หลวงปู่พิศดู วัดเทพธารทอง และพระคณาจารย์สายต่างๆ (ข้อมูลวัตถุมงคล หน้า 1-8)....

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย ทุเรียนทอด, 16 พฤษภาคม 2011.

1. kamolnetr

kamolnetr เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2009
    กราบหลวงปู่พิศดู
    และสว้สดีคุณทุเรียนทอด และสมาชิกทุกท่านครับ

ขอบคุณครับสำหรับเรื่องเล่าประสบการณ์เกี่ยวกับหลวงปู่ :cool:

2. หิมาลัย

หิมาลัย เป็นที่รู้จักกันดี

17 ธันวาคม 2009

อ่านแล้วปิติ... และซาบซึ้งในพระมหากรุณาธิคุณขององค์หลวงปู่เหลือเกินค่ะ
    เรื่องของอิทธิปาฏิหารย์ บารมีธรรมและฤทธิ์ท่านมีมาก เรื่องเหล่านี้ในหมู่ลูกศิษย์และผู้ใกล้ชิดย่อมทราบกันดี แต่หลวงปู่ท่านเป็นพระไม่ค่อยโชว์ ดั่งสุภาษิตเรียกว่าคมในฝัก..จริงๆค่ะ:cool:

3. bat119

bat119 เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

10 กันยายน 2009
    ขอบคุณธมฺมสิทโธ ที่ได้มาเล่าสิ่งที่ลูกศิษย์รุ่นใหม่ๆอย่างพวกผมไม่เคยได้สัมผัส แล้วก็ไม่เคยไปกราบหลวงปู่ที่วัดเลยครับ รอศึกษาต่อไปครับ

4. ทุเรียนทอด

ทุเรียนทอด เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2008
    กราบนมัสการองค์หลวงปู่พิศดู สวัสดีสมาชิกทุกท่านครับ รวมทั้งท่านที่แลกเปลี่ยนประสบการณ์ต่างๆทุกท่านด้วยครับ :cool:
    พอดีผมเดินมากรุงเทพฯ เปิดอ่านข้อความในกระทู้ รู้สึกดีใจมากครับที่มีผู้เล่าถึงประสบการณ์ที่เจอะเจอกับองค์หลวงปู่ เพื่อช่วยกันเผยแพร่เกียติคุณองค์ท่านให้ขจรขจาย ตราบลูกถึงหลาน เหลน โหลน... ครับ สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทนาด้วยครับ

5. bat119

bat119 เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

อ้าวเดินทางไปกรุงเทพแล้วหรือครับ อย่าลืมเอาของมาฝากด้วยนะครับ

6. ทุเรียนทอด

ประสบการสุดยอดครับ เขียนได้ดีมาก อ่านก็เข้าใจง่ายครับ ผมได้อ่านข้อความของท่าน ธมฺมสิทโธ แล้วก็รู้สึกว่า อบอุ่นดีจังเลยครับ คล้ายกับการพบปะ พูดคุย แลกเปลี่ยนเรื่องราวที่ทั้งลูกศิษย์เก่า กลาง และศิษย์ใหม่ ได้พบเจอมากับองค์อาจารย์ของเรา เพื่อบันทึกเอาไว้ในกระดานแห่งนี้ ตราบนานเท่านาน ไม่ว่าศิษย์หรือว่าท่านใดๆ หรือรุ่นต่อไปเปิดอ่านหรือผ่านมา ก็จะได้รับสาระ และเป็นการเชิดชูองค์ครูบาอาจารย์อีกทางด้วยครับ อนุโมทนาครับ....สาธุ

หากมีโอกาสอยากให้ลงเรื่องราวดีๆแบบนี้อีกครับ

.

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 มิถุนายน 2011
  7. ทุเรียนทอด

สวัสดีครับป๋าบัติ
    อ้าว.... งานเข้าอีกแล้ว :'( :'(

เดี๋ยวซื้อบะหมี่ร้านอร่อยมาฝากละกันครับ ที่กรุงเทพฯนี่ขึ้นชื่อมากเลย อยู่แถวๆย่านสำราญราษฏ์ครับ 555 (ผมทานประจำ)

ขอนอกเรื่องนิดนึงนะครับ บะหมี่ร้านอร่อยจริงๆครับ อยู่แถวๆย่านสำราญราษฏ์ เยื้องๆกับ ส.น.สำราญราษฏ์ ชื่อร้าน บะหมี่ เฮ่งกี่ เมนูแนะนำ....
    สำหรับผู้ที่ชอบรสจัด....แนะนำ บะหมี่ขี้เมา
    สำหรับผู้ที่ชอบความสะใจ....แนะนำ บะหมี่สเปเชียล
    สำหรับผู้ที่ชอบแบบไม่เหวือหวามาก....ก็ บะหมี่รวมมิตร

รับรองความอร่อยโดยสถาบัน...รายการ...นิตยสาร...ต่างๆ และนักชิมทั้งหลาย

แต่ถ้าท่านใดชอบทานต้มเลือดหมู โอ้โห ๆ ๆ
    อยากจะแนะนำร้าน ต้มเลือดหมู บางรัก ซอยตรงข้าม โรบินสันบางรัก(ตรงปากซอยมี 7-11 เข้าซอยไป50 เมตร) เปิดขายทุกวัน เว้นว้นอาทิตย์ ตั้งแต่เวลา00.01 ขึ้นไป ถึง 04.00

ร้านนี้ท้าพิสูจน์ความอร่อยสำหรับนักชิมทั่วราชอานาจักร และยังไม่มีร้านใดทำลายสถิติความอร่อยของอาซิ่มเธอได้ความอร่อยระดับโลก แบบบรรยากาศติดดิน

เขาว่ากันว่า....อร่อยที่สุดในโลก

.

8. bat119

กำลังหิวอยู่พอดีเลยครับ สงสัยต้องรอเช้าอีกแล้ว เค้าตื่นมากินเรากินแล้วค่อยนอน เจ้าของกระทู้เอาชุดนี้มาสักชุดนะครับ

9. เด็กไทรน้อย

เด็กไทรน้อย เป็นที่รู้จักกันดี

โห...ท่านbat119 ท่านทุเรียนทอดวันนี้ ตื่นกันเร็วหรือยังไม่ได้นอนกันครับเนี่ย

10. nuamnim1

nuamnim1 เป็นที่รู้จักกันดี

24 ธันวาคม 2010
    กราบนมัสการองค์หลวงปู่พิศดู
    สวัสดีสมาชิกทุกท่านครับ
    คืนวันเสาร์ที่ผ่านมาได้ไปกราบสรีระและร่วมงานหลวงปู่พิศดูที่วัดเทพธารทองครับ ผมหันไปคุยกับคนข้างๆมาจากจ.อุดรธานี(ที่หันไปคุยเพราะเขาอ่านรูป"หลวงพ่อสี" ผมจึงหันไปคุยด้วยว่า"หลวงพ่อลี"อยู่วัดป่าคลองกุ้งเป็นพระอาจารย์ของหลวงปู่พิศดูครับ)
    วันอาทิตย์พบกับคุณทุเรียนทอด ขอบคุณมากครับสำหรับของฝาก
    ไปจันทบุรีรอบนี้ได้กินเงาะครับสีเหลือง(บ้านญาติ สุกพอดี)มีต้นเดียว

ไฟล์ที่แนบมา:

11. ทุเรียนทอด

12. ทุเรียนทอด

555 ผมตื่นเร็ว(เป็น แต่ไม่ตื่น)...ยังไม่ได้นอนเลยครับท่านไทร อยู่เป็นยามเฝ้า(กระทู้ อิอิ) พอดีเลยครับ 7 โมงพอดี ท่านไทรกับ ท่าน nuamnim1 มาผลัดเวรพอดี ผมขอตัวไปนอนก่อนละครับ เดี๋ยวต้องตื่นเร็วหน่อยวันนี้ ไปทำธุระหลายที่เลย อรุณสวัส ทุกท่านครับ

13. ทุเรียนทอด

สวัสดีครับ อนุโมทนาด้วยครับที่ไปร่วมงานที่วัด ตอนนี้จิตกาธานคืบหน้าไปเยอะแล้ว แต่ยังมีปัญหาเรื่องฝนฟ้าอากาศอยู่ ก็เลยยังไม่ทราบกำหนดการประชุมเพลิงเป็นการแน่นอน แต่เท่าที่ทราบคร่าวๆก็น่าจะออกพรรษาไปแล้วครับ ได้พบคุณ nuamnim1 แต่ไม่ค่อยได้คุยอะไรกันเลย ต้องขออภัยด้วยครับ พอดีมากับเจ้านาย(รออยู่) ไปกราบพระทำบุญที่ จ.ตราดมาครับ ไปกราบหลวงพ่อสุพจน์ วัดห้วงพัฒนา พระเกจิ และพระวิปัสนาจารย์ชื่อดังแห่ง จ.ตราด ที่ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบครับ ท่านก็เป็นพระดีอีกองค์ที่สมควรแก่การนอบน้อมกราบไหว้บูชา ท่านเก่งหลายเรื่อง จิตท่านไว และยังมีญาณรู้ในเรื่องสิ่งลี้ลับบางอย่างครับ วัตถุมงคลที่สร้างชื่อเสียงให้กับท่านนั่นก็คือ เสือแกะ ว่ากันว่าขนงอกได้ครับ และมีประสบการณ์สูงมากครับ
    ถึงจ.ตราดจะเป็นจังหวัดเล็กๆ แต่ก็มีสิ่งที่น่าสนใจ โดยเฉพาะสถานที่ท่องเที่ยวหลายแห่ง ที่ดังๆก็เกาะช้างครับ

สงสัยจะอร่อยนะครับเงาะพันธุ์นี้ ว่างๆจะหามาปลูกที่บ้านบ้างครับ

.

14. ransang

ransang เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2007
    กราบหลวงปู่พิศดูครับ

15. ธมฺมสิทโธ

ธมฺมสิทโธ เป็นที่รู้จักกันดี

20 มิถุนายน 2011
    เมตตา โชคลาภ (หลวงปู่พิศดู ธมฺมจารี)
    ประมาณ พ.ศ. 49-50 องค์หลวงปู่อยู่ที่กุฏิริมลำธาร คืนนั้นตรงกับวันพุธขึ้น 15 ค่ำ ที่วัดหลวงปู่มีพิธีตักบาตรพระอุปคุต ตอนเที่ยงคืน ซึ่งผมและครอบครัวไปร่วมเป็นครั้งแรก ได้ทราบข่าวมาจากน้องผู้หญิงคนหนึ่ง ที่เป็นลูกศิษย์หลวงปู่มาก่อน เป็นพิธีที่ดีมาก นานๆจะจัดสักครั้งหนึ่ง ซึ่งต้องตรงกับวันพุธ ขึ้น 15 ค่ำด้วยถึงจะจัดได้
    ผมตื่นเต้นมาก เพราะไม่เคยเห็นที่ไหนมาก่อน และได้ทราบว่าพระอุปคุต บำเพ็ญอยู่ที่สะดือทะเล และองค์หลวงปู่สามารถอราธนา(อัญเชิญ)พระอุปคุตขึ้นมารับบาตรได้ ใครได้ใส่บาตรกับพระอุปคุตในคืนดังกล่าว เชื่อกันว่าได้บุญมากนัก ก่อนนั้น 1 วัน ผมได้จัดเตรียมซื้อของ เตรียมใส่บาตรพระอุปคุตเรียบร้อยแล้ว เมื่อวันพุธมาถึงวันนั้นติดภาระกิจมาก 16.00 น.ขับรถไปรับพระที่ท่านเดินทางมาจากเยอรมนี ที่สนามบินสุวรรณภูมิ รับพระแล้วพาท่านไปดูที่โรงหล่อแถวๆ สมุทรสาคร กลับจากโรงหล่อ ทุ่มกว่าๆ ไปรับลูกและภรรยา ในกรุงเทพฯ คืนนั้นการจราจรในกรุงเทพฯติดขัดอย่างมาก เพราะเป็นวันลอยกระทงด้วย กว่าผมได้ขับรถขึ้นทางด่วนที่ยมราช ประมาณ 21.20 น. พิธีเริ่ม 24.00 น. ผมใจคอไม่ดีเลยว่าจะไปทันพิธีหรือเปล่า ไปด้วยกัน พระ1 รูป และครอบครัว 3 คน กระผมเลยตั้งจิตอธิฐาน ถึงองค์หลวงปู่พิศดู และองค์พระอุปคุต ว่าลูกหลานไปครั้งแรก ขอให้ทันพิธี ด้วยเทอญ เมื่อขับรถขึ้นทางด่วนมาได้ ถนนโล่งมาตลอด แวะเติมน้ำมันที่มอเตอร์เวย์ ประมาณ 22.10 น. ออกจากมอเตอร์เวย์ เกิดความมหัศจรรย์ มีรถกระบะคันหนึ่ง ขับนำหน้า เหมือนกับเคลียร์ทางให้ ตั้งแต่มอเตอร์เวย์ ไปถึง จันทบุรี ซึ่งดูเหมือนขับความเร็วประมาณ 110 ก.ม./ชม คืนนั้นความรู้สึกขับรถเหมือนฝันไป เหมือนย่อระยะทางได้ รถกะบะคันนั้น ขับหายไปตรงสี่แยกถนนใหญ่ ทางเข้าตัวจังหวัดจันทบุรี ส่วนตัวผมขับเข้าไปทางเข้าน้ำตกกระทิง ไปถึงวัดหลวงปู่ 24.06 น. พิธีเริ่มพอดี ผมเองยัง งง งง ๆ มาได้อย่างไร??? หรือเพราะหลวงปู่ส่งคนมาช่วย ตามที่ผมอธิฐานจิตแต่เบี้องต้น และคืนนั้นเราได้ตักบาตรพระอุปคุตตามสมความปารถนา กระผมและครอบครัวได้นอนค้างคืนที่วัดหลวงปู่ การที่เราไปครั้งแรกยังไม่คุ่ยเคยกับลูกศิษย์คนอื่นๆๆ ตกลงนอนกันในรถยนต์ ตอนดึกประมาณเวลา 02.00-03.00 น. ผมนอนและฝันไปว่า หลวงปู่เดินมาหาและบวกเลขผม 2 ตัว ตัวเลขสีแดงเห็นชัดเจนมาก ผมไปตื่นประมาณ 05.30 น. อาบน้ำเสร็จก็ชวนครอบครัวไปซื้อของที่ตลาด มาใส่บาตรหลวงปู่ตอนเช้า และถวายพระด้วย เมื่อเสร็จแล้วก็ขึ้นไปกุฎิหลวงปู่ ช่วงนั้นมีโยมเอาส้มจีนมาถวายหลวงปู่ถาดใหญ่ หลวงปู่ให้เอาไปวางในห้องเล็กที่ท่านจำวัด ประมาณเที่ยงกว่าๆ กระผมและพระ 1 รูป รวมลูกศิษย์ผู้หญิง 1 คน ไปกราบลาหลวงปู่ ช่วงนั้น หลวงปู่ถามผมว่าชื่ออะไร ผมตอบว่า "ชื่อ....." หลวงปู่พูดต่อว่า แท้หรือ เทียม " ผมตอบว่าแท้ ท่านก็พูด "สำเร็จ" คำพูดของหลวงปู่ ไปตรงกับ (ขออนุญาตเอ่ยนาม)สมเด็จพระญาณวโรดม วัดเทพศิรินทราวาส กรุงเทพฯ ซึ่งเคยไปกราบท่านท่านบอกลูกชายผมว่า พ่อเราชื่อ"....." แปลว่า สำเร็จ องค์หลวงปู่่ทุกอย่างที่ท่านอยากรู้ ไม่ว่าอดีต ปัจจุุบัน อนาคต ไม่หลุดรอดจากข่ายญาณของท่านไปได้ สุดท้ายก่อนออกจากห้องหลวงปู่ หลวงปู่ให้ความเมตตาแก่ลูกหลาน บอกว่า ให้โยมหยิบส้ม คนละ 6 ลูก พระให้หยิบไป 12 ลูก ตอนกลับมานึกๆอยู่ ว่าแปลกๆ สงสัยหลวงปู่จะให้ลาภ งวดนั้น หวยออกข้างบน 612 ตรงๆ ผมถูก12 เพียง 200 บาท พอได้ทำบุญกับค่าน้ำมันรถ หลวงปู่ท่านคงเล็งเห็นว่าควรจะได้เท่าไร ซึ่งหลวงปู่เองไม่เคยคิดเอาเปรียบใคร ใครมาหาท่านท่านเองเคยพูดว่า"เราเต็มแล้ว" เราอยากให้อยากแจก บางครั้งท่านแจกธนบัตร แจกกำไร แจกแหวน แจกกล้วย ขนม แจกวัตถุมงคล ตามแต่ดวง
    ของใคร แต่มีเมตตาเสมอเหมือน ไม่ว่ามากดี มี จน แต่สุดท้าย ต้องมาดีด้วย ถ้าไม่เป็นเช่นนั้น ท่านอาจจะไม่ได้พบหลวงปู่ก็ได้

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 มิถุนายน 2011
  16. ToPiCaL

ToPiCaL เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นรูปเงาะแล้วอยากกิน เงาะเป็นผลไม้ลำดับแรก ๆ ที่ผมชอบเลยครับ
    อยู่จันทบุรีกันคงกินกันจนเบื่อ 55555

17. ธมฺมสิทโธ

ธมฺมสิทโธ เป็นที่รู้จักกันดี

20 มิถุนายน 2011
    ประสบการณ์พระกริ่งธมฺมจารี(การได้มา)
    พระกริ่งธมฺมจารี ถือว่าเป็นวัตถุมงคลที่หายาก ทุกคนอยากได้ อยากมี แต่ของมีจำนวนจำกัด ผมส่วนตัวเชื่อว่าขึ้นอยู่กับบุญวาสนาด้วย
    ตอนสร้างพระกริ่ง ผมได้ยินแต่ข่าว พอรู้อีกครั้งพระกริ่งหมดแล้ว
    ถามใครเขาก็บอกว่าหายาก บางท่านบอกว่าผมมีชุดเดียว ผมก็ถือว่าเป็นลูกศิษย์หลวงปู่เหมือนกัน เมื่อไม่มีไม่เป็นไร แล้วแต่บุญวาสนา และคิดว่าถ้าเรามีบุญคงได้มาวิธีใดวิธีหนึ่ง แบบเข็มขัดสั้น(คาดไม่ถึง) ปกตินั้นก็สวดมนต์ สวดลายลักษณ์เกือบทุกวันอยู่แล้ว ทำบุญที่ไหนก็นึกถึงองค์หลวงปู่เสมอ อธิฐานจิตถึงหลวงปู่เป็นประจำ จนกระทั่ง
    วันที่ 16 เมษายน 2554 ผมได้ไปร่วมทำบุญงานศพและสวดพระอภิธรรม ที่วัดป่าคลองกุ้ง ตอนบ่ายได้แวะไปดูสถานการเตียมงานที่วัดเทพธารทองก่อน กลับมาตัวจังหวัดจันทบุรี ประมาณ 16.00 น. คิดว่าเวลาพอมี ก็เลยไปกราบ พระธรรมวงศ์มุนี(หลวงปู่วิชัย) อายุ 102 ปี เมื่อไปถึง ท่านจำวัดอยู่ นั่งอธิฐานจิตว่า ขอได้พบและได้กราบหลวงปู่ด้วยเทอญ เพราะไปครั้งแรก สักครู่ได้มีคุณป้าท่านหนึ่งมาเป็นตัวช่วย ไปบอกหลวงปู่ ป้าคนนี้เป็นคนอุปัฏฐากหลวงปู่ หลวงปู่ออกมาเปิดประตูที่เป็นบานพับสปริง หลวงปู่แข็งแรงมาก แล้ว ก็ได้กราบท่าน พร้อมถวายปัจจัย ท่านให้ศีลให้พรเสร็จ ก็นั่งพูดคุยธรรมะจากท่าน ทราบว่าท่านฝึกแบบพม่า มาจากสายวัดพระมหาธาตุฯ ท่าพระจันทร์ กรุงเทพฯ
    สำคัญที่ท่านแน้ สติ ตัวเดียว ก่อนลากลับท่านบอกบุญไถ่ชิวีต โค-กระบือ กับหลวงปู่ ก็ได้ทำบุญไปตามกำลังทรัพย์และศรัทธา แวะทานอาหารครัวลุงเชย ก่อนไปฟังสวดศพหลวงปู่ ไปถึงวัดป่าคลองกุ้ง ประมาณ 1 ทุ่ม ได้ทำวัตรเย็นร่วมกับพระและคณะศิษย์ของหลวงปู่
    ฟังสวดอภิธรรมต่อ เสร็จประมาณ 21.00 น. หลังจากนั้น ได้ไปสวดลายลักษณ์ ต่อหน้าศพองค์หลวงปู่ จึงลากลับกรุงเทพฯ ช่วงที่เดินออกมา ได้พบพระอาจารย์รูปหนึ่งไม่ขอเอยนาม(กลัวว่าท่านเดือนร้อนภายหลัง)ก็ได้ไปลาท่านว่าจะกลับกรุงเทพฯคืนนี้เลย ท่านชวนให้ค้างที่วัดป่าคลองกุ้งด้วย แต่ไม่สะดวกและไม่ได้เตรียมเสื้อผ้ามาด้วย เลยไม่ได้ค้างด้วย ทันใดนั้นท่านมองหน้าผมพร้อมล้วงเข้าไปในอังสะ แล้วท่านก็กำมือแน่น แล้วมอบมาใส่มือผม ผมยัง งงๆๆ ว่าอะไร ปรากฏว่าเป็น พระกริ่งธมฺมจารี เนื้อทองทิพย์ ดังที่ผมได้อธิฐานไว้ เหมือนมีอะไรมาดลใจพระรูปนี้ ที่เอาพระกริ่งมาให้ผม คืนนั้นผมปิติมาก ขับรถถึงบ้าน 01.30 น. แล้วรีบนำไปเลี่ยม ลูกชายขอเอาไปใช้ติดตัว สรุปพระกริ่งธมฺมจารี ได้ลูกชายผมไป
    เคล็ดลับ อยากจะบอกพี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ ศิษย์หลวงปู่ทุกคน ถ้านับถือหลวงปู่ด้วยใจที่บริสุทธิ์ แล้วหลวงปู่รับทราบได้ ผมมีความเชื่ออย่างนั้น และทำความดีด้วยใจที่บริสุทธิ์ หมั่นสวดมนต์ทุกวัน สวดลายลักษณ์ ทุกคืน ทำจิตให้สบายๆ ไม่คิดอยากได้ แลัวหลวงปู่ท่านเมตตาเอง

องค์ที่สองได้มา 1 ชุด (พระกริ่ง+พระชัยวัฒน์)
    ได้มาคาดไม่ถึง ได้มาฟรีๆ คราวนี้ได้มา ครบทุกคนในครอบครัว ไม่ต้องไปแสวงหา ถึงเวลาได้เอง เป็นเพราะบารมีหลวงปู่พิศดูเป็นแน่แท้ ที่ท่านได้เมตตาต่อผมและครอบครัว ได้ใช้คุ้มภัย ป้องกันตัว
    ผมและครอบครัวรักและเคารพองค์หลวงปู่อย่างสูงยิ่งเสมอมาและตลอดไป

18. bat119

หวัดดีเจ้าของกระทู้และสมาชิกทุกท่านครับ

เห็นรูปเงาะแล้วอยากกิน เงาะเป็นผลไม้ลำดับแรก ๆ ที่ผมชอบเลยครับ
    อยู่จันทบุรีกันคงกินกันจนเบื่อ 55555<!-- google_ad_section_end -->
    ต้องไปเดินเด็ดกินตามสวนจะมีรสชาติมากๆเลยครับ สวนคนอื่นนะของพี่ไม่มีอิๆๆ

19. ลูกพ่อลิงดำ

ลูกพ่อลิงดำ เป็นที่รู้จักกันดี

14 สิงหาคม 2007

ส่วนตัวผมเคยไปกราบหลวงปู่หลายครั้ง แต่ช่วงที่ท่านแข็งแรงครั้งเดี่ยว

อันนึ้เรื่องจริงครับ เจอาเหมือนกัน ผมอยากจะได้เหรียญรุ่นแรกหลวงปู่มาก แต่ราคาแรงมากครับ ถ้าซื้อคงไม่มีเงินใช้ไปทั้งเดือนเลย ตอนแรกผมกะจะตัดใจซื้อแล้ว ได้ลดราคามาหน่อย เอาก็เอาว่ะ กระเป๋าฉีกหน่อย ปรากฏว่าอยู่ดีๆใีคนนำเหรียญรุ่นแรกมาปล่อยในราคาถูกๆๆ 400 บาท แบบ งงๆ ได้ราคาขนม ^ ^ สบายเลยเรา

กราบเท้าหลวงปู่ครับที่เมตตาศิษยานุศิษย์ทุกคน

20. อาณัติ

อาณัติ เป็นที่รู้จักกันดี

หมั่นสวดมนต์ทุกวัน "สวดลายลักษณ์" ทุกคืน

"สวดลายลักษณ์" ลงคำสวดบทนี้ ให้ศิษย์ใหม่ๆนำไปสวดต่อได้ไหมครับ..........