เพลง ช่างเขาเถิดนะหัวใจ รุ่งฤดี แพ่งผ่องใส

ในห้อง 'เพลงไทยสากล' ตั้งกระทู้โดย sam_sbcc, 18 พฤษภาคม 2012.

แท็ก: แก้ไข
  1. sam_sbcc

sam_sbcc เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2008
    วันนี้ขออนุญาตนำเพลงช่างเขาเถิดนะหัวใจ ของคุณรุ่งฤดี แพ่งผ่องใส ขับร้อง คำร้อง/ทำนอง ทวีพงศ์ มณีนิล เป็นเพลงเก่าที่ต่อมาคุณธานินทร์ อินทรเทพ ก็นำมาบันทึกแผ่นเสียงด้วย ขอเชิญรับฟังในเวอร์ชั่น sam_sbcc ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยนะครับ ช่างเขาเถิดนะหัวใจ

เพลง ช่างเขาเถิดนะหัวใจ
    ขับร้องต้นฉบับ: รุ่งฤดี แพ่งผ่องใส
    คำร้อง/ทำนอง :ทวีพงศ์ มณีนิล

..ช่างเขาเถิด นะหัวใจ เมื่อคนที่เรารักใคร่
    ปันหัวใจแบ่งให้ชายอื่น เขาไม่รักเรา
    ก็เอารักของเรากลับคืน ให้เขาไปหาคนอื่น
    ตามชอบใจอย่าไปนึกถึง
    ..ช่างเขาเถิด นะหัวใจ เขาทำเราไว้อย่างไร
    เขาก็จะได้อย่างนั้นวันหนึ่งข้าวเปลือกเมล็ดเดียว
    ไก่มองว่างามสุดซึ้ง พลอยสวยกระด้งทองหนึ่ง
    ไม่พอดึงสะดุดหัวใจ
    ..ร้องไปเถิด ถ้าร้องเพื่อล้างลูกตา
    เพื่อหลับแล้วตื่นขึ้นมา ลูกตาจะได้สวยใส
    แต่ถ้าร้อง เพื่อให้เขามาอาลัยอายตัวเองบ้างนะใจ
    เขาจะว่าได้ไม่มีน้ำยา
    ..ช่างเขาเถิด ปล่อยเขาไป จงล้างขัดถูห้องใจ
    ให้นวลใยผ่องใสดีกว่า เผื่อวันหน้ามี
    คนดีๆมาเยือนชายคาจะได้ไม่ต้องเห็นหน้า
    ใครยื่นมาเกะกะหัวใจ
    (ซ้ำ)...ช่างเขาเถิดปล่อยเขาไป จงล้างขัดถูห้องใจ
    ให้นวลใยผ่องใสดีกว่า เผื่อวันหน้ามี
    คนดีๆมาเยือนชายคาจะได้ไม่ต้องเห็นหน้า
    ใครยื่นมาเกะกะหัวใจ...

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.2054765/[/MUSIC]

[ame]
    [/ame]

[AUDIOPLUS=http://palungjit.org/attachments/%E0%B8%8A%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%87%E0%B9%80%E0%B8%82%E0%B8%B2%E0%B9%80%E0%B8%96%E0%B8%B4%E0%B8%94%E0%B8%99%E0%B8%B0%E0%B8%AB%E0%B8%B1%E0%B8%A7%E0%B9%83%E0%B8%88-sam_sbcc-29-aug-2011-mp3.2054765/][/AUDIOPLUS]

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 กุมภาพันธ์ 2017
  2. ษิตา

ษิตา ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

6 มิถุนายน 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1,230
    แวะมาฟังเพลงพี่แซมตอนดึกๆค่ะ..
    นุ่ม ๆทุ้มๆ สไตล์พี่แซมเช่นเคย ^_^

3. klangprai

klangprai เป็นที่รู้จักกันดี

28 กรกฎาคม 2009
    แวะมาฟังเพลงตอนสายๆไปนิดนึง ไปตลาดกลับมาก็เอกเขนกฟังเพลงนุ่มๆซะเลย หายเหนื่อย อิอิ

4. ลุงแมว

ลุงแมว เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2005
    หายไปไหนมาครับพี่แซม

มีแต่คนคิดถึง อิอิ

5. new_mansum

new_mansum เป็นที่รู้จักกันดี

แวะมาใหกำลังใจพี่แซมนะครับ ^_^

6. tanaong2011

tanaong2011 เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2011
    มาฟังเพลงชอบเพลงนึงครับ
    เพลงนี้จำได้ ว่าฟังตอนอยู่มัธยม..
    ขอบคุณครับพี่แซม....

7. ดอกสร้อย

ดอกสร้อย เป็นที่รู้จักกันดี

ช่างได้กี่โลล่ะ แหะ ๆๆ นาน ๆ เข้ามา เม้นต์ไม่ออกเลย เพราะไปหรือเปล่า ถนัดอยู่แล้วนิเพลงแบบนี้จริงปะ ชอบตอนจบ จะได้ไม่ต้องเห็นหน้าใครยืนมาเกะกะหัวใจ อิอิ

8. sam_sbcc

ขอบคุณน้องหนูตา ที่มาเป็นประธานรอบดึกเพื่อตัดริบบิ้นอัลบั้มเพลงช่างเขาเถิดนะหัวใจ..แง็บ..แง็บ

ช่างเขาเถิด นะหัวใจ เมื่อคนที่เรารักใคร่
    ปันหัวใจแบ่งให้ชายอื่น

9. sam_sbcc

ขอบคุณครับ เพลงฟังแล้วหายเหนื่อยได้เหมือนกันนิ..อิอิ

เขาไม่รักเรา ก็เอารักของเรากลับคืน
    ให้เขาไปหาคนอื่น ตามชอบใจอย่าไปนึกถึง

10. sam_sbcc

ขอบคุณครับที่ยังมีคนคิดถึงพี่แซม...อิอิ

ช่างเขาเถิด นะหัวใจ เขาทำเราไว้อย่างไร
    เขาก็จะได้อย่างนั้นวันหนึ่ง

11. sam_sbcc

ขอบคุณครับ แหะแหะเที่ยวนี้น้องแมนลืมเอาดอกไม้ติดมือด้วย..อิอิ

ข้าวเปลือกเมล็ดเดียว
    ไก่มองว่างามสุดซึ้ง พลอยสวยกระด้งทองหนึ่ง
    ไม่พอดึงสะดุดหัวใจ

12. sam_sbcc

ขอบคุณครับ ผมก็ชอบเหมือนกันโดยเฉพาะเพลงเศร้าๆช้าๆ..อิอิ

ร้องไปเถิด ถ้าร้องเพื่อล้างลูกตา
    เพื่อหลับแล้วตื่นขึ้นมา ลูกตาจะได้สวยใส

13. sam_sbcc

ขอบคุณครับ น้องกุสุมาแต่งชุดนี้มาชมจันทร์ดวงใหญ่..อิอิ น้ำหนักขาดไปแค่3กก.เองช่างเขาเถิดนะน้ำหนักเขาลดดีกว่าเพิ่มนิ..ฮ่าๆ พี่จา..เด็ดก็ชอบท่อนนี้เหมือนกัน เขาไม่รักเรา ก็เอารักของเรากลับคืน ให้เขาไปหาคนอื่น ตามชอบใจอย่าไปนึกถึง อิอิ

14. ชมพู่หวาน

ชมพู่หวาน เป็นที่รู้จักกันดี

11 กุมภาพันธ์ 2012
    เคยฟังแต่เวอร์ชั่นคุณรุ่งฤดี....เวอร์ชั่นคุณ sam ก้อเพราะไปอีกแบบคะ
    ;ปรบมือ;ปรบมือ;ปรบมือ

15. sam_sbcc

16. urai ay

urai ay เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2009
    โฮ๊ะ! นานพอกัน แม่สร้อยก็นานๆมาทีเหมือนกันแระ
    อืมๆฟังแล้วก็...อิน

...เขาทำเราไว้อย่างไร เขาก็จะได้อย่างนั้นวันหนึ่ง....

....เผื่อวันหน้ามีคนดีๆมาเยือนชายคาจะได้ไม่ต้องเห็นหน้า
    ใครยื่นมาเกะกะหัวใจ....

มีแต่ประโยคเด็ดๆ ตามแนวของพี่จา...เด็ดเลย อิอิอิ:cool:

17. sam_sbcc

บางทีเพลงดีกว่าจะมัวมาพูดกันนะน้องจันทรา...อิอิ

ร้องไปเถิด ถ้าร้องเพื่อล้างลูกตา
    แต่ถ้าร้อง เพื่อให้เขามาอาลัยอายตัวเองบ้างนะใจ
    เขาจะว่าได้ไม่มีน้ำยา......