เพลง อโหสิกรรม สุเทพ วงศ์กำแหง

ในห้อง 'เพลงไทยสากล' ตั้งกระทู้โดย sam_sbcc, 22 มิถุนายน 2011.

แท็ก: แก้ไข
  1. sam_sbcc

sam_sbcc เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2008
    วันนี้ขออนุญาตนำเพลงเก่าอีกเพลงในอดีตของคุณสุเทพ วงศ์กำแหง ขับร้อง ชื่อเพลงอโหสิกรรม คำร้อง/ทำนองครูไสล ไกรเลิศ มาร้องในเวอร์ชั่น sam_sbcc เพื่ออนุรักษ์บทเพลงลูกกรุงอมตะไว้อีกเพลงที่ใช้ซาวนด์ต้นฉบับ บันทึกเมื่อวันที่ 5 มีนาคม 2554 ขอเชิญรับฟังครับ

เพลง อโหสิกรรม
    สุเทพ วงศ์กำแหง ขับร้อง
    ไสล ไกรเลิศ คำร้อง/ทำนอง

อโหสิกรรมให้ผมเถิดคุณ อย่ามัวไปคิดเคืองขุ่น
    เอาบุญโปรดนึกเมตตา ผมมาสารภาพ
    ทำบาปชั่วช้า คุณอย่าด่วนตัดเยื่อใย

อโหสิกรรมให้ผมสักครั้ง บาปกรรมที่ผมเคยสร้าง
    จงลืมเสียเถิดดวงใจ ผมเดินทางพลาด
    ไม่อาจอภัย คุณตัดเยื่อใย สาใจแก่คุณ

ผมมาขอรับโทษ โถคุณยังโกรธ
    ขอคุณจงโปรดการุณ เห็นใจผมบ้าง
    หรือคุณยังเคืองขุ่น ผมยังรักคุณ ใจเฝ้าร้อนรน

อโหสิกรรมให้ผมเถิดนะ ต่อไปจะรักกันใหม่
    อภัยยกโทษสักหน ผมยังรักมั่น อย่าหวั่นกมล
    จะสู้อดทนรักคุณจนตาย....

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.1535229/[/MUSIC]

[AUDIOPLUS=http://palungjit.org/attachments/%E0%B8%AD%E0%B9%82%E0%B8%AB%E0%B8%AA%E0%B8%B4%E0%B8%81%E0%B8%A3%E0%B8%A3%E0%B8%A1-sam_sbcc-2554-%E0%B8%A1%E0%B8%B5-%E0%B8%84-05-4-mp3.1535229/][/AUDIOPLUS]

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 กุมภาพันธ์ 2017
  2. ppojai

ppojai เป็นที่รู้จักกันดี

15 กันยายน 2005
    Cut cut cut...
    (k) มาให้กำลังใจ...เพลงเก่าอันแสนไพเราะของคุณแซมมี่แล้วค่ะ...
    อโหสิกรรมให้ผมเถิดนะ ต่อไปจะรักกันใหม่<O:p</O:p
    อภัยยกโทษสักหน ผมยังรักมั่น อย่าหวั่นกมล
    <O:p</O:p
    จะสู้อดทนรักคุณจนตาย....

อภัย..ยกโทษให้หมดเยยย ค่ะ

3. nong_mook

nong_mook เป็นที่รู้จักกันดี

13 มิถุนายน 2009
    ชื่อเพลงน่ากัวจังอ่ะคร้าอาแซม

ไปทำผิดรัยมาคร้าเนี้ยยยย ร้องเพลงเพราะ ๆ แบบนี้ใครที่ไหนจะไปโกดคร้า^-^

4. coffee cake

coffee cake สมาชิกใหม่

22 มิถุนายน 2011
    จิ๊จ๊ะ มากเลย เสียงพระเอก เอ๊ คุณ sam เล่นละครเรื่องไรหรือ

5. Kama-Manas

Kama-Manas เป็นที่รู้จักกันดี

เข้ามาฟังเพลง ชื่อเพลงน่ากลัวไปนิดดนึงอ่ะค่ะ"อโหสิกรรม"

6. ดอกสร้อย

ดอกสร้อย เป็นที่รู้จักกันดี

อ้าว!!! ไปทำอะไรใครเขาไว้ล่ะป๋า อโหสิกรรม แล้ว ก็จะเป็น อภัยทาน ใช่ไหม แหะ ๆๆ สมกับเป็นนักอนุรักษ์เพลงเก่าจริง ๆๆ :cool:

7. sam_sbcc

ขอบคุณครับ คุณใจ่ใจ้ที่ให้เกียรติมาเป็นประธานตัดริบบิ้นอัลบั้มเพลงอโหสิกรรม...ฉับ ฉับ ขอให้ได้บุญมากๆด้วยนะครับ...อิอิ อโหสิกรรมให้ผมเถิดคุณ อย่ามัวไปคิดเคืองขุ่น<O:p</O:pเอาบุญโปรดนึกเมตตา ผมมาสารภาพ <O:p</O:pทำบาปชั่วช้า คุณอย่าด่วนตัดเยื่อใย.....

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.1535229/[/MUSIC]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 เมษายน 2014
  8. urai ay

urai ay เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2009
    พี่แซมช่างหาเพลงมาร้อง...
    ทำให้เราได้ฟังเพลงที่ไม่เคยฟังไปด้วย(smile)

9. sam_sbcc

ขอบคุณครับ น้องมุกเห็นชื่อเพลงรู้สึกกลัวคำว่าอโหสิกรรมเลยเหรอ...รู้สึกจะเป็นคำแบบโบราณนะสมัยนี้มักจะใช้คำว่าขออภัยมากกว่า..คำว่าอโหสิกรรมก็มีความหมายเช่นเดียวกัน แต่จะดูเป็นการให้อภัยที่ลึกซึ้งกว่า จริงใจและจริงจังกว่า เพื่อเป็นการให้อภัยที่ยิ่งใหญ่ ไม่จองเวรจองกรรมกันอีกต่อไป เป็นการปลดความรู้สึกลึกๆให้หมดไปอย่างสุจริตใจ....แล้วน้องมุกเคยอโหสิกรรมให้ใครบ้างล่ะ...อิอิ

10. เกตุวดี

เกตุวดี เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2008
    โห ชื่อเพลงก๊าวเก่า แต่ว่าเพราะดีนะคะ อิอิอิอิ....:cool:

11. sam_sbcc

กิ๊ว กิ๊ว..คุณท้อฟฟี่เอ้ยคอฟฟี่เค็ก..ละคร3มิติหรือเปล่าจ๊ะจี๊..อิอิ ตู่กลางนา..ตาตุ๊กแก..แหะแหะ ให้ป๋าเวอร์ไปแล้ว กิ๊ว กิ๊ว

อโหสิกรรมให้ผมสักครั้ง บาปกรรมที่ผมเคยสร้าง<O:p</O:p
    จงลืมเสียเถิดดวงใจ..........

12. kolopsky

kolopsky เป็นที่รู้จักกันดี

11 มิถุนายน 2007
    ถ้าไม่อโหสิกรรม ก็ตัวใครตัวมันละคร๊าบบบบ อิ อิ เพราะมากเลยครับป๋าแซม.....

13. sam_sbcc

ขอบคุณครับ ชื่อเพลงคงน่ากลัวแต่จริงๆแล้วไม่น่ากลัวนะครับ ฟังไปก็อโหสิกรรมไปด้วยนะครับ หรือจะแผ่กุศลไปด้วยก็จะได้บุญด้วยนะครับ..อิอิ ขอให้มีความสุขกับเสียงเพลงทุกท่านด้วยนะครับ

14. sam_sbcc

อโหสิกรรม แปลรวมกันว่า กรรมที่ไม่ส่งผลแก่ผู้กระทำกรรมอีกต่อไป คำว่าอโหสิ + กรรม อโหสิ = ได้ให้ผลเสร็จสิ้นแล้ว, กรรม = การกระทำที่มีเจตนา รวมแล้วน่าจะหมายความถึง การเลิกแล้วต่อกัน การไม่เอาโทษกันการเลิกจองเวรกัน แล้วควรให้อภัยทานกลับมาคืนดีกันใหม่..อิอิ (เข้าข้างใครหว่า)สรุปแล้วฟังเพลงดีกว่าเดี๋ยวจะมาปวดหัวกับเรื่องธรรมะ ปล่อยให้เป็นไปตามธรรมชาตินะครับ..ทำใจให้สงบแผ่เมตตาให้กับสรรพสิ่งทั้งหลายอย่าได้มาเบียดเบียน ขอให้มีแต่ความสุขทุกท่านด้วยเทอญ สาธุ

15. urai ay

urai ay เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2009
    [​IMG] สาธุ สาธุ สาธุ....ทราบซึ้งจริงๆ
    .....สำหรับ "บางคน" คนที่ "ตายไปจากใจ" ต่อให้มีลมหายใจ ยังไงก็ "ไร้ตัวตน" แต่สำหรับ "บางคน" แม้ตอนนี้จะไม่มีตัวตน แต่ก็ยังคงอยู่ "ในใจ".....
    พอดีไปอ่านบทความจากห้องโน๊นนนมา รู้สึกมันเข้ากันดีกะเพลงนี้(รึป่าวหว่า)

16. ดอกสร้อย

ดอกสร้อย เป็นที่รู้จักกันดี

อโหสิกรรม แปลรวมกันว่า กรรมที่ไม่ส่งผลแก่ผู้กระทำกรรมอีกต่อไป คำว่าอโหสิ + กรรม อโหสิ = ได้ให้ผลเสร็จสิ้นแล้ว, กรรม = การกระทำที่มีเจตนา รวมแล้วน่าจะหมายความถึง การเลิกแล้วต่อกัน การไม่เอาโทษกันการเลิกจองเวรกัน แล้วควรให้อภัยทานกลับมาคืนดีกันใหม่..อิอิ (เข้าข้างใครหว่า)สรุปแล้วฟังเพลงดีกว่าเดี๋ยวจะมาปวดหัวกับเรื่องธรรมะ ปล่อยให้เป็นไปตามธรรมชาตินะครับ..ทำใจให้สงบแผ่เมตตาให้กับสรรพสิ่งทั้งหลายอย่าได้มาเบียดเบียน ขอให้มีแต่ความสุขทุกท่านด้วยเทอญ สาธุ

เอวัง ก็มีด้วยประการละฉะนี้ สาธุ แหะๆ
    สิ่งที่เห็นอาจไม่เป็นดังที่คิด
    สิ่งที่คิดก็อาจไม่เป็นอย่างที่เห็น
    ใด ใด ในโลกล้วนอนิจัง....สาธุ สาธุ

17. sam_sbcc

พี่..ขุดจากกรุมาร้องแล้วแระ..อิอิ คุยหน่อยหาฟังยากแล้วนะเพลงพวกนี้ยิ่งได้ดนตรีต้นฉบับทำให้อยากนำมาร้องให้เพื่อนๆสมาชิกเว็บพลังจิตได้ฟังเพลงในอดีต(คงต้องเป็นผู้สว.หน่อยอิอิ)

คนเราเกิดมามักกระทำทั้งกรรมดี และกรรมชั่วสลับกันไป

18. sam_sbcc

ขอบคุณครับ โห..แสดงว่ามาอโหสิกรรมด้วยช่ายหมาย...สาธุขอให้มีความสุขกับการให้อภัยด้วยครับ..อิอิ

19. KHONGRIT

KHONGRIT เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องเพลงนี่ จะมาบอกว่า ยังครับ ยังไม่อโหสิกรรมให้คุณแซม เพราะคุณแซมจะต้องร้องเพลงให้แฟนเพลงได้ฟังต่อไปอีกเรื่อยๆ จะมาเลิกแล้วต่อกันได้ง่ายๆยังไง...

20. sam_sbcc

ขอบคุณครับ แหะแหะ..ยิ่งปอดอยู่ด้วยมาบอกตัวใครตัวมันอีก..อิอิ เธอคงไม่ใจร้ายดอก..มะไปเป็นเพื่อนกันหน่อยน้องกี้..ฮ่าๆ