อีกครั้งกับปรกจเรเจ้าคุณนร ปี ๒๕๑๔ มาพร้อมข้อมูลครับ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย iochin, 4 พฤษภาคม 2011.

1. iochin

iochin เป็นที่รู้จักกันดี

19 ธันวาคม 2010
    ในบรรดาเหรียญพระพุทธคุณต่างๆ ที่ พระคุณเจ้า ธมฺมวิตกฺโก ได้แผ่เมตตาบรรจุพุทธานุภาพให้นั้นจัดว่าเหรียญ นาคปรกจเร ซื่งสร้างโดย พล.ต.ท.ชนะ วงศ์ชอุ่ม อดีตจเรกรมตำรวจ ได้รับความนิยมอย่างสูงสุดพิมพ์หนื่ง จากราคาเดิมที่ท่านผู้สร้างตั้งราคา ให้ช่วยทำบุญไว้เพียงเหรียญละ 20 บาท มาถึงปัจจุบันนี้ ก็มีราคาพุ่งขึ้นไปหลายพันบาทแล้ว

เหรียญปรกจเรซึ่ง พลตำรวจโท ชนะ วงศ์ชอุ่ม เป็นผู้สร้างนี้เป็นเหรียญรุปไข่ ด้านหน้าเป็นพระนาคปรก มีเศียรอยู่ 7 เศียร ด้านล่างของเหรียญจารึกข้อความเป็นภาษาไทยว่า “ปลุกเสกโดยท่าน ธมฺมวิตกฺโก (ท่านเจ้าคุณนรรัตนราชมานิต) มีเส้นนูนเล็กๆ วิ่งขนานตามขอบเหรียญ 2 เส้น เส้นนอกใหญ่ เส้นในเล็ก ด้านหลังเป็นรูปยันต์น้ำเต้า จารึกอักขระภาษาขอมว่า อะ อุ มะ ซึ่งหมายถึงพระรัตนตรัยแก้วสามประการ ล่างสุดเป็นอักษรขอมจารึกพระนามย่ออุปัชฌาย์ ว่า พ.ฆ.อ. (สมเด็จพระพุทธโฆษาจารย์ ญาณวรมหาเถระ) ใต้ยันต์น้ำเต้ามี อุ อีกหนึ่งตัว ด้านขอบบนของเหรียญมีภาษาไทยจารึกว่า “ในงานทอดผ้าป่าวัดอุ่มพุทธาราม” ส่วนด้านล่างจารึกอักษรภาษาไทยว่า “ของจเรตำรวจ พ.ศ2514”

ในวงการพระเครื่อง ได้แยกเหรียญปรกจเรไว้ว่ามีอยู่ 5 พิมพ์ โดยถือว่า พิมพ์ด้านหน้าเหมือนกัน คือมีอยู่พิมพ์เดียว แต่พิมพ์ด้านหลังมีอยู่ 5 พิมพ์ ที่เป็นดังนี้เพราะในการจะปั๊มพระให้ได้ถึง 84,000 เหรียญนั้น แม่พิมพ์(บล็อก) ด้านหลังซึ่งใช้เป็นตัวตอก เมื่อตอกนานๆ เข้าก็เกิดแตกร้าว จึงต้องสร้างขึ้นถึง 5 พิมพ์จึงจะพิมพ์ได้ถึง 84,000 เหรียญ และแม่พิมพ์ที่ใข้พิมพ์ทั้งหมดนั้น ท่านจเรตำรวจได้ทำลายทิ้งหมดแล้ว เพื่อเป็นเครื่องแสดงว่าเหรียญพิมพ์ปรกจเรนั้น มีอยู่เพียง 84,000 เท่านั้น

พิมพ์ด้านหลัง ซึ่งแยกออกได้เป็น 5 พิมพ์ นั้นมีดังนี้

1.พิมพ์ดาวกระจาย พิมพ์นิยมอันดับหนึ่ง คือ จุดกลางระหว่างตัวอุกับตัวมะ ในยันต์น้ำเต้า จะมีจุดเล็กๆ เป็นขีดล้อมรอบจุดกลางในลักษณะคล้ายดอกจันทร์ค่อนข้างมาทางตัวมะ และตรงกลางจะเว้าเป็นแอ่งกระทะ
    2. พิมพ์สี่จุด คือ ตรงจุดกลางระหว่างตัวอุ กับ มะ จะมีจุดเล็กๆ อยู่กลุ่มหนึ่ง อยู่ค่อนไปทางตัวอุ มีประมาณ 5 จุด เป็นพิมพ์นิยมรองลงมา
    3.พิมพ์ 2 จุด คือ ตรงกลางเดิมระหว่างตัวอุ กับตัวมะ จะมีจุดเล็ก 2 จุด จุดหนึ่งใหญ่จุดหนึ่งเล็ก อยู่ชิดไปทางตัวอุ
    4.พิมพ์ 1 จุด นอกเหนือไปจากจุดกลางระหว่าง ตัวอุ กับ ตัวมะ แล้ว จะมีจุดเล็กๆ เพิ่มอีกจุดหนึ่ง อยู่ชิดทางตัวอุ
    5.พิมพ์เรียบ คือพื้นรอบๆระหว่างจุดกึ่งกลางตัวอุ กับตัวมะ จะไม่มีจุดอะไรผุดขึ้นเลย เรียบหมด ซึ่งโดยส่วนตัวผมแล้วผมว่า บล็อคนี้มีความสวยงามกว่าทุก
    บล๊อคเลย ถ้าไม่นับค่าความนิยม ผมว่าบล๊อคนี้น่าเก็บกว่าบล๊อคดาวกระจาย
    ......ส่วนของผมองค์นี้เป็นบล๊อคดาวกระจายครับ(แห่ะ แห่ะ บางครั้งผมก็ชอบตามเขานิยมเหมือนกัน)แต่เจ้าของเดิมเอาไปรมดำใหม่จึงเป็นอย่างที่เห็นนี้แหล่ะครับ เหมือนเดิมครับคอมเม้นได้เต็มที่ไม่มีว่ากัน ติ ชม ชอบ ไม่ชอบ เต็มที่ครับ เพราะตอนนี้เป็นกรรมสิทธิ์ของผมแล้วครับ
    ........บางครั้งข้อมูลพระผมอาจจะดีแต่องค์พระจริงอาจไม่ได้เรื่องก็ได้ครับ ยังไงก็ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ
    เอ่อ...ลืมบอกไปอีกอย่างครับเหรียญนี้สร้างและท่านเจ้าคุณนรอธิฐานจิตเมื่อปี ๕ ธค.๒๕๑๓ครับ แต่งานทอดผ้าป่าจัดขึ้น พศ.๒๕๑๔ ซึ่งท่านเจ้าคุณนรได้มรณะภาพไปแล้ว

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 พฤษภาคม 2011
  2. takon

takon เป็นที่รู้จักกันดี

23 ธันวาคม 2009
    ขอบคุณ พี iochin มากครับ สำหรับข้อมูล
    รูปด้านหลังไม่ค่อยคมนะครับพี่

3. iochin

ใช่ครับพี่TAKON เหรียญนี้ไม่ค่อยคมเท่าไหร่ สาเหตุผมว่า พระน่าจะอยู่ในสภาพใช้มาบ้างแล้วรมดำก็เลยหลุดแล้วเจ้าของเดิม ก็เอาไปรมดำใหม่อีกครั้ง ทำให้เส้นสายลายพิมพ์ไม่ค่อยคมครับ

4. narmja

narmja เป็นที่รู้จักกันดี

เหรียญสึกๆต้องขอส่องใกล้ๆครับรูปไม่ค่อยชัด

5. stoes

stoes เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2009

ตาดี ๆ ลองเทียบดูครับตาผมเริ่มไม่ดี แต่ก็จะสู้เพื่อน้อง ๆ ต่อปี เอ้าโชคดี โชคดี

6. iochin

ขอบคุณพี่ๆทุกท่านที่เข้ามาคอมเม้นให้ครับ จากที่ผมได้ลองเทียบตำหนิ และส่องจากองค์จริงแล้วตำหนิครบครับ สภาพเหรียญไม่บวมดูดี ขอบข้างรอยตัดเป็นเส้นบางๆยังมีให้ห็นครับ

7. มันตรัย

มันตรัย เป็นที่รู้จักกันดี

เอาใจช่วยครับ ขอให้แท้

8. suratept

suratept เป็นที่รู้จักกันดี

เหรียญนาคปรกจเร พิมพ์ดาวกระจาย กับ เหรียญนักกล้าม ต.หางสั้น ของเจ้าคุณนรฯ ถ้าสวยๆๆ ต่อไปรอ ศก.ดีๆ ราคาจะแรง ผมมั่นใจ