11. jukjuk

jukjuk เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2008
    ไม่รู้ที่ไหนทำครับ..