หลวงปู่พิศดู วัดเทพธารทอง และพระคณาจารย์สายต่างๆ (ข้อมูลวัตถุมงคล หน้า 1-8)....

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย ทุเรียนทอด, 16 พฤษภาคม 2011.

1. ทุเรียนทอด

ทุเรียนทอด เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2008

สวัสดีครับพี่ เฉียวฟง และสมาชิกทุกท่านครับ

2. ทุเรียนทอด

สวัสดียามค่ำคืนครับ ขอบคุณครับ

3. ทุเรียนทอด

ส่วนใหญ่ขนาดใกล้เคียงกันหมดครับ และต้องมีปั๊มพระนาคปรกด้วย ที่ไม่มีปั๊มพระนาคปรกก็มีแต่น้อยมาก จะดูยากหน่อยครับ

ลูกอมนี้เป็นเนื้อมวลสารที่เหลือจากการบรรจุด้านหลังล็อกเก็ตรุ่นแรก ปี 2547 ครับ
    ถ้าเราส่องดูในเนื้อจะเห็นจีวรเป็นขนๆ ละเอียดๆ อยู่ทั่วไป นั่นแหละครับจีวรที่องค์หลวงปู่ท่านเมตตาเขียนยันต์ให้ทั้งผืนด้วยปากกาเมจิ แล้วสั่งให้ไปปั่นทำมวลสาร หลวงปู่ท่านเคยบอกเอาไว้ครับว่า จีวรที่ท่านเขียนยันต์ให้นั้น เป็นจีวรของท่านพ่อลี ที่ท่านเก็บรักษาเอาไว้นานแล้ว ใครมีก็เก็บรักษาไว้บ้างนะครับ ของสำคัญๆแบบนี้เราจะไปหากันได้ที่ไหนครับ :cool:

.

4. ทุเรียนทอด

ขอแจ้งข่าวด่วนครับ มีผู้รายงานมาว่า พบเหรียญรุ่นแรกขององค์หลวงปู่ มีของปลอมออกมาแล้ว แต่งานยังไม่เนียนจริงนัก ถ้ายังไงเวลาคิดจะเช่าช่วยตรวจดูกันสักนิดนะครับ เห็นว่าของปลอมด้านหลังจะมีเม็ด(ขี้กลาก)เล็กๆเต็มเหรียญเลย สีก็ออกเข้มกว่า สดกว่า ตำหนิต่างๆที่เป็นรายละเอียดยังไม่คมจริงครับ

ขอบคุณสำหรับแหล่งข้อมูลครับ

5. bat119

bat119 เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

10 กันยายน 2009
    รับทราบครับ ยังไงท่านใดพบเห็นก็นำมาให้ดูกันบ้างนะครับ

6. ebee

ebee เป็นที่รู้จักกันดี

อ้างอิง:
    ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ bat119 [​IMG]
    ไม่ทราบว่าได้มาจากคนที่อยู่หนองบัวหรือป่าว เพราะหลายท่านเลยครับที่ได้แบ่งบูชามา ผมไม่ได้แบ่งมาเลยครับ:'(

ไม่ทราบเหมือนกันครับคุณ BAT...พี่ชายเพื่อนผมเขาฝากมาให้เพราะช่วยงานพี่เขานิดหน่อย เขาเลยมอบให้เป็นนํ้าใจน่ะครับ...

7. ebee

สวัสดีครับพี่ทุเรียนทอด...มาเป็นกำลังใจและคอยติดตามเรื่องราวหลวงปู่ครับ...

8. bat119

bat119 เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

หวัดดีเจ้าของกระทู้และสมาชิกทุกท่านครับ แล้วทำไมผมไม่มีพี่ชายเพื่อนที่ใจดีแบบนี้บ้างนะครับ :'( ส่วนมากจะได้จากน้องที่ใจดีมากกว่าครับ ที่แขวนอยู่ก็รุ่นนี้ครับ
    DSC00065.JPG DSC00066.JPG

9. ทุเรียนทอด

สวัสดีครับ ขอบคุณมากครับ :cool:

10. ทุเรียนทอด

ที่แขวนอยู่รุ่นนี้ก็สุดยอดนะครับ รู้ไหมครับว่าตั้งแต่เห็นหลวงปู่ท่านแจกล็อกเก็ตมาหลายรุ่น ท่านชอบรุ่นนี้มากที่สุด ถึงขนาดว่าจะออกปัจจัย(ส่วนตัว)ให้สร้างมาเพิ่มอีก รุ่นนี้เวลาแจกใครท่านจะดูคนด้วยว่าใครเหมาะสม บางทีมากัน 10 คน แต่ได้ไม่ทั่วถึง ที่เหลือให้อย่างอื่นแทน ท่านบอกเสมอว่า " แจกคนควรแจก "

11. ebee

อ้างอิง:
    ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ bat119 [​IMG]
    หวัดดีเจ้าของกระทู้และสมาชิกทุกท่านครับ แล้วทำไมผมไม่มีพี่ชายเพื่อนที่ใจดีแบบนี้บ้างนะครับ :'( ส่วนมากจะได้จากน้องที่ใจดีมากกว่าครับ ที่แขวนอยู่ก็รุ่นนี้ครับ

ยินดีด้วยนะครับ...
    ล๊อคเกตผมมีเป็นรุ่นพ่อลูกครับ...มีเพียง 3 ชิ้นนี้แหละครับที่ได้มา
    ตอนนี้ที่คล้องคออยู่ก็พระกริ่งกับแหวนนี่แหละครับ...

12. เด็กไทรน้อย

เด็กไทรน้อย เป็นที่รู้จักกันดี

อู้หู........:cool:

คุณebee อยากจะมีน้องชายสักคนมั้ยครับ...555(หยอกกันเล่นนะครับ)

13. ransang

ransang เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2007
    กราบหลวงปู่พิศดูครับ สวัสดีครับ ทุก ๆ ท่าน

14. ebee

อ้างอิง:
    ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ทุเรียนทอด [​IMG]

ที่แขวนอยู่รุ่นนี้ก็สุดยอดนะครับ รู้ไหมครับว่าตั้งแต่เห็นหลวงปู่ท่านแจกล็อกเก็ตมาหลายรุ่น ท่านชอบรุ่นนี้มากที่สุด ถึงขนาดว่าจะออกปัจจัย(ส่วนตัว)ให้สร้างมาเพิ่มอีก รุ่นนี้เวลาแจกใครท่านจะดูคนด้วยว่าใครเหมาะสม บางทีมากัน 10 คน แต่ได้ไม่ทั่วถึง ที่เหลือให้อย่างอื่นแทน ท่านบอกเสมอว่า " แจกคนควรแจก "

แสดงว่าคุณ BAT โชคดีมากๆเลยครับ ที่หลวงปู่ได้เลือกให้คุณ BAT ได้ครอบครอง สุดยอดจริงๆครับ....

15. จันท์คับ

จันท์คับ เป็นที่รู้จักกันดี

สุดยอดคาถาขององค์หลวงปู่ ผู้ใดประพฤติได้ย่อมหลุดพ้นจากความทุกข์ สาธุ ครับ กราบๆหลวงปู่ครับ และสวัสดีพี่ทุเรียนทอดและสมาชิกทุกท่านครับ:cool:

16. nu_wa

nu_wa เป็นที่รู้จักกันดี

22 ธันวาคม 2007
    กราบ กราบ กราบ หลวงปู่พิศดูครับ

ขอบคุญครับ

17. ทุเรียนทอด

18. ทุเรียนทอด

บทสวดลายลักษณ์พระพุทธบาท เบื้องขวา

นะโม ตัสสะภคะวะโต อะระหะโต สัมมาสัมพุทธัสสะ (๓จบ)

<CENTER><TABLE style="WIDTH: 951px" cellSpacing=10 cellPadding=0 border=0><TBODY><TR><TD style="FONT: 12pt verdana, geneva, lucida, 'lucida grande', arial, helvetica, sans-serif; WIDTH: 461px">กราบไหว้บังคม
    สิบนิ้วสล้าง ถวายต่างเทียนทอง
    ผมเผ้าเกล้าเกศ
    วาจาเพราะพร้อง ต่างฆ้องกลองถวาย

พระบาทยุคล
    มีกงจักรแก้ว พรายแพร้วทอตา
    มงคลงามสรรพ
    มีทั้งไตรภพ มีครบทุกช่อง

มีทั้งหอกแก้ว
    มีนางชูแว่น อ้อนแอ้นเอววัลย์
    ปราสาทราชวัง
    ฉัตรธงพรายแพร้ว ล้วนแก้วประพาฬ

มีมงกุฏรัตน์
    แสงแก้วมณี รัศมีขาวผ่อง
    มีทั้งถาดทอง
    มีวิมานพระอิศวร พระนารายณ์เลิศไกร

มีป่าหิมพานต์
    ทรงผลแก่อ่อน ซับซ้อนบุปผา
    นกการเวกปักษา
    มีพญาไก่แก้ว

ชูพวงมาลา ร่ายรำงามดี
    หงส์ห่าน มยุรา
    มีพญานกกระหิต วิจิตรแดงฉันท์
    มีพญาไกรสร

มีช้างอุโบสถ ฉันทันต์คชา
    สิงโตเยื้อย่าง
    ราชสีห์ลีลาศ ครุฑิราชผาดผาย
    กล้องแกล้งน่าชม

มีจักรพรรตรา เสนาเกรียงไกร
    มีฉกามา
    แสนสาวชาวสวรรค์ เทวัญทุกองค์
    มีพรหมโสฬส

ประดับมุขทุกชั้น โบกบันสิงห์หาญ
    มีพระอาทิตย์
    เวียนรอบปรางศรี รัศมีรุ่งฟ้า
    ทวีปใหญ่ทั้งสี่

มีจักร์ฉวัดเฉวียน ทิศเทียรเฉิดฉัน
    มีเขาสัตบรรพ์
    มีสีทันดร อยู่หว่างบรรพตา
    มีเขาไกรลาศ

มีเจ็ดสระศรี ชลธีหลั่งไหล
    มีมหาสมุทรทัย
    ปลาเงินปลาทอง ลอยล่องตามกัน
    เต่าเงินเต่าทอง

มีสำเภาแก้ว พรายแพร้วทอตา
    มีในไตรภพ
    มีสิ้นทุกสิ่ง งามยิ่งยรรยง
    พระศรีสรรเพชญ์

มีดอกบัวทอง ทั้งสองโสภา
    พระเจ้าเสด็จคลาด
    ที่ไหนไม่สบาย พระพายพัดผ่าน
    พัดเอาทรายแก้ว

ให้ทางราบรื่น รองพื้นบาทบงส์
    พระเจ้าย่างคลาด
    มิให้ปรากฏ แก่คนทั้งหลาย
    สมเด็จพระศาสดาจารย์

ไว้รอยบาทบงส์ ขององค์พระศาสดา
    พระบาทหนึ่งปรากฏ
    พระบาทสองนั้นไซร้ อยู่ในกรุงศรี
    พระบาทสามนั้นโสต

พระบาทสี่ทศพล อยู่บนสิงขร
    พระบาทห้า ประดิษฐาน
    เป็นที่วันทา นาคาสบสันต์
    ลายลักษณ์เลิศไกร

ทุกค่ำไก่ขัน ทุกวันอัตรา
    ใครว่าลายลักษณ์ (ใครฟังลายลักษณ์)
    เหมือนพบพระองค์ ผู้ทรงวินัยธรรม
    อุตสาห์ถือเอา

อย่าได้ประมาท พลั้งพลาดวาจา
    สังฆังเป็นบุญ
    ในภพโลกีย์ ไม่มีที่ไหน
    ให้คิดทุกขัง

ธรรมะอะอุ สีลังพรหมา
    สมเด็จพระพุทธเจ้า
    อยู่ชั้นดุสิตา มีพระวินัยธรรม
    สรรเพชญ์มุนี รักษาศาสนา

</TD><TD style="FONT: 12pt verdana, geneva, lucida, 'lucida grande', arial, helvetica, sans-serif; WIDTH: 460px">พระพุทธบาทบรม ทั้งคู่เรืองรอง
    ดวงเนตรทั้งสอง ต่างประทีปเทียนถวาย
    ต่างดอกประทุมเมศ บัวทองพรรณราย
    ดวงใจข้าหมาย ต่างรสสุคนธา

ทั้งคู่เลิศล้น ปรากฎรจนา
    กงกำโสภา ดอกปทุมบัวทอง
    ร้อยแปดประดับ บาทบงส์ทั้งสอง
    ลายลักษณ์เรืองรอง ผุดผ่องเฉิดฉันท์

พระขรรค์เลิศแล้ว หอกทองไพพรรณ
    มือชูบุษบัน สอดสร้อยสังวาลย์
    แท่นทิพย์เตียงตั่ง เกยแก้วแกมกาญจน์
    พัดโบกใบตาล พัดหางยูงทอง

พัชนีโบกปัด อาสน์แก้วแววว่อง
    ออมเงิน ออมทอง ออมแก้วแววไว
    ถาดเงินเรืองรอง ถาดแก้วประไพ
    เทวาไสว เข้าเฝ้าวันทา

ต้นพฤกษาสาร งอกงามหนักหนา
    มีแมลงภู่ทอง ชมช่อมาลา
    อยู่พิมานฉิมพลี
    นกกระเรียนเลิศแล้ว กินรากินรี

สัตวามโนรี แขกเต้าเขาขัน
    ทรายทองรจนา ทั้งคู่พรายพรรณ
    ยูงทองพรายพรรณ ดูงามโสภา
    ช้างแก้วกุญชร ม้าแก้วอาชา

ม้า วลาหกา มโนมัยพรรณราย
    ดูงามเรืองรอง เสือเหลืองเยื้องกาย
    นางโคคลาไคล ให้ลูกกินนม
    ขาวผ่องประไพ

ถือธงไสว ดูงามยรรยง
    สิบหกชั้นฟ้า พระอินทร์จำนงค์
    นั่งเฝ้าเป็นวง ในทิพย์วิมาน
    สิบหกชั้นปรากฏ ล้วนแก้วแกมกาญจน์

พระพรหมชมฌาน ทุกชั้นพรหมา
    พระจันทร์เรืองฤทธิ์ ชักรถไคลคลา
    ดวงดาวดารา ล้อมรอบพระจันทร์
    ทวีปน้อยนั้นมี นับได้สองพัน

เขาพระสุเมรุนั้น หลักโลกโลกา
    ล้อมรอบเจ็ดชั้น เขาแก้วเมรุมา
    มีเจ็ด คงคา อุทกาแสงใส
    เงินยวงเดียรดาษ ขาวผ่องประไพ

สายสินธุ์แสงใส บัวบานเบญจพรรณ
    ลึกล้ำกว้างใหญ่ มัจฉาอนันต์
    มังกรผายผัน จระเข้เหรา
    ดำผุดลอยล่อง ในท้องคงคา

สำเภาเงินโสภา สำเภาทองบรรจง
    พรรณนามาจบ ลายลักษณ์พระองค์
    ในพื้นบาทบงสุ์ พุทธบาทบาทา
    พระพุทธเจ้าเสด็จ โปรดทั่วโลกา

ผุดจากพสุธา รองรับบาทมาลย์
    ดอกดวงปทุมมาศ เคลื่อนคลาดจากสถาน
    มีมาลาบาน นมัสการพระองค์
    นวลละอองผ่องแผ้ว มาโปรยปรายลง

พระเสด็จย่างลง ดำเนินสบาย
    บัวทองรองบาท มาบันดาลหาย
    เหยียบย่ำทำลาย จะเป็นโทษา
    เสด็จเข้านิพพาน ลับแล้วล่วงมา

บรรจบครบห้า ประดิษฐานโดยมี
    อยู่เขาบรรพต ชื่อสุวรรณคีรี
    ประเทศธานี อโยธยานคร
    อยู่เขาบรมโกฏิ ลังกาบวร

เหนือเมืองนคร นพรัตน์บุรี
    อยู่แทบชลธาร แม่น้ำนที
    มนุษย์คนธรรพ์ อสุรีอสุรา
    ไว้สั่งสอนใจหญิงชายทั่วหน้า

อุตส่าห์ภาวนาเป็นนิจนิรันต์
    ได้บุญมากนัก แปดหมื่นสี่พัน
    จำไว้ให้มั่นอย่าได้อุเบกขา
    ลายลักษณ์ทรงธรรม เลิศล้ำหรรษา

ให้ว่าพุทธะ ธรรมะต่อไป
    อย่าคิดให้วุ่น เคลือบเคลงสงสัย
    จะได้แคล้วภัย ความตายมรณา
    ให้คิดอนิจจัง ให้คิดอนัตตา

ให้คิดกายา เป็นพระกัมมัฎฐาน
    เสด็จเข้านิพพาน ยังพระศรีอาริย์
    ยังครองศาสนา แทนองค์พระศาสดา
    ถ้วนห้าพันปี คำพระชินสีห์ ให้ไว้แก่เรา

</TD></TR></TBODY></TABLE></CENTER>

อะระหัง สุคะโต พุทโธ ภะคะวา อะหัง วันทามิ ทูระโต
    อะหัง วันทามิ ธาตุโย อะหัง วันทามิ สัพพะโส ลังกาพรหมโย
    สาธุ อะระหัง ภันเต พุทธะรักขิโต ยาวะชีวัง พุทธัง สะระณัง คัจฉามิ
    สาธุ อะระหัง ภันเต ธัมมะรักขิโต ยาวะชีวัง ธัมมัง สะระณัง คัจฉามิ
    สาธุ อะระหัง ภันเต สังฆะรักขิโต ยาวะชีวัง สังฆัง สะระณัง คัจฉามิ

++++++++++++++++++++++++++++++

บทสวดลายลักษณ์พระพุทธบาท เบื้องซ้าย

<CENTER>
    นะโม ตัสสะภคะวะโต อะระหะโต สัมมาสัมพุทธัสสะ (๓จบ)

<TABLE style="WIDTH: 951px" cellSpacing=10 cellPadding=0 border=0><TBODY><TR><TD style="FONT: 12pt verdana, geneva, lucida, 'lucida grande', arial, helvetica, sans-serif; WIDTH: 461px">อิติปิโสภะคะวา ยอกรประนมบังคมดุษฎี
    น้ำใจใสสุด ต่อพุทธลักษณา
    มีรูปกงจักร ลายลักษณ์พระองค์
    ร้อยแปดบริสุทธิ์ มนุษย์เทวา

มีมงกุฎเก็จ สรรเพชญ์เรืองศรี
    ถาดทองเพริดแพร้ว หม้อแก้วจินดา
    มีสี่หล้าแหล่ง กำแพงจักรวาล
    มีเขาเจ็ดชั้น สัตบรรพ์คีรี

มีเขาคาระรี คีรีสุทัต
    มีฉกามา พาราเมืองสวรรค์
    อีกชั้นดาวดึงส์ ชั้นหนึ่งยามา
    ชั้นหนึ่งอตัปปา สุทัสสาสุทัสสี

วิญญานัญจะ เนวะสัญญา
    มีดวงสุริยา
    มีทวีปทั้งสี่ อสุรีย์ศักดิ์สิทธิ์
    อุตรโลกา มะละโคยานี

เมืองนครลังกา พาราเมืองสวรรค์
    มีท้าวธตรัฐ วิรุฬหกยักษา
    มีดาวเศวตฉัตร นักขัตฤกษ์เรืองศรี
    ประจำทุกทิศ ยี่สิบแปดดวง

มีสระมหา คงคาเจ็ดชั้น
    อะโนดาดสาคโร สระโบกขรณี
    ฉัททันต์หัสดี คาวีมหิงสา
    ปัญจคงคา ยมนานที

แถวหนึ่งยมนา ไหลล้นลงมา
    มัจฉะมัจฉา ว่ายมาสลอน
    มีดอกบัวทอง กลีบกองประปราย
    มีดอกบัวแดง แสงทับทิมศรี

มีพฤกษาสาร หิมพานต์บรรพต
    มีโคแม่ลูก พันผูกรักกัน
    มีพญาครุฑา ปักษาปักษี
    มีม้าพลาหก ผาดผกผันผยอง

มีนกจากพราก หลายหลากนานา
    พระพุทธลายลักษณ์ กงจักรไพจิตร
    มีมาลัยห้อย สอดสร้อยสังวาลย์
    มีรูปเทวดา นาคาธิบดี

</TD><TD style="FONT: 12pt verdana, geneva, lucida, 'lucida grande', arial, helvetica, sans-serif; WIDTH: 460px">ตั้งเหนือเกษี ต่างดอกบุษบา
    สมเด็จพระศาสดา ทั้งสองบาทบงส์
    มีกำแพงวง มงคลลักษณา
    กราบกรานวันทา พุทธบาทมุนี

บาทแก้วมณี คันหามโอฬาร์
    เต็มด้วยธารา น้ำมงคลการ
    เมรุมาศประธาน เป็นหลักธรณี
    ยุคลธรศรี อีสินธุ์จำรัส

นิมิตรธรถัด วินันท์หัสกันต์
    วิมานสิบหกชั้น จาตุมหาราชิกา
    อีกชั้นดุสิตา นิมมานรตี
    อกนิษฐาธิบดี อากาศสรวงสวรรค์

สิบหกพรหมมินทร์ เป็นปิ่นนโลกา
    อสุราเรืองฤทธิ์
    ประจำทุกทิศ บูรพาทิศรี
    ชมภูวิถี ทวีปน้อยสองพัน

วิมานสิบหกชั้น จาตุมหาราชิกา
    วิรุฬปักข์อสุรา กุรุเวราธิบดี
    ดาวรุ่งโรหินี ใหญ่กว่าทั้งปวง
    รัศมีสีช่วง แสงฉายพรายพรรณ

ท่ามกลางสมุทรนั้น กว้างลึกยาวรี
    มระม่ามากมี สิบห้าประปา
    หะละมุลา ทั้งเจ็ดวารี
    จะจรจรลี มหินมหา

ยังสมุทรสาคร มีรูปนาคาเหรามังกร
    โลมาพาจรเต่าทองทั้งคู่ ว่ายอยู่แวววาว
    มีดอกบัวขาว ขาวดุจสำลี
    อมรเขียวขจี ดังสีมรกต

ช้างอุโบสถ ชาติเชื้อฉัททันต์
    ช้างเอราวัณ พยัคฆาราวี
    กินรากินรี ปักษีเรืองรอง
    การเวกร่อนร้อง มีก้องเวหา

อุสุภะราชา มีพญานกกระหิต
    ต่างๆ ชวลิต ร้อยแปดประการ
    มีมงคลกาญจน์ สรวมเกล้าเมาฬี
    ลายลักษณ์ชินสีห์ มีทุกประการ

</TD></TR></TBODY></TABLE></CENTER>

ทุกข์โศกโรคภัย อันตรายสิ่งใด อย่าได้พ้องพาน
    ขอให้สมบูรณ์ด้วยศีล และทาน ให้จิตชื่นบาน ด้วยโพธิสมภาร
    ขอให้ปรากฏตามพุทธโอรส ขอให้เป็นสุขทั่วทุกอิริยาบทสู่สวรรค์คาลัย
    ขอให้ประกอบไปด้วยโภคศฤงคาร อีกมีบริวาร อายุ วรรณโณ สุขังพลัง
    นิพพานะ ปัจจโยโหตุ ปัจจุปันเนกาเลฯ

อานุภาพแห่งการสวด

ด้วยอานุภาพแห่งการสวดลายลักษณ์พระพุทธบาทเป็นประจำ
    จะทำให้เกิดความเป็นสิริมงคล สมบูรณ์พูนผลในลาภยศ สุข สรรเสริญ
    เดินทางไปที่ใดย่อมเกิดเมตตามหานิยมเป็นที่รักใคร่ของคนทั่วไป
    ปลอดภัยจากอันตรายทั้งปวง
    ผู้ใดจิตปรารถนาได้เกิดในสมัยของพระศรีอารยะเมตรัย ให้หมั้นสวดทุกวัน
    เมื่อสวดจบให้อธิษฐานจิตตามความปรารถนา

.

19. ransang

ransang เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2007
    ขออภัยครับ สวดยังไง ไล่ซ้ายขวา หรือยังไงครับ ส่งมาให้สวดบ้างนะครับ

20. bat119

ขอบคุณเจ้าของกระทู้ที่ได้นำข้อมูลเชิงลึกมาบอกกล่าวให้ทราบครับ:cool:
    DSC01048.JPG DSC01049.JPG