หลวงปู่ดู่เทศน์สอนคณะศิษย์วัดท่าซุงผู้ได้มโนมยิทธิ

ในห้อง 'หลวงปู่ดู่ และ หลวงตาม้า' ตั้งกระทู้โดย tamsak, 5 มกราคม 2006.

1. tamsak

tamsak ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23 กันยายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    22

ผมคัดลอดมาจากเว็บคนเมืองบัว ซึ่งคุณ "เพื่อนร่วมสงสาร" ได้นำมาโพสต์เตือนสติผู้ที่ได้มโนมยิทธิแล้ว ผมเห็นว่ามีประโยชน์มากจึงได้ขออนุญาตนำมาเผยแพร่ต่อ ดังนี้

"ก็ไม่รู้จะพูดยังไงดี คนที่ได้มโนทุกคนก็บอกว่าคุยกับเทวดาได้ แต่เท่าที่เจอ 100 คนมั่วเสีย 95 คน ที่ได้จริงๆ ก็เคยเห็น แต่ไม่ค่อยพูด ไอ้ที่พูดมานมั่วอ่ะ ทำไมชอบมั่วจัง จะไปรู้ทำมายเรื่องชาตินี้ชาติหน้า ปัจจุบันยังรู้อะไรเลย ถ้าคุยกับพระกับเทวดาได้จริง อย่ามัวไปถามเรื่องไร้สาระเลย ถามวิธีดับทุกข์ และวิธีละโลภโกรธหลง จะดีกว่า

...................................................................................................

ขอคัดลอกเทปที่หลวงปู่ดู่ที่ท่านเคยเทศน์สอนคณะศิษย์วัดท่าซุงที่ได้มโนมยิทธิ ซึ่งได้เดินทางไปกราบหลวงปู่ดู่ ตามคำสั่งหลวงพ่อฤาษีฯ หลวงปู่ดู่ท่านเทศน์ว่า...............(ถอดจากเทปที่บันทึกไว้กลางปี 2530)

หลวงปู่.....เอ้า คณะนี้มาจากไหน (แล้วหลวงปู่ท่านก็เงียบ) อ๋อเด็กฝาก

คณะมโนมยิทธิ...หลวงพ่อ(ฤาษี) ท่านให้มากราบเจ้าค่ะ หลวงปู่รู้จักไหมเจ้าคะ

หลวงปู่ดู่...รู้จัก

คณะมโนมิยทธิ....หลวงปู่เจ้าคะดิฉันฝึกมโนขึ้นไปกราบพระข้างบนดีไหมเจ้าคะ

หลวงปู่ดู่.....การไปกราบพระ พบพระนั้นเป็นของดี ให้หมั่นรักษาองค์พระ(ภาพพระ)เข้าไว้ พระท่านจะสอน ท่านจะบอกวิธีการปฏิบัติ เราก็นำมาประพฤติปฏิบัติตามด้วยความตั้งใจ เคร่งครัด แต่ถ้าพบพระแล้ว ท่านสอนแล้วไ ม่นำมาประพฤติปฏิบัติ หรือปฏิบัติจนพบพระแล้วไม่สามารถทำให้อารมณ์ชั่วทั้ง ๓ คือ โลภ โกรธ หลง มันเบาบางหลง อย่างนี้ยังใช้ไม่ได้ ถือว่าปฏิบัติผิดทาง คนที่มัวแต่เอาสิ่งที่ตนเองได้ (ญาณ) ไปดูนั้นดูนี่ ทำนายทายทัก ไม่นานอุปทานก็เข้าแทนที่ ทีนี้แทนที่มันจะไปสุคติภูมิ มันก็ไปอบายภูมิแทน เหตุจากการแอบอ้าง คำสอนของพระ เพราะอารมณ์อุปาทานนั้นเอง จงระวังไว้ ท่านมหาวีระ ท่านมีบารมีสูง มีข้างบนเป็นกำลังหนุน เป็นอาจารย์ใหญ่สอนคนได้จำนวนมาก ข้าขอโมทนา พวกแกเกิดมาพบพระอรหันต์ที่มีบารมีสูง อย่าให้เสียทีที่ได้พบ เอาสิ่งที่ตนปฏิบัติบัติได้(ญาณ)มาอบรมตนเอง อย่าเที่ยวไปทำนายทายทักชาวบ้าน ข้ออันนั้นเห็นจะไม่ใช่จุดประสงค์ แม้ลูกศิษย์ อยู่ใกล้ข้าแท้ๆ ยังเฝือได้ แล้วถ้าพวกแกยังประมาท ระวังนรกจะกินหัวเอา....

คณะมโนมยิทธิ...เราจะรู้ได้ยังไงเจ้าคะ ว่าเวลาเราขึ้นไปกราบนั้น เราเห็นจริงๆ

หลวงปู่....แกลองใช้อารมณ์นั้น(ญาณ) ตรวจสิ่งที่มองไม่เห็น แต่สิ่งนั้นยังมีอยู่สิ เช่น แกลองตรวจดูว่าในกระเป๋าของเพื่อนที่มาด้วยกันมีเงินอยู่เท่าไหร่ ถ้าแกตอบถูก อารมณ์ที่แกขึ้นไปกราบพระ แกก็เห็นจริง แต่ถ้าแกตอบไม่ถูก พระที่แกเห็นก็ไม่จริง...

คณะมโนมยิทธิ....เราถามเทวดาเลยได้ไหมเจ้าค่ะ

หลวงปู่....เอ้า เงินในกระเป๋านี้มันเป็นของหยาบ แกยังมองไม่เห็นเลย นับประสาอะไรกับเทวดา แกจะไปมองเห็นล่ะ กายเทวดาละเอียดกว่ากันเยอะ

คณะมโนมยิทธิ...ต้องตรวจอารมณ์เช่นนี้ก่อนใช่ไหมค่ะ

หลวงปู่ดู่...ใช่ ข้าก็ให้ลูกศิษย์ตรวจอารมณ์อย่างนี้ก่อนแล้วค่อยขึ้นไปกราบพระ ถ้าตรวจแล้วไม่ตรงก็ต้องหัดวางอารมณ์ใหม่ ไม่นานก็ตรง คราวต่อไป ไม่ต้องกำหนด เขาจะรู้เลยว่าอะไรซ่อนอยู่ตรงไหน .....(หลวงปู่เงียบสักพัก) (แล้วท่านก็พูดขึ้นว่า) พระมหาวีระยังสอนให้แกหัดทำเวลาตอนเช้ามืด ให้ลองตรวจว่า เช้าวันนี้จะมีใครมาหาไหม เขาจะมาทำอะไร ใส่เสื้อสีอะไร ใช่ไหมล่ะ

คณะมโนมยิทธิ....หลวงปู่รู้ได้ยังไงเจ้าคะ

หลวงปู่ดู่...ก็พระมหาวีระบอกข้า อยู่ข้างๆนี่แหละ บอกว่า..พวกแกมันลิงทะโมน ต้องจับไปมัด เฆี่ยนแล้วสอน (เสียงหลวงปู่หัวเราะ แล้วพูดว่า)ต่อไปให้รีบตั้งใจปฏิบัติ อย่าสนใจคนอื่น สนใจจิตตัวเองให้มากๆ รักษาจิตตนเองให้ดี รักษาองค์พระ(ภาพพระ)ไว้อย่าให้หาย ชำระใจให้ปราศจากความโลภ โกรธ หลง มันก็ถึงเองแหละนิพพาน ไม่ใช่ปากก็บอกจะไปนิพพาน แต่ไม่ชำระโลภ โกรธ หลงให้ขาดไป อธิษฐานยังไงมันก็ไม่ถึงนะแก นิพพานเข้าไม่ได้ด้วยการอธิษฐาน แต่ต้องอาศัยการปฏิบัติ ซึ่งจุดสำคัญคือการละอารมณ์ โลภ โกรธ หลง
    ละได้เมื่อไหร่ถึงทันที ละไม่ได้มันจะถึงแค่หัวตะพาน....

คณะมโนมยิทธิ...สาธุเจ้าค่ะ หลวงปู่

หลวงปู่ดู่ ...ให้พร..................................................................

จากคุณ เพื่อนร่วมสงสาร เมื่อวันที่ 4/1/2549 18:19:18 "

http://www.konmeungbua.com/webboard/aspboard_Question.asp?GID=10613

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 พฤศจิกายน 2008
  2. tassanai_k

tassanai_k เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนา สาธุ กับหลวงพ่อ หลวงปู่ด้วยครับ

ที่ชี้ทางสว่างให้ลูกหลาน

3. Attawat_Rx

Attawat_Rx เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2005
    โมทนาครับ

4. kiwibird

kiwibird เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2005
    อนูโมทนา สาธุ

5. jopikachu

jopikachu สมาชิก

17 พฤศจิกายน 2005
    ขออนุโมทนา สาธุ ด้วยอีกคนครับ

เตือนสติได้ดี จริงๆครับ

6. varanyo

varanyo เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2005
    ขออนุโมทนาครับ...
    -----------------------------------
    ได้หลวงปู่เตือนสติอีกแล้ว...ขออาราธนากราบหลวงปู่ครับ...สาธุ...สาธุ...สาธุ

7. khochpaak

khochpaak เป็นที่รู้จักกันดี

ประทับใจที่สุด

หลวงปู่ดู่.....
    การไปกราบพระ พบพระนั้นเป็นของดีให้หมั่นรักษาองค์พระ(ภาพพระ)เข้าไว้ พระท่านจะสอน ท่านจะบอกวิธีการปฏิบัติคนที่มัวแต่เอาสิ่งที่ตนเองได้ (ญาณ) ไปดูนั้นดูนี่ ทำนายทายทัก ไม่นานอุปทานก็เข้าแทนที่ ทีนี้แทนที่มันจะไปสุคติภูมิ มันก็ไปอบายภูมิแทน เหตุจากการแอบอ้าง คำสอนของพระ เพราะอารมณ์อุปาทานนั้นเอง เราก็นำมาประพฤติปฏิบัติตามด้วยความตั้งใจ เคร่งครัด แต่ถ้าพบพระแล้ว ท่านสอนแล้วไม่นำมาประพฤติปฏิบัติ หรือปฏิบัติจนพบพระแล้วไม่สามารถทำให้อารมณ์ชั่วทั้ง ๓ คือ โลภ โกรธ หลง มันเบาบางหลง อย่างนี้ยังใช้ไม่ได้ ถือว่าปฏิบัติผิดทาง จงระวังไว้ ท่านมหาวีระ ท่านมีบารมีสูง มีข้างบนเป็นกำลังหนุน เป็นอาจารย์ใหญ่สอนคนได้จำนวนมาก ข้าขอโมทนา พวกแกเกิดมาพบพระอรหันต์ที่มีบารมีสูง อย่าให้เสียทีที่ได้พบ เอาสิ่งที่ตนปฏิบัติบัติได้(ญาณ)มาอบรมตนเอง อย่าเที่ยวไปทำนายทายทักชาวบ้าน ข้ออันนั้นเห็นจะไม่ใช่จุดประสงค์ แม้ลูกศิษย์ อยู่ใกล้ข้าแท้ๆ ยังเฝือได้ แล้วถ้าพวกแกยังประมาท ระวังนรกจะกินหัวเอา....

หลวงปู่ดู่ท่านรู้แจ้งเห็นจริง ท่านเป็นประจักษ์พยานให้กับพวกเราแล้วว่าเรามีบุญหนักหนาที่ได้พบพระอริยะอรหันต์เจ้า่ผู้ทรงบารมี หาองค์ไหนมาเทียบได้อีกแล้ว ดั่งเช่นที่หลวงปู่คำแสนใหญ่ท่านกล่าวไว้ว่า หลวงพ่อเราเป็นพระอรหันต์ที่มีบารมีสูงมากจนไม่สามารถหาองค์ไหนมาเทียบได้อีกแล้วในกัปนี้ ถ้ารักหลวงพ่อและเคารพพระอรหันต์เจ้าผู้เปี่ยมด้วยเมตตาธรรมยิ่งแล้ว ขอได้โปรด ประพฤติ ปฎิบัติ ตาำมคำแนะนำสั่งสอนของท่านกันเสียแต่เดี๋ยวนี้ อย่าให้ใครมาปรามาสได้ว่า เป็นลูกศิษย์วัดท่าซุงแล้วไม่เอาไหน..

8. ball

ball เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2005
    ขอโมทนา สาธุคับ

9. ลูกพ่อให ่

ลูกพ่อให ่ Active Member

อนุโมทนาครับ ท่านเป็นผู้ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบ ขนาดพระอรหันต์ยังให้ความเคารพ ใครไม่เคยไปกราบท่าน แนะนำไปที่วัดสะแกที่นั่นดีมากครับ

10. nakoruru

nakoruru เป็นที่รู้จักกันดี

10 กันยายน 2005
    อนุโมทนาสาธุครับ

11. nakoruru

nakoruru เป็นที่รู้จักกันดี

10 กันยายน 2005
    อนุโมทนาสาธุครับ

12. KomAon11

KomAon11 เป็นที่รู้จักกันดี

น่านแหละครับ

....

13. nine_nine

nine_nine Active Member

11 ธันวาคม 2005
    อนุโมทนา สาธุ

14. vacharaphol

vacharaphol เป็นที่รู้จักกันดี

<TABLE borderColor=#ffffff cellSpacing=0 cellPadding=3 width="90%" align=center border=1><TBODY><TR><TD bgColor=#333333><TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=leftmenu width=100>หัวเรื่อง</TD><TD class=smalltext>วิธีการอาราธนาพระ -- ลป.ดู่ วัดสะแก </TD></TR></TBODY></TABLE></TD></TR><TR><TD class=leftmenu>

<TABLE width="90%"><TBODY><TR><TD class=smalltext>หลายท่านเคยสอบถามมาครับ แต่หาเอกสารไม่เจอ ก็เลยยังพร้อมที่จะมาแนะนำกันครับ.. วันนี้จัดหนังสือก็เลยไปพบเข้า สงสัย..ลป.ดู่ท่านคงจะเมตตาล่ะครับ เลยต้องรีบออนไลน์และพิมพ์มาเพื่อเผยแพร่เป็นธรรมบรรณาการครับ.. รายละเอียดมีดังนี้ครับ [​IMG]

นะโม ตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมาสัมพุทธัสสะ (3 จบ)

กล่าวคำอาราธนา พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ ว่าคาถานี้

พุทธัง อาราธนัง กะโรมิ ธัมมัง อาราธนัง กะโรมิ สังฆัง อาราธนัง กะโรมิ

สวมสร้อย ว่าคาถานี้

เอหิ สัพเพ พุทธา เอหิ สัพเพ ธัมมา เอหิ สัพเพ สังฆา พะลัปปัตตา
    ปัจเจกานัญจะยัง พะลัง อะระหันตานัญจะ เตเชนะ รักขัง พันธามิ สัพพะโส

ภาวนาพระ ว่าคาถานี้

อันตะรายาปิ วินัสสันตุ อะเสสะโต พุทธังรักษา ธัมมังรักษา สังฆังรักษา

ขอให้พี่ ๆ น้อง ๆ ได้ลองนำไปปฏิบัติดูนะครับ ดีจริงหรือหรือเปล่า...รู้ได้เฉพาะตนครับ.. </TD></TR></TBODY></TABLE>​
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

15. first

first เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2005
    นำมาให้กราบชมกันครับรอยพระพุทธบาท หลวงปู่ดู่สร้าง...แต่ใครเสกผมไม่รู้นะครับ....5555
    ความเชื่อแต่โบราณเรื่องรอยพระพุทธบาทนั้นมีมาตั้งแต่องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้ายังไม่เสด็จขันธปรินิพพาน ว่าสถานที่แห่งใดที่พระพุทธองค์ทรงเสด็จไปและได้ประทับรอยพระพุทธบาทไว้ ณ ที่แห่งใด ที่แห่งนั้นจะเกิดความเจริญงอกงาม อุดมสมบูรณ์ พูนสุข ด้วยสรรพสิ่ง เทวดาอารักษ์ตลอดจนคนในบริเวณนั้นก็จะเป็นพุทธศาสนิกชนที่เจริญรอยตามพุทธองค์ครับ
    จากความเชื่อนี้ทำให้ครูบาอาจารย์หลายรูปในอดีตได้จัดสร้างพระพุทธบาทจำลอง ไว้ประดิษฐานตามวัดวาอาราม เท่าที่พบจะมีเฉพาะวัดสำคัญ ๆ เท่านั้น แต่น้อยครั้งที่จะได้พบว่ามีครูบาอาจารย์ที่ได้จัดสร้างพระพุทธบาทไว้ให้ลูกศิษย์ลูกหาได้นำไปบูชาสักการะไว้ที่บ้านครับ เท่าที่พบก็มีแต่ลป.ดู่ วัดสะแกนี่ล่ะครับ ท่านจัดสร้างอยู่หลายวาระตั้งแต่ช่วงปี 250.. กลาง ๆ ถึงประมาณปี 251.. ปลาย ๆ

16. ลูกพ่อให ่

[​IMG]รอยพระพุทธบาทของจริงส่วนมาก พระสุปฏิปันโนท่านได้สร้างก่อปูนมาทับใว้อีกชั้นหนึ่งเพื่อป้องกันหลายอย่าง ใครที่อยากกราบนมัสการของจริงไปดูได้ครับที่วัดพุทธไชโย ขนาดน่าจะยาว 4 ศอกอยู่บนหินก้อนใหญ่พร้อมรอยธรรมจักร ที่วัดไม่ได้ป่าวประกาศเกรงว่าผู้คนจะไปมากทำให้พระไม่สามารถที่จะปฏิบัติศาสนกิจได้เต็มที่ครับ

17. ลูกพ่อให ่

[​IMG][/IMG]ส่งรูปมาให้ดูครับ

18. ผู้ศึกษา

ผู้ศึกษา เจ้าชายสีฟ้าคราม

ขออนุโทธนาด้วยครับ ผมจะจำ แล้วนำไปปฎิบัติครับ

19. Seel

Seel เป็นที่รู้จักกันดี

28 ธันวาคม 2005
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    โมทนาครับ

20. สายชน

สายชน เป็นที่รู้จักกันดี

เข้ามาอ่านครับ