เพลง ป่านฉะนี้ สุเทพ วงศ์กำแหง

ในห้อง 'เพลงไทยสากล' ตั้งกระทู้โดย sam_sbcc, 19 เมษายน 2012.

1. sam_sbcc

sam_sbcc เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2008
    วันนี้ 19 เมษายน ขออนุญาตนำเพลงป่านฉะนี้ ของคุณสเทพ วงศ์กำแหง ขับร้อง คำร้อง ชาลี อินทรวิจิตร ทำนอง ทนงศักดิ์ อาภรณ์ศิริ มาร้องเพื่อบันทึกไว้อีกเพลงหนึ่งในอัลบั้มของsam_sbcc ขอเชิญรับฟังครับ

เพลง ป่านฉะนี้ <O:p</O:p
    คำร้อง : ชาลี อินทรวิจิตร<O:p</O:p
    ทำนอง : ทนงศักดิ์ อาภรณ์ศิริ<O:p</O:p
    ขับร้อง : สุเทพ วงศ์กำแหง

ป่านฉะนี้ เธออยู่ดีไฉน
    หากเป็นนกฉันจะบินไปติดตาม
    เจอดอกไม้หรือดวงดาวจะถาม
    เจอความรักบ้างไหม
    <O:p</O:p

หวั่นใจนักเธอหักเหเสน่หา
    ดุจกังหันของกาลเวลาเปลี่ยนไป
    ผู้มีรัก รักเขาบานผลิใบ
    ดอกโศกใจฉันบาน

**ความรักจากใจโฉมตรู
    เปลี่ยนได้หลากฤดูหลายกาล
    เหมือนคลองคดคูลดเลี้ยวไปไม่ปาน
    ไขลานรักฟังข่าวคราว

ป่านฉะนี้เธออยู่ดีไฉน
    ส่งความรักและคิดถึงไปกับดาว
    ผู้หม่นหมองร้องไห้ครวญกับเรา
    นั่นแหละเงา...ฉันเอง **(ซ้ำ)

บทกวีจากใจของ...ครูชาลี อินทรวิจิตร ที่ท่านแต่งเพลงนี้ขึ้นมา<O:p</O:p
    เพราะท่านคิดถึงภรรยาของท่าน คุณศรินทิพย์ ซึ่งหายไปอย่างลึกลับ<O:p</O:p
    เพลงนี้ครูชาลี อินทรวิจิตร ท่านให้ ศิลปินวงเพื่อน ร้องบันทึกแผ่นเสียงเป็นครั้งแรก<O:p</O:p
    ต่อมาท่านจึงให้คุณสุเทพ วงศ์กำแหง นำมาร้องบันทึกลงแผ่นเสียงอีกครั้งนะครับ

<O:p[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.2009851/[/MUSIC]

</O:p

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 พฤษภาคม 2014
  2. Thep Tavada

Thep Tavada เป็นที่รู้จักกันดี

10 กุมภาพันธ์ 2012
    ฟังเพลงแล้วคิดถึงใครบางคนที่ลืมไปแล้ว

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 เมษายน 2012
  3. hotmax19

hotmax19 เป็นที่รู้จักกันดี

คุณแซมมาขยี้ฟองเบียร์อีกแล้ว ไพเราะมากครับ...

4. klangprai

klangprai เป็นที่รู้จักกันดี

28 กรกฎาคม 2009
    เพลงนี้เอ๋ชอบค่ะ เคยฟังแต่เวอร์ชั่นวงเพื่อน
    ฟังคุณแซมก็ไพเราะแบบนุ่มๆ

5. sam_sbcc

ขอบคุณครับที่คุณThep Tavada มาเป็นประธานตัดริบบิ้นเพลงป่านฉะนี้...ฉับ ฉับ ป่านนี้เธอคงอยู่เป็นสุขไปแล้ว...อิอิ

6. sam_sbcc

ขอบคุณครับ ขออนุญาตขยี้ฟองเบียร์ทุกวันนะครับ....อิอิ ช๊อบชอบ คริ คริ

7. sam_sbcc

ขอบคุณครับ เพลงป่านฉะนี้นำมาร้องกันหลายคนนะครับคุณสวลี ผกาพันธุ์ ก็บันทึกแผ่นเสียงไว้ด้วยครับ

ป่านฉะนี้ เธออยู่ดีไฉน
    หากเป็นนกฉันจะบินไปติดตาม

8. ษิตา

ษิตา ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

6 มิถุนายน 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1,230
    มาฟังพร้อมกำลังใจเช่นเคยค่ะพี่แซม..
    ซึ้งๆนุ่มๆเย็นๆ สไตล์พี่แซม..........(เช่นเคย)

9. sam_sbcc

ขอบคุณครับ ได้กำลังใจจากน้องหนูตาเหมือนเช่นเคย..อิอิ ดีใจด้วยครับที่ยังไม่ลืมกัน

ความรักจากใจโฉมตรู
    เปลี่ยนได้หลากฤดูหลายกาล