โปรดเมตตาด้วยนะค่ะ

ในห้อง 'ช่วยเหลือเพื่อนมนุษย์และสัตว์' ตั้งกระทู้โดย chonatad, 18 กรกฎาคม 2009.

1. chonatad

chonatad เป็นที่รู้จักกันดี

แม่ของน้องเป็นเพื่อนของผมเองครับ (chonatad) ชนทัต อธิภาฐิติ 0839179160 เขาพยายามทุกวิถีทางอยากให้ลู<WBR>กสามารถได้ยินเสียงได้ ถ้าผ่าตัดหูแล้วก็ต้องเรียนพู<WBR>ดอีกเป็นการเรียนพูดสำหรับการผ่<WBR>าตัดหูโดยเฉพาะ และต้องรอลุ้นอีกว่าลูกจะพูดหรื<WBR>อไม่ถึงแม้ได้ยินเสียงแล้วก็ตาม

chonatad
    สวัสดีค่ะ โปรดเมตาด้วยนะค่ะ
    ดิฉัน ชื่อ จันทนา ธีรุศุกลรัตน์ ค่ะ มีสามี เป็นชาวมาเลเซียเชื้อสายจีน ชื่อคุณ ลอหยงชิน
    ปัจจุบันมีลูกชายหนึ่งคน ชื่อเด็กชาย เบ็นเนดิค ลอ อายุ 3 ขวบ 1เดือน ซึ่งตอนนี้น้องมีความผิดปกติ<WBR>ทางการได้ยินเสียงระดับรุนแรง
    ภาษาชาวบ้านคือ หูหนวก ค่ะ ดิฉันและสามีเสียใจและเป็นทุกข์<WBR>มากที่สุดในชีวิต เพราะพึ่งจะทราบไม่กี่เดือน
    ด้วยความที่คิดว่าน้องยังไม่พูด อาจจะปากหนักหรือไม่สนใจ

จนน้องได้ไปโรงเรียน และคุณครูก็ สังเกตว่าน้องไม่มีปฎิกิริยากั<WBR>บเสียง ประกอบกับคนรอบข้างบอกว่าเรี<WBR>ยกแล้วไม่หัน
    ดิฉันจึงพาไปตรวจที่<WBR>โรงพยาบาลและผลที่ปรากฏคือ ล้มทั่งยืนร้องไห้อย่างคนสิ้<WBR>นหวังเมื่อหมอบอกว่า ลูกหูหนวก
    เมื่อ ดิฉันตั้งสติได้ คุณหมอ ได้แนะนำว่า โรงพยาบาลราชวิถีมีการฝั<WBR>งประสาทหูเทียมสามารถช่วยให้ได้<WBR>ยินเสียงและ
    สามารถพูดได้ใกล้เคียงกับคนปกติ<WBR>แต่ค้าใช้จ่ายสูงมากคือประมาณ 1 ล้านบาท ค่ะ

ตอนนี้ดิฉันและสามีได้รวบรวมเงิ<WBR>นเท่าที่ทำได้ รวมทั้งทางด้านญาติๆ ที่สามารถช่วยเหลือได้ ได้เงินมาจำนวนนึงแต่ก็ยังไม่<WBR>พอสำหรับค่าใช้จ่าย
    ซึ่งสภาวะเศรษฐกิจ แบบนี้รายได้ของครอบครัวของดิฉั<WBR>นยอดตก ถึง 80% คุณพ่อน้อง มีอาชีพค้าขายเสื้อผ้า ในสวนลุมไนท์บาซ่าร์
    ส่วนตัวดิฉันเป็นแม่บ้านเลี้<WBR>ยงลูก ซึ่งโครงการผ่าหูฟรี 80 ปี เพื่อในหลวงก็หมดไปแล้ว ดังนั้นดิฉันจึงนำเรื่<WBR>องราวมาลงใน อินเตอร์เน็ตขอพลังมวลชน
    คนละเล็กละน้อย 1 บาท 1 ล้านคน 10 บาท 1 แสนคน 100 บาท 1 หมื่นคน ก็สามารถเปลี่ยนโชคชะตาของน้<WBR>องได้แล้ว

ขอความกรุณาโปรดเมตาน้องด้<WBR>วยนะคะ เพราะถ้าได้ค่าใช้จ่ายตรงนี้ น้องก็สามารถได้รับการผ่าตัด ฝังประสาทหูเทียมได้
    ขอทุกช่วยให้น้องได้ชีวิตใหม่ด้<WBR>วยค่ะ จริงๆแล้วถ้าดิฉันสามารถ สละประสาทหูให้ลูกได้ ดิฉันทำแน่นอนค่ะ แต่ในความเป็นจริง
    เทคโนโลยีทำไม่ได้ หรือแม้แต่ชีวิตของดิฉันแรกกั<WBR>บการได้ยินของลูก ดิฉันก็ยอมค่ะถ้าแลกได้

ขอทุกคนช่วยเมตาด้วยนะค่ะ ดิฉันสัญญาว่าถ้าน้องโตพอที่<WBR>จะบวชได้ดิฉันจะให้น้<WBR>องบวชทดแทนพระคุณที่ทุกๆคนได้ช่<WBR>วยเหลือ
    เพราะการบวชเป็นการทดแทนพระคุ<WBR>ณที่ดีที่สุด ในความคิดของดิฉัน

<WBR>สามารถติดต่อดิฉันได้ตามที่อยู่<WBR>ข้างล่าง ขอรับรองเรื่องราวทุกอย่างเป็<WBR>นความจริง ทุกประการ

<WBR>นางจันทนา ธีรศุกลรัตน์ 085-9072388
    <WBR>คุณ ลอ หยงชิน 083-710-3338

โรงพยาบาลราชวิถี แผนก ประสาทหูเทียม ติดต่อพยาบาล คุณ สุปราณี , คุณครูเท ( ครูฝึกพูด ) 02-354-8108,37 ต่อ 2315

บัตรประจำตัวผู้ป่วย โรงพยาบาล ราชวิถี เด็กชาย เบ็นเนดิค ลอ 042391-52
    สามารถโทรสอบถามยอดบริจาคได้<WBR>ตลอด 24 ชั่วโมง และ บริจาคได้ที่

ธนาคารไทยพาณิชย์ ชื่อบัญชี นางจันทนา ธีระศุกลรัตน์ เพื่อเด็กชาย เบ็นเนดิค ลอ
    เลขที่บัญชี 023-294673-9

ขอขอบพระคุณทุกท่านที่มีจิ<WBR>ตเมตตา มา ณ . ที่นี้ด้วย ค่ะ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 กรกฎาคม 2009
  2. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    <TABLE class=ms10 width=570 bgColor=#ffffff border=0><TBODY><TR><TD align=middle width=570>ระบบทำรายการตามคำสั่งของท่านเรียบร้อย ธนาคารขอขอบคุณที่ใช้บริการอินเตอร์เน็ตแบงก์กิ้ง</TD></TR><TR><TD align=middle width=570>Your request has been done. Thank you for using TMB Internet Banking. </TD></TR></TBODY></TABLE>
    <!-- <hr width="570" color="#AAAAFF" align="center"> --><TABLE class=ms10 cellPadding=2 width=560 bgColor=#f2f2e6 border=0><TBODY><TR><TD align=left width="50%">ชื่อผู้ทำรายการ Transfered By</TD><TD align=left width="50%">เฮียปอ ตำมะลัง</TD></TR><TR><TD align=left>วัน/เวลา ทำรายการโอน Transfer Date/Time</TD><TD align=left>18/07/2009 06:28:20 PM</TD></TR><!-- From Account --><TR><TD align=left>ชื่อบัญชีส่วนตัวผู้โอน From Account Nickname</TD><TD align=left>aaa01</TD></TR><TR><TD align=left>ชื่อบัญชีผู้โอน From Account Name </TD><TD align=left>เฮียปอ ตำมะลัง</TD></TR><!-- To Account --><TR><TD>ธนาคารผู้รับโอน To Bank</TD><TD>ธ.ไทยพาณิชย์ - SCB</TD></TR><TR><TD>ชื่อบัญชีผู้รับโอน To Account Name</TD><TD>JANTANA FOR B </TD></TR><TR><TD>เลขที่บัญชีผู้รับโอน To Account No. </B></TD><TD>023-2-94673-9</TD></TR><TR><TD align=left>จำนวนเงินโอน Amount ( Baht )</TD><TD align=left>1,000.00</TD></TR><TR><TD align=left>ค่าธรรมเนียมการโอน Transfer Fee</TD><TD align=left>0.00</TD></TR></TBODY></TABLE><TABLE class=ms10 width=560 bgColor=#d8d8b1 border=0><!-- Confirmation Reference #--><TBODY><TR><TD align=left width="50%">หมายเลขอ้างอิงรายการ Reference No.</TD><TD align=left width="50%">tmbi902982 </TD></TR><TR><TD align=left width=270>หมายเลขอ้างอิงระหว่างธนาคาร ORFT Ref. No.</TD><TD align=left width=290>247916457337</TD></TR></TBODY></TABLE>

ขอให้น้องเบ็นเนดิค ลอ หายโดยเร็วไวครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 18 กรกฎาคม 2009
  3. chonatad

ขอบคุณมาก ๆ ครับ เฮียปอ สงสารเค้ามากเลยครับ หัวอก พ่อแม่ เป็นอย่างไรเรารู้ดีครับ ถ้าเป็นลูกเราก็คงล้มทั้งยืนเหมือนกันครับ

4. donjudo077

donjudo077 เป็นที่รู้จักกันดี

เดี๋ยวผมช่วยเป็นสะพานบุญให้ครับ อนุโมทนากับพี่เจ้าของกระทู้ด้วยครับ

5. AddWassana

AddWassana เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาบุญและให้มีผู้ใจบุญช่วยเด็กชาย เบ็นเนดิค ลอ โดยเร็วค่ะ

6. ลุงชาลี

ลุงชาลี เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ สาธุ ลุงชาลีจะส่งเมล์ต่อให้ได้สัก 100 เมล์ ภายในคืนนี้ขอรับ สาธุ สาธุ ขอโมทนา

FW เมลล์ เสร็จเรียบร้อยแล้วมากกว่า 120 เมลล์ สาธุ สาธุ อนุโมทนามิ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 กรกฎาคม 2009
  7. cinderella2517

cinderella2517 Mindset Coach และ นักพยากรณ์

25 กรกฎาคม 2008
    ร่วมด้วยช่วยกันค่ะ เดี๋ยวจะช่วยส่ง forward mail และร่วมสมทบค่าผ่าตัด โอนเงินเข้าบัญชีเมื่อไหร่แล้วจะมาโพสต์แจ้งนะคะ

ขอเป็นกำลังใจให้คุณแม่ค่ะ และก็ฝากบอกเจ้าของกระทู้ แนะนำให้คุณแม่ของน้อง หมั่นอาราธนาศีล 5 สวดมนต์ และนั่งกรรมฐาน แผ่เมตตาให้เจ้ากรรมนายเวรของคุณพ่อคุณแม่เองและเจ้ากรรมนายเวรของลูก ทำทุก ๆ วันด้วยความตั้งใจ เชื่อว่าได้ผลมาก แต่ต้องตั้งใจจริง และอีกอย่าง การสวดมนต์ นั่งกรรมฐานแผ่เมตตาไม่เสียเงินค่ะ ขอให้น้องหายเป็นปกติในเร็ววันค่ะ

8. ZeGiNe_SiN

ZeGiNe_SiN เป็นที่รู้จักกันดี

ซินจะช่วย Fwmailให้นะคะ และจะร่วมสมทบค่าผ่าตัดให้ด้วยเช่นกันค่ะ ซินโอนเงินเข้าบัญชีให้เมื่อไหร่ ซินจะมาโพสบอกนะคะ

อนุโมทนากับทุกท่านที่ช่วยสละเวลาในการช่วยกันบอกต่อ และสละทรัพย์บางส่วนนะคะ
    และขอเป็นกำลังใจให้กับครอบครัวของน้องเนดิค ลอ ด้วยนะคะ ขอให้ประสบความสำเร็จเร็วๆนะคะ ขอให้น้องเค้าเป็นเหมือนเด็กปกติทั่วไปโดยเร็ววันนะคะ ^^

9. chonatad

ขอบคุณทุก ๆ ท่านครับ น้องเค้าต้องรีบผ่าตัดให้เร็วที่สุดครับ เนื่องจากถ้าอายุถึง 3 ขวบ ครึ่ง แล้ว ลิ้นจะเริ่มแข็ง จะทำให้พูดไม่ชัด เพราะจะต้องมีการฝึกพูดหลังผ่าตัดด้วย ตอนนี้ก็เริ่มมีเสียงอ้อแอ้แล้ว ยังมีเวลาเหลืออีก 4-5 เดือนครับ ก็เลยต้องรีบกันหน่อยครับ ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วย ที่มีส่วนร่วมในการช่วยเหลือน้อง เบ็นเนดิค ลอ ครับ

10. ลุงชาลี

ลุงชาลี เป็นที่รู้จักกันดี

คืนนี้ก็ forward mail อีกประมาน 200 เมลล์เห็นจะได้ สาธุ สาธุ ขอโมทนา

11. มุ่งเต็มใจ

มุ่งเต็มใจ เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2006
  12. บุษบากาญจ์

บุษบากาญจ์ เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2007
    เดี๋ยวจะช่วยส่งเมล์ต่อให้นะคะ ขอให้น้องพ้นกรรมในเร็ววันนะคะ สาธุ

13. พรพิสุทธิ์

พรพิสุทธิ์ เป็นที่รู้จักกันดี

โอนเงินช่วยน้อง 300 บาท 21/7/52 ช่วง 4 โมงเย็นค่ะ
    ขอให้หายเร็วๆ นะจ๊ะ

14. ข้าพเจ้าผู้ไม่รู้

ข้าพเจ้าผู้ไม่รู้ เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ตอน 5 โมงเย็นโอนไปให้ 200 ค่ะ

15. pucca2101

pucca2101 เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ได้โอนเงินไปเพื่อช่วยน้อง 200 บาทค่ะโอนไปเวลา 14.24 น.ค่ะ

16. nna

nna เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่ช่วยเหลือน้องด้วยนะคะ

อยากจะเสนออีกวิธีหนึ่งในการแก้ปัญหาค่ะ

ถ้าหาก ณ ตอนนี้ เรายังไม่มีเงินพอที่จะผ่าตัด

คุณแม่ลองพาน้องไปที่โรงเรียนสอนคนหูหนวกดูไหมคะ

ไม่ใช่ว่าให้ยอมรับ และไม่ต้องผ่าตัดนะคะ

เพียงแต่เสนออีกแนวทางหนึ่งในการแก้ไขปัญหา

นอกจากรอคอยการผ่าตัดเพียงอย่างเดียว

เพราะเราก็ไม่รู้ว่าเมื่อไหร่ จะมีเงินบริจาคที่มากพอ ดังนั้นระหว่างรอเราก็อาจจะพาน้องไปดูว่ายังมีคนที่เหมือนเค้าอยู่ ที่สามารถใช้ชีวิตตามปกติได้

และคุณแม่อาจได้เรียนรู็การใช้ท่ามือ ธรรมชาติ เพื่อการสื่อการกับน้อง ในระหว่างที่รอผ่าตัดได้ค่ะ

เข้าใจนะคะว่าถ้าเป็นเรา ก็คงอยากให้ลูกได้ยินเสียงเหมือนกับคนอื่นเขา เช่นกัน

แต่ระหว่างที่ รอ นี้ เราลองหาทางเลือกอื่นดูบ้าง

ลองดูนะคะ เพราะเมื่อก่อน ก็ทำงานกับคนหูหนวก (เป็นล่ามภาษามือ)

ป.ล.ต้องขออภัยด้วย หากการเสนอความคิดแบบนี้ ทำให้คุณแม่เสียใจ

17. chonatad

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ คุณ nna ทางแม่ก็ได้ติดต่อไว้แล้วครับ เพียงแต่จะพยายามให้ถึงที่สุดครับ เพราะไม่อยากให้น้องเค้าโตขึ้นมาโดยไม่ได้พูดคุยกับแม่เลย อาจจะมีชีวิตส่วนใหญ่อยู่กับเพื่อนๆ เป็นคำแนะนำที่ดีครับ แต่ถ้าไม่สามารถรักษาได้จริงๆ ก็ต้องทำใจครับ ต้องยอมรับและอยู่กับเค้าให้ได้ด้วยความเข้าใจครับ

18. J.Sayamol

J.Sayamol เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้จะโอนเงินไปช่วยนะคะ แล้วจะแจ้งให้ทราบอีกทีช่วงเย็นค่ะ

19. J.Sayamol

J.Sayamol เป็นที่รู้จักกันดี

Date : 27/07/09
    Time : 13:51
    Record No. 8846
    Transfer : 200 บาท

โอนเรียบร้อยแล้วค่ะ..สาธุ..[​IMG]

20. chonatad

อนุโมทนาบุญด้วยนะครับ คุณเจง ขอให้ผลบุญที่คุณเจงได้ทำในครั้งนี้ ส่งผล
    ให้มีสุขภาพที่แข็งแรง ไม่เจ็บ ไม่ป่วย ตลอดไป มีพลานามัยสมบูรณ์ และขอให้มีความสุข เบิกบาน ทั้งกาย และ ใจ ครับ