กฐินวัดถ้ำข้าวสารหิน(สายเก๋) เสร็จสิ้นบรรลุวัตถุประสงค์ขอเชิญโมทนาบุญค่ะ

ในห้อง 'กฐิน - ผ้าป่า - งานวัด' ตั้งกระทู้โดย keh, 14 กรกฎาคม 2009.

1. keh

keh เป็นที่รู้จักกันดี

28 กุมภาพันธ์ 2009
    น้อง นั่น...แน๊...

ให้หาเหรียญหรือรูปครุฑมาบูชาไว้หัวนอน หรือหิ้งพระนะ เหรียญบาทสมัยก่อนก็ดีนะ มีรูปในหลวงด้วย เพราะเราเป็นข้าแผ่นดิน คือ ผู้รับใช้ช่วยเหลืองานแผ่นดิน งานของท่าน หลังสวดมนต์ ให้หมั่นบอกท่านว่า ข้าพเจ้าต้องการรับใช้บ้านเมืองด้วยความซื่อสัตย์สุจริต ขอให้ข้าพเจ้าก้าวหน้าในสายงานนี้ มีความมั่นคง เป็นที่รักของผู้บังคับบัญชาและผู้ร่วมงาน

2. nan_na

nan_na Active Member

21 สิงหาคม 2009
    คงต้องให้เจ๊หาให้แล้วแหละ

เพราะเหรียญบาทเก่าๆที่บ้านคงไม่มีอะ qsqu

3. keh

ขนาดนั้นเชียว

ลองถามเจ๊ใหญ่ก่อนดีเปล่า น่าจะมีนะ คิดว่า อืม...อืม ถ้าไม่ดีเดี๋ยวจัดให้

4. nan_na

เจ๊จะเอาเงินทำบุญ กฐินไปเลยเปล่า

หรือค่อยรอใส่ซอง

พอดีว่ารวยแล้วเงินเดือนออก qsquqsqu

5. nan_na

เจ๊กระทู้เจ๊มีตั้ง 8 หน้าแนะ

ว่าจะอ่านตั้งแต่กระทูแรกๆที่เจ๊โพสไว้

แต่พอดูๆไปแล้ว

ค่อยหาเวลาว่างตอนอืนมาอ่านดีกว่านะ qsquqsqu

6. keh

แจ้งการส่งของค่ะ

ส่งให้ท่านอาจารย์นพสิทธิ์ RD 1700 0292 0 TH
    ส่งข้าวสารหินเพชรเพื่อเป็นมวลสารร่วมสร้างกุศลกับอาจารย์นพค่ะ และส่งภาพหลวงปู่ทิม วัดละหารไร่ จ.ระยอง ภาพสมัยท่านยังมีชีวิตอยู่และด้านหลังเป็นยันต์นะปัด ไปด้วย ขอให้ทุกท่านอนุโมทนาสาธุนะคะ

ส่งธรรมบรรณาการวัตถุมงคลของวัดถ้ำข้าวสารหิน จ.เลย ให้คุณ ธรรมวิวัฒน์ หมายเลขลงทะเบียน RD 1700 0293 3 TH

ได้รับแล้วแจ้งให้ไอ้น้องหมู อู๊ด ๆ คนนี้ทราบด้วยเน้อ

อนุโมทนาสาธุกับทุกท่านนะคะ ขอให้คล่องตัวทุกประการค่ะ

7. keh

โอ๊ว...ว้าว ...เจอเศรษฐีณีใหญ่สักแล้ว จะเอามาให้ก็ได้ แต่เจ๊เก๋ว่า เราเอาเก็บไว้ก่อนไหม แล้วบอกในสายวงบุญของน้องด้วย เก็บกันเลยก็ดี เดือนหน้าจะได้เตรียมค่ารถเน้อ

8. nan_na

หน้า 3 หาอยากมากเลย qsqu

9. keh

ภาพวัตถุมงคลจ้า

ที่ต้องการไว้ห้อยคอกันมากที่สุดคือ พระแม่นางกวัก กวักแต่สิ่งดี ๆ มาหา
    เนื้อองค์ท่านทำจากดินค่ะ มีญาณพระแม่ธรณี (หนุนดวง ค้ำชูและเป็นแม่ผู้ให้เสมอช่วยลูกทุกคน) เวลาเก๋เดินทาง หรือต้องปีนเขา สะดุดจะล้มที่ไร จะรู้สึกเหมือนมีคนมาช่วยไม่ให้เท้าพลิกทุกครั้ง อย่างตอนไปเขาคิชฌกูฏ จ.จันทบุรี หรือตอนไปปีนถ้ำตามที่ต่าง ๆ ล้มขาพลิก พอลุกมาคิดว่าจะต้องเดินกะเพลก ๆ แต่กลับ เดินได้ปกติ จนถึงจุดหมายปลายทางโดยไม่ปวดขาเลย ก็เป็นเรื่องเฉพาะบุคคลนะคะ ฟังหูไว้หูนะจ๊ะ

ด้านหลังบรรจุข้าวสารหินศักดิ์สิทธิ์ 1 องค์ มีพระแม่โพสพแม่แห่งความอุดมสมบูรณ์ แม่แห่งความร่ำรวย กล่าวกันง่าย ๆ มีข้าวยังไงเราก็ไม่อดตาย แต่แม่จะประทานให้เรามากจนมีความมั่งคั่งอุดมสมบูรณ์ รวย ๆๆๆ

มีแร่เหล็กไหลดูดทรัพย์ ของจริงจะเห็นเนื้อแร่ระยิบระยับคล้ายกากเพชร อานุภาพด้านกันคุณไสย์และดึงดูดวัตถุโลหะ เงิน ทอง ของมีค่ามาหาเรานะคะ

กล่าวง่าย ๆ ทั้งหนุน ทั้งกัน ทั้งแก้ ทั้งดูดเงิน บอกได้คำเดียวว่า สุดยอด

คาถาบูชาใช้แบบเดียวกับข้าวสารหินค่ะ

ส่วนภาพนี้เป็นพระแม่โพสพแบบห้อยบูชา แต่ก็ใหญ่พอควรค่ะ สำหรับอยากพกติดตัว อีกแบบคือ รูปหล่อ

องค์พระแม่โพสพท่านทำจากข้ารสารหิน กับเรซิ่นนะคะ ตรงมือท่านจะบางมาก

เหมือนที่บอกพี่วิโรจน์ผู้ร่วมเป็นประธานในกฐินไว้ว่า หลวงพ่อแจ้งว่า "หากมือแม่หัก กาวตราช้างช่วยได้" เพราะของเก๋ ท่านเอาใส่ย่ามมาให้ที่กทม. รับกับมือเลยค่ะ แม่ท่านมือหักค่ะ พระอาจารย์บุญถมบอก "ใจเย็น ๆ โยม มือหักก็ไม่เป็นไร" ว่าแล้วก็ทากาวให้เองกับมือเลย อีกองค์ทาไม่ค่อยติด ท่านเลยเปรย ๆ ว่า "สงสัยกาวตราช้างปลอม" ......สะงั้น :p

ของพี่วิโรจน์นี่ ถ้าพี่ ๆ น้อง ๆ ทุกท่านเห็นกล่องคงจะขำ เพราะที่วัดไม่มีกล่องบรรจุ ไม่มีแก้วครอบแม่ย่า เก๋ก็เลยเอากล่องตามภูมิปัญญาชาวบ้านมาใส่แม่ย่า แทน พร้อมกับอธิษฐานว่า "แม่จ๋า อย่าเป็นไรนะ" แต่ก็ย้ำกับพี่วิโรจน์เช่นกันว่า กาวช่วยได้ อิอิ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 สิงหาคม 2009
  10. keh

เห็นภาพแล้วจะได้อิ่มบุญเหมือนร่วมเหตุการณ์ด้วยกันไง

เจ้าของกล้องเขาได้บุญเยอะเลยนะเนี่ย ซื้อมาไม่ได้ใช้ เอามาให้ชาวบ้านตัวอ้วนดำอย่างเราใช้ ใช้ให้คุ้ม อิอิ

11. keh

วันพุธที่ 5 สิงหาคม 2552

ทำบุญ โดยลากเพื่อน (นับถือ...) และญาติผู้ใหญ่ไปได้อีกหลายคน 555 โดนเราพาเข้าวัดสะเลย

ได้ถวายอาหารเพล สังฆทานชุดใหญ่ มีอาสนะด้วย ที่วัดเทพลีลา แถวหน้าม.ราม บริจาคปัจจัยไถ่ชีวิตสัตว์ บริจาคโลง สร้างห้องกรรมฐาน สร้างเมรุ แล้วก็ได้บังสกุลเป็นบังสกุลตายค่ะ

ญาติผู้ใหญ่ถามว่า ทำไมมาทำวัดที่มีพร้อมแล้ว

เก๋ เลยบอกว่า ทำวัดไหนก็ได้ค่ะ แต่เราเตรียมอาหารมาถวายด้วย แล้วนี่ก็จะเลยเพลแล้ว ถ้าเลย....ก็ไม่ควรที่จะถวายอาหาร เพื่อไม่ให้เสียความตั้งใจ ในเมื่อวัดนี้ใกล้ที่สุด และมาทันถวายเพลก็เลยมาวัดนี้ เพราะเก๋คิดว่า เราทำได้ทุกที่ทุกวัด เพียงแค่ปรับให้เขาสถานการณ์และเวลาสักกะหน่อย

ไฟล์ที่แนบมา:

12. keh

แจ้งเรื่องซอง

ตอนนี้กำลังรอตรายางจากทางวัดถ้ำข้าวสารหิน อ.เอราวัณ จ.เลย

แบบซอง เหอ~เหอ~เหอ~ ต้องขออภัยทุกท่านที่ส่งซองช้าจริง ๆ เพราะทางวัดเพิ่งจะจัดทำเสร็จเมื่อราว ๆ วันเสาร์ที่ผ่านมานี่เอง แล้วเก๋ก็ต้องมาให้ช่างพิมพ์แกะบล็อกเป็นของสายระยองน่ะค่ะ ประกอบกับ โอ้ว...ลัลล้าเดินสาย(ถ้าถามว่าเพลียไหม เพลียมาก ไม่มีวันไหนนอนต่ำกว่าตี 3 เลย ) ต่อด้วยการที่มีญาติธรรม พี่ ๆ น้อง ๆ มาเพิ่มชื่อขอร่วมบุญกันอีกเรื่อย ๆ เป็นเอกสารที่คงจะพิมพ์หลายหน้า ตัวเล็ก ๆ กันหน่อยแล้วกันนะ อิอิ

ขออภัยทุกท่าน คิดว่าทางโรงพิมพ์แจ้งว่า ไม่เกิน 10 วันได้แน่นอนจ้า

อนุโมทนาสาธุทุกท่านค่ะ

ไอ้หมูเก๋ ง๊วง ง่วงแล้วจ้า

บุญรักษาทุกท่าน

ป.ล. นั่นแน๊ ขอบคุณมากที่มาพูดคุยกันในยามดึก

13. ปริยาภัทร

ปริยาภัทร เป็นที่รู้จักกันดี

23 มิถุนายน 2008
    ได้โอนเงินร่วมบุญกฐินแล้วนะจ๊ะ.. เมื่อวันที่ 31/08/09 เวลา 16:03น. จำนวนเงิน 250.09 บาทจ้า.. ที่อยู่ตามนี้นะจ๊ะ
    ปริยาภัทร กาลัญญ
    380/2-3 หมู่9 ถ.ประชาอุทิศ
    แขวงราษฎร์บูรณะ เขตราษฎร์บูรณะ
    กรุงเทพฯ 10140
    ขออนุโมทนาบุญกับเพื่อนเก๋และทุกๆท่านด้วยนะคะ..qsqu
    ;aa58

;aa28

14. rapwc

rapwc เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤศจิกายน 2008
    พี่ได้รับของเรียบร้อยแล้วนะคะ ขอบคุณมากๆ และขออนุโมทนาสาธุนะคะ

15. rapwc

rapwc เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤศจิกายน 2008
    พี่ได้รับของเรียบร้อยแล้วนะคะ ขอบคุณมากๆ และขออนุโมทนาสาธุนะคะ

16. for dad

for dad สมาชิก

11 มิถุนายน 2009
    ฝากเรียนเชิญ ทุกท่านที่ต้องการจะเดินทางไปทอดกฐินในวันเสาร์-อาทิตย์ที่ 10-11 ตุลาคม 2552 พีเอ็มมาบอกเจ๊ได้นะคะ

สาธุ สาธุ สาธุ กับบุญทุกท่านค่ะ

17. keh

ขอบพระคุณทุก ๆ ท่านนะจ๊ะ

จะดำเนินการจัดส่งให้นะจ๊ะ เพื่อนคนสวย คิดเถิงมากมายก่ายกองค่ะ

;aa44

ขอบพระคุณพี่น้อยมากนะคะ ที่มาบอกเรื่องราวดี ๆ ให้เราทุกคนได้รับทราบกัน

พี่คือแรงบันดาลใจ ทั้งหมดทั้งมวลในการทอดกฐินของน้องเลยนะคะ

catt1

ขอบพระคุณ ค่ะ อาจารย์ที่แวะมาเยี่ยมกันในกระทู้นี้ อิอิ ขอบอกว่า หมูอ้วนดำไม่ค่อยได้พัก แต่ยังกินอิ่มสมบูรณ์ น้ำหนักขึ้นอีกต่างหาก เอิ้ก เอิ้ก
    ปีนี้ประกวดคากิได้แน่ ๆ

;k01;k01;k01

จ้า น้องสาว ผู้น่ารัก เรียนเสียจนไม่มีเวลาคุยกะพี่เก๋เลยนะ วัตถุมงคลไม่ขอรับแต่พี่อยากให้อ่ะ ขอที่อยู่เห๊อะ

นะ นะ

เก๋ไก๋;aa44catt11

18. keh

ไว้จะโหลดภาพที่แวะทำบุญที่สระบุรีให้ทุกท่านดูนะคะ

วันนี้ใครถูกหวย

for dad ก็บอกแล้วว่าเลขแม่ย่า อิอิ

คิดถึงน้องแอ้ ฟอร์ นั่นแน๊ หมูกระป๋อง พี่บุ๋ง พี่กุลธิดา และทุกคนนะคะcatt11catt11

19. for dad

เจ๊ เมื่อไหร่จะโหลดภาพทำบุญให้เห็น อ่ะ อยากดู อยากดูจะได้อนุโมทนาสาธุด้วย

นาน ๆ จะได้ออนตรงกันที
    เน๊อะ ๆ
    น้องฟอร์

20. for dad

เจ๊

เจ๊มีรูปลป.ทิมด้วย ต๊ายตายแล้ว ทำไมไม่บอกคุณน้องค่ะ อยากได้ค่ะ อยากได้ ขอบอก

นะ นะ นะ หาเพื่อให้บ้างได้เปล่า