หลวงพ่อตอบปัญหา...สวดมนต์ผิดและถูกหวย

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย เทพออระฤทธิ์, 5 พฤษภาคม 2008.

1. เทพออระฤทธิ์

เทพออระฤทธิ์ เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    4
    สวดมนต์ผิด
    หลวงพ่อคะ หนูสอนให้เด็กสวดมนต์ภาวนา ปรากฏว่าพูดผิดบ้าง ถูกบ้าง เพี้ยนบ้าง เป็นการบาปหรือเปล่าเจ้าคะ..........?<O:p</O:p
    ไม่บาป เป็นบุญนี่ มันอยู่ที่การตั้งใจ ตั้งใจเป็นกุศลใช่ไหม พูดถูกบ้างผิดบ้างไม่เป็นไร สำคัญตัวแรกสวดมนต์อาจจะไม่ถูกก็ได้ แต่ตั้งใจเคารพพระพุทธเจ้า พระธรรม และพระอริยสงฆ์ ใช้ได้เลย<O:p</O:p
    มันมีตัวอย่างพระท่านเทศน์กัน คือเป็นอย่างนี้นะ นี่ไม่ใช่เรื่องบุญ เรื่องฤทธิ์ อาจารย์สอนเจริญกรรมฐานภาวนาว่านะโมพุทธายะ ท่านบอกว่า ภาวนาไปๆ แล้วเกิดเหาะได้ เหาะไปลงยอดเขาแห่งหนึ่งแล้วยังไม่กลับ<O:p</O:p
    ทีนี้เกิดหิวขึ้นมาก็นึกว่าจะกินอะไรหว่า<O:p</O:p
    ว่า นะโมพุทธายะ ตักหินไม่อ่อน จะกินหิน เอาหินเป็นขนมแล้วนะ เลยว่า นะโมพุทธรแยะ พอว่านะโมพุทธาแยะ หินก็อ่อนเหมือนกับวุ้น ก็ตักกินอิ่มทุกวัน<O:p</O:p
    ต่อมาวันหนึ่งคิดถึงอาจารย์ ตอนนี้ก็ว่านะโมพุทธาแยะทุกวันละ ๒ เวลา ลืมนะโมพุทธายะ เลยล่อนะนะโมพุทธายะ เลยล่อนโมพุทธาแยะทุกวัน พอนึกถึงอาจารย์ก็เล่าให้อาจารย์ฟังว่า ผมภาวนานะโมพุทธษแยะ ดีจริงๆ ครับ เหาะก็ได้ เสกหินเป็นขนมก็ได้ อยากจะกินน้ำว่านะโมพุทธาแยะก็มีบ่อน้ำให้กิน<O:p</O:p
    อาจารย์ฟังแล้วมันผิดนี่หว่า ก็บอก คุณ....ความจริงที่สอนไปสอนตัวผู้นะ แต่คุณว่านะโมพุทธาแยะนั้นนั้นตัวเมีย แต่ความจริงกลับเป็นตัวผู้ดีกว่า<O:p</O:p
    พอกลับมาเล่นตัวผู้เหาะไม่ได้เลย นี่มันอยู่ที่กำลังใจ ศัพท์ผิดไม่เป็นไร แต่จิตใจมันทรงธรรมใช่ไหม คือถ้าว่าผิดไปบ้างไม่เป็นไร ใจเป็นกุศลอันนี้ไม่บาปนะ เป็นบุญ<O:p</O:p
    <O:p</O:p

ถูกหวย<O:p</O:p
    หลวงพ่อเจ้าคะ ลูกฝันว่าปวดอุจจาระไปเข้าส้วมแต่บังเอิญน้ำในห้องส้วมไม่มี ลูกวิ่งออกไปมาปรากฏว่ามันออกพรวดทันที แต่ขี้มันไม่ออกทางก้น มันออกทางปากเจ้าค่ะ ไม่ใช่ น้ำในส้วมไม่มี ตูดก็เกรงใจส้วม (หัวเราะ ) โอ้โฮ ! ฝันสำคัญ ไอ้ฝันแบบนี้ไม่ใช่ฝันร้าย เป็นฝันดี <O:p</O:p
    มันออกทางปากนะครับ<O:p</O:p
    นั้นแหละลาภมันจะออกทางปาก ฉันเคยฝัน เมื่อออกบวชพรรษาแรก ใช่ไหม ไอ้ตำราเขียนไว้ว่า หนึ่ง ฝันว่าถ้าตกหลุมส้วมมิดหัวนะ หรือว่าถูกฟันคอขาด ได้ลาภและต่อมาสัก ๒ เดือนนอนภาวนาอยู่แล้วก็หลับไปแล้วก็ฝัน ฝันว่าตกหลุมส้วมคือแต่คอ ไม่มิดหัว ตอนเช้าก็ไปหา หลวงพ่อปาน แก้ฝัน <O:p</O:p
    ท่านบอกเออฝันนี้อย่าเล่าให้ใครฟังนะ พรุ่งนี้นายประยงค์มาแกฝากสตางค์ไป ๑ บาท ซื้อล็อตเตอรี่<O:p</O:p
    สมัยก่อนก่อนปีหนึ่งออกครั้ง ใช่ไหม แล้วก็รางวัล ๑๐,๐๐๐ บาท แต่ว่าถ้าขายไม่หมดก็ปันส่วนเหลือ ๘๐,๐๐๐บาทสมันนั้นนะ<O:p</O:p
    เมื่อฉันกลับมาจากเรียนนักธรรม หลวงพ่อปานท่านเรียกเข้าไป นายประยงค์ก็เอาสตางค์ไปให้ ใช่ไหม ท่านก็เอาสตางค์ให้ ใช่ไหม ท่านก็เอาสตางค์ให้ บอกไอ้สตางค์ซวยๆ ผมไม่เอาครับ สร้างโบสถ์กับหลวงพ่อไปเลย <O:p</O:p
    หลวงพ่อเลยไม่ได้สักบาทเลย<O:p</O:p
    ได้ อานิสงส์สร้างโบสถ์ไง เล่า โอ๊ย.......วิมานแก้วสวยแจ๋วเลย..........
    ธรรมปฏิบัติ เล่ม ๑๖ โดยหลวงพ่อฤาษีลิงดำ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      37.2 KB
      เปิดดู:
      2,016
      ขนาดไฟล์:
      40.2 KB
      เปิดดู:
      1,996
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 พฤษภาคม 2012
  2. ผู้เฒ่าเฝ้าบ้าน

ผู้เฒ่าเฝ้าบ้าน สมาชิกใหม่

หลวงพ่อตอบปัญหานี่ อ่านกี่ครั้งๆก็ไม่เคยเบื่อนะคะ ได้ความรู้มากมาย แล้วยังได้ฮาตลอด...........คิดถึงหลวงพ่อจัง อนุโมทนากะคุณteporrarit ด้วยนะคะ นิพพานัง ปรมัง สุขัง.............สาธุค่ะ

3. soft_soft

soft_soft เป็นที่รู้จักกันดี

6 กุมภาพันธ์ 2011
    บุญอยู่ที่การตั้งใจ บุญเกิดจากใจ จะไปนรก ไปสวรรค์ได้ ก็ไปกันที่ใจนี่ละครับ ร่างกายเป็นของไม่เที่ยง เวลาตายแล้วก็เอาร่างกายไปไม่ได้ มีแต่ใจ(อทิสมานกาย) นี่ละครับที่เอาไปกัน

อนุโมทนาบุญอย่างสูงครับ