..อัศจรรย์พระหางหมาก.. (ขอโพสที่กระทู้หลวงพ่อนะคับ)

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย ศิษย์น้อย, 14 มีนาคม 2007.

1. ศิษย์น้อย

ศิษย์น้อย เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุญาตโพสไว้ที่กระทู้หลวงพ่อนะครับ..
    ด้วยเหตุผลคือ ส่วนใหญ่ห้องนี้จะมีเฉพาะลูกหลานหลวงพ่อมาอ่านกัน
    หากนำไปโพสที่ห้องพระเครื่องฯ ผมกลัวจะมีคนมาปรามาส...

ตั้งแต่เริ่มปฏิบัติกรรมฐานตามแนวหลวงพ่อ ผมก็ตั้งจิตอธิษฐานขอพระคำข้าว หางหมากตลอด มีช่วงหนึ่งมีผุ้ที่นำพระออกมาให้บูชากันเพื่องานบุญ..
    ตอนนั้นเป็นช่วงที่ผมไม่มีเงินเลย.. อยากได้มาก แต่ก็ไม่ได้

แล้วอยู่ๆ น้องคำอ้น (คนดังของเวปนะคับ รายนี้เขามีอะไร ก็ให้หมด ชอบให้....) ก็นำพระหางหมากมาให้..ก็รุ้สึกปลื้มใจเป็นอย่างมาก..

ผมเก็บพระหางหมากไว้ที่หิ้งตลอด..

จนในที่สุดก็รู้ว่า ต้องนำติดตัว.. ก็เลยแขวนพระองค์นี้ตลอด

เมื่อวันเสาร์ อาทิตย์ที่ผ่านมาผมไปทำธุระที่กรุงเทพฯ ไปพักคอนโดฯ เพื่อน
    วันจันทร์บ่ายๆ ผมเก็บข้าวของจะเดินทางกลับขอนแก่น .... ตอนแต่งตัวผมถอดสร้อยพระหางหมาก วางไว้บนทีวีห้องเพื่อน....
    ด้วยความรีบเร่ง แต่งตัวเสร็จผมก็คว้ากระเป๋า ออกจากคอนโดฯ เพื่อนเลย..
    มารู้ตัวอีกทีตอนที่อยู่หมอชิตแล้ว..

ผมรีบโทร หาเพื่อน...

"เจอสร้อยเพราะเราไหม..."
    เพื่อนบอก "เมื่อเช้าเห็นนายถอดไว้บนทีวีนี่ .."

ผมก็โล่งใจ...

แต่สิ่งที่อัศจรรย์ได้เกิดขึ้นกะผมแล้ว..
    เมื่อผมเดินทางมาถึงขอนแก่น พอผมดึงเสื้อผ้าออกจากกระเป๋า ผมถึงกับตะลึง..

พระหางหมาก อยู่ในกระเป๋าเสื้อผ้า...

รีบโทร ไปหาเพื่อน...
    เพื่อก็บอกว่าเมื่อเช้าเห็นอยู่บนทีวี แต่ ตอนนี้ไม่รุ้หายไปไหนแล้ว..

แปลกมาก...

2. Starpegasus

Starpegasus เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2006
    โอ้โห....

3. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    อ่านแล้วขนลุก... แฮ่ๆ พี่คำอ้นแจกพระหางหมากด้วยเย๋อ กรั่กๆ

ผมมีประสปการณ์แปลกๆ เกี่ยวกับวัตถุมงคลของหลวงพ่อมาเล่าให้ฟังครับ อันนี้เป็นประสปการณ์ของแม่ผมนะ เรื่องคล้ายๆของคุณครับ

คือว่า แม่ผมมี แก้วมณีรัตนะของหลวงพ่อฤาษีน่ะครับ (รูปทรงหยดน้ำคริสตัล) ซึ่งแม่ผมห้อยติดกับสร้อยทองคำขาวเส้นเล็ก บางมาก ซึ่งมีวันหนึ่งแม่ผม ใส่อาบน้ำตามปกติ อยู่ๆได้ยินเสียง กิ๊งงง ....

สร้อยหลุดครับ แก้วมณีรัตนะ หายไปไหนก็ไม่รู้ แม่ผม ควานหาทั่วห้องน้ำก็ไม่เจอ มองไปเจอฝาท่อเปิดทิ้งไว้ คิดว่า คงหล่นไปแล้ว โถๆ ไม่น่าเลยของหายาก

แม่ผมมาบอกผมว่า เวลาเข้าห้องน้ำลองช่วยแม่ควานหาดูนะ ผมก็คร้าบๆ ก็คิดว่าคงไม่มีหรอกครับห้องน้ำบ้านผมมันกว้าง 2 เมตรเอง

สักพักแม่เข้าห้องไป แล้วรีบออกมาบอกผมว่า

"ปาฎิหารย์จริงๆ เมื่อกี้แม่อธิษฐานขอให้เจอแก้ว ก็ปรากฎว่าเจอวางอยู่บนเตียงเฉย"

ผม - .... !!!

เป็นยังไงครับประสปการณ์จากแม่ผม เล่นเอาผมอึ้งไปเลย ยิ่งมาอ่านเจอของคุณด้วย สาธุๆ ของพระเดชพระคุณหลวงพ่อมีเทวดารักษาทุกชิ้น

4. mahaasia

mahaasia เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาครัลลูกพี่คำอ้นที่ส่งมาให้ได้รับแล้วพร้อมหนังสือโมทนาครับลูกพี่
    ส่วนผมมีประสบการณ์เรื่องน้ำมันชาตรีบยอมรับว่าศักด์สิทธิ์มากๆครับ ขนาดลูกสุนัขโดนรถทับผมเอามาทาแล้วเป่าสักครึ่งชั่วโมงลุกขึ้นเดินได้ แล้วนี่จะเรียกว่าพุทโธอัปประมาโณธัมโมอัปประมาโณสังโฆอัปประมาโณได้ไหมครับ (100เปอร์เซ็น)

5. แทนคุณ

แทนคุณ เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุญาตเล่าประสพการณ์เกี่ยวกับพระคำข้าวและพระหางหมาก ซึ่งเป็นเหตุการณ์เมื่อต้นปีมานี้เองครับ คือว่าเมื่อผมไปทำบุญที่บ้านสายลมผมมักจะอธิฐานขอกับหลวงพ่อของเราอยู่บ่อยๆว่า อยากจะได้พระหางหมากไปบูชา(ซึ่งผมมีพระคำข้าวอยู่แล้วนะครับ)เนื่องจากที่บ้านสายลมกำหนดราคาเช่าที่ 1600 บาท ผมเองก็ไม่มีทุนทรัพย์มากนักก็เลยอธิฐานขอกับหลวงพ่ออยู่บ่อยครั้ง ผมว่าหลวงพ่อท่านคงรำคาญไอ้ลูกศิษย์คนนี้แน่เลย(เดาเอานะครับ) ปรากฏว่าช่วงต้นปีผมได้เอาลูกแก้วมณีรัตนะไปเลี่ยมเพื่อสำหรับแขวนคอ ก็เป็นเจ้าประจำที่ผมใช้บริการเลี่ยมใส่กรอบพระมาโดยตลอด ปรากฏว่าสายตาไปเหลือบเห็นพระคำข้าวและพระหางหมากอยู่ในตู้ ที่ให้เช่าพระ ก็เลยลองถามดูว่าพระของหลวงพ่อให้เช่าองค์ละเท่าไหร่ มีคนมาปล่อยให้นานหรือยัง คำตอบที่ทำให้ดีใจ ก็คือว่า มีคนมาปล่อยให้หลายเดือนแล้วและให้เช่าองค์ละ 150 บาท เท่านั้น ก็ดีใจแบบสุดๆ เลยซิ เลยเหมาเช่ามาทั้ง 2 องค์ (เหมือนกับว่าท่านคอยให้ผมมาเจอ ) นี่แหละผลของการอธิฐานขอกับหลวงพ่ออยู่บ่อย ๆ ท่านก็เลยทำความฝันของผมให้สมหวังจนได้ ตอนนี้แขวนคู่กันเลยให้สมกับความอยากได้มานานปี ถึงแม้ว่าการเช่าในครั้งนี้จะต้องเสียเงินบ้างแต่ก็ถือว่าคุ้มค่าไม่ใช่เหรอครับ
    นี่แหละพระคุณของหลวงพ่อของพวกเรา

6. wara43

wara43 ทีมผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

ผมมีเหตุการณ์อานุภาพ พระหางหมาก มาเล่าสู่กันฟังเชื่อไม่เชื่อไม่ว่ากันนะครับ คือว่า
    เมื่อเดือนก่อนผมไปตลาดนัดมีเด็กกำลังเล่นยิงลูกดอกธนูกันอยู่ ตอนแรกผมก็ไม่เห็นว่าเข้ากำลังเล่นอะไร แต่พอรู้อีกที่ ลูกดอกธนูมาตกอยู่ตรงหน้าผมระยะที่สามารถจะโดดผมได้แต่มันก็หยุดที่ตรงปลายเท้าผมเอง ด้วยความตกใจทั้งเด็กและผม ไอ้เด็กเวนวิ่งเข้ามาขอโทษ แต่เราก็ไม่ดีเองไปยืนตรงมันยิง ผมคิดว่าด้วยอานุภาพของพระหางหมากมีพุทธคุณทางด้านกันอันตราย ผมขอกราบนับถือไว้เหนือหัวด้วยความเคารพอย่างสูงยิ่งครับ พระหลวงพ่อดีทุกรุ่นทุกองค์ครับ ใครมีถือเป็นมงคลในชีวิตครับ สาธุ...
    ส่วนพระคำข้าว ถ้าคุณขัดสนเรื่องเงิน ภาวนะคาถาเงินล้านของหลวงพ่อ แล้วขออธิฐานพรหมเทวดาที่ดูแลพระคำข้าวอยู่ให้ท่านเมตตา ถ้าท่านเห็นว่าสมควรช่วย ผมมันใจว่าท่านช่วยแน่ เพราะมีอยู่ครั้งหนึ่งผมขัดสนเรื่องงานมากจะต้องนำมาต่อเติมบ้าน ผมก็อธิฐานขอพระคำข้าวหลวงพ่อโดยขอท่านพรหมเทวดาช่วยลูกด้วยไม่ว่าจะเป็นใครที่จะนำเงินมาช่วยได้ขอให้ช่วย บังเอิญแฟนผมจับรางวัลปีใหม่มาได้เงินพอช่วยต่อเติมบ้านพอดี ผมคิดว่าด้วยอานุภาพพระคำข้าวจริงๆๆครับ
    อย่าเพิ่งเชื่อจนกว่าคุณจะได้ใช้ปัญญาพิจารณาและพิสูจน์พบเจอด้วยตัวของคุณเองครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 มีนาคม 2008
  7. ปราชญ์น้อย

ปราชญ์น้อย Active Member

อนุใมทนาและวอนคุณมหาหินเมตตาให้บูชาสักองค์เพราะศรัทธาหลวงพ่อมากอยากมีไว้คุ้มครองจะองค์ไหนก็ได้

8. @ray

@ray สมาชิก

16 ธันวาคม 2010
    อนุโมทนาสาธุด้วยครับ<!-- google_ad_section_end -->
    สักวันขอให้ผมได้พระหางหมากมาห้อยคอบ้างสาธุ

9. ไข่นคร

ไข่นคร เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2007
    ผมก็มีพระคำข้าวอยู่องค์นึงคับ
    ป้าให้มา ป้าบอกว่ารับมาจากมือท่านหลวงพ่อฤาษีเองเลย

10. ศิษย์น้อย

ร่วมโมทนาสาธุ กับทุกท่านที่บูชาพระคำข้าว และพระหางหมากด้วยครับ..

11. viphard

viphard เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาครับ เชื่อมั่นไว้ครับ ผมเองก็เชื่อครับ บารมีหลวงพ่อช่วยไว้มากมายเหลือเกินครับ

12. jamon

jamon Active Member

3 พฤศจิกายน 2007
    อยากได้มากๆๆ เหมือนกันค่ะ แต่ยังขัดสนอยู่

13. ศิษย์น้อย

ขอบารมีพระฯ ช่วยนะครับ...
    ถ้าตั้งใจจริง..ท่านจะมาเองครับผม..

14. Fishjacker

Fishjacker เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2008
    ขออนุโมทนากับทุกท่านครับ...ก่อนที่ผมจะตัดสินใจจองรูปเหมือนท่านท้าวมหาราชทั้ง ๔ พระองค์ ผมไม่มีเงินในการบูชาครับ ได้แต่อธิฐาน ขอให้มีเงิน ๘,๐๐๐ บาท ในการจอง แต่สุดท้าย วันที่ ๑ เมษา บริษัทผมแจก เงินเที่ยว สงกรานต์ หมื่นกว่าบาท เลยได้จอง รูปเหมือนท่านท้าวมหาราชทั้ง ๔ พระองค์ ผมเชื่อว่าไม่ใช่เหตุบังเอิญครับ ท่านเมตตา ท่านเลยสงเคราะห์ครับ (แล้วผมก็ได้รับเมตตาจากทางเวปจองคนสุดท้ายของเวป อีกแบบเส้นยาแดงผ่าแปดเลยครับ )
    ---------------------------
    ทุกสิ่งทุกอย่างไม่มีเหตุบังเอิญ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 เมษายน 2011
  15. ศิษย์น้อย

โมทนาครับ...

พระเดชพระคุณหลวงพ่อฯ ให้พรเสมอๆ ว่า "ขอให้คล่องตัวนะ..."
    ขอให้ลูกหลานคล่องตัวกัน จะได้ร่วมงานบุญ ดำรงพุทธศาสนาต่อไปครับ..

16. bnbk

bnbk เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2006
    ด้วยความเชื่อมั่นและเคารพในองค์หลวงพ่อและหลวงปู่
    แม้ว่าไม่ทันสมัยหลวงพ่อ แต่ด้วยเมตตาของหลวงพ่อก็มีญาติธรรม
    นำพระหางหมากมาให้ และต่อมาก็พระคำข้าว

ขอเล่าเรื่องน้ำมันชาตรี เป็นเรื่องที่ทึ่งของแมวที่วัดถ้ำเมืองนะ
    หลังจากสวดมนต์รอบค่ำเสร็จ เจอแมวที่ป่วยด้วยโรคมะเร็งในท้องใหญ่มาก
    จับไม่ได้ ลูบก็แทบไม่ได้ มันคงเจ็บสุดๆ ก็เลยนั่งดูเขา
    เดี๋ยวเดียวแมวก็เอาหัวมาเกยตัก นอนสบายใจเฉิบ ระหว่างนั้นได้คุยกับแม่ชี
    ท่านก็บอกรายละเอียดของแมวให้ฟัง บังเอิญวันนั้นอาราธนาน้ำมันชาตรีไปด้วย
    น้องแมวก็ได้กินน้ำมันชาตรีหลวงพ่อ

คืนนั้นเองแมวตัวนี้ก็ลุยกับคู่ชิงรักหักสวาทอีกตัวนึงอย่างดุเดือด
    จนญาติธรรมทั้งหลายที่ไปด้วยแทบไม่ได้นอนกันเลย
    ตอนเช้าแมวตัวนี้ยังมาเดินลอยนวลไม่แสดงอาการเจ็บปวดให้เห็น รอส่งเราขึ้นรถกลับบ้านอีก ฝากไว้ด้วยกลิ่นฉี่ที่ติดอยู่กับเป้ที่วางไว้ หลายเดือนแล้วกลิ่นยังไม่หายเลย
    ....

อีกเรื่อง
    วันที่ต้องช่วยคุมรถไปงานเป่ายันต์ที่วัดท่าขนุน ญาติธรรมเกือบร้อยชีวิต มีเหตุปัจจัยหลายๆเรื่องที่เป็นอุปสรรค์ขนาดใหญ่ ที่โอกาสจะพาหมู่คณะไปให้ทันเวลาเป่ายันต์คงลุ้นกันสุดโก่ง ด้วยเหตุที่คนขับคันนี้เคยทำให้ไปไม่ทันงานนั้นมีมาแล้ว เป็นที่เล่าขานกันกระฉ่อนเวป
    นึกได้ว่าเราอาราธนาน้ำมันชาตรีมาด้วย ก็เลยให้หัวหน้าทีมขอบารมีพระท่านช่วยสงเคราะห์
    เจิมรถที่ร่วมขบวนทั้งสี่คัน ส่วนเราก็ช่วยคิดหาทางออกในปัญหาต่างๆ ที่วางอยู่ตรงหน้าอีกหลายปัญหา ที่จะทำให้ล้อหมุนช้ากว่ากำหนด อย่างเร็วสุดก็ 45 นาที ถึง 1 ชั่วโมง (ยังไงๆ ก็ไปไม่ทัน)
    และแล้วทุกอย่างอาศัยบารมีพระท่าน ทำให้สามารถแก้ปัญหาได้ในระยะเวลาอันรวดเร็ว
    ล้อหมุนได้ตามกำหนด แม้ว่าจะแอบหลงทางไปบ้าง และแล้วเราก็ไปทันกำหนดการที่วางไว้ ทั้งขาไปและขากลับ ญาติธรรมก็อิ่มบุญ เราก็อิ่มบุญด้วย

....

แม้ว่าระหว่างนั้น และวันเวลาที่ผ่านมา เราต้องรับกรรมแทนผู้อื่นเป็นระยะๆ เพราะขวางกรรมเขา แทนที่เขาจะรับกรรมนั้นเอง แต่ก็คิดในแง่ที่เป็นบวกซะว่า กรรมนี้มันอาจสนองเราในอนาคต แต่วันนี้เรารับซะแล้ว อนาคตเราต้องสดใสกว่าวันนี้

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 เมษายน 2011
  17. Fishjacker

Fishjacker เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2008
    พระเดชพระคุณหลวงพ่อฯ ให้พรเสมอๆ ว่า "ขอให้คล่องตัวนะ..."
    อนุโมทนาสาธุกับทุกท่านครับ ...

18. บารมี10ทัศ

บารมี10ทัศ Active Member

31 กรกฎาคม 2012
    ผมเองก็มีประสบการณ์ ตรงจากการบูชา พระคำข้าวและพระหางหมากของหลวงพ่อ ครูอาจารย์ผมเป็นลูกศิษย์สายหลวงพ่อ ผมเลยปฏิบัติตามหลวงพ่อผมและหลวงพ่อฤษีลิงดำ มาโดยตลอด วันนึงผมได้อธิฐานขอพระคำข้าวและพระหางหมากของหลวงพ่อ พอดีไปเจอในเว็บๆหนึ่งอยู่คู่หนึ่ง เลยลองโทรไปคุยกับเจ้าของ ตอนแรกเขาเปิดมาที่ คู่2200 บาท ผมว่าแพงไป ตัวเองไม่มีเงินจ่ายมากขนาดนั้น เลยได้อธิฐานต่อหลวงพ่อฤษีลิงดำ และสมเด็จองค์ปฐม ขอให้เขาช่วยลดให้ นึกในใจว่าถ้า เขาลดเหลือ 1500 บาท จะตกลงบูชาเลย พอตกเย็นโทรไปคุยกะพี่เขา ผมเลยเล่าภาระค่าใช้จ่ายของผมให้พี่เขาฟังและบอกว่าผมศรัทธาอยากได้ไว้บูชาจริง พี่เขาสงสารผม เขาเลยเอ่ยปากบอกลดให้ (เอ้า พี่ลดให้เหลือ 1500 พอ ) ผมขนลุกทั้งตัวเลย เลยตกลงโอนเงินให้พี่เขาไป ที่1500 บาท
    ผมเชื่อว่าหลวงพ่อท่านรับรู้ถึงคำอธิฐานของผมท่านเลย ดลจิตดลใจพี่เขาให้ลดให้ผม ดีใจมากครับ กราบหลวงพ่อ พระราชพรหมยานเถระ ด้วยเศียรเกล้า!!!!:d

19. robertburun

robertburun เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2012
    ผมเองก็มีประสบการณ์ตรงจากพระคำข้าว
    ก่อนอื่นต้องกล่าวว่า สมัยก่อนแม่ผมเป็นคนให้ผมห้อยโดยทั่ไม่รู้ว่าเป็นพระคำข้าว
    เรื่องเกิดได้10กว่าปีก่อน ตอนผมเรียนออยู่ รร. ชายล้วน และไป ปฐมนิเทศ ที่ทะเล
    เนื่องด้วยเป็น รร.ชายล้วน จึงมีพวกแสบๆ พ.สมควร เรื่องเก ดจาก ตอนกลางดึกพวกแสบๆก็แอบครูเล่นผีเหรียญกัน
    ด้วยความที่แสบกันมากจึงเล่นกันเกินเลยจนมีคนถูกผีเข้า(คนถูกเข้าเป็นเด็กเรียนซึ้งไม่น่าจะแกล้ง)จำได้ว่าผมนอนหลับแล้วก็มีเพื่อนวิ่งมาบอกว่า ... มันถูกผีเข้าใครมีพระขอยืมหน่อย)(ต้อนนั้นนอนกันที่โถงใหญ่ นอนได้ซัก100คน เห็นจะได้ปรากฏว่าคืนนั้นมีสร้อยพระในคอเพื้อนคนนั้ซัก50-60เส้นเห็นจะได้
    ผมเองก็ไม่ได้สนใจมากเลยหันกลับไปนอนต่อตอนเช้าเพื่อนเอาสร้.ยมาค พร้มคำถามว่า ใส่สร้อยพระอะไรมาวะ เนื่องจากพระที่เต็มคอเพื่อนผมในขณะนั้นดูเหมือนจะไม่มีผลเลยยกเว้นพระของผมที่ใส่คอเพื่อนผมลงไปแล้วถึงกับสะดุ้ง(อันนี้จากคำบอกเล่าอีกทีนะครับ) ผมจึงกลับมาถามแม่ แม่ผมบอกว่าพระคำข้าว ของหลวงพ่อฤาษี
    (ต้องขออภัยหากอ่านยากเพราะพิมพ์จากโ รศัพท์มือถือครับ)

20. jojoe71

jojoe71 เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2012
    ผมเคารพและบูชาในองค์หลวงพ่อมาก ต้องหาพระหางหมากมาบูชาบ้างแล้วคับ