หลวงพ่อตอบปัญหา.......พระพุทธเจ้าคือครูของเรา

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย เทพออระฤทธิ์, 20 มีนาคม 2008.

1. เทพออระฤทธิ์

เทพออระฤทธิ์ เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    4
    นั่งสมาจิตจะวูบลงไปแล้วก็กลัว
    เวลานั่งสมาธินะ คะ พอนั่งสักพักพอจิตนิ่งแล้ว จิตจะวูบลงไปแล้วก็กลัว ไม่ทราบเป็นเพราะอะไรคะ? ไปถามคนที่เขารู้เขาบอกว่าไม่มีครู<O:p</O:p
    จิตไม่ช้าก็ตาย (หัวเราะ) ถ้างั้นต้องรีบมาเสียค่าแป๊ะเจี๊ยครูเขา (หัวเราะ) ไปยกครู ครูเล็กเขายกไม่ไหวล่ะ จะขึ้นครูฉันก็ทนไม่ไหวกัน (หัวเราะ) ไม่ใช่ไอ้หนู จิตวูบไปมันคล้ายกับตกจากที่สูงใช่ไหม<O:p</O:p
    มันหายใจไม่ค่อยออกค่ะ<O:p
    ไอ้นี่ ตามแบบปฏิบัติเขาบอกว่า จิตขณะที่เรายังไม่ตก จิตมันสบายหน่อยใช่ไหม<O:p</O:p
    มันรู้สึกนิ่ง<O:p</O:p
    ใช่ๆ ตรงนี้สบาย ตรงนี้จิตเป็นฌาน เขาเรียกว่าปฐมฌาน ไอ้จิตมันทรงฌานไม่อยู่ ถ้ามีวิธีแก้ไขก็เวลาจะเริ่มนั่งใหม่ๆ หายใจยาวๆ สัก 4-5 ครั้งนะ ตั้งต้นอารมณ์ แรกมันหยาบก่อน อันนี้เป็นฌานนะไอ้หนู แล้วก็ไปหาครูเขา นี่เราได้เพราะครูใหญ่จริงๆ คือพระพุทธเจ้า เราจะเห็นว่า เวลาแค่สมาทาน น่ะ เขานึกถึงพระพุทธเจ้า ไม่ได้นึกถึงหลวงพ่อใช่ไหม <O:p</O:p
    ก็นึกถึง พุทโธ <O:p</O:p
    พุทโธ แล้วก็จะให้ดีต้องนึกถึงพุทธเอก (หัวเราะ) อันนี้ถูกนะ<O:p</O:p
    พุทโธ นี่หมายถึง พระพุทธเจ้า ครู ใหญ่จริงๆ ต้องไม่ลืมใช่ไหม<O:p</O:p
    มันเป็น 2 ชั้นนะค่ะ เลยไม่กล้านั่งเลยค่ะ มันกลัว<O:p</O:p
    อย่างนี้เขาเรียกว่ากลัวดี ทำเรื่อยไปหนู ไม่มีอะไรหรอก ไม่ใช่เราไม่มีครู เราภาวนา เราเริ่มไหว้พระนี่เราก็มีครูแล้ว<O:p</O:p
    ครูของเราก็คือ พระพุทธเจ้านี่แหละ<O:p</O:p
    มีคนบอกยังไม่เข้าใจเลยโยม<O:p</O:p
    ก็เลยคิดว่าจะต้องหาครู<O:p</O:p
    ไม่ต้องหรอกค่าแป๊ะเจี๊ยไหมล่ะ (หัวเราะ) จำไว้นะครูของเราจริง น่ะ คือพระพุทธเจ้า เรามีอยู่แล้ว เราไหว้อยู่แล้วไอ้ตัวนี้มันตัวไม่เข้าอยู่หน่อยเดียวนะ อันตรายมันก็ไม่มี คือว่าขณะที่จิตอิ่มนิ่งสบายตัวนั้นเรียกว่าฌาน เขาเรียกว่า ปฐมฌาน แล้วที่วูบนะ จิตพลัดจากฌานไวเกินไป เพราะอารมณ์เดิมเป็นจุดเดิมรวมใหญ่ ลมหายใจมันหยาบ ทางที่แก้ก็คือ หายใจยาวๆสัก 5 ครั้ง เหมือนกับระบายลมทิ้ง<O:p</O:p
    แล้วที่มีความกลัวนี่ ทำอย่างไรถึงจะหายกลัวคะ<O:p</O:p
    ตัวนี่มันลำบากเพราะมันไม่ใช่ฉัน (หัวเราะ) ก็คิดอย่างนี้สิ ว่าเราเกิดมาแล้ว เราก็ต้องตาย ถ้ามันตายเวลานี้ อย่างเลวที่สุดไปเป็นเทวดาชั้นดาวดึงส์<O:p</O:p
    อย่างมีความปานกลางจิตอยู่นิ่ง ก่อนจิตนิ่งนี่มันเป็นลักษณะของพรหม ถ้าตายเวลานั้นเป็นพรหม<O:p</O:p
    ถ้าเราไม่เสียดายร่างกาย ถ้าตายเวลานั้นก็ไปนิพพานใช่ไหม<O:p</O:p
    นี่เราเกิดมาเพื่อตาย ถ้าหากว่าเราจะตายจะไปเป็นเทวดาหรือพรหม ไปนิพพานเราก็พอใจ เพราะมันดีกว่ามนุษย์ ถ้าเริ่มกลัวจริงๆ ก็อย่าฝืน พอมีความรู้สึก ลืมตาก็ยังกลัว <O:p</O:p
    ถ้ายังกลัวอยู่ก็หาทาง อยู่ในห้องนี่วิ่งครืดไม่รู้เหนือรู้ใต้เลย ให้คนมันตื่น (หัวเราะ) พอคนมันก็ตื่นหายกลัว ไอ้ความกลัวนี่มันก็เป็นเรื่องธรรมดาของจิต แต่อย่าลืมว่า ถ้าเลิกกลัวเสีย อย่าข่ม จริงไหม บอกอย่ากลัวสิ่งนั้นสิ่งนี้มันไม่ได้ ถ้ากลัวก็ต้องกลัวเดี๋ยวจะเป็นโรคเส้นประสาท เราถือว่าความดีทำแค่นั้นเราพอใจ อันนี้ราต้องใช้ต่อเวลานอน<O:p</O:p
    ถ้านอนภาวนานี่ถ้ามันจะหลับเมื่อไหร่มันก็ยิ่งดี ดีให้มันหลับไป ถ้าจิตมันเข้าถึงปฐมฌานปั๊มมันจะตัดหลับทันที ถ้าในช่วงหลับมันจะหลับกี่ชั่วโมงก็ตาม ถ้าบังเอิญถ้าตายเวลานั้นไปเป็นพรหมทันที<O:p</O:p
    ถ้าก่อนหลับ ถ้าจิตมันคิดว่าเราทำไปเพื่อนิพพาน พอตายไปก็ไปนิพพาน เป้นของง่าย<O:p</O:p
    เออ..ตอนนี้เข้าใจแล้วทุกอย่างนะ ไอ้ความกลัวอย่างนี้ เป็นของธรรมดา แต่จงเข้าใจว่า ขณะที่เราภาวนาอยู่ ผีก็ตาม เทวดาก็ตาม จะเข้าถึงตัวเราไม่ได้เลย แต่ว่าถ้าผีจริงๆ จะไม่เข้ามา สิ่งที่จะปรากฏให้เห็นได้ตรงนั้น คือเทวดา <O:p</O:p
    อย่างการจะนั่งนี่นะคะ ควรเป็นหน้าหิ้งพระหรือในห้องก็ได้ใช่ไหมค่ะ ?<O:p</O:p
    ได้หนู<O:p</O:p
    ไม่ต้องอยู่หน้าหิ้งพระก็ได้<O:p</O:p
    ไม่เป็นไร ทำที่ที่มันสบายใจมากกว่า<O:p</O:p
    มีบางกล่าวว่า ฆารวาสบางคนนี่ เกิดมาแล้วนี่คือกรรมเก่าหมดแล้ว แต่ว่ายังมีกรรมใหม่ เป็นไปได้หรือค่ะหลวงพ่อ?<O:p</O:p
    ถ้ามีก็เป็นไปได้ แต่ตัวจิตมันไม่มี ถ้าจะมีได้ก็จิตเป็นปกติ มันจะใช่ได้อย่างไรกันเล่า<O:p</O:p
    เกิดมาฆ่าสัตว์มาแล้วกี่ตัว ชาตินี้<O:p</O:p
    ค่ะ บอกว่ามีกรรมใหม่ มา<O:p</O:p
    เดี๋ยวก่อน ชาตินี้เกิดมาชาติละกี่ตัว แล้วลงไปเกิดใหม่ใช้หนี้หมดหรือยัง ไม่มีทางถ้ากรรมเก่าหมดจริงๆ ก็ต้องไปนิพพาน ได้ <O:p</O:p
    โธ่เอ๊ย อยู่ดีๆ จะลงนรกต่ออีกแล้ว นี่คนนั้นจะลงนรกไปถ้าเขาคิดแบบนี้นะ คนที่สิ้นกรรมชั่วทั้งหมดไม่มีใครเค้าอยู่กันหรอก สวรรค์เขาก็ไม่อยู่ อยู่ไม่ได้ เทวดาเขาไล่ พรหมก้อยู่ไม่ได้ เขาไล่ให้อยู่นิพพาน<O:p
    นิพานเป็นความว่างอย่างยิ่ง หมายความว่า ว่างจากความชั่วทุกอย่าง<O:p
    ความชั่วก็คือโลภะ โทสะ โมหะ ความชั่วทุกอย่างน่ะมันลงจุดนี้ ถ้าขึ้นชื่อว่า 3 อย่างนี้หมดแล้วมันอยู่ไม่ได้ มนุษย์ไม่อยู่เค้าไล่อีก อาศัยเทวดาก็บอกว่าเกะกะไอ้หมอนี่ ไปพรหมก็บอกไม่ได้ ไอ้นี่มันเกะกะข้าจะนั่งสบายๆ ก็เสือกมาอีก ไปๆ ไปอยู่นิพพาน หาที่อยู่ไม่ได้มันมีที่ไหน บางคนนะ ไม่ใช่ทุกคนนะที่พูดแบบนั้นกัน

ธัมมวิโมกข์โดยหลวงพ่อพระราชพรหมยาน<O:p</O:p

(พระมหาวีระ ถาวโร ) วัดจันทาราม จ. อุทัยธานี<O:p</O:p

<O:p</O:p
    <O:p

อ่านจบแล้วอย่าลืมอุทิศส่วนกุศลด้วยนะครับ<O:p</O:p

คำอุทิศส่วนกุศล

โดยพระราชพรหมยาน (หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ)

วัดจันทาราม(ท่าซุง) อ.เมือง จ.อุทัยธานี<O:p</O:p

อิทังปุญญะผะลังผลบุญใดที่ข้าพเจ้าทั้งหลายได้บำเพ็ญแล้ว ณ โอกาสนี้ข้าพเจ้าทั้งหลายขออุทิศส่วนกุศลนี้ให้แก่เจ้ากรรมนายขอเจ้ากรรมนายเวรทั้งหลายจงโมทนาส่วนกุศลนี้ขอจงอโหสิกรรมให้แก่ข้าพเจ้าตั้งแต่วันนี้ ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพาน
    และข้าพเจ้าทั้งหลาย ขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่เทพเจ้าทั้งหลายที่ปกปักรักษาข้าพเจ้าและเทพเจ้าทั้งหลายทั่วสากลพิภพ และพระยายมราชขอเทพเจ้าทั้งหลาย และพระยายมราชจงโมทนาส่วนกุศลนี้ขอจงเป็นสักขีพยานในการบำเพ็ญกุศล ของข้าพเจ้าในครั้งนี้ด้วยเถิด
    และขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่ท่านทั้งหลาย ที่ล่วงลับไปแล้ว ที่เสวยความสุขอยู่ก็ดีเสวยความทุกข์อยู่ก็ดี เป็นญาติก็ดี มิใช่ญาติก็ดี ขอท่านทั้งหลายจงโมทนาส่วนกุศลนี้พึงได้รับประโยชน์ ความสุข เช่นเดียวกับ<O:p</O:p

http://teporrarit.hi5.com

http://buraphatic.hi5.com<O:p</O:p
    <O:p></O:p>

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      106 KB
      เปิดดู:
      77
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 มีนาคม 2008