พระอภิธรรมปิฎก อ่านออกเสียงยาก เชิญสมาชิกสอบถามคำอ่านได้ที่นี่

ในห้อง 'พระไตรปิฎก เสียงอ่าน' ตั้งกระทู้โดย ผ่อนคลาย, 4 กุมภาพันธ์ 2007.

1. ผ่อนคลาย

ผ่อนคลาย Super Moderator ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 พฤศจิกายน 2004
    รวบรวมคำยากจากพระไตรฯ และขอเชิญท่านผู้รู้แนะนำคำอ่าน เชิญสมาชิกก๊อปมาวางไว้เพื่อรับคำแนะนำครับ
    .
    การแนะนำอาจทำได้ดังนี้
    -แนะนำด้วยอักษร
    -อาจอ่านออกเสียงอัพมาให้ฟังกัน
    -ตามแต่พิจารณา
    .
    -สมาชิกที่ทดลองอ่านแล้วพบเห็นคำที่อ่านยากหรือไม่ทราบว่าจะอ่านอย่างไร หรือไม่แน่ใจในคำอ่านฯลฯ

เชิญช่วยกันก๊อปมาวางไว้ที่กระทู้นี้ เพื่อที่จะได้ช่วยกันแก้ปัญหาให้ราบรื่นในคำอ่านต่อไป
    .
    -ขอเชิญท่านผู้รู้ช่วยชี้แนะคำยากต่างๆที่สมาชิกนำมาวางไว้ด้วยนะครับ ขอขอบคุณและอนุโมทนาครับ
    .
    ขอยกตัวอย่างนะครับ
    จตุตถฌาน..จะ-ตุต-ถะ-ชาน
    พระอรหันตขีณาสพ..พระ-อะ-ระ-หัน-ตะ-ขี-นา-สบ
    ผิดพลาดประการใดท่านผู้รู้กรุณาทักท้วงชี้แนะด้วยนะครับ

.
    .
    ในระยะเริ่มแรกงานนี้ผมอาจจำเป็นต้องตั้งกระทู้เกี่ยวกับงานหลายกระทู้เพื่อให้สมาชิกเห็นสะดุดตา เมื่องานเข้าที่เข้าทางดีแล้ว ก็อาจรวมกระทู้ที่มีเนื้อหาคล้ายคลึงเข้าไว้ด้วยกัน จึงเรียนชี้แจงให้ทุกท่านได้ทราบครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 กุมภาพันธ์ 2007
  2. ผ่อนคลาย

ผ่อนคลาย Super Moderator ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

ที่อ่านออกเสียงอย่างนี้หากผิดท่านผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยครับ

ปฐมยาม...ปะ-ถม-มะ-ยาม
    มัชฌิมยาม...มัด-ชิ-มะ-ยาม
    ปัจฉิมยาม...ปัด-ฉิ-มะ-ยาม

3. ผ่อนคลาย

ถ้าผิดพลาดยังไงขอเชิญท่านผู้รู้ติติงได้ครับ

สักกายทิฎฐิ...สัก-กาย-ยะ-ทิด-ถิ
    วิจิกิจฉา...วิ-จิ-กิด-ฉา
    สีลัพพตปรามาส...สี-ลับ-พะ-ตะ-ปรา-มาด

4. nao7310

nao7310 เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2005
    เรียนคุณผ่อนคลาย
    คำว่า ปัจฉิมยาม ที่ถูกต้องอ่านว่า ปัด-ฉิม-มะ-ยาม
    มัชฉิมยาม คำนี้อ่านได้ 2 แบบค่ะ คือ มัด-ชิม-มะ-ยาม และ
    มัด-ชิ-มะ-ยาม

5. nao7310

วิธีการอ่านจากด้านบนอ้างอิงได้จากพจนานุกรมชื่อว่า อ่านอย่างไรและเขียนอย่างไร ฉบับราชบัณฑิตยสถาน แก้ไขปรับปรุงตามพจนานุกรม ฉบับราชบัณฑิตยสถาน พ.ศ. 2542 ค่ะ ส่วนคำอื่นๆ จะหามาให้อีกนะค่ะ

6. ผ่อนคลาย

ดีจังเลย ช่วยกันแนะนำในสิ่งที่ถูกต้องที่ยังไม่เข้าใจดี ทำให้เราได้ข้อสรุปที่มีที่มาที่ไปขอบคุณมากครับ คุณ nao7310

7. nao7310

คุณผ่อนคลายค่ะ คำว่า สักกายทิฐิ นั้น ต้องอ่านว่า สัก-กา-ยะ-ทิ-ถิ ค่ะ นอกนั้นถูกแล้ว นอกจาก สีลัพพตปรามาส ที่ยังค้นไม่เจอ แต่จะพยายามหาหรือสอบถามจากผู้รู้อีกทีค่ะ

8. ผ่อนคลาย

อืมม คุณnao7310 ครับ ผมขออนุญาตแย้งเพื่อความชัดเจนหน่อยนะครับ

คำว่า ทิฐิ เมื่อค้นใน http://rirs3.royin.go.th/ridictionary/lookup.html
    ได้ดังนี้
    1. <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 border=0><TBODY><TR vAlign=top><TD>ค้น : </TD><TD>ทิฐิ</TD></TR><TR vAlign=top><TD>คำ : </TD><TD>ทิฐิ</TD></TR><TR vAlign=top><TD>เสียง : </TD><TD>ทิด-ถิ</TD></TR><TR vAlign=top><TD>คำตั้ง : </TD><TD>ทิฐิ</TD></TR><TR vAlign=top><TD>ชนิด : </TD><TD>น.</TD></TR><TR vAlign=top><TD>ที่ใช้ : </TD><TD></TD></TR><TR vAlign=top><TD>ที่มา : </TD><TD>(ป. ทิฏฺ&i;; ส. ทฺฤษฺฏิ)</TD></TR><TR vAlign=top><TD>นิยาม : </TD><TD>ความเห็น เช่น สัมมาทิฐิ ความเห็นชอบ มิจฉาทิฐิ ความเห็นผิด, ความอวดดื้อถือดี เช่น เขามีทิฐิมาก.</TD></TR><TR vAlign=top><TD>ภาพ : </TD><TD></TD></TR><TR vAlign=top><TD>อ้างอิง : </TD><TD></TD></TR><TR vAlign=top><TD>ปรับปรุง : </TD><TD>98/4/2</TD></TR></TBODY></TABLE>

คิดว่าน่าจะถูกไหมครับ

ขอบคุณคุณnao7310 มากครับที่ช่วยกันสร้างสรรค์ มีอะไรชี้แนะอีกนะครับ ผมเอาลิ๊งค์มาวางๆไว้ก็ไม่ค่อยได้เปิดดูเพียงแต่ค้นหาลิ๊งค์มาวางไว้ให้เพื่อนๆได้อ่าน ผมก็ได้มีโอกาสเปิดดูบ้างก็ตอนเข้ามาดูแลเรื่องนี้แหละครับ ยังไงก็ช่วยชี้แนะด้วยนะครับ

9. nao7310

คุณผ่อนคลายค่ะ ถ้าค้นคำว่า สักกายทิฐิ จะต้องอ่านว่า สัก-กา-ยะ-ทิ-ถิ (เป็นคำสมาส คือ สักกายะ+ทิฐิ) แต่ถ้าเฉพาะคำว่า ทิฐิ ก็จะต้องอ่านว่า ทิด-ถิ ซึ่งต่างกันค่ะ เพราะฉะนั้นต้องดูด้วยว่าเป็นคำสมาส สนธิ หรือคำเดี่ยว ค่ะ

ไม่เป็นไรค่ะ ดีค่ะ ที่จะได้ช่วยกันจะทำให้การอ่านนั้นถูกต้อง สมบูรณ์ อีกประการจะได้เป็นการทบทวนหลักภาษาไทยไปในตัวด้วยเช่นกัน

10. ผ่อนคลาย

แจ่มแจ้งครับ เพราะเป็นคำสมาสกัน จึงอ่าน สัก-กา-ยะ-ทิ-ถิ

ถ้าคำเดี่ยวอ่าน ทิด-ถิ

ผมมั่นใจมากขึ้นแล้วครับ ว่าต้องอ่านแบบนี้

คุณnao7310 ได้บุญเยอะครับ ที่แนะสิ่งผิดให้ปรับไปสู่สิ่งที่ถูก

ขอบคุณมากครับ :cool:

11. nao7310

(verygood) ไม่เป็นไรค่ะ ยินดีค่ะ เพื่อนๆ ที่เข้ามาจะได้อ่านและเข้าใจ แต่ เอ... ทำไมมีตอบกันอยู่แค่ 2 คนหล่ะ คนอื่นๆ หายไปไหนกันหมด ช่วยๆ กันโพสนะค่ะ ทั้งศัพท์และภาษาของพระไตรปิฏก "สวยมาก" (เพราะมาก) ถ้าอ่านและใส่จินตนาการด้วยจะทำให้ได้อรรถรสขึ้นได้อีกเยอะ

12. Kob

Kob เป็นที่รู้จักกันดี

กำลังไปทบทวนเกี่ยวกับคำสมาสคะ จะได้เข้าใจไปพร้อมๆ กันและคุยกันรู้เรื่อง ยังมีปัญหาในคำว่า สักกายทิฎฐิ อยู่คะ

13. Kob

<TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="99%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=tcat>สมาชิก 4,294,967,295 คน ได้กล่าว "อนุโมทนา" กับคุณ nao7310 ในข้อความที่เขียนด้านบน </TD></TR><TR><TD class=alt2 height=29>[​IMG] MBNY (เมื่อวานนี้), paang (เมื่อวานนี้), ผ่อนคลาย (28-02-2007) </TD></TR></TBODY></TABLE>

สมาชิก 4,294,967,295 คนได้กล่าวอนุโมทนา

สงสัยโปรแกรมผิดพลาดนะคะ

14. nao7310

สงสัยโปรแกรมผิดพลาดจริงๆ ด้วยค่ะ เป็นไปไม่ได้ที่จะมีคนเข้ามาอ่านเยอะขนาดนี้ แต่ก็ไม่เป็นไร สี่เท้ายังรู้พลาด นักปราชญ์ยังรู้พลั้ง นับประสาอะไรกับสมองกลที่มนุษย์คิดประดิษฐ์ขึ้นมา ก็ย่อมจะ error เป็นธรรมดา

ถ้าเพื่อนๆ มีข้อสงสัยเกี่ยวกับคำอ่าน มาช่วยกันโพสไว้เยอะๆ นะค่ะ จะได้ช่วยกันค้นคว้าจะเป็นการเพิ่มความรู้ไปในตัว ล้วนแต่เป็นภาษาที่ไพเราะทั้งสิ้น ยิ่งถ้าเป็นวรรณกรรมจะอ่านเพลินมาก โดยเฉพาะทำนองสรภัญญะ หรือทำนองเสนาะ

15. ผ่อนคลาย

สวัสดีครับคุณnao7310 และทุกๆท่าน ผมเอาศัพท์มาวางให้ได้พิจารณาชี้แนะกันอีกครับ

อายตนะ ..อา-ยะ-ตะ-นะ
    ผัสสายตนะ..ผัส-สา-ยะ-ตะ-นะ
    ปัญจกามคุณ..ปัน-จะ-กาม-มะ-คุน

16. Kob

สาธุ ขออนุโมทนาคะ

17. ผ่อนคลาย

ผมก๊อปส่วนนี้มาวางไว้เพื่อให้เพื่อนๆเห็นง่าย
    เพราะมีประโยชน์ในการนำไปประยุกต์ปรับปรุง
    การอ่านได้ดีอีกส่วนหนึ่งครับ

<TABLE style="WIDTH: 422px; HEIGHT: 226px" width=422><TBODY><TR><TD>[​IMG]แบบฝึกหัด ร, ล และคำควบกล้ำ

<DD>การออกเสีย "ร" การเปล่งเสียงเริ่มแรก ลิ้นอยู่ในลักษณะแบนราบ แล้วยกปลายลิ้นขึ้นไปกระทบกับปุ่มเหงือก แล้วสะบัดปลายลิ้นลงอย่างรวดเร็ว ขณะออกเสียงเส้นเสียงอยู่ชิดกันไม่สนิท ลมผ่านเส้นเสียงขึ้นมาทำให้เส้นเสียงสั่นสะเทือนเป็นเสียงก้องคำที่มีเสียงนี้ เช่น รู้ รัก (ปรากฏเป็นเสียงพยางค์ต้นเท่านั้น) ในกรณีที่ผู้ฝึกไม่คุ้นเคยกับการออกเสีย "ร" โดย วิธีการฝึกให้ใช้วิธีออกเสียงคำควบกล้ำ เช่น "ครอบครัว" "ครองแครง" เป็นต้น และให้สังเกตตำแหน่งที่สามารถออกเสีย "ร" ในคำควบกล้ำนั้นได้ ให้ทำซ้ำ ๆ ประมาณ 20 ครั้ง และเพิ่มขึ้นเรื่อย ๆ จนกว่าจะสามารถออกเสียง "ร" ได้</DD></TD></TR></TBODY></TABLE>

<EMBED id=music pluginspage=http://microsoft.com/windows/mediaplayer/en/download/ src="" width=320 height=67 type=application/x-mplayer2 showcontrols="true" showstatusbar="-1" autostart="true" loop="true"></EMBED>

กดปุ่มเลือกฟังครับ
    <INPUT id=so1 onclick=document.all.music.filename=document.all.so1.value; type=radio value=http://palungjit.org/attachments/a.148791/ name=Music>แบบฝึกหัดออกเสียง ร ชุดที่ 1
    <INPUT id=so2 onclick=document.all.music.filename=document.all.so2.value; type=radio value=http://palungjit.org/attachments/a.148792/ name=Music>แบบฝึกหัดออกเสียง ร ชุดที่ 2
    <INPUT id=so3 onclick=document.all.music.filename=document.all.so3.value; type=radio value=http://palungjit.org/attachments/a.148793/ name=Music>แบบฝึกหัดการออกเสียงคำควบกล้ำ กร ชุด ที่ 1
    <INPUT id=so4 onclick=document.all.music.filename=document.all.so4.value; type=radio value=http://palungjit.org/attachments/a.148794/ name=Music>แบบฝึกหัดการออกเสียงคำควบกล้ำ กร ชุด ที่ 2
    <INPUT id=so5 onclick=document.all.music.filename=document.all.so5.value; type=radio value=http://palungjit.org/attachments/a.148795/ name=Music>แบบฝึกหัด กร ชุด ที่ 3
    <INPUT id=so6 onclick=document.all.music.filename=document.all.so6.value; type=radio value=http://palungjit.org/attachments/a.148796/ name=Music>แบบฝึกหัดอ่านบทความ ชุดที่ 1
    <INPUT id=so7 onclick=document.all.music.filename=document.all.so7.value; type=radio value=http://palungjit.org/attachments/a.148797/ name=Music>แบบฝึกหัดอ่านข่าว ชุดที่ 1

<CENTER><TABLE style="WIDTH: 284px; HEIGHT: 155px"><TBODY><TR><TD colSpan=4>ตัวอย่างแบบฝึกหัดการอ่านออกเสียง ร

แบบฝึกหัดออกเสียง ร ชุดที่ 1

</TD></TR><TR><TD>รา</TD><TD>ริ</TD><TD>รี</TD><TD>รีบ</TD></TR><TR><TD>รับ</TD><TD>รน</TD><TD>รัก</TD><TD>รูป</TD></TR><TR><TD>ร่าง</TD><TD>เรือ</TD><TD>เรี่ย</TD><TD>รวย</TD></TR><TR><TD>รุ่ง</TD><TD>เรื่อย </TD><TD>ราบ</TD><TD>เรียบ</TD></TR></TBODY></TABLE></CENTER><HR width="80%">
    <CENTER><TABLE style="WIDTH: 413px; HEIGHT: 186px" width=413><TBODY><TR><TD align=middle colSpan=3>แบบฝึกหัดออกเสียง ร ชุดที่ 2

</TD></TR><TR><TD><DD>โรงเรียน</DD></TD><TD><DD>รุงรัง</DD></TD><TD><DD>รำไร</DD></TD></TR><TR><TD><DD>รีบร้อน</DD></TD><TD><DD>เรื่องราว</DD></TD><TD><DD>รกร้าง</DD></TD></TR><TR><TD><DD>รวดเร็ว</DD></TD><TD><DD>รวนเร</DD></TD><TD><DD>รบเร้า</DD></TD></TR><TR><TD><DD>รับรอง</DD></TD><TD><DD>รัดรูป</DD></TD><TD><DD>เร่าร้อน</DD></TD></TR><TR><TD><DD>โรคเรื้อน</DD></TD><TD><DD>เรไร</DD></TD><TD><DD>เรี่ยวแรง</DD></TD></TR><TR><TD><DD>เรื้อรัง</DD></TD><TD><DD>รบรา</DD></TD><TD><DD>รวบรัด</DD></TD></TR><TR><TD><DD>เรียบร้อย</DD></TD><TD><DD>รื่นรมย์</DD></TD><TD><DD>รวยริน</DD></TD></TR></TBODY></TABLE></CENTER>
    [​IMG] แบบฝึกหัดอ่านออกเสียงคำควบกล้ำ

<TABLE style="WIDTH: 542px; HEIGHT: 773px"><TBODY><TR><TD width="95%"><CENTER><TABLE style="WIDTH: 358px; HEIGHT: 186px" width=358><TBODY><TR><TD align=middle colSpan=3><CENTER>แบบฝึกหัดการออกเสียงคำควบกล้ำ กร ชุด ที่ 1 </CENTER><CENTER></CENTER></TD></TR><TR><TD><DD>กรง</DD></TD><TD><DD>กรด</DD></TD><TD><DD>กรน</DD></TD></TR><TR><TD><DD>กรม </DD></TD><TD><DD>กรวด </DD></TD><TD><DD>กราม</DD></TD></TR><TR><TD><DD>กรวย</DD></TD><TD><DD>กรอ </DD></TD><TD><DD>เกรง</DD></TD></TR><TR><TD><DD>กรอง</DD></TD><TD><DD>กรอด</DD></TD><TD><DD>กร่อน</DD></TD></TR><TR><TD><DD>กรอบ</DD></TD><TD><DD>กรอม</DD></TD><TD><DD>กร่อย</DD></TD></TR><TR><TD><DD>กระ</DD></TD><TD><DD>กร้วม</DD></TD><TD><DD>เกรียม</DD></TD></TR><TR><TD><DD>กราว</DD></TD><TD><DD>กรณฑ์ </DD></TD><TD><DD>กริ้ว</DD></TD></TR></TBODY></TABLE></CENTER>
    <HR width="80%">
    <CENTER><TABLE style="WIDTH: 527px; HEIGHT: 186px" width=527><TBODY><TR><TD align=middle colSpan=3>แบบฝึกหัดการออกเสียงคำควบกล้ำ กร ชุด ที่ 2

</TD></TR><TR><TD>กราดเกรี้ยว </TD><TD>กริ้วโกรธ</TD><TD>กริ่งเกรง</TD></TR><TR><TD>เกรียงไกร</TD><TD>กรุ้มกริ่ม</TD><TD>กรอบแกรบ</TD></TR><TR><TD>เกรียวกราว</TD><TD>เกรอะกรัง</TD><TD>กราบกราน</TD></TR><TR><TD>กรีดกราย</TD><TD>โกรกกราก</TD><TD>กร่ำกรุ่น</TD></TR><TR><TD>กริกกริว</TD><TD>โกร่งกร่าง</TD><TD>กรอบเกรียบ</TD></TR><TR><TD>กรุยกราย</TD><TD>กรอกแกรก</TD><TD>กรองกรอย</TD></TR><TR><TD>กรีดกราด</TD><TD>กร็อกกร๋อย</TD><TD>กรุ๋งกริ๋ง</TD></TR></TBODY></TABLE></CENTER>
    <HR width="80%"><CENTER><TABLE style="WIDTH: 535px; HEIGHT: 238px" width=535 border=0><TBODY><TR><TD align=middle colSpan=2></EMBED>
    แบบฝึกหัด กร ชุด ที่ 3
    </TD></TR><TR><TD></TD><TD><DD>แม่เลี้ยงเกรี้ยวกราดกับลูกเลี้ยง
    คุณยายกราบพระแล้วจึงกรวดน้ำ
    เขาเป็นคนเจ้าชู้ที่ชอบทำกรุ้มกริ่ม
    นายเกรียงไกรเก็บกระดาษใส่กระเป๋า
    นายโกร่งใช้มีดคมกริบทำท่ากรีดกราย
    เด็กชายเกริกใช้กรรไกรตัดรูปภาพกุ้งก้ามกราม
    นงนุชร้องกรี๊ดเพราะถูกน้ำกรดขณะเดินกรีดกราย
    คุณกรองทองสวมกระโปรงยาวกรอมเท้าเดินกรุยกราย
    นักตะกร้อจากกรุงเทพฯ มีชัยชนะจึงโห่ร้องเกรียวกราว​
    </DD></TD></TR></TBODY></TABLE></CENTER></TD></TR><TR><TD></TD></TR><TR><TD></TD></TR></TBODY></TABLE>
    [​IMG] แบบฝึกหัดอ่านบทความ
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD vAlign=top><!-- image -->
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD vAlign=top><!-- image --><TABLE style="WIDTH: 768px; HEIGHT: 280px"><TBODY><TR><TD width=778><CENTER><TABLE width="80%"><TBODY><TR><TD colSpan=2><CENTER></CENTER><CENTER>แบบฝึกหัดอ่านบทความ ชุดที่ 1 </CENTER><CENTER></CENTER><CENTER></CENTER>
    <DD>ที่นี่สถานีวิทยุกระจายเสียงแห่งประเทศไทย ความถี่ 92.5 เมกะเฮิรตซ์ จากนี้ไปพบกับ (ชื่อ - นามสกุล)…………ในรายการสนทนาสารพัน <DD>สวัสดี (ค่ะ/ครับ) ท่านผู้ฟัง ตลอดระยะเวลา 200 กว่าปีที่ผ่านมา พระมหากษัตริย์ในพระบรมราชจักรีวงศ์ทุกพระองค์ ได้พิสูจน์ให้ประชาชนประจักษ์อย่าง แจ้งชัดว่า ไม่เคยทอดทิ้งประชาชนเลย โดยเฉพาะพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวรัชกาลปัจจุบัน พระองค์ทรงสละเวลาทั้งหมดเพื่อประชาชนของพระองค์อย่างแท้จริง ทรงคิดเพียงแต่ทุกข์ของประชาชน คือทุกข์ของพระองค์เอง ด้วยเหตุนี้พระองค์จึงทรงเป็นศูนย์รวมดวงใจของชาวไทยทั้งประเทศ
    ท่านผู้ฟัง (คะ/ครับ) เวลาของรายการวันนี้หมดลงแล้ว จากกันด้วยคำกลอนสอนใจ ดังนี้
    เรามีชาติ ศาสนา มหากษัตริย์ เป็นร่มฉัตร คุ้มภัย ไทยทั้งผอง
    ราษฎร์จงรัก ภักดี ภูมีครอง สิ่งหมายปอง คือสุข ของทุกคน
    <DD>ศาสนา พาใจ ใสสะอาด จิตมุ่งมาตร สร้างคุณ บุญกุศล <DD>สามัคคี อ่อนน้อม และถ่อมตน ปลื้มกมล ล้ำเลิศ เกิดเป็นไทย
    <CENTER>สวัสดี (ค่ะ / ครับ) </CENTER></DD></TD></TR></TBODY></TABLE></CENTER></TD></TR></TBODY></TABLE></TD></TR></TBODY></TABLE></TD></TR></TBODY></TABLE>
    [​IMG] แบบฝึกหัดอ่านข่าว

<TABLE style="WIDTH: 539px; HEIGHT: 439px" width=539 align=center border=0><TBODY><TR><TD vAlign=top width="100%" colSpan=2><CENTER></CENTER><CENTER>แบบฝึกหัดอ่านข่าว ชุดที่ 1 </CENTER><CENTER></CENTER><CENTER></CENTER><CENTER></CENTER>
    (ประกาศชื่อ - นามสกุล และหน่วยงานที่ส่งสอบ)

วันนี้ เวลา 00.35 น. สมเด็จพระเจ้าลูกเธอ เจ้าฟ้าจุฬาภรณวลัยลักษณ์ อัครราชกุมารีเสด็จโดยรถยนต์ที่นั่งไปยังท่าอากาศยานกรุงเทพ เพื่อประทับเครื่องบินของบริษัทการบินไทย จำกัด เที่ยวบินที่ ทีจี 960 เสด็จเยือนราชอาณาจักรสวีเดนอย่างเป็นทางการ เป็นเวลา 4 วัน
    <DD>นายอดุลย์ จันทรังสี อนุกรรมการฝ่ายประชาสัมพันธ์สื่อการสอนผ่านดาวเทียมแจ้งว่า วันนี้เวลา 10.00 น. นายขวัญแก้ว วัชโรทัย รองเลขาธิการสำนักพระราชวัง ในฐานะประธานสื่อการสอนผ่านดาวเทียมของโรงเรียนวังไกลกังวล จังหวัดประจวบคีรีขันธ์ จะเป็นประธานเปิดโครงการศึกษาทางไกลผ่านดาวเทียม ณ โรงเรียนไทยรัฐวิทยา 93 อำเภอกบินทร์บุรี จังหวัดปราจีนบุรี นางเมเดอลีน อัลไบรท์ รัฐมนตรีว่าการกระทรวงการต่างประเทศสหรัฐแถลงเมื่อวานนี้ว่าพม่าและอัฟกานิสถานยังคงอยู่ในรายชื่อของประเทศที่มีการค้ายาเสพย์ติดซึ่งจะไม่ได้รับความช่วยเหลือจากสหรัฐ จากรายงานแจ้งว่าอัฟกานิสถานนั้นนับว่ามีการขายฝิ่น และเฮโรอีนเป็นรายได้มากที่สุด และไม่มีมาตรการที่จะปราบปรามแต่อย่างใด

<CENTER>"ยาเสพย์ติดมีพิษร้าย บ่อนทำลายความมั่นคง"

จบข่าว……………(ชื่อ - นามสกุล)………….อ่าน </CENTER>
    </DD></TD></TR></TBODY></TABLE>
    [​IMG] ข้อแนะนำการเตรียมพร้อมเป็นผู้ประกาศข่าว

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 มีนาคม 2007
  18. ผ่อนคลาย

สวัสดีครับคุณnao7310 และทุกๆท่าน ผมเอาศัพท์มาวางให้ได้พิจารณาชี้แนะกันอีกครับ

ผมเข้าใจว่าอ่านอย่างนี้จะถูกไหมครับ
    ธรรมีกถา...ทำ-มี-กะ-ถา

19. Kob

เหมือนพระจันทร์คบครองแห่งนักษัตร

นักษัตร อ่านว่า นัก-สัด ใช่ไหม๊คะ

20. Catt Bewer

Catt Bewer เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2006
    สวัสดีค่ะ แคทได้สอบถามหลวงพี่ที่รู้จักกัน ท่านบอกว่าอ่านว่า ทำ-มี-กะ-ถา อย่างที่คุณผ่อนคลายบอกไว้ ถูกต้องแล้วค่ะ

กุรรฆรนคร กุ-ทะ-ระ-นะ-คอน
    หลิททิกานิ หลิ-ทะ-ทิ-กา-นิ
    คัณฑิยปัญหา คัน-นะ-ทิ-ยะ-ปัน-หา
    อวันตีรัฐ อะ-วัน-นะ-ตี-รัด

อ่านถูกรึเปล่าค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 มีนาคม 2007