อยากถามเกี่ยวกับอานิสงส์ของศีลครับ

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย kabukiman, 3 พฤศจิกายน 2010.

1. kabukiman

kabukiman เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2010
    อยากถามเกี่ยวกับอานิสงส์์ครับว่า

การรักษาศีล 5 กับ ศีล 8 นี้ต่างกันยังไงเหรอครับ

รบกวนขอรายละเอียดจะได้ไหมครับ

ขอบพระคุณมากครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 4 พฤศจิกายน 2010
  2. beverzone

beverzone เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    4
    ศีล 5 นี้ ใครที่รักษาได้ก็จะมีความปกติสุขของใจ
    ปกตินี้หมายถึง
    ศีลข้อหนึ่ง ไม่ฆ่าสัตว์ ก็หมายถึงห้ามฆ่าหรือเบียดเบียนสิ่งมีชีวิตที่รวมถึงคนและตนเอง
    ในทางกลับกันเราก็คงไม่อยากใครมาฆ่าหรือเบียดเบียนเรา
    ศีลข้อสอง ไม่ลักทรัพย์ เราก็ไม่อยากให้มีใครมาขโมยของของเราใช่ไหมครับ
    ศีลข้อสาม ไม่ผิดลูกเมีย เราก็คงไม่อยากให้คนรักเรามีชู้กับใครเช่นกัน
    ศีลข้อสี่ ไม่พูดปด หากมีคนมาโกหกเราบ่อยๆใจเราก็คงจะดูหมดหวังมากเลยนะครับ
    ศีลข้อห้า ไม่ดื่มสุรา หากดื่มแล้วก็จะไปทำผิดศีลได้ทุกๆข้อที่กล่าวมากลายซะว่าเป็นว่าทวีคูณไปอีก

ก็คงไม่มีใครอยากจะโดนข้อใดข้อหนึ่งในนั้น
    นี่หละครับความเป็นปกติของศีล 5
    รักษาได้ชีวิตก็เป็นปกติสุข คนรอบข้างก็เป็นสุข
    และย่อมได้อานิสงค์อื่นๆอีกมากมาย

ส่วนศีล 8 สิ่งที่เพิ่มมาจากศีล 5 ก็คือ
    1. เว้นจากการบริโภคอาหารในยามวิกาล (หลังเที่ยงถึงวันใหม่)
    2. เว้นจากการฟ้อนรำขับร้อง ประโคมดนตรี และประดับร่างกายด้วยดอกไม้ของหอม เครื่องประดับ เครื่องทา เครื่องย้อม
    3. เว้นจากการนั่งนอนเหนือเตียงตั่ง ที่เท้าสูงเกิน ภายในมีนุ่นหรือสำลี

ที่เพิ่มขึ้นมาสามข้อนี้ก็เพื่อไม่ให้ติดใจในสิ่งต่างๆ
    ไม่ติดใจในอาหาร ไม่ติดใจในร่างกาย ทั้งร่างกายเราและร่างกายผู้อื่น ไม่ติดใจในรูป รส กลิ่น เสียง สัมผัส
    เพราะเราจะต้องการพระนิพพานเพียงอย่างเดียว เราจะตัดกิเลส ละสังโยชน์ให้ได้ครบ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 พฤศจิกายน 2010
  3. kabukiman

ขอบพระคุณมากครับ

แล้วอยากทราบว่าอานสงฆ์ของการรักษาศีล 5 กับการรักษาศีล 8 นี้ต่างกันไหมครับ ถ้าต่างต่างอย่างไรครับ

4. ศรีสุทโธ

ศรีสุทโธ เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2008
    แนะนำไปอ่านที่ห้อง พุทธศาสนา-ธรรมะ ครับ มีหลายกระทู้ให้ได้อ่าน
    เกี่ยวกับศีล ทั้งนั้น หรือตามนี้ครับ

5. Mr.Boy_jakkrit

Mr.Boy_jakkrit เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2008
    ต่างกันตรงจำนวนครับ จำนวนมากน้อย
    ทั้งนี้ทั้งนั้นใครรักษาตามสัจจตนเองได้ บุคคลผู้นั้นก็ถือว่าเป็นมนุษย์ที่สมบูรณ์
    มีความศักดิ์สิทธิ์ในวาจา เพราะพูดอะไรไปทำได้อย่างที่พูดมีความเชื่อถือ ประมาณนี้ครับ ฯลฯ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 4 พฤศจิกายน 2010
  6. ธัมมนัตา

ธัมมนัตา เป็นที่รู้จักกันดี

26 สิงหาคม 2006
    ความเห็นนะครับ

ศีลห้าทำให้เป็นคนปกติ ตายไปส่วนใหญ่อยู่ในสวรรค์

ศีลแปด เป็นการเตรียมกายจิตให้พร้อมเข้าถึงการภาวนาที่ละเอียดมากขึ้น
    เช่น ละการเสพกาม มีพรหมจรรย์ ไม่ติดใจในสิ่งสบายรอบกาย ฝึกจิตเพื่อการภาวนาขั้นสูงต่อไปหากจิตดับไปในระหว่างการบำเพ็ญสมถภาวนาอาจไปได้ถึงชั้นพรหม ศีลแปดจึงเป็นบาทฐานในการปฏิบัติธรรมต่อไป

7. บุญญสิกขา

บุญญสิกขา เป็นที่รู้จักกันดี

ศีลกุศล @ อุโบสถศีล

อนุโมทนาบุญค่ะ :)

ลองแวะไปที่นี่นะคะ ไม่ทราบจะได้คำตอบหรือเปล่าซิ :)

ศีลกุศล และ กุศลของการถืออุโบสถศีล

8. kabukiman

ขอบคุณคร๊าบบบบบบบบบบบบบ