۩۩۩ เริ่มถวายแล้ว...สมเด็จองค์ปฐมพุทธมหาจักรพรรดิปางเปิดโลก ๒๑ นิ้ว น.๓๖ ۩۩۩

ในห้อง 'ตลาด พระเครื่องเพื่อการกุศล' ตั้งกระทู้โดย the_club, 18 มกราคม 2013.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. the_club

the_club เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤศจิกายน 2005
    ขอเชิญร่วมบุญสร้างสมเด็จองค์ปฐมพุทธมหาจักรพรรดิปางเปิดโลก ขนาดความสูง ๑.๕ เมตร เพื่อประดิษฐานประจำภาคละ ๑ องค์

สมเด็จองค์ปฐมพุทธมหาจักรพรรดิปางเปิดโลก ขนาดบูชา ความสูง ๒๑ นิ้ว (ความสูงวัดจากฐานองค์พระ) เพื่อหาปัจจัยสร้างสมเด็จองค์ปฐมพุทธมหาจักรพรรดิปางเปิดโลก ขนาดความสูง ๑.๕ เมตร

ผมตั้งใจไว้ว่าจะสร้างถวายวัดต่างๆ จำนวน ๙ องค์แต่หากไม่ได้ก็จะเป็น ๖ องค์ ถวายไว้ภาคละ ๑ วัด (เหนือ / ใต้ / ตะวันออก / ตะวันตก / กลาง / ตะวันออกเฉียงเหนือ) หากไม่ได้จริงๆ ก็ได้แค่ไหนแค่นั้นครับ ^^

วัตถุประสงค์ในการจัดสร้าง
    เพื่อหาปัจจัยในการจัดสร้างสมเด็จองค์ปฐมพุทธมหาจักรพรรดิปางเปิดโลก ขนาดความสูง ๑.๕ เมตร ประดิษฐานประจำภาคละ ๑ องค์ ทั้งนี้เพื่อบรรเทาภัยพิบัติที่จะเกิดขึ้นในอนาคตด้วยพุทธบารมีแห่งสมเด็จองค์ปฐม

เหตุที่ผมได้จัดสร้างสมเด็จองค์ปฐมในครั้งนี้มีกุศโลบายดังนี้
    กุศโลบายทางโลก
    เนื่องจากพระจักรพรรดิเป็นผู้ที่พร้อมด้วยสมบัติทั้ง ๗ ประการได้แก่ จักรแก้ว ช้างแก้ว ม้าแก้ว มณีแก้ว นางแก้ว ขุนคลังแก้ว ขุนพลแก้ว
    เป็นเหตุให้ผู้ที่บูชาพระจักรพรรดิเป็นผู้ที่พร้อมด้วยทรัพย์สมบัติและมีความคล่องตัว อีกทั้งด้วยความเชื่อที่ว่าพระปางเปิดโลกเป็นปางที่เปิดทุกสิ่งทุกอย่าง
    หากผู้ใดมีความขัดข้องหรือติดขัดเรื่องอันใด ด้วยพุทธานุภาพแห่งพระปางเปิดโลกจะช่วยเปิดทางและขจัดความขัดข้องนั้นๆ ทั้งนี้ต้องไม่เกินกรรมของบุคคลนั้นๆ ด้วย

กุศโลบายทางธรรม
    เพื่อให้ผู้คนตระหนักถึงบาปบุญคุณโทษ ลดมานะทิฏฐิในตัวตนดังเช่นที่พระพุทธองค์ทรงเนรมิตพระองค์เป็นพระเจ้าจักรพรรดิเพื่อปราบพญาชมพูบดี
    อีกทั้งเพื่อให้ผู้คนได้เชื่อมั่นในเรื่องของ นรก และ สวรรค์ ดังเช่นเมื่อครั้งพระพุทธองค์ทรงเสด็จลงจากดาวดึงส์ทรงเปิดทั้ง ๓ โลกให้เห็นซึ่งกันและกัน

ร่วมทำบุญเป็นเจ้าภาพสร้างสมเด็จองค์ปฐมพุทธมหาจักรพรรดิปางเปิดโลก ขนาด ๑.๕ เมตร
    เจ้าภาพละ ๖,๐๐๐ บาท มอบสมเด็จองค์ปฐมพุทธมหาจักรพรรดิปางเปิดโลกขนาดความสูง ๒๑ นิ้วให้ ๑ องค์
    (รบกวนช่วยค่าจัดส่งองค์ละ ๓๕๐ บาท)

เปิดจองและโอนปัจจัยร่วมบุญภายในวันที่ ๒๐ สิงหาคม ๒๕๕๖

กำหนดเททองหล่อพระ วันอาทิตย์ที่ ๑ กันยายน ๒๕๕๖ (ฤกษ์สิทธิโชค)
    พิธีพุทธาภิเษก วันเสาร์ที่ ๗ ธันวาคม ๒๕๕๖ (เสาร์ห้า) ณ วัดท่าซุง

สามารถโอนเงินร่วมบุญได้ที่
    ธนาคารกรุงเทพ สาขาเซ็นทรัลเวิลด์
    เลขที่ 879-0-00934-7 สะสมทรัพย์
    ชื่อบัญชี วีระยุทธ ยุทธกลาง

อัพเดทตัวอย่างสมเด็จองค์ปฐมพุทธมหาจักรพรรดิปางเปิดโลก ปิดทองประดับเพชร

ปิดทอง -- เพิ่มเงิน ๒,๓๐๐ บาท
    ประดับเพชร -- เพิ่มเงิน ๒,๕๐๐ บาท

อัพเดทภาพสมเด็จองค์ปฐมพุทธมหาจักรพรรดิปางเปิดโลกปิดทองประดับเพชรที่สมบูรณ์แล้ว

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 สิงหาคม 2014
  2. Jintamuttha

Jintamuttha เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับคุณจิม มารอเรื่องราวดีๆ ด้วยคนครับ แต่ผมว่ารูปองค์ท่านด้านหน้าตรงดูล่ำไปนิดไหมครับ(ไม่รู้ว่าเป็นด้วยมุมกล้องหรือป่าว) ^^

3. the_club

สวัสดีครับคุณเอ...
    ภาพหน้าตรงอันนี้ผมเองก็ไม่ทราบเหมือนกันว่าเป็นที่มุมกล้องหรือเปล่า แต่เท่าที่คุยกับทางช่างปั้น ช่างได้บอกว่าอันนี้ทำเป็นโครงให้ดูเฉยๆว่าองค์พระจะออกมาประมาณนี้ลักษณะนี้ อาจจะดูหนาไปหน่อยเพราะว่าเดี๋ยวตอนลงรายละเอียดจะต้องเกลาผิวองค์พระออกอีก องค์พระก็จะดูเพรียวกว่านี้ครับ

สมเด็จองค์ปฐมปางเปิดโลกที่ผมจะทำการจัดสร้างนี้ สามารถพูดได้ว่า "ไม่เหมือนใครและไม่มีใครเหมือน"

ช่างปั้นพระยังบอกว่าดีแล้วที่ทำไม่เหมือนใครเป็นเอกลักษณ์เฉพาะตัว อ่อลืมบอกไปครับว่าช่างที่ปั้นพระให้ผมคราวนี้เป็นคนเดียวกับที่ปั้นองค์นี้ครับ

4. werapong

werapong เป็นที่รู้จักกันดี

สวยสุดๆๆๆ

5. Jintamuttha

Jintamuttha เป็นที่รู้จักกันดี

องค์ในรูปนี้ผมอยากได้บูชามานานแต่หาไม่ได้ อย่างนี้ต้องขอรอเชียร์และรอชม เอาให้งามสุดๆเลยนะครับ ^^

6. the_club

สมเด็จองค์ปฐมรุ่นนี้ผมได้ให้ช่างทำเครื่องทรงเลียนแบบพระจักรพรรดิ วัดหน้าพระเมรุ ซึ่งเป็นเครื่องทรงแบบอยุธยาครับ

7. jinso

jinso เป็นที่รู้จักกันดี

แล้วจะมีให้บูชาบ้างมั้ยคับ

8. the_club

มีแน่นอนครับผม เพราะต้องรวบรวมปัจจัยเพื่อที่จะสร้างองค์ ๑.๕ เมตรครับ
    ซึ่งตั้งใจที่จะทำให้ได้อย่างน้อย ๖ องค์เพื่อประดิษฐานประจำภาคละ ๑ องค์ครับ แต่เดี๋ยวต้องคุยเรื่องราคากับทางช่างก่อนครับเห็นช่างบอกว่าราคาขึ้นอยู่กับเกรดงานครับ ถ้าจะเอาเกรด A ก็แพงเอาเรื่องอยู่ครับ ^^

9. the_club

ตอนนี้กำลังรอช่างปั้นหุ่นให้เสร็จอยู่ครับน่าจะเป็นเดือนหน้า อาทิตย์หน้าช่างน่าจะส่งภาพมาให้ดูครับ เดี๋ยวยังไงจะอัพเดทภาพให้เรื่อยๆนะครับ

10. ผู้นอบน้อมสุดใจ

ผู้นอบน้อมสุดใจ เป็นที่รู้จักกันดี

โครงการดีๆอีกแล้ว ติดตามครับ

11. the_club

อัพเดทความคืบหน้าครับ
    ตอนนี้ช่างได้เริ่มทำการติดรายละเอียดองค์พระในส่วนของเครื่องทรงแล้วครับ เอาภาพมาฝาก

12. the_club

เมื่อตอนเย็นได้คุยกับช่าง ช่างบอกว่าเดี๋ยววันเสาร์จะเอางานมาส่งให้
    ทีนี้ผมอยากจะขอถามความเห็นหน่อยครับว่า ที่ฝ่าพระหัตถ์ของสมเด็จองค์ปฐมนั้น
    ควรจะมีธรรมจักรหรือจักรอยู่หรือเปล่าครับ

ตอนนี้ผมไม่ทราบว่าช่างทำแบบไหนไว้ ถ้าหากว่าควรจะมีธรรมจักรหรือจักรอยู่ผมจะได้แจ้งให้ช่างใส่ไว้ให้ครับ

13. ผู้นอบน้อมสุดใจ

ผู้นอบน้อมสุดใจ เป็นที่รู้จักกันดี

ผมว่าควรครับ

14. the_club

เดี๋ยวขอคุยกับช่างก่อนดีกว่าครับ อาจจะไม่ใส่ก็ได้เพราะต้องดูแบบจากวัดหน้าพระเมรุ

15. the_club

วันนี้ได้คุยกับช่างเรียบร้อยแล้วนะครับ ช่างแนะนำว่าไม่ควรจะใส่จักรที่ฝ่าพระหัตถ์เนื่องจากว่า องค์พระมีขนาดเล็กหากใส่ลงไปแล้วอาจจะมีปัญหาตอนหล่อหรือตอนขัดองค์พระ
    เช่น หล่อออกมาแล้วไม่เต็มหรือตอนขัดองค์พระแล้วรายละเอียดหายไป เป็นต้น

ผมก็เลยตัดสินใจว่าไม่เพิ่มอะไรลงไปดีกว่าครับ....

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 มกราคม 2013
  16. the_club

เอาภาพมาฝากเพิ่มเติมครับ งานคืบหน้าไปมากและสวยงามมากจริงๆครับ

17. the_club

สิ่งที่ผมบอกว่าสมเด็จองค์ปฐมพุทธมหาจักรพรรดิปางเปิดโลกที่ผมจะจัดสร้างในครั้งนี้
    ไม่เหมือนใครและไม่มีใครเหมือน.....นั่นคือ....

จริงๆอยากให้ลองเดากันนะครับ มีของมาแจกด้วยแต่เห็นว่ามีคนแอบไปเห็นงานจากช่างมาแล้ว ก็เลยขอเฉลยเลยนะครับ

สิ่งที่ทำให้สมเด็จองค์ปฐมพุทธมหาจักรพรรดิปางเปิดโลกองค์นี้ไม่เหมือนใครและไม่มีใครเหมือนคือซุ้มเรือนแก้วครับ

ผมยึดสมเด็จองค์ปฐมวัดท่าซุงเป็นหลักที่ว่าสมเด็จองค์ปฐมจะมีซุ้มเรือนแก้ว แต่ซุ้มเรือนแก้วนี้อาจจะไม่เหมือนแบบพระพุทธชินราชนะครับ อันนี้ผมเองก็ยังบอกไม่ได้เหมือนกันว่าเป็นยังไงเพราะยังไม่เห็นแบบ อาจจะต้องรอดูของจริงในวันเสาร์เลยครับ

18. freedomk

freedomk เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤษภาคม 2009
    ไม่ทราบว่าให้ร่วมบุญเท่าไหร่ครับ เมื่อเสร็จพิธี

19. the_club

ตอนนี้ยังไม่ได้กำหนดราคาครับ คงต้องรอคุยกับทางโรงหล่อก่อนว่าค่าหล่อต้นทุนเท่าไหร่ครับ อีกอย่างเท่าที่ผมคุยๆมาราคาจะต่างกันไปตามเกรดของงานด้วยครับ

ซึ่งตรงนี้คงต้องมาขอความคิดเห็นจากทุกๆท่านด้วยว่าต้องการงานในแบบไหนครับ
    ยังไงเดี๋ยวรายละเอียดคงจะทยอยๆ มาลงให้ทราบเรื่อยๆครับ

20. the_club

วันนี้นัดช่างดูต้นแบบองค์พระครับ ยังต้องมีจุดที่ต้องแก้ไขอยู่ดังนี้

๑. พระพักตร์
    ช่างได้ปั้นพระพักตร์องค์พระเป็นแบบวัดหน้าพระเมรุ ผมได้แจ้งให้ช่างแก้ไขโดยยึดสมเด็จองค์ปฐม วัดท่าซุงเป็นหลัก หรือไม่ก็ให้ทำพระพักตร์คล้ายพระพุทธชินราช

๒. เรื่องซุ้มเรือนแก้ว
    ตอนต้นที่จะปั้นพระ ผมเองกังวลเรื่องซุ้มเรือนแก้วค่อนข้างมากเพราะเกรงว่าทำออกมาแล้วตัวซุ้มจะโยก (ใครมีพระที่มีซุ้มจะทราบว่าเวลาจับซุ้มจะสามารถโยกได้) ซึ่งช่างได้แนะนำว่าให้อ๊อกติดกับตัวฐานพระเลย แต่ผมอยากจะทำเป็นสองถอด

ซึ่งช่างเคยแนะนำว่าให้ทำตัวเดือยเป็นเกลียวคล้ายน็อตแล้วขันยึดจากด้านในเอา ซึ่งวิธีนี้ตัวซุ้มจะไม่โยก วันนี้เลยบอกให้ช่างทำแบบนี้แทนแต่รู้สึกว่าขั้นตอนนี้ต้องไปคุยกับทางโรงหล่ออีกที

๓. ฐานรองรับซุ้มเรือนแก้ว
    เนื่องจากว่าซุ้มเรือนแก้วนั้นค่อนข้างจะสูง การที่จะเจาะฐานให้ยึดซุ้มได้นั้นต้องเจาะค่อนข้างลึก ผมจึงได้ให้ช่างทำกอบัวเพิ่มที่ข้างฐานองค์พระทั้งสองข้าง สำหรับยึดตัวซุ้ม ซึ่งตอนแรกช่างแนะนำให้ทำเป็นดอกบัวเดี่ยวๆ ออกมารองรับหรือไม่ก็ทำเป็นเสาเลย แต่ผมเห็นว่าไม่ค่อยสวยเลยให้ทำเป็นกอบัวแทน อันนี้ช่างบอกว่าเดี๋ยวจะออกแบบมาให้ดูก่อน

แต่ทั้งนี้ช่างบอกว่าถ้าทำแบบนี้งบในการหล่อจะบานปลายแน่นอน แต่โดยส่วนตัวผมเองแล้วในเมื่อทำแล้วก็อยากให้ทำออกมาให้ดีๆ สวยๆ ไปเลยครับ เดี๋ยวต้องว่ากันอีกที

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้