เหรียญ หลวงปู่ทวดเลื่อนสมณศักดิ์ อัลปาก้า

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย dearkabpom, 26 สิงหาคม 2010.

1. dearkabpom

dearkabpom Active Member

รบกวนดูเหรียญ หลวงปู่ทวดให้หน่อยครับ

แท้รึป่าว ครับ

ขอบคุณ ครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

2. stoes

stoes เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2009
    ก๊อปเหมือน น่าจะเป็นเหรียญทองแดงกระไหล่เงิน
    เหรียญนี้ไม่แท้ดูง่าย เมื่อไม่นานพี่คนรู้จักจะซื้อเหรียญทองแดงรมดำกริบ
    ราคาหลายแสน หายากกว่าอัลปาก้า แต่ไม่ได้ซื้อเพราะตกลงราคาไม่ได้

3. Zapp!

Zapp! เป็นที่รู้จักกันดี

23 กุมภาพันธ์ 2010
    แหม..แม่นจริงท่าน stoes

บล็อคนี้ถ้าบอกว่าเป็นบล็อคเนื้ออัลปาก้าก็ผิดทันที ดูด้านหลังตาเปล่าก็รู้ว่าเป็นบล็อคทองแดง ทั้งสองบล็อคนี้ต่างกันครับ

พวกทำปลอมมักจะเอาบล็อคสลับกัน คนรู้บล็อครู้พิมพ์ก็จะจับได้ แต่ต้องยอมรับเรื่องตำหนิ เหรียญเลื่อน 08 มีตำหนิหน้าหลัง นับเป็นสิบจุด พวกทำปลอมเก่งมากทำเหมือนหมด ดูแทบไม่รู้เลย เขาก็เลยหันมาจับบล็อคกัน อนาคต หากพวกปลอมสามารถหลอก
    บล็อค ได้อีก มีหวังเหรียญปลอมสมณศักดิ์ 08 เกลื่อนเมือง

4. armchi

armchi เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤษภาคม 2010
    ขอบคุณพี่ๆทั้งสองท่านที่ให้ความรู้ครับผม

5. บุพนิมิต

บุพนิมิต เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2006
    ฮ่าๆๆๆ....แฟนพันธุ์แท้จริงๆ ท่าน armchi
    ท่าน Stoes...เนี่ยะ...เหมาะกับฉายา จอมยุทธ์ไร้กระบวนท่า 108 ทิศ เลย
    ประสบการณ์ การส่องเหรียญในระดับเจ้ายุทธ์ภพเลยที่เดียวครับ...

เข้ามาเชียร์ล่ะกัน...เก๊เฉียบ จริงๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 สิงหาคม 2010
  6. stoes

stoes เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2009
    บอกตรงไม่เรื่องหรอก บล็อค ทองแดง ทองดำ อาปาก้า เนี่ย
    คูณ zapp! นะเก่งจริง, พี่บุพนิมิตก็ไม่ธรรมดาความรู้ก็ไม่เบา
    น้อง armchi ผู้เรียนรู้สักวันเขาต้องเหนือคนได้

7. armchi

armchi เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤษภาคม 2010
    ขอบคุณครับ ชอบศึกษาพระทุกแขนงครับ แต่เน้นหลวงปู่ทวดเป็นอันดับหนึ่งครับ เพราะนับถือและรู้จักหลวงปู่ทวดตั้งแต่เด็กครับ

8. Thanatrangsi

Thanatrangsi สมาชิกใหม่

21 กุมภาพันธ์ 2011
    เหรียญเลื่อนสมณศักดิ์หลวงปู่ทวด

ขออนุญาตกล่าวอะไรบางอย่างนะครับ เหรียญของคุณจะตัดสินว่าแท้หรือไม่ต้องดูที่รอยตัวตัดนะครับต้องเป็นตัวตัดอีกตัวนึงที่ไม่ใช่ตัวตัดนิยมครับ เพราะเนื้ออัลปาก้าใช้ตัวตัดสองตัวครับ เหรียญของคุณถ้าแท้จะเป็นตัวตัดเดียวกับเหรียญพุฒซ้อนปี09 นะครับจะไม่ใช่ตัวตัดนิยม ตัวนิยมจะใช้ตัวตัดเดียวกับเนื้อทองแดง ผมขออธิบายวิธีดูเหรียญเลื่อนเนื้อทองแดงว่าแท้หรือไม่ แบบเข้าใจง่ายๆเลยนะครับ ถ้าเหรียญเลื่อนเนื้อทองแดง(ตัวตัดนิยม) ดูง่ายมากครับ ดูตาเปล่าพลิกด้านหลังเลยครับดูขอบ(ไม่ใช่สันเหรียญนะครับ)เส้นตรงด้านบนสุดใต้ที่ตั้งหูเหรียญขอบเส้นตรงด้านซ้ายมือเราระดับจะสูงกว่าขอบด้านขวาครับ จุดที่สองมองที่ขอบมุมบนด้านซ้ายและขวาลงมาประมาณเซ็นนึงจะมีรอยเว้า ด้านซ้ายจะเว้าลึกกว่าด้านขวาครับ จำรอยเว้านี้ดีๆครับ เนื้อทองแดงถ้าแท้ต้องแบบนี้เท่านั้น เพราะเป็นตัวปั้มตัดที่เดียวแบบหูในตัว เนื้อทองแดงจะผิดไปจากนี้ไม่ได้ครับ ส่วนรายละเอียดอื่นก็ดูความคมตำหนิตามตำราเลยครับ มีเส้นปากไม่มีเส้นปากก็ว่ากันไปครับ อันนี้ผมเอาเคล็ดลับส่วนตัวมาบอกครับ ลองพิจารณาดูได้ครับ ไม่ใช่บอกแท้หรือเก๊แต่บอกไม่ได้ว่าเพราะอะไร หรือบอกมั่วๆเอา ไม่อยากให้โดนหลอก และไม่อยากให้ตีเหรียญเลื่อนอัลปาก้าตัวตัดไม่นิยมว่าเป็นเหรียญเก๊ จำไว้นะครับเหรียญแท้ดูง่าย