ภาพงานหล่อพระจักรพรรดิ์ปางยืนเปิดโลกและสักการะพระพุทธบาท 4 รอย ณ ดินแดนพุทธภูมิ

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย ฤาษีท้ายเรือ, 9 ธันวาคม 2009.

1. ฤาษีท้ายเรือ

ฤาษีท้ายเรือ เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2007
    และแล้วนรสิงห์ทัวร์ก็เริ่มเดินทางอีกครั้งนึง เพื่อที่จะไปสักการะพระพุทธบาทสี่รอยและหล่อพระองค์ปฐมปางเปิดโลกสูง 3 เมตร พวกเราเริ่มเดินทางค่อนข้างล่าช้านิดนึงเพราะรถติดมาก ๆ ระหว่างทางตามปั้มน้ำมันมีทั้งขบวนรถทัวร์และขบวนรถตู้เยอะมาก ใจผมก็นึกอยู่ว่ามีกี่คันที่ไปวัด
    พวกเราถึงอำเภอแม่แตง จังหวัดเชียงใหม่ประมาณ 7 โมง หมู่คณะก็ได้เดินซื้อกับข้าวไปใส่บาตรพระอาจารย์ประสิทธิ์ วัดป่าหมู่ใหม่ และพระที่วัดพระอาจารย์เปลี่ยน (ท่านไม่อยู่เข้ากรุงเทพฯ น่าเสียดายจริง) จากนั้นพวกเราไปกราบหลวงปู่สังข์ ซึ่งท่านเมตตาให้โอวาทสั่งสอนประมาณชั่วโมงกว่า ๆ หลังจากนั้นก็เดินทางขึ้นพระพุทธบาทสี่รอย สวดมนต์สักการะและปฏิบัติบูชาตามอัธยาศัย ประมาณบ่ายสามโมงก็ลงจากพระพุทธบาท เพื่อที่จะมาปักป้ายบอกทางขึ้นพระพุทธบาทสี่รอย ซึ่งอุปถัมถ์โดยพี่โอ๋ พี่เอื้อ ก็ขออนุโทนาบุญด้วยครับ (ทดลองติดป้ายดูก่อนคร่าวหน้าจะนำป้ายจริงมาติดใหม่) จากนั้นก็มุ่งเข้าสู่ที่พัก ณ สถานปฎิบัติธรรมเชียงดาว เพื่อร่วมงานหล่อพระในวันรุ่งขึ้น
    ตอนเช้าหมู่คณะก็เดินหาของกินตามอัธยาศัย (โรงทานเพียบเลย) ทางเจ้าภาพก็จัดให้มีการแสดงพื้นเมืองให้แก่ผู้ร่วมงานได้รับชมเป็นน้อง ๆ จากโรงเรียนอะไรไม่รู้ครับจำไม่ได้มีทั้ง วงดุริยางค์ น้อง ๆ เหล่านี้แสดงเก่งมากขอปรบมือด้วยความจริงใจ จากนั้นก็เริ่มงานหล่อพระและทอดผ้าป่า ก็รับบุญกันไปเต็ม ๆ นะพี่น้อง เมื่อทอดผ้าป่าเสร็จแล้วพวกเราเดินทางไปซื้อของฝากที่ตลาดทุ่งเกวียนและเดินทางกลับกรุงเทพฯ โดยสวัสดิภาพ เราจะเดินทางอย่างนี้อีกในเดือนมกราคม โปรดติดตามตอนต่อไป สาธุ<O:p</O:p

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      55.1 KB
      เปิดดู:
      187
      ขนาดไฟล์:
      50.5 KB
      เปิดดู:
      128
      ขนาดไฟล์:
      52.1 KB
      เปิดดู:
      157
      ขนาดไฟล์:
      55.4 KB
      เปิดดู:
      136
      ขนาดไฟล์:
      49.5 KB
      เปิดดู:
      127
      ขนาดไฟล์:
      54.2 KB
      เปิดดู:
      124
      ขนาดไฟล์:
      47.3 KB
      เปิดดู:
      168
      ขนาดไฟล์:
      41.3 KB
      เปิดดู:
      108
      ขนาดไฟล์:
      49.4 KB
      เปิดดู:
      180
      ขนาดไฟล์:
      42.8 KB
      เปิดดู:
      134
      ขนาดไฟล์:
      55.2 KB
      เปิดดู:
      119
      ขนาดไฟล์:
      45.8 KB
      เปิดดู:
      132
      ขนาดไฟล์:
      51.6 KB
      เปิดดู:
      160
  2. unzizu

unzizu เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2007
    ขอรูปใหญ่ หน่อยซิคับ พี่จุ่น

3. WHITE_ROAD

WHITE_ROAD เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อไหร่พี่ไปอีก ก็ประชาสัมพันธ์ได้นะขอรับ pig_balletอยากให้แวะไปวัดถ้ำผาปล่องด้วยจังเพราะวิวสวยมาก ;aa28ถ้าได้ไปไหว้ครูบาบุญชุ่มด้วยคงรู้สึกดีมาก ๆ เลย

อดขึ้นถ้ำเมืองนะ ท่านพี่ต้องจัดทริปล้างตาให้ด้วย ;aa8 ช่วงสงกรานต์ก็เวิร์กอยู่นะท่านพี่

ว่าแต่ พี่จะได้พาน้อง ๆ ไป งานราชพฤกษ์ไหมเนี่ย??? catt13

4. ฤาษีท้ายเรือ

ฤาษีท้ายเรือ เป็นที่รู้จักกันดี

แฮ..แฮ..ผมเป็นแต่ถ่ายรูปครับ..ลงภาพใหญ่ๆ..ผมทำไม่เป็นครับ

ใครทำเป็น..ช่วยสอนผมด้วยครับ..จะได้ดูภาพใหญ่ๆ เต็มตาครับ

5. ฤาษีท้ายเรือ

ครูบาบุญชุ่ม ผมก้ออยากไปครับ..แต่ไปไม่ถูก

ข่าวว่า..วันเกิดท่านตอนต้นเดือนมกราคม ครับ

งานราชพฤกษ์ คงไม่ทัน เดี๋ยวพาไปงานประกวดกล้วยไม้ก่อนน่ะ..ฮา

6. ฤาษีท้ายเรือ

หวัดดีท่านคำอ้น..ไม่ได้เจอกันเลยเน้อ..เรียนหนักเหรอ..จบไวๆๆเด้ออ้าย

เดี๋ยวจะพาไปขอผู้สาวทางใต้..เน้อ

7. unzizu

unzizu เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2007
    งั้นส่งรูปให้ผมทาง mail:suwichaig@gmail.com ได้ไหมครับ
    ผม อั๋นครับ ที่ไปกับพี่อะ

8. krit_eng99

krit_eng99 เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2005
    อนุโมทนาบุญทั้งหมดทั้งมวลกับพี่จุ่นและคณะด้วยครับ

ไม่ได้กราบหลวงตา 2 เดือนแล้วคิดถึงจัง

9. d_guise

d_guise สมาชิกใหม่

29 กรกฎาคม 2008
    อนุโมทนาบุญทั้งหมดกับพี่จุ่นและคณะด้วยค่ะ ขอรูปใหญ่ หน่อยซิค่ะ
    อยากเห็นภาพชัด ๆ กว่านี้หน่อยค่ะ ขอบคุณค่ะ

10. nuutuk

nuutuk เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาบุญทั้งหมดทั้งมวลกับพี่จุ่นและหมู่คณะด้วยค่ะ สาธุ

11. KomAon11

KomAon11 เป็นที่รู้จักกันดี

หวาดดีครับ อย่าเรียกท่านเลย เดี๋ยวคนจะเข้าใจผิด

เรียนหนักมากเลยพี่ ผมจะสอบปลายภาคเทอมสุดท้ายที่มี lecture แล้ว ต่อไปเหลือฝึกงาน 1 ปี..

ปลายธันวานี้เดี๋ยวผมไปหาหลวงตาครับ คิดฮอดหลาย อย่างแฮง เรียนจนผมจะหล่นหมดหัวแล้วครับ เอิ๊กๆ