เพลง น้อยไจยา สุเทพ วงศ์กำแหง

ในห้อง 'เพลงไทยสากล' ตั้งกระทู้โดย sam_sbcc, 12 เมษายน 2012.

แท็ก: แก้ไข
  1. sam_sbcc

sam_sbcc เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2008
    วันนี้ขออนุญาตนำเพลงน้อยไจยา ของคุณสุเทพ วงศ์กำแหง ขับร้อง คำร้อง แก้ว อัจฉริยะกุล ทำนองดนตรีเพลงภาคเหนือ เพื่อเข้าสู่ประเพณีสงกรานต์ภาคเหนือกับบรรยากาศดนตรีพื้นเมืองสะล้อ ซอ ซึง เป็นเพลงเก่าในภาพยนต์เรื่องน้อยไจยา ประมาณปีพศ.2509 ขอเชิญรับฟังในเวอร์ชั่นของ sam_sbcc ด้วยนะครับ

เพลง น้อยไจยา
    สุเทพ วงศ์กำแหง ขับร้อง
    แก้ว อัจฉริยะกุล คำร้อง

ทำนอง เพลงภาคเหนือ

มวลดอกไม้มีเสน่ห์ที่เกสร
    หมู่ภมรซอนเซาะสู่คู่ภิรมย์
    หอมเอยช่างหอมหวล
    เย้ายวนให้ชวนชม
    ภมรสู่สมหมายใจจะชมมิข่มความอาลัย

คนจะงาม ศักดิ์ศรีที่ความซื่อตรง
    รักมั่นคงถือความรักยงเหนือยิ่งสิ่งใด
    ไม่ผันไม่แปร ความรักที่แน่แก่ใจ
    ไม่มีรักใดดังรักของน้อยไจยา

ตำนานรักน้อยไจยาและ แม่นางแว่นแก้วเป็นตำนานรักอันยิ่งใหญ่พร้อมสถานที่สำคัญ คือ น้ำตกห้วยแก้วอันลือลั่นในดินแดนของนครพิงค์หรือเชียงใหม่ในปัจจุบัน สำหรับคนกรุงเทพฯอาจเคยได้ยินเรื่องราวหรือความเป็นมาของ น้อยไจยากันมาบ้างแล้ว เพราะประมาณปี 2509 ตำนานรักนี้ได้ถูกนำมาสร้างเป็นภาพยนตร์ไทย นำแสดงโดย ไชยา สุริยันซึ่งมีเพลงประกอบภาพยนตร์ชื่อเพลง น้อย ใจยาโดยมี สุเทพ วงศ์กำแหงเป็นผู้ขับร้อง

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.1999615/[/MUSIC]

[AUDIOPLUS=]

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 กันยายน 2023
  2. ษิตา

ษิตา ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

6 มิถุนายน 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1,230
    เหมือนเคยฟังเป็นเพลงคู่ค่ะ ไม่รู้เพลงเดียวกันมั๊ย
    ชอบมากๆเลย (ที่เคยๆฟัง)
    ที่พี่แซมร้อง เนื้อร้องเหมือนจะสั้นกว่า(รึเปล่าคะ)
    เอาอีกๆ แนวๆนี้ชอบอ่ะ อิอิ
    ขอเพลง ฮานี่บ่าเฮ้ย อีกซักเพลง ดีมั๊ยเนี๊ยะ ^_^

เพลงกำเมืองเจ้า♪ ♬.。น้อยใจยา~มะลิ & อุ้ยย๋า
    น้อยใจยา>>P'สมิทธิ์ ๒๕๕๐(guest->kob)

3. sam_sbcc

วันนี้เป็นวันดีชุ่มช่ำไปด้วยน้ำสงกรานต์ที่น้องหนูตามาเป็นประธานตัดริบบิ้นเปิดอัลบั้มเพลงน้อยไจยา...ฉับ ฉับ เพลงนี้ชื่อเดียวกันกับเวอร์ชั่นของจรัล มโนเพ็ชร ร้องคู่กับ สุนทรี เวชานนท์ มีเนื้อเพลงที่ยาวกว่าเยอะ สำหรับอีกเพลงฮานี่บ่าเฮ้ย เป็นเพลงคำเมืองที่สนุกมากฟังแล้วได้บรรยากาศเมืองเหนือแต่เป็นเพลงร้องคู่เหมือนกัน ^_^

<TABLE id=AutoNumber1 style="BORDER-COLLAPSE: collapse" borderColor=#111111 cellSpacing=0 cellPadding=0 width="90%" border=0><TBODY><TR><TD class=ms_menublack width="20%">เพลง </TD><TD class=ms_menublack>น้อยใจยา</TD></TR></TBODY></TABLE>
    <TABLE id=AutoNumber2 style="BORDER-COLLAPSE: collapse" borderColor=#111111 cellSpacing=0 cellPadding=0 width="90%" border=0><TBODY><TR><TD class=ms_menublack width="20%">ศิลปิน </TD><TD class=ms_menublack>จรัล & สุนทรี</TD></TR></TBODY></TABLE>​

<TABLE id=AutoNumber3 style="BORDER-COLLAPSE: collapse" borderColor=#111111 cellSpacing=0 cellPadding=0 width="90%" border=0><TBODY><TR><TD class=ms_menublack width="20%">

</TD><TD class=ms_menublack></TD></TR></TBODY></TABLE>

(..ชาย.)
    ปวง ดอกไม้ เบ่งบานสลอน....
    ฝูงภมร ภู่ผึ้งสอดไซร้
    ดอกพิกุลของเปิ้นต้นใต้
    ลมปัดไม้มาสู่บ้านตู๋
    ฮู้แน่ซัดเข้าสอดสองหู
    ว่าสีจมปู ถูกป้อมเก๊าเนิ้ง....
    เก๊ามันต๋าย ป๋ายมันเซิ่ง
    ลำกิ่งเนิ้ง ต๋ายโก่นตวยแนว
    ดอกพิกุล ก่คือดอกแก้ว
    ไปเป๋นหองเปิ้น แล้ว เหนอ
    ....(.หญิง.)
    แปม เก๊าเนิ้ง กิ่งมันบ่ถอน....
    บ่ไหวคลอนเฟือนเตี่ยงมันแต้เล่า
    ต๋ามกำลม เปิ้นปัดออกเข้า
    มีแต่เก๊า ไหวหวั่นคลอนเฟือน
    กิ่งมันแต้ บ่แซสะเหลือน
    บ่เหมือนลมเจย
    ลำเพย ก่จะนั้น....
    ใจ๋คำญิง นี้หนิมเตี่ยงมั่น
    บ่เป๋นหองเปิ้น..คนใด
    ยังเป๋นกระจก แว่นแก้วเงาใส
    บ่ไหวคลอนเงี่ยง จาย เหนอ
    ....(.ชาย..)
    ตั๋ว ปี้น้อยจักขอถาม....
    ต๋าม กำลมเปิ้นมาเล่าอู้
    ว่านายมีจู้ อยู่บ้านวังสิงห์คำ
    ฝ่ายตางปู้นเปิ้นมาใส่ผะจ๋ำ
    บ้านวังสิงห์คำ เปิ้นมาหมั้นก่ไว้แล้ว....
    ตางฝ่ายปั๋นตั๋ว น้องนางแว่นแก้ว
    ก่ตกลงแล้ว บ่ไจ่กาหา
    เปิ้นจะกินแขก แต่งก๋านก่วิวาห์
    เมื่อใดจา ปี้น้อยไคร่ฮู้เก้า....
    ส่วนไจยาบ่สมเปิงเจ้า
    เพราะเขียมเข้าของ..เงินทอง
    ฝ่ายตางนาย บ่หมายเกี่ยวข้อง
    มาละหมองต่ำ ก้อย เหนอ
    ตั๋ว น้องนี้บ่ลาไหลหลง....
    ก๋านตกลงก่ยังบ่แล้ว
    จึงเจิญตั๋วปี้มาห้วยแก้ว
    เพราะใคร่ฮู้กำฟู่กำจ๋า
    จึงเจิญน้อย ปี้มาเปิกษา
    จะว่าใดจา ตั๋วน้องก่ไคร่ฮู้....
    ก๋านตี้มาฟู่อู้
    จะเอาเป็นจู้กาว่าเอาเป๋นเมีย
    หรือจักลบล้างลืมลายหน่ายเสีย
    บ่เอาเป๋นเมีย
    หรือจักทิ้ง เสียแล้ว....
    หรือเอาเป๋น เมียนางจ้างแก้ว
    อยู่เป๋นกู้ ข้างเตียมคิง
    ขอบอกนายหื้อแน่ใจ๋จริง
    บ่อำพรางนาถ น้อง เหนอ
    ....(..ชาย.)
    บ่จุ๊หรอกน้อง หื้อหม่นหมองหมาง..
    บ่ล่อลวงพรางแม่นางฮ้างแค้ว
    ปี้หมายเอาเป๋นเมียนางจ้างแก้ว
    บ่หื้อคลาดแคล้วเรื่องกำสีเนห์
    หลอนแก้วน้องใจยังบ่เหว
    เตี่ยงสมคะเน เหมือนปี้กึ๊ดเล่า....
    หลอนปี้จุ๊ก็ยังล่ายเจ้า
    ขอหื้อฟ้าผ่าหัวแม่เมียตาย
    ลูกแม่ญิง อู้เล่นก่บ่ดาย
    ลูกป้อจาย อู้แต้ก่บ่ปัง....
    หลอนนายต๋ายไปเป๋นไก่ตั้ง
    ปี้น้อยจักต๋ายเป็นพื้น
    ฟู่บ่ถูก วันฟูกก่บ่ขืน
    ฟู่ม่าคืนตึงบ่ขืนเมื่อจ้าว....
    ก๋านฮักกั๋นหองข้าตึงเจ้า
    เผียบเหมือนเหล้า..กับปาง
    ปากกำไดปี้ก็ตึงอ้าง
    บ่ไจ่จางจาก น้อง เหนอ
    หลอน ว่าแต้เหมือนดั่งกำจา....
    น้องขอสัญญากับตั๋วปี้น้อย
    บ่ขอฮักไผ ซักเต้ากึ่งก้อย
    ขอฮักปี้น้อย ไจยานี้ก่คนเดียว
    คนอื่นนับร้อยตึงบ่แลบ่เหลียว
    จะขอฮักเดียวจายเดียวก่เต้านี้....
    หลอนว่าน้องจุ๊หรือสัปปะรี้
    ขอหื้อฟ้าผ่าหัวพ่อผัวต๋าย
    ลูกแม่ญิงบ่ไจ่ว่าบ่ดาย
    ลูกป้อจายขี้จุ๊ก่แต้ๆ....
    กิ๋นก่ยังตึงแก้ สะเรียมยำใส่แย้
    บะเขือแจ้ยำใส่เตา
    หลอนปี้น้อยไจยาฮักแต้ข้าเจ้า
    ก็ยินดีจิ่ม แต้ เหนอ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 เมษายน 2012
  4. ลุงแมว

ลุงแมว เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2005
    เนื้อเพลงสั้นจัง

แต่ก็เป็นเพลงที่เพราะมากครับ

5. urai ay

urai ay เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2009

ชอบด้วยๆเพลงแนวนี้
    ฮั่นๆหนูตาขอ"ฮานี่บ่เฮ้ย" เหมือนเราเมื่อ2ปีก่อนเลย555

6. klangprai

klangprai เป็นที่รู้จักกันดี

28 กรกฎาคม 2009
    ฟังแล้วม่วนอกม่วนใจ๋ กึ๊ดเติงหาบ้านเฮาขนาด

7. sam_sbcc

ขอบคุณครับ เพลงนี้เป็นตำนานรักที่ยิ่งใหญ่ของคนเมืองเหนือระหว่างน้อยไจยาและแว่นแก้ว...อิอิ

คำว่า "น้อย" คนเหนือหมายถึงผู้ที่สึกจากสามเณร ส่วน "ไจยา" เป็นคำที่ออกเสียงของชาวเหนือ หมายถึง "ไชยา" ไม่ได้หมายถึง "ใจ" ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 เมษายน 2012
  8. hotmax19

hotmax19 เป็นที่รู้จักกันดี

มาฟังเพลงหวานวันสงกรานต์ ตำนานรักอันลือลั่นของคนเมืองเหนือ...คุณแซมถ่ายทอดอารมณ์เพลงได้ดี ไพเราะมากครับ...

9. sam_sbcc

ขอให้มีความสุขความเจริญอายุมั่นขวัญยืนสุขภาพแข็งแรงอย่าเจ็บอย่าจน เพี้ยงรวยรวยรวย..สาธุ

10. เกตุวดี

เกตุวดี เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2008
    ชอบมากค่ะเพลงนี้ทั้งดนตรีและทำนอง ลองร้องดูแล้ว ไม่ไหวค่ะ เสียงสูงมาก ต้องเลิกล้มความตั้งใจ....

11. sam_sbcc

ยิ๋นดีจ๊าดนักเน้อครับ กึ๊ดเติงหาก่อมาแอ่วพ่องเน่อ...อิอิ มาฮดน้ำดำหัวป้ออุ้ยแม่อุ้ยตวยเน้อปี๋ใหม่เมืองปอดี เปิ้นจาดั้ยปั๋นปอนหื้อเป๋นสุขสบายดี...อิอิ

คนจะงาม ศักดิ์ศรีที่ความซื่อตรง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 เมษายน 2012
  12. sam_sbcc

ขอบคุณครับ เพลงน้อยไจยาผมคิดว่ามีความหมายดีมากถึงแม้ว่าเนื้อเพลงจะสั้นแต่ทุกถ้อยคำร้องมันบอกถึงธรรมชาติและความเป็นมนุษย์ที่มีความรักเป็นสรณะความซื่อตรงจริงใจต่อกันรักมั่นในรักที่บริสุทธิ์ที่หาไม่ได้แล้วในปัจจุบันซึ่งความเป็นอยู่และสิ่งแวดล้อมมันบีบบังคับให้มนุษย์ต้องต่อสู้ดิ้นรนเพื่อความอยู่รอดทำให้เหมือนไม่มีความจริงใจต่อกัน...แหะแหะ

13. tanaong2011

tanaong2011 เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2011
    :cool:ไจยา เป็นชื่อของชายหนุ่มใช่ไหมครับ
    เพิ่งทราบเนี่ยละครับพี่แซม
    พี่แซมร้องได้เหมือนเป็น น้อยไจยาเลยนะครับ
    เพราะมากกกกกกก.....
    แต่ถ้า น้อยใจยา ตัวนี้ ...แล้วไม่ยอมทานยา ก็จะไม่หายป่วยนะครับพี่แซมอิๆ
    :cool:

14. sam_sbcc

ขอบคุณครับ ลองลดคีย์ลงมาซิครับร้องไม่ยากหรอกนะครับ...อิอิ

รักมั่นคงถือความรักยงเหนือยิ่งสิ่งใด

15. pporjai

pporjai เป็นที่รู้จักกันดี

:cool: มาให้กำลังใจ ร้องได้เพราะมากค่ะคุณแซมมี่..

16. sam_sbcc

ขอบคุณครับ อย่าเพิ่งน้อยใจยานะครับอย่างน้อยทัมใจยังรักษาไข้หนาวๆร้อนๆได้อยู่...อิอิ ไจยาเป็นชื่อชายหนุ่มที่มีความรักที่ซื่อบริสุทธิ์กับแว่นแก้ว(แปลว่ากระจกส่อง) ไจยาคือไชยาภาษากลาง ภาคเหนือออกเสียงเป็นไจยา น้อยก็คือคนที่เคยบวชเป็นสามเณรมาแล้วทางเหนือเราเรียกน้อยอ๋องไงละครับ..อิอิ

ไม่ผันไม่แปร ความรักที่แน่แก่ใจ

17. thai966

thai966 สมาชิก

10 ธันวาคม 2011
    "น้อย" ไม่ได้หมายถึงคนที่สึกจาก "พระ" ครับ คำว่าน้อย หมายถึงคนที่สึกจากการเป็น "สามเณร" ส่วนผู้ที่สึกจากพระ ทางเหนือจะเรียกว่า "หนาน" ครับ

18. sam_sbcc

ขอบคุณครับ ผมผิดพลาดไปอย่างแรงถูกต้องครับที่คุณthai966กรุณาแจ้งมาให้ "น้อย"คือพระหรือสามเณร ส่วนตุ๊เจ้าหมายถึงพระภิกษุสงฆ์ สึกไปแล้วเรียก "หนาน" ผมขออนญาตแก้ไขใหม่ด้วยนะครับ

19. sam_sbcc

ขอบคุณครับ คุณจั่ยใจ๋ที่มาให้กำลังใจด้วยนะครับ....อิอิ

ไม่มีรักใดดังรักของน้อยไจยา

20. klangprai

klangprai เป็นที่รู้จักกันดี

28 กรกฎาคม 2009
    ม่วนแต๊ ได้รื้อฟื้นคำเมืองโตยย:cool: