เพลง น่านน้ำคืนเพ็ญ สมยศ ทัศนพันธ์

ในห้อง 'เพลงไทยสากล' ตั้งกระทู้โดย sam_sbcc, 2 กุมภาพันธ์ 2011.

1. sam_sbcc

sam_sbcc เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2008
    วันนี้ขออนุญาตนำเพลงน่านน้ำคืนเพ็ญ ของคุณสมยศ ทัศนพันธ์ ขับร้อง คำร้อง/ทำนองครูไพบูลย์ บุตรขัน เพลงนี้คุณธานินทร์ อินทรเทพ ก็นำมาบันทึกแผ่นเสียงเช่นกัน จึงขอนำมาร้องอีกเพลงในเวอร์ชั่นsam_sbcc บันทึกไว้เมื่อ 15 มกราคม 2554 เพื่อวันหยุดยาวๆสำหรับเทศกาลปีใหม่จีน(ตรุษจีน) ขอเชิญรับฟังครับ

เพลง น่านน้ำคืนเพ็ญ
    สมยศ ทัศนพันธ์ ขับร้อง
    คำร้อง/ทำนองไพบูลย์ บุตรขัน

Cดนตรี 13 Bars..11...12...
    13.
    น่านน้ำคืนเพ็ญ สวยเด่นนักหนา
    มอง ดูฟากฟ้า สุดตา มีรุ้งพราย
    เห็นหมู่ดวงดาว พร่างพราว ระยิบ พราย
    ฟากฟ้านั้น เป็นประกาย
    พร่างพราย สวยน่าเสน่-หา

...ล่องน้ำคืนเพ็ญ เหมือนเช่น ความฝัน
    ใครหนอช่างเสกสรร สร้างดวงจันทร์ นั้น มา
    สวยสดงดงาม อร่ามดังแข่ง ดารา
    แสงจันทร์ ฉายมา ทั่วพสุธา สวยสดไฉไล

..ฟัง เสียงลมผสมแผ่วมา ฮื้อฮือฮื้อฮือ
    สุขนักหนา ดังเพลงกล่อมใจ
    ธาร น้ำอร่ามไสว คลื่นน้อยลอยลิ่วกราย
    ลูบไล้ จูบไปกับลม

...น่านน้ำคืนเพ็ญ นี้ช่างสุขสันต์
    แม้นมีคู่เคียงฝัน ใกล้กัน ร่วมภิรมย์
    หาสุขใดปาน ดังย่านวิมาน แห่งพรหม
    แสงจันทร์ สายลม คู่เคล้าผสม ชวนชื่นประวิง..

เพลง อย่ามาคิดถึงฉันเลย สมยศ ทัศนพันธ์

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.1347650/[/MUSIC]

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 ตุลาคม 2021
  2. Mantalay

Mantalay เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009
    ร้องเพราะฟังเพลินๆ เข้ากับบรรยากาศยามเย็นนะค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 กุมภาพันธ์ 2011
  3. pporjai

pporjai เป็นที่รู้จักกันดี

(k) มาให้กำลังใจคุณแซมมี่แล้วคะ..ไพเราะมาก ๆ
    ว่าแต่นู่จั่น...ณ จักรวาล จะตัดทุกเพลงไหมคะวันนี้
    พี่ใจ่ใจ๋ จะร้องอีก 4 เพลงจ้า ๆ ขอบคุณนะคร้า
    ทีช่วยมาฟังเพลงพี่ ๆ ทำให้บอร์ดห้องเพลงคึก ๆ คัก ๆ จ๊ะ

4. เกตุวดี

เกตุวดี เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2008
    เพราะจัง ฟังแล้วเย็นใจจังเลยค่ะ...:cool:

5. natna

natna เป็นที่รู้จักกันดี

เพลงเพราะค่ะ คุณภาพคับแก้วเหมือนเดิมค่ะ

6. urai ay

urai ay เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2009
    มาฟังแล้วก็มาเป็นกำลังใจให้พี่แซมด้วยจร้าาาา....

7. new_mansum

new_mansum เป็นที่รู้จักกันดี

แวะมาให้กำลังใจพี่แซมนะครับ(ตลอด อิอิ)
    เพลงแนวนี้แมนไม่ถนัดเลยครับ(ตามเคย)
    แมนขอนั่งฟังเฉยๆละกันนะครับ(เหมือนเดิม)

8. sam_sbcc

ขอบคุณครับ สำหรับกำลังใจจากคุณMantalay และดอกไม้ที่สวยงาม ได้มาเป็นประธานเปิดอัลบั้มเพลงน่านน้ำคืนเพ็ญ ....ฉับ ฉับ น่านน้ำคืนเป็นเพ็ญสวยเด่นหนักหนา มองดูฟากฟ้า สุดตามีรุ้งพราย เห็นหมู่ดวงดาว พร่างพราว ระยิบ พราย.......แวะมาอีกนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 กุมภาพันธ์ 2011
  9. sam_sbcc

ขอบคุณครับ คุณใจ่ใจ๋จ๋า ที่มาเป็นกำลังใจให้เสมอ จะร้องอีกแค่ 4 เพลงเท่านั้นหรือครับ แล้วไม่ร้องต่ออีกเหรอ...อย่าเพิ่งเบื่อนะครับ เดี๋ยวเพื่อนๆจะหมดสนุกได้ฟังเพลงเพราะๆนะครับ...อิอิ

10. sam_sbcc

ขอบคุณครับ เพลงนี้นึกถึงบรรยากาศริมแม่น้ำยามเย็นช่างมีความสุขได้ฟังเพลงเย็นๆไปด้วยมีอาหารเบาๆเครื่องจิ๊บๆ...นะครับ

11. sam_sbcc

ขอบคุณครับ สำหรับกำลังใจและภาพที่สวยงามจากคุณnatna ขอให้มีความสุขกับเทศกาลตรุษจีน ซินเจียยู้อี่ ซินฮวดไช้...ว่างๆแวะมาฟังอีกนะครับ

12. sam_sbcc

ขอบคุณครับ สำหรับกำลังใจจากน้องไรอย่างสม่ำเสมอ ขอให้มีความสุข มั่งมีศรีสุข ร่ำรวย เฮงเฮงเฮง เนื่องในวันตรุษจีนด้วยนะครับ

13. popy#love

popy#love เป็นที่รู้จักกันดี

เพลงที่ร้อง มีแต่เพลงเพราะๆๆๆทั้งนั้นเลยครับ..... ร้องได้ชัดถ้อยชัดคำถูกต้องตามแบบฉบับเพลงลูกกรุงเลยครับ น้ำเสียงเป็นอมตะดีครับ นักร้องในยุคก่อนๆ ล้วนแล้วแต่น้ำเสียงแบบนี้เกือบจะทุกคนครับ..... ร้องมาอีกนะครับจะคอยติดตามไปเรื่อยๆๆๆๆ

14. sam_sbcc

ขอบคุณครับ น้องแมนที่มาให้กำลังใจเพลงเก่ายุคเมื่อ 40 กว่าปีที่ผ่านมา เพลงยุคนั้นการร้องจะเป็นดนตรีคลาสสิคจังหวะช้าๆเข้ากับบรรยากาศในเพลงที่มีความสละสลวยคำร้องของเนื้อเพลงสัมผัสกันอย่างน่าฟังมาก สมัยนี้คงร้องเอาความสนุกสนานมากกว่าจะจดจำอย่างเพลงสมัยก่อนซึ่งนำมาร้องได้เป็นอมตะเสมอ น้องแมนไม่สนใจที่จะฝึกมาร้องบ้างรึ บางทีอาจทำให้เพื่อนเซอร์ไพร้ส์ก็ได้นะ..อิอิ

15. Piyarat Gehrke

Piyarat Gehrke เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2009
    ไม่ได้เข้ามาฝัง...เอ๊ย เข้ามาฟังเสียนาน
    ยังร้องได้ไพเราะเหมือนเดิมเลยจ้า
    คิดถึงนะะะะะะะะะะะะะะะะะะะะะะะะ

16. nong_mook

nong_mook เป็นที่รู้จักกันดี

13 มิถุนายน 2009
    บางเพลงที่อาแซมร้อง มุขก้อมะเคยได้ยิน พออาแซมร้องมุขก้อถึงเพิ่งได้ยิน

เพลงเก่า ๆ เพราะแบบนี้นี่เองนะคร้า (เพราะเพราะอาแซมร้อง) อิอิ^-^

17. sam_sbcc

ขอบคุณครับ ที่คุณpopy#love ได้ติดตามมาฟังเพลงไปเรื่อยๆนะครับ เสน่ห์ของเพลงไทยสากลทำให้มีความเป็นอมตะฟังเมื่อใดก็ยังมีความไพเราะอยู่เสมอ มาช่วยกันร้องเพลงเก่าๆด้วยกันนะครับเพื่ออนุรักษ์บทเพลงดีๆเอาไว้ให้รุ่นน้องๆได้นำมาร้องตลอดไป

18. sam_sbcc

ขอบคุณครับ คิดถึงเช่นกันนะครับ หายไปไหนนานกลับมาก็ฟัง(ฝัง) กันเลยนะ แหม...เจอกันไม่เห็นเอาไวน์ติดไม้ติดมือมาฝากบ้างชักเปรี้ยวปากไวน์ฝาหรั่งแล้ว...อิอิ

19. jainwit

jainwit เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2007
    สะบายยยยยยย ไพเราะ คลายอารมณ์ครับคุณแซม

20. DARIS

DARIS เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2008
    เพลงนี้ผมเพิ่งได้ยินครั้งแรกอีกแล้วครับ....
    ผมแอบตกใจหน้าปกซีดี ผมนึกว่าคุณสมจิตต์ จงจอหอ
    อิอิ ต้องขออภัยครับผม....
    มาฟังแล้วไม่ผิดหวังกับน้ำเสียงเจ้าพ่อเพลงลูกกรุงครับ