กฎแห่งกรรม ภพภูมิมนุษย์ ตอน ธนาคารบุญ โดยเรืองตะวัน

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย baiiboom, 1 ธันวาคม 2009.

1. baiiboom

baiiboom เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2009
    [FONT=&quot] กฎแห่งกรรม ภพภูมิมนุษย์ ตอน ธนาคารบุญ โดยเรืองตะวัน[/FONT]
    <o></o>
    <o></o>
    [FONT=&quot] มนุษย์เราเกิดมาบนโลกใบนี้ มีบุญสะสมมากันทุกท่านบ้างมีบุญสะสมมามากก็เกิดมามีความสุขอยู่บนกองเงินกองทอง บ้างบุญน้อยหน่อยก็เกิดมาพอได้อยู่ได้กินไม่ขัดสน สุดแล้วแต่บุญนำพาครับ นาๆการจุติของบุญ ขึ้นชื่อว่ามนุษย์นั้นเกิดมาย่อมมีบุญและบาปติดตัวมากันทุกท่าน ภพภูมิมนุษย์ในสมัยเริ่มพระพุทธกาลมนุษย์นั้นมีบุญสะสมมาก สูง[/FONT]7[FONT=&quot]ศอก[/FONT]7[FONT=&quot]วา มีอายุอยู่ได้ประมาณ[/FONT]700-800 [FONT=&quot]ปี [/FONT][FONT=&quot]แต่มายังปัจจุบันกึ่งพระพุทธกาล มนุษย์เริ่มถดถอย [/FONT]<o></o>
    <o></o>
    [FONT=&quot]ในบุญ สร้างบาปตัดบารมีตนเองจนเหลือส่วนสูงและอายุประมาณที่เห็นในปัจจุบัน[/FONT][FONT=&quot] ถ้ายังเป็นดังเช่นนี้อยู่มนุษย์สร้างแต่กรรมไม่ดี ตามที่คำโบราณได้กล่าวไว้ว่า [/FONT][FONT=&quot]ตัวแทนพระพุทธเจ้า พระสงค์สาวกของพระผู้มีพระภาคเจ้า จะเห็นเพียงแต่ชีวรสีเหลืองห้อยติ่งหู[/FONT][FONT=&quot] กล่าว[/FONT][FONT=&quot]ได้ว่าถ้ามนุษย์มีความโลภเข้ามาครอบงำ มนุษย์ก็คงจะเหลือตัวเล็กเท่าชีวรที่ติดติ่งหู ตามโบราณที่เล่ากันสืบมาละครับ[/FONT][FONT=&quot] มนุษย์เกิดมาเพื่อต่อบุญ เกิดมาเพื่อชำระกรรมเก่า ขอเพียงอย่า[/FONT]<o></o>
    <o></o>
    [FONT=&quot]สร้างกรรมใหม่ หมั่นทำกรรมดีภพภูมมนุษย์ก็จะสูงขึ้นครับ การใช้มีวิตของมนุษย์นั้นใช่ว่าจะใช้ชีวิตอยู่ไปวันๆก็หาไม่ [/FONT][FONT=&quot]วันหนึ่งมี[/FONT] 24[FONT=&quot] ชั่วโมงคุณต้องใช้บุญตลอด[/FONT][FONT=&quot] กล่าวได้ว่าเกิดมาก็ต้องมีบุญติดตัวมา มีชีวิตอยู่ได้ก็ต้องอยู่ด้วยบุญ ถ้าคุณหมดบุญ ก็คือ อะไรก็คงไม่ต้องให้บรรยายนะครับมันจะยืดยาว [/FONT][FONT=&quot]ทุก วันนี้มนุษย์มนุษย์ส่วนมากอยู่กับการแก่งแย้งแข่งขัน เพื่อที่จะได้มาในผลประโยชน์ของตนเอง ใช้ชีวิตอยู่บนความประมาท สร้างแต่กรรมไม่สร้าง[/FONT]<o></o>
    <o></o>
    [FONT=&quot]บุญ ใช้บุญเก่าจนหมด[/FONT][FONT=&quot]ไม่ มีบุญหนุนในตัวตน (ดวงไม่ดี) ก็ไม่มองตนเองว่าได้สะสมบุญหรือไม่ โทษสิ่งเร้นลับ สิ่งมองไม่เห็น ว่าเทวดาว่าไม่ช่วย คุณต้องมองพิจรนาตัวคุณว่า เราได้สร้างบุญเก็บไว้บ้างไหม[/FONT][FONT=&quot]ที่กล่าวถึงเรื่องธนาคารบุญมนุษย์มีธนาคารบุญ[/FONT][FONT=&quot]สะสมมา ตั่งแต่เกิดทุกคน และต้องเปิกใช้ทุกๆวันเพื่อให้ชีวิตนั้นดำรงอยู่ได้ กล่าวได้ว่า ทุกลมหายใจนั้นต้องใช้บุญก็ว่าได้ไม่ผิด ผู้เขียนจะ[/FONT][FONT=&quot]เปรียบบุญดั่งปัจใจต่างๆ เช่น อาหาร ที่อยู่อาศัย ยารักษา[/FONT]<o></o>
    <o></o>
    [FONT=&quot]โรค การจับจ่ายใช้สอยก็ต้องเปิกเงินจากธนาคารที่เราทำและสร้างสะสมไว้(เบิกเพื่อ มาจับจ่าย) บุญก็เช่นกันเราก็ต้องเปิกมาใช้ จากธนาคารบุญที่เราสะสมมาใช้เช่นกัน สักแต่เบิกมาใช้และไม่สร้างใหม่บุญนั้นก็ต้องมีวันหมดครับ ให้หมั่นสร้างบุญ การสร้างบุญของศาสนาพุทธทำไม่ยากใครๆก็ทำได้ สวดมนต์ ภาวนา สมาธิกรรมฐาน ปฎิบัติ แต่กรรมดีถือ ว่าเป็นการสร้างบุญครับ หาช่องว่าง เวลาโอกาสสร้างบุญก่อนจะไม่มีเวาสร้างนะครับ กึ่ง[/FONT]<o></o>
    <o></o>
    [FONT=&quot]พระพุทธกาลนี้มนุษย์มีความเสื่อมมากถดถอยต่อศาสนา ละบุญสร้างแต่เวร เรามาเป็นผู้สร้างบุญกัน[/FONT][FONT=&quot]เถิด คำสอนของพระพุทธองค์ทรงตรัสไว้ดีแล้ว [/FONT][FONT=&quot]พระองค์ ท่านทรงตรังไว่ว่า ให้เดินสายกลาง อย่าได้ตึงเกินไปหรือหย่อนเกินไป ปฎิบัติตึงมากทำให้เหนื่อยล้า ปฎิบัติหย่อนมากเกินไปก็จะทำให้ขี้เกียจ ขาดความเพรียรในการปฎิบัติ [/FONT]<o></o>
    <o></o>
    [FONT=&quot]เดินสายกลางครับ ไม่ตึงเกินไป และไม่หย่อนจนเกินไปสุดท้ายนี้ขอให้ญาติธรรมทุกๆมีกองบุญสะสมติดตัวทุกๆภพชาติ เจริญบารมี ทั้งทางโลกและทางธรรม อนุโมทนาบุญ[/FONT]<o></o>
    <o></o>
    [FONT=&quot]บอล เรืองตะวัน คนปิดกรรม[/FONT]

2. baiiboom

ขออนุญาติ

ขออนุญาติ ญาติธรรมและทีมงานเว็ปบอร์เปิดกระทู้ธนาคารบุญอีกรอบหนึ่งครับ ไม่แน่ใจว่าไปปิดกระทู้รอบแรกได้ไงได้ไง

บอล เรืองตะวัน คนเปิดกรรม

3. ปราณยาม

ปราณยาม เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2005
    สาธุครับ อยากรู้จังตอนนี้มีบุญฝากไปเท่าไหร่แล้ว อิอิ

4. gift Everything

gift Everything Active Member

27 พฤศจิกายน 2009
    ขออนุโมทนาสาธุค่ะ ทุกวันนี้ บุญหมด ใช้กรรมอยู่ แต่พยายามสร้้างบุญใหม่ค่ะ
    จะพยายาม ทำดี ทำบุญ ใส่บาตร สวดมนต์ ทุกวัน เพื่อให้จิตสงบ และ สะสมบุญไปทุกๆๆวัน

5. Ream

Ream เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาครับ ดีครับ หมั่นสร้างบุญบารมีไว้ เมื่อถึงเวลาชั่วฟ้าจบดินก็ต้านเจ้าไม่อยู่ (ศรัทธาในคำสอนของสมเด็จโตมากครับ)

6. baiiboom

7. baiiboom

ขอบคุณ กำลังใจจากน้องฝ้าย และจากญาติธรรมทุกๆท่านครับ

เจริญในธรรม

8. วสุธรรม

วสุธรรม พลังรักอมตะ

14 พฤศจิกายน 2008
    คุณบอลรับฝากบุญหรือครับ ผมฝากด้วยคนครับ

9. baiiboom

10. baiiboom

ที่โรงพยาบาล วชิระ ตึก เพรชรัตน์ เวลา ๑๑.๒๕น. ๗/ ก.พ/๒๕๕๓

อนุโมทนาบุญทุกๆกระทู้ครับ

11. hatcheryorn

hatcheryorn เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาด้วยนะค่ะ

พอฝากบุญกลับเข้าธนาคารได้เท่าเดิม
    บุญต้นกะบุญดอกเบี้ย ไม่ขอนำมาใช้
    จะทำกรรมฐาน สร้างบุญใหม่ เรื่อยๆ ให้พอกินพอใช้ เหลือแล้วค่อยนำไปสร้างธนาคารบุญ เพิ่มเข้าไปอีก

พอได้ไหมค่ะ ^_^

12. lek_awapa

lek_awapa เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาบุญด้วยคนค่ะ..คุณบอล..อ่านจบแล้ว..ช่วยกระตุ้นให้มีจิตสำนึกที่ดี(มีกำลังใจ)ขึ้นเยอะเลยค่ะ....เพราะปกติก็จะสวดมนต์ทุกคืนก่อนนอนค่ะ ..เพราะคิดว่าการสวดมนต์..ก็คือการได้ทำบุญอย่างหนึ่งใช่ไหมค่ะ...ก่อนจะสวดมนต์ก็จะทำทานก่อน..ก็คือจะมีกล่องไว้หนึ่งกล่องเอาไว้ใส่ตังค์เหรียญจะอธิษฐานก่อนสวดมนต์ค่ะ(ถือว่าเป็นการทำทานใช่ไหมค่ะ)พอก่อนจะสวดมนต์ก็จะมีอารธนาศีล5 ก่อนถึงจะสวดมนต์(อันนี้ก็ถือว่าเป็นการถือศีลใช่ไหมค่ะ)แล้วที่นี้ก็จะมาสวดมนต์ค่ะ..ก็จะสวดบทพาหุงมหากา อิติปิโสเสร็จแล้วก็จะแผ่นเมตตาแล้วอุทิศบุญต่อ(อันนี้ถือว่าเป็นการภาวนาได้หรือเปล่า...แค่นี้ก็ได้ทำบุญครบเลย..ทาน,ศีล,ภาวนา)เมื่อก่อนจะสวดหลายบทกว่านี้แต่ใช้เวลานานเกินไปก็เลยปรับเปลี่ยนมาสวดเป็นบางบทที่ชอบ..จากเมื่อก่อนสวดบ้างไม่สวดบ้าง..ก็คิดว่าตัวเองไม่ได้ทำบุญอะไรเลยวันๆหนึ่งปล่อยให้เวลาผ่านไปเปล่าๆ..วันๆหนึ่งก็สร้างแต่บาปเพิ่มขึ้นทุกเวลา..โดยปกติจะเป็นคนที่ไม่ค่อยป่วย..นานๆทีจะป่วยทีหนึ่งพอเริ่มมาสวดมนต์ร่างกายก็จะปกติแต่ถ้าช่วงไหนขี้เกียจไม่ยอมสวดมนต์นะค่ะ..เชื่อไหมค่ะว่าจะต้องมีเหตุการณ์ที่ทำให้ร่างกายเจ็บป่วยเลย..นี่ค่ะล่าสุดเลยสดๆร้อนๆ(นอนคอตกหมอน)..เพิ่งจะหายเองค่ะปวดเหมื่อยมาก(นี่ก็เลยตั้งใจว่าจะพยายามสวดมนต์ทุกวันจะพยายามสวดให้ตรงเวลาตอน2ทุ่มกว่าๆของทุกวันไหนๆพอได้มาอ่านกระทู้ของคุณบอลก็เลยเป็นคำแนะนำที่ดีมากๆ..

13. baiiboom

เจริญในธรรมครับทุกกระทู้

อนุโมทนาบุญ

14. สายฝนฉ่ำเย็น

สายฝนฉ่ำเย็น เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2008
    แม้ร่างจะล่วงลับดับสูรย์ แต่ดวงจิตใสสว่างนั้น พร้อมเคลื่อนย้ายไปสู่สวรรค์ชั้นฟ้า บุญกุศลที่ได้สร้างไว้กับมนุษย์นั้น ประทับอยู่ในจิตมิรู้ลืม กุศลใดที่ทำไว้ ส่งมอบให้ด้วยใจที่ ..จงรักและภักดี...

15. pinya

pinya เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2009
    ขอให้คุณบอลไปสู่คติภูมินะคะ
    ร่วมไว้อาลัยด้วยคะ แม้สังขารละไปแต่ความดีไม่ดับสูญคะ

16. ต้นน้ำธรรม

ต้นน้ำธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาบุญด้วยนะครับ สาธุ

นรชาติวางวาย มลายสิ้นทั้งอินทรีย์
    สถิตทั่วแต่ ชั่วดี ประดับไว้ในโลกา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 มีนาคม 2010
  17. lek_awapa

lek_awapa เป็นที่รู้จักกันดี

ร่วมไว้อาลัยให้กับคุณบอลด้วยค่ะ...ขอให้คุณบอล..ไปสู่คติภูมินะค่ะ..