เพลง สิบเจ็ดปีแห่งความรัก สุเทพ วงศ์กำแหง

ในห้อง 'เพลงไทยสากล' ตั้งกระทู้โดย sam_sbcc, 15 ธันวาคม 2010.

แท็ก: แก้ไข
  1. sam_sbcc

sam_sbcc เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2008
    วันนี้ขออนุญาตบันทึกวันที่สำคัญไว้ด้วยเพลงสิบเจ็ดปีแห่งความรัก ของคุณสุเทพ วงศ์กำแหง คำร้อง/ทำนอง เนรัญชรา ครูเพลงแห่งความรักและเศร้าๆที่ประพันธ์ได้สุดยอดในยุคเพลงลูกกรุงเฟื่องฟู ขอมาร้องในเวอร์ชั่น sam_sbcc เก็บไว้เป็นความหลังอีกเพลงนะครับ ร้องไว้ตั้งแต่ 21 กรกฎาคม 2553 ขอเชิญรับฟังครับ

เพลง สิบเจ็ดปีแห่งความรัก
    คำร้อง/ทำนอง เนรัญชรา
    ต้นฉบับ สุเทพ วงศ์คำแหง ขับร้อง

เราซื้อเข็มทิศนำทางชีวิตร่วมกัน
    เราไฝ่เราฝันหมายมุ่งสวรรค์ที่ปรารถนา
    หนึ่งปีแรกรัก น้ำต้มผักหวานยังด้อยกว่า
    ฉันเทิดทูนเธอเหมือนแก้วตา เธอศรัทธาฉันเต็มดวงจินต์

เข็มทิศความรักรวนเรเร็วนักแปลกใจ
    เธออ่านมุมเหนือฉันอ่านมุมใต้ไม่อาจตัดสิน
    สี่ปีให้หลัง เข็มความหวังก็พังไปสิ้น
    แก้วตาเหิรฟ้ากลับถิ่น ทิ้งฉันแดดิ้นกับความสิ้นหวัง

เพียงสองปีกว่า ฉันเช็ดน้ำตาด้วยมือฉันเองแห้งกรัง
    ใจฉันเริ่มหวัง โลกยังมีหญิงถมไปในหล้า
    ที่รวยความสวยทั้งรวยวิชา
    หากปรารถนาคงได้สมดังใจ

ฉันค้นหารักแทนเธอเคยรักเรื่อยมา
    เติมแต่งชีวาไว้เพื่อคอยท่าคนใหม่ต่อไป
    สิบปีให้หลัง ฉันก็ยังรักใครไม่ได้
    สิบเจ็ดปีแล้วดวงใจ ขอรักเธอใหม่ต่อไปอย่างเคย

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.1273450/[/MUSIC]

เพลง ยามไร้ สุเทพ วงศ์กำแหง
    เพลง ลาทีความระทม สุเทพ วงศ์กำแหง

[AUDIOPLUS=]

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 กรกฎาคม 2023
  2. ดอกสร้อย

ดอกสร้อย เป็นที่รู้จักกันดี

มาเป็นประธานให้กับ ป๋าแซม บ้าง เพลงเศร้า ๆ แบบนี้ป๋าถนัดอยู่แล้ว แต่ไม่รู้ว่าสาวข้างล่างจะทำให้ป๋า ลืม 17ปีแห่งความรักได้เปล่าหนอ อิอิ..

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 ธันวาคม 2010
  3. gnungnun

gnungnun เป็นที่รู้จักกันดี

นุ่มนวลไพเราะมากครับ

4. pimapinya

pimapinya เป็นที่รู้จักกันดี

ไปจวนเจ้าหมู่มาฟังอ้ายแซมฮ้องเพลง เป๋นเพลงออกใหม่ก่ออ้ายแซม กั๋วเจ้าหมู่ม่ะฮู้จัก555

17ปี แห่งความรัก ตะหาได้ยิน อ้ายแซมฮ้องได้ม่วนเจ้า

5. DARIS

DARIS เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2008
    ปอดโท๊ะ..จั่วหัวเพลงขึ้นมา ก็นึกว่าคุณแซมร้องเพลงของคุณสุรพล สมบัติเจริญ ซ่ะอีก..(ลืมใส่แว่น)
    เราซื้อเข็มทิศนำทางชีวิตร่วมกัน
    บอกให้ซื้อGPS อย่างที่คุณพิมแนะนำ....ใช้เข็มทิศมีหวังหลงไปไหนก็ไม่รู้อีก..
    ไพเราะอีกแล้วครับท่าน...

[​IMG]อันนี้มิน่าล่ะ..หลงไปคนล่ะทาง อิอิอิ

[​IMG]อันนี้ไม่มีหลงแน่นอน....

6. ppojai

ppojai เป็นที่รู้จักกันดี

15 กันยายน 2005
    (k) เป็นเพลงเก่าที่หาฟังที่ไหนไม่ได้แล้วคุณแซมมี่...
    เพราะมาก ๆ ให้กำลังใจจ๊ะ...(k)

;k04;k06;aa2;aa34

7. urai ay

urai ay เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2009

หุย ทั่นประธานเอาสาวสวยมาให้พี่จาเด็ดเลือก เรามามั่งอิอิ
    ให้พี่แซมเลือกพาไปมัณฑะเลย์อีกรอบงายยยย
    จะได้ไม่ต้องมานั่งนึก17ปีที่แล้วเน๊าะพี่จา...เด็ดเน๊าะ

8. sam_sbcc

ขอบคุณน้องดอกสร้อย ที่มาเป็นประธานพิธีตัดริบบิ้นเพลง17ปีแห่งความรัก...ฉับ ฉับ เราซื้อเข็มทิศนำทางชีวิตร่วมกัน เราใฝ่เราฝันหมายมุ่งสวรรค์ที่ปรารถนา......
    เห็นรูปนี้แล้วลืม 17ปีที่ผ่านมา..อิอิ แถมขอต่อไปอีก 17ปีก็พอ...คริ คริ

9. sam_sbcc

ขอบคุณครับ คุณgnungnun อ่านว่าอะไรครับ?

10. sam_sbcc

ขอบคุณจ๊าดนักครับน้องพิมที่ไปจวนเจ้าหมู่มาฟังอ้ายฮ้องเพลง 17 ปีแห่งความรัก เป๋นเพลงบ่าเก่าบ่หน้อยกว่า 45 ปี๋แล้วเน้อ..อิอิ

11. sam_sbcc

ขอบคุณครับ บางทีอีกหน่อยคนเราอาจไม่รู้จักเข็มทิศก็ได้เข็มทิศเป็นเครื่องมือในการนำทางได้ในสมัยก่อนเพราะจะมีเข็มที่ชี้บอกตำแหน่งไปทางทิศเหนือตลอดเวลาเพราะแรงดึงดูดจากขั้วโลกเหนือทำให้มนุษย์มาประดิษฐ์ใช้เป็นเครื่องนำทางเพื่อใช้ทำแผนที่บอกตำแหน่งที่จะเดินทางด้วยมันสมองของมนุษย์โดยแบ่งตำแหน่งที่ใช้บอกทิศทางเป็นองศา,ลิบดาและพิลิบดาให้วงรอบทั้งหมดมี 360 องศา ปัจจุบันหลังจากที่มนุษย์ได้ปล่อยดาวเทียมขึ้นสู่บรรยากาศการบอกตำแหน่งทางแผนที่โลกได้ใช้ดาวเทียมเป็นเครื่องมือในการส่งคลื่นสัญญาณลงมาที่เครื่องมือรับคลื่นสัญญาณที่เรียกกันว่า GPS (Global positioning system) หรือระบบการบอกตำแหน่งของโลก ซึ่งมีความสะดวกและรวดเร็วกว่าการใช้เข็มทิศและมีความแม่นยำมากกว่า ทำให้ปัจจุบันคนนำมาใช้ในการเดินทางกันอย่างมากเพื่อบอกตำแหน่งที่เราจะเดินทางไปยังจุดหมายปลายได้อย่างรวดเร็ว แต่มีข้อเสียที่ถ้าเผื่อดาวเทียมเสียหรือมีอุปสรรคทางธรรมชาติเกิดขึ้นทำให้การส่งคลื่นสัญญาณมีปัญหาหรือแบตเตอรี่ในเครื่อง GPS หมดลงไม่มีแบตเตอรี่สำรองไว้เครื่องมือ GPS ก็ใช้งานไม่ได้ ดังนั้นควรจะมีเข็มทิศสำรองไว้ด้วย....จริงไหมครับ? เข็มทิศก็ยังมีความสำคัญไม่น้อยนะครับ อย่าคิดว่าของใหม่จะดีกว่าของเก่าเสมอไปบางทีของเก่าก็มีดีอะไรที่ดีกว่าเหมือนกันนะ..อิอิ

12. sam_sbcc

ขอบคุณครับ เพลงนี้มีอายุไม่น้อยกว่า 45 ปีนะครับออกมาไล่ๆกับเพลง16 ปีแห่งความหลังของคุณสุรพล สมบัติเจริญ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 ธันวาคม 2010
  13. nong_mook

nong_mook เป็นที่รู้จักกันดี

13 มิถุนายน 2009
    มาฟังเพลงเก่า ๆ ที่มะเคยฟัง แต่รู้ว่าเพราะมาก ๆ ของอาแซมด้วยคนนะคร้า^-^

14. ษิตา

ษิตา ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

6 มิถุนายน 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1,230
    เพิ่งเคยได้ยินครั้งแรกเลยค่ะที่พี่แซมร้อง..
    เพลงนี้เป็นอะไรกับเพลง 16 ปีแห่งความหลังน๊อ..!?
    ทุ้มนุ่มซึ้งๆ สไตล์ลูกกรุงคละคลุ้งค่ะพี่แซม

เข็มทิศพังก็ใช้เนวิเกเตอร์เลยค่ะพี่แซม อิอิ

15. jainwit

jainwit เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2007
    เศร้าอีกแล้วครับคุณแซม

16. MelodyViolin

MelodyViolin เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤษภาคม 2007
    คลาสลิืกจังเลยเสียงพี่แซมนี้ร้องเพราะได้บรรยากาศดีจังเลย

17. sam_sbcc

ขอบคุณครับ เพลงนี้น้องมุกยังไม่เคยได้ฟัง เพราะอายุเพลงบอกไว้มากกว่า 40 ปี จึงไม่ค่อยมีสถานีวิทยุเปิดกันแล้ว สมัยนี้ต้องหาจากเทปคาสเซ็ทหรือแผ่น CD เป็นเก่าๆฟังกัน .....อิอิ

18. sam_sbcc

ขอบคุณครับ น้องหนูตาใช้เนวิเกเตอร์นำทางทันสมัยน่าดู..อิอิ แต่สมัยโบราณก็มี Navigator dog ไว้นำทางเหมือนกัน..หุหุ

19. sam_sbcc

ขอบคุณครับ แหะแหะ...ก็คนกำลังมีความเศร้าเรื่องรักๆใคร่ๆอยู่อะ...อิอิ

20. sam_sbcc

ขอบคุณครับ น้องโฮมควรนำมาร้องไว้ด้วยนะครับยิ่งหาฟังยากอยู่ด้วย...อิอิ