มาลองทำสังฆทานอย่างง่ายๆ ด้วยตนเองกันครับ

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย - เงาะป่า -, 18 สิงหาคม 2008.

1. phasukjai

phasukjai เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2009
    ขอคำแนะนำหน่อยค่ะ จำเป็นไหมคะ เวลาถวายสังฆทานต้องใส่ถาดหรือภาชนะให้สวยงาม เพราะไม่ค่อยได้เข้าวัดบ่อย เวลาดิฉันทำก็จะซื้อของใส่ถุงที่ทางห้างฯ ร้านค้าใส่ให้มาให้แล้วยกไปถวายแบบนั้นเลย จะเป็นอะไรไหมคะ ขอบคุณค่ะ

2. paul1234

paul1234 เป็นที่รู้จักกันดี

<TABLE style="WIDTH: 194pt; BORDER-COLLAPSE: collapse" cellSpacing=0 cellPadding=0 width=258 border=0><COLGROUP><COL style="WIDTH: 38pt; mso-width-source: userset; mso-width-alt: 1865" width=51><COL style="WIDTH: 65pt; mso-width-source: userset; mso-width-alt: 3145" width=86><COL style="WIDTH: 65pt; mso-width-source: userset; mso-width-alt: 3181" width=87><COL style="WIDTH: 26pt; mso-width-source: userset; mso-width-alt: 1243" width=34><TBODY><TR style="HEIGHT: 15pt" height=20><TD class=xl66 style="BORDER-RIGHT: #ece9d8; BORDER-TOP: #ece9d8; BORDER-LEFT: #ece9d8; WIDTH: 38pt; BORDER-BOTTOM: #ece9d8; HEIGHT: 15pt; BACKGROUND-COLOR: #b6dde8" width=51 height=20> </TD><TD class=xl66 style="BORDER-RIGHT: #ece9d8; BORDER-TOP: #ece9d8; BORDER-LEFT: #ece9d8; WIDTH: 65pt; BORDER-BOTTOM: #ece9d8; BACKGROUND-COLOR: #b6dde8" width=86> </TD><TD class=xl66 style="BORDER-RIGHT: #ece9d8; BORDER-TOP: #ece9d8; BORDER-LEFT: #ece9d8; WIDTH: 65pt; BORDER-BOTTOM: #ece9d8; BACKGROUND-COLOR: #b6dde8" width=87> </TD><TD class=xl66 style="BORDER-RIGHT: #ece9d8; BORDER-TOP: #ece9d8; BORDER-LEFT: #ece9d8; WIDTH: 26pt; BORDER-BOTTOM: #ece9d8; BACKGROUND-COLOR: #b6dde8" width=34> </TD></TR><TR style="HEIGHT: 15.75pt" height=21><TD class=xl66 style="BORDER-RIGHT: #ece9d8; BORDER-TOP: #ece9d8; BORDER-LEFT: #ece9d8; BORDER-BOTTOM: #ece9d8; HEIGHT: 15.75pt; BACKGROUND-COLOR: #b6dde8" height=21> </TD><TD class=xl67 style="BORDER-RIGHT: #ece9d8; BORDER-TOP: #ece9d8; BORDER-LEFT: #ece9d8; BORDER-BOTTOM: #ece9d8; BACKGROUND-COLOR: #b6dde8; mso-ignore: colspan" align=left colSpan=2>อนุโมทนา... สาธุ...</TD><TD class=xl66 style="BORDER-RIGHT: #ece9d8; BORDER-TOP: #ece9d8; BORDER-LEFT: #ece9d8; BORDER-BOTTOM: #ece9d8; BACKGROUND-COLOR: #b6dde8"> </TD></TR><TR style="HEIGHT: 24.75pt; mso-height-source: userset" height=33><TD class=xl68 style="BORDER-RIGHT: #ece9d8; BORDER-TOP: #ece9d8; BORDER-LEFT: #ece9d8; BORDER-BOTTOM: #002060 2pt double; HEIGHT: 24.75pt; BACKGROUND-COLOR: #b6dde8; mso-ignore: colspan" align=left colSpan=4 height=33>ขอให้เจริญในธรรม..และถึงซึ่งนิพพาน</TD></TR><TR style="HEIGHT: 23.25pt; mso-height-source: userset" height=31><TD class=xl66 style="BORDER-RIGHT: #ece9d8; BORDER-TOP: #ece9d8; BORDER-LEFT: #ece9d8; BORDER-BOTTOM: #ece9d8; HEIGHT: 23.25pt; BACKGROUND-COLOR: #b6dde8" height=31> </TD><TD class=xl69 style="BORDER-RIGHT: #ece9d8; BORDER-TOP: #ece9d8; BORDER-LEFT: #ece9d8; BORDER-BOTTOM: #ece9d8; BACKGROUND-COLOR: #b6dde8; mso-ignore: colspan" align=left colSpan=2>ทาน ศิล สมาธิ ปัญญา</TD><TD class=xl66 style="BORDER-RIGHT: #ece9d8; BORDER-TOP: #ece9d8; BORDER-LEFT: #ece9d8; BORDER-BOTTOM: #ece9d8; BACKGROUND-COLOR: #b6dde8"> </TD></TR></TBODY></TABLE>

3. Karnta

Karnta เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2009
    ไม่สะดวกก็เป็นไรค่ะ ที่วัดส่วนมากมีปิ่นโต จาม ชาม ถัง ถาดมากอยู่แล้ว
    เพียงแต่ตอนคุณถวายพระ ถ้าเป็นของกินควรแกะของต่างๆใส่จานชามก่อน(ใช้ของในวัดได้) แล้วเรียงใส่ถาดก่อน ส่วนของใช้ก็เรียงใส่ถังที่วัดก่อนก็ได้ค่ะ เพื่อสะดวกในการประเคนพระน่ะค่ะ

อนุโมทนา สาธุ...ค่ะ

4. phasukjai

phasukjai เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2009
    ขอบคุณค่ะ คุณ karnta ที่ให้คำแนะนำ ส่วนใหญ่ จะถวายเป็นสังฆทานแห้ง ที่ผ่านมา พระสงฆ์ ก็จะรับเป็นถุงที่ดิฉันนำไปถวายแบบนั้นละค่ะ ต่อไป คงต้องขอยืมทางวัดก่อน เพื่อให้ดูดีหน่อย ขอบคุณมากค่ะ

5. magnagiled

magnagiled เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากครับ

ผมก็ได้แต่ มองหา ว่าร้านไหนจะใช้แต่ของดีจัดสังฆทาน

ได้มาเห็นแบบนี้ ได้จัดสังฆทานแบบสบายใจแล้ว

6. หอมมะลิ

หอมมะลิ Active Member

เช้านี้ เพิ่งไปถวายภัตตาหารเป็นสังฆทานที่วัดมา เอาบุญมาฝากค่ะ

การถวายสังฆทาน จัดเองดีกว่าค่ะ หลวงพี่ที่ได้ไปถวายสังฆทานอยู่เป็นประจำ
    ท่านเคยคุยให้ฟังว่า สังฆทานที่เป็นถังเหลือง พระท่านจะไม่ค่อยได้ใช้ประโยชน์เท่าไร เพราะของมักจะไม่ค่อยได้คุณภาพเท่าไร และบางทีเปิดออกมาของข้างในก็ไม่ครบตามที่ระบุไว้ข้างถัง อีกอย่างต้องคอยดูเรื่องวันหมดอายุด้วยค่ะ

พระท่านได้แนะนำว่า ถ้าจะให้ดี จัดเองดีกว่า ราคาอาจจะพอๆกัน แต่เราเลือกของได้ และได้ของที่มีคุณภาพ พระท่านได้นำไปใช้ประโยชน์ และบุญก็เกิดกับเราเต็มที่

เรื่องการจัดของถวาย ถ้าเราถวายของที่ปราณีต อานิสงส์นี้จะทำให้เราต่อไปไม่ว่าจะได้อะไร ก็จะได้แต่ของที่ปราณีต ถ้าเราถวายของที่ถูกใจ อานิสงส์นี้ ก็จะทำให้เราจะได้แต่ของที่ถูกใจ

สาธุค่ะ
    ;aa57

7. Kimzo

Kimzo เป็นที่รู้จักกันดี

12 สิงหาคม 2010
    อนุโมทนาสาธุค่ะ กระทู้ดีมีประโยชน์มากๆค่ะ

บุญใดที่ข้าพเจ้าได้กระทำหรือพระธรรมที่ข้าพเจ้าได้ศึกษามาแล้วในทุกๆชาติก็ดีขออุทิศส่วนกุศลให้แก่สัตว์ทั้งหลายที่เป็นเพื่อนทุกข์และญาติทั้งหลายที่ล่วงลับไปแล้วรวมถึงพระยายมราชจงได้รับและโมทนาเป็นสักขีพยานในบุญนั้นด้วยเทอญ

8. marasri

marasri เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤษภาคม 2009
    มาคอนเฟิร์มว่าจัดชุดสังฆทานถวายเองแล้วมีความสุขมาก

ล่าสุดเพิ่งนำไปถวายเมื่อวันศุกร์ที่แล้ว เลือกของเอง-จัดเองทั้งหมด
    กล่องที่ใช้มีที่ล๊อกเปิด-ปิด แข็งแรง ทนทาน และสวยงาม (คิดเองว่ามันเป็นกล่องที่ดีมาก ไม่มีตามร้านสังฆทานแน่นอน^_^)
    ตอนไปเดินเลือกซื้อของก็มีความสุข ก็นึกถึงของใช้ของพ่อด้วย จะได้นึกออกว่ามีของจำเป็นอะไรบ้างสำหรับผู้ชาย
    ตอนจัดเรียงลงกล่องก็มีความสุข ขอคุยด้วยค่ะว่าจัดเรียงอย่างปราณีตมาก จัดอยู่เป็นอาทิตย์ รื้อเข้ารื้อออกอยู่นั่นล่ะ อยากให้สวยทุกมุมมอง

ตอนไปถวายก็ภูิมิใจมากๆ มั่นใจว่าของที่ถวายมีคุณภาพและจัดอย่างสวยงาม มีความสุขจนบัดนี้ค่ะ

ขอแผ่บุญกุศลให้ทุกท่านด้วยนะคะ

9. ทิพย์ดารา

ทิพย์ดารา เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาสาธุกับทุกๆท่านด้วยนะคะที่ได้นำสิ่งที่ดีๆมาบอกกล่าว สาธุ สาธุคะ

10. TNWD

TNWD Active Member

26 มิถุนายน 2012
    เจตนาดี มีเหตุมีผล ใช้ได้ทุกอย่างครับ

11. Toon Eastern

Toon Eastern เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2011
    ผมก็ใช้นะ ตอนบวชพระ..
    ที่ได้ใช้จริง ๆ ก็มี ยาสีฟัน แปรงฟัน สบู่.
    ยาทากันยุง...(ตบยุงไม่ได้) เวลาทำวัตรเย็น กะ เช้า ยุงเยอะมาก.
    ก็มีพวกนมกล่อง ดึก ๆ หิวนะ แล้วกินของขบเคี้ยวไม่ได้ อ่านหนังสือไม่รู้เรื่อง
    ทำสมาธิไม่ได้ ก็มีพวกนมนี่แหล่ะ ช่วยประทัง.
    ก็...น้ำขวดครับ. อันนี้ที่จะเป็น มีดโกนด้วย.