เพลง ดวงใจ นิทัศน์ ละอองศรี

ในห้อง 'เพลงไทยสากล' ตั้งกระทู้โดย sam_sbcc, 6 มีนาคม 2012.

1. sam_sbcc

sam_sbcc เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2008
    วันนี้ขออนุญาตเอาเพลงดวงใจ ของคุณนิทัศน์ ละอองศรี ขับร้องต้นฉบับ ต่อมาคุณหยาด นภาลัย นำมาร้องเช่นกันจึงขอนำเอามิดี้ของหยาดมาร้องนะครับ สำหรับผู้ประพันธ์เพลง อมร ภูมิรัตน์ มาร้องในเวอร์ชั่นsam_sbcc ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยนะครับ

เพลง ดวงใจ

ขับร้องต้นฉบับ นิทัศน์ ละอองศรี
    คำร้อง/ทำนอง อมร ภูมิรัตน์

ดวงใจ จำจากไกล น้องไปก่อน โศกสะท้อน รอนหทัย ไหวหวั่น
    ดวงเดือน ดังติดเตือน รักเรามั่น ห่างไกลกัน สิ่งที่ฝัน นั้นคือแก้วตา

**สุดขอบฟ้า สุดที่แลหา พาให้สุดเหงา โขดเขา แลลิ่ว ทิวทั่ววนา
    หวั่นเกรง ใจพี่เอง คิดเกรงว่า ห่างไกลมา โอ้เจ้าแก้ว น้องจะเปลี่ยนแปลง
    สุดโศกศัลย์ สุดใฝ่สุดฝัน รัญจวน เฝ้าแต่ครวญ หวนไป ใจคิดระแวง
    ดวงใจ ไกลสุดไกล น้องทุกแห่ง หากบุญแรง
    หมู่เมฆที่แฝง คงแปลงเปลี่ยน กระจาย....

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.1937056/[/MUSIC]

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 กุมภาพันธ์ 2023
  2. Piyarat Gehrke

Piyarat Gehrke เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2009
    โช๊ะ!!!!!!!!!!!!!!!!

เข้ามาเจอก็ต้องฟังกันหน่อยจิ่
    ไพเราะมากเลยพี่แซม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 มีนาคม 2012
  3. klangprai

klangprai เป็นที่รู้จักกันดี

28 กรกฎาคม 2009
    ตอนแรกนึกว่าเป็นอีกเพลงนึง
    เพลงนี้เอ๋ไม่คุ้นหูเลยค่ะ สงสัยเกิดไม่ทัน อิอิ คุณแซมช่วยให้เอ๋รู้จักเพลงเพิ่มอีก1เพลงแล้ว
    ขอบคุณมากค่ะ

4. ลุงแมว

ลุงแมว เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2005
    แกร่ก แกร่ก

ชั๊บ ชั๊บ

มาเหงาเป็นเพื่อนพี่แซมครับ

เสียงพี่แซมก็ใกล้เคียงคุณหยาด นภาลัยเหมือนกันนะครับ ^^

5. Piyarat Gehrke

Piyarat Gehrke เป็นที่รู้จักกันดี

แกร่ก แกร่ก

ชั๊บ ชั๊บ

แกร่ก แกร่ก อะไรหรือเจ้าเหมียวจอมยุ่ง?
    อยู่เป็นเพื่อนพี่แซมก็ไปหาแก้วและมีดกับซ่อม
    มาแย่งพี่แซมกินดิ่ อิอิ

6. ลุงแมว

ลุงแมว เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2005
    555 เสียงแกร่ก ๆ ในเพลงพี่แซมไงพี่รัตน์

พระสึกออกมาหรือยังครับ

7. urai ay

urai ay เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2009

แกร่ก แกร่ก อันนี้เราเกาหัวจริงๆ[​IMG]
    เพลงจบไป2รอบแล้ว ยังนึกไม่ออกเลยจะว่าไร.....
    เสียงพี่แซมก็ฟังมานานแระเนาะ เพลงที่พี่แซมร้องส่วนมากเราจะไม่รู้จักนะ
    สรุปเหมือนเคยละกัน เพราะในสไตล์พี่แซมจร้าาา

8. tanaong2011

tanaong2011 เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2011
    ดนตรีขึ้นมาก็รู้เลยเป็นของหยาด
    ฟังแล้วอารมณ์เรื่อยๆกรุ่นๆ
    อยากเอาเตียงผ้าใบไปนอนดูทะเล
    บนผาหล่มสักภูกระดึงจัง.......
    ถ้ามีคุณหยาดนอนดูอยู่ข้างๆด้วยยิ่งดีเลยพี่แซมอิๆ

9. Piyarat Gehrke

<TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Piyarat Gehrke [​IMG]
    แกร่ก แกร่ก

ชั๊บ ชั๊บ

แกร่ก แกร่ก อะไรหรือเจ้าเหมียวจอมยุ่ง?
    อยู่เป็นเพื่อนพี่แซมก็ไปหาแก้วและมีดกับซ่อม
    มาแย่งพี่แซมกินดิ่ อิอิ

</TD></TR></TBODY></TABLE>
    555 เสียงแกร่ก ๆ ในเพลงพี่แซมไงพี่รัตน์

พระสึกออกมาหรือยังครับ

ยังเลยจ้าาาาาาาาาาาาาาา นี่พี่รัตน์ยังอยู่ที่ภูเก็ต
    ยังไม่กลับกรุงเทพฯ เลยว่าจะเที่ยวเผื่อสงสัยว่า
    คงจะไม่ต้องและ ป่วยเผื่อและกันเนอะ อิอิ

10. KHONGRIT

KHONGRIT เป็นที่รู้จักกันดี

ช่างสรรหาเพลงจริงๆครับคุณแซม เหมือนจะเคยได้ยิน แต่ก็ไม่เคยได้ยินหรอก...อิอิ ผมจะรู้จักเพลงกำเมืองที่ร้องไว้ชุดแรกๆมากกว่า

11. sam_sbcc

ขอบคุณครับ น้องรัตน์เป็นนินจาหายไปนานกลับมาก็ตัดดวงใจพี่แซมโช๊ะโช๊ะ...อิอิ ....ดวงใจ จำจากไกล น้องไปก่อน โศกสะท้อน รอนหทัย ไหวหวั่น.........

12. sam_sbcc

ขอบคุณครับ อีกเพลงชื่อเพลงดวงใจ ของคุณสวลี ผกาพันธุ์ ขับร้องต้นฉบับนะครับ สำหรับเพลงนี้ออกมาประมาณปีพศ.2509 ครับ...อิอิ

ดวงเดือน ดังติดเตือน รักเรามั่น ....

13. sam_sbcc

ขอบคุณครับ เสียงแกร่ก แกร่ก เพลงสมัยก่อนจะมีช่วงหนึ่งที่ชอบเอาดนตรีเสียงนี้มาลงด้วยเกือบทุกเพลงในยุคนั้น...อิอิ ชั๊บ ชับ วุ้ยหยาดน้ำอุทิศส่วนกุศลมากกว่า..ฮ่าๆ

ห่างไกลกัน สิ่งที่ฝัน นั้นคือแก้วตา

14. ดอกสร้อย

ดอกสร้อย เป็นที่รู้จักกันดี

ดวงใจทุกคนมีสิทธิ์จะรักกันได้....เราคิดว่าเพลงนี้ซะอีก มีคนบอกว่านึกเม้นต์ไม่ออกให้บอกว่า "เพราะจังเลย" แหะ ๆๆ

15. sam_sbcc

แหะแหะ...เมื่อวานเก็บชุดนี้ไว้ในตู้เย็นก่อน...อิอิ วันนี้ดื่มได้แระขอจิบไวน์ให้ชุ่มใจกับเพื่อนๆที่มาฟังดวงใจกันนะครับ...ขอบคุณครับน้องรัตน์

สุดขอบฟ้า สุดที่แลหา พาให้สุดเหงา

16. ษิตา

ษิตา ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

6 มิถุนายน 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1,230
    แวะมาฟังเพลงพี่แซมตอนช่วงบ่ายๆ..ด้วยหวังว่าจะลดอุณหภูมิของวันนี้ได้บ้าง ^^

17. sam_sbcc

ขออนุโมทนาด้วยครับ

18. pporjai

pporjai เป็นที่รู้จักกันดี

:cool:เวปเดี้ยงบ่อยจัง คุณแซมมี่ร้องได้ไพเราะมาก ๆ จ้า ให้กำลังใจนะคะ

19. เกตุวดี

เกตุวดี เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2008
    ไม่เคยฟังเลยค่ะ แต่ก็เพราะมากนะคะพี่แซม.....

20. sam_sbcc

ขอบคุณครับ น้องไรไม่ต้องเกาหัวแระเอาเครื่องดนตรีนี้มาให้ดู...อิอิ ช่วงนี้จะเอาเพลงเก่าๆแบบลึกๆมาร้องนะครับ

[​IMG][​IMG]

"กวีโร (Guiro)" เป็นเครื่องดนตรีประเภทเครื่องประกอบจังหวะ(Percussion instruments)ของชาวละตินอเมริกา เดิมทีแรก กวีโร ทำจากลูกน้ำเต้าลูกยาวๆ นำมาบากให้เป็นรอยควั่นหลายๆรอยทำให้เกิดเสียงโดยเอาไม้ถูครูดที่รอยบากดังกล่าว ทำให้เกิดเสียง แกร๊ก แกร๊กแกร๊กแกร๊ก แกร๊กแกร๊กแกร๊ก ตามจังหวะเพลง ปัจจุบันทำจากไม้ขึ้นรูปกลมๆยาว บางอันทำคล้ายรูปปลา บางคนจึงเรียกกวีโรว่า ปลาขูด(เหมือนจะเอาไปทำทอดมันปลากรายเลย เป็นปลาขูด อิอิ)