ปิดรับบริจาค กฐินแสนกอง ปี 2554 ปีที่ 6

ในห้อง 'ในนามเว็บพลังจิต' ตั้งกระทู้โดย WebSnow, 14 กันยายน 2011.

1. บุญญสิกขา

บุญญสิกขา เป็นที่รู้จักกันดี

ผู้พึงปลงใจเชื่อในพระตถาคต จักเห็นแจ้ง “อมตธรรม”

“…อมตนิพพาน คือ ความสงบสังขารทั้งปวง ความสละคืนอุปธิทั้งปวง
    ความสิ้นตัณหา ความคลายกำหนัด ความดับ ความออกจากตัณหาเป็นเครื่องร้อยรัด…”

โสฬสมาณวกปัญหานิทเทส (๓๐ : ๒๑๐)

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.1749497/[/MUSIC]​

น้อมกราบอาราธนาเสียงพระธรรมเทศนา "สูญญตา" (เจ้าประคุณ สมเด็จพระสังฆราชฯ)
    สาธุชนผู้สนใจใคร่เจริญพระธรรม เชิญสดับครบถ้วนได้ที่นี่นะคะ สูญญตา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 พฤศจิกายน 2011
  2. JayJ

JayJ สมาชิก

5 พฤศจิกายน 2011
    ร่วมบุญทอดกฐินแสนกอง

วันที่ 5/11/2011 เวลา 14.42 น.
    ร่วมทำบุญทอดกฐินแสนกองจำนวน 111 บาท
    โดยโอนเข้าบัญชีธนาคารกรุงเทพ 008-0-155641 (สุรภา คงนิล)

ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยค่ะ
    สาธุ

3. pat3112

pat3112 เป็นที่รู้จักกันดี

28 สิงหาคม 2005
    ได้ร่วมทำบุญกฐินแสนกอง จำนวน 500 บาท __ณ ธ.กรุงเทพ ในวัน 5/11/54 ช่วงเย็น โมทนากับทุกท่านด็ครับ

4. Whitedeangle

Whitedeangle เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2007
    ร่วมทำบุญแล้วครับ

ขออนุโมทนากับทุกๆคน ในบุญครั้งนี้ด้วยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 พฤศจิกายน 2014
  5. จันทิพา

จันทิพา เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2008
    อนุโมทนา สาธุ

ดิฉันแและญาติ เพื่อน ขอร่วมอนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

ได้โอนเงินไปเมื่อวันที่ 4 พ.ย. 54 เป็นจำนวนเงิน 1,300 บาท

ไฟล์ที่แนบมา:

6. is

is เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2006
    ร่วมบุญกฐินแสนกอง

ข้าพเจ้าได้โอนปัจจัยร่วมบุญกฐินแสนกองจำนวน ๑,๐๐๐ บาท เข้าบัญชีธนาคารกรุงเทพ หมายเลข ๐๐๘-๐-๑๕๕๖๔-๑ ชื่อบัญชี นางสุรภา คงนิล เมื่อ วันอาทิตย์ที่ ๖ พ.ย. ๕๔ เวลา ๑๘๓๔ โดยขออานิสงส์ผลบุญในครั้งนี้จงแผ่ให้กับผู้ร่วมบุญร่วมกับข้าพเจ้าในนาม " ร่วมสร้างสรรค์สิ่งดี " เป็นไปตามที่ทุกท่านได้อธิษฐานจิตตามปรารถนาทุกประการ และขอให้สิ่งที่ข้าพเจ้าปรารถนาไว้ จงสัมฤทธิ์ สำเร็จ สมปรารถนาทุกประการเช่นกัน พร้อมขออนุโมทนาบุญร่วมกับทุกๆท่านในการร่วมบุญนี้ด้วยตลอดไป..........สาธุ สาธุ สาธุ

7. Sudjai99

Sudjai99 เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุขอร่วมบุญด้วยคนคะ ขอผลแห่งบุญนี้สำเร็จแก่ข้าพเจ้า ครอบครัว ญาติบรรพบุรุษทั้งหลายของข้าพเจ้า และ ประเทศไทยและพระมหากษัตริย์ และคนดีๆ ทุกๆคนคะสาธุ ขอให้ทุกท่านพ้นภัย ด้วยบุญรักษา สาธุๆๆ

4027113707 - นาง สุรภา คงนิล

Amount to be transferred  
    Amount 215.00 Baht
    Fee 10.00 Baht
    Transaction Date - Time 06/11/2011 - 20:41:06
    Account Debit Date - Time 06/11/2011 - 20:41:06

8. ซามิ้น

ซามิ้น เป็นที่รู้จักกันดี

ร่วมทำบุญกฐินแสนกอง
    1.บุษบา นักไร่ ร่วมบุญด้วยจำนวนเงิน 136 บาท โอนเมื่อวันที่ 27-10-54 เวลา 12:49:10 น.
    2.ร่วมบุญด้วยจำนวนเงิน 405 บาท แม่ชีพิมพ์วราวัดท่าขนุน 100 บาท สุปวีณ์,ซามิ้น 305 บาท โอนเมื่อวันอาทิตย์ที่ 6 พฤศจิกายน 2554 เวลา 17:15:32 น.

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 พฤศจิกายน 2011
  9. ผู้เลื่อมใสศรัทธา

ผู้เลื่อมใสศรัทธา เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมอนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านด้วยนะครับ

เมื่อวันเสาร์ที่ 5 พฤศจิกายน เวลาประมาณ บ่าย 4 ได้โอนเงินทำบุญไปเป็นจำนาน 300 บาท

ขอให้ตั้งจิตอุทิศผลบุญ แผ่เมตตา ส่งบุญนี้ให้ถึงกับ ตัวของข้าพระพุทธเจ้า บิดามารดา พระมหากษัตริย์ พระราชินิี ท่านเจ้ากรรมนายเวร พระภูมิเจ้าที่ เจ้าที่เจ้าทาง ผีบ้านผีเรือน ตลอดถึงเทพเทวดาและสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลายที่ปกปักษ์รักษาคุ้มครองบ้านเรือนของข้าพระพุทธเจ้า และทั่วทุกแห่งหน ตลอดถึงเทพเทวดาและสิ่งศักดิ์สิทธิ์ องค์พ่อพญายมราช องค์พระแม่ธรณี องค์พระแม่คงคา ตลอดถึงสิ่งศักดิ์สิทธิทั้งทั้งหลาย สัมภเวสี วิญญาณ ภูตผีปีศาจ ตลอดถึงถึงสรรพสัตว์ทั้งหลาย ตลอดถึงทุกผู้ ทุกนาม ทุกสรรพสิ่ง ทุกภพภูมิ ทุกๆท่าน ได้มาร่วมอนุโมทนาบุญ ร่วมรับผลบุญนี้ด้วยเทอญ
    หากท่านใดอยู่ในที่ทุกข์ ก็ขอให้พ้นจากทุกข์ หากท่านใดอยู่ในที่สุข ก็ขอให้สุขยิ่งๆขึ้นไป
    หากท่านใดมีเวรกรรมต่อกัน ก็ขอให้ได้โรดอโหสิกรรมให้ด้วยเทอญ
    และขให้ อเทพเทวดาและสิ่งศักดิ์สิทธิ์ องค์พ่อพญายมราช องค์พระแม่ธรณี องค์พระแม่คงคา ตลอดถึงสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งทั้งหลาย ได้มาร่วมเป็พยานบุญด้วยเทอญ

และขอให้ท่านทั้งหลายได้มาร่วมอนุโมทนาในผลบุญนี้ด้วยเทอญ

สาธุ สาธุ สาธุ

10. jchai4

jchai4 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมทำบุญกฐฺินแสนกอง จำนวนเงิน ๕๐๐ บาท ได้โอนเข้าบัญชีธนาคารกรุงเทพ หมายเลข ๐๐๘-๐-๑๕๕๖๔-๑ ชื่อบัญชี นางสุรภา คงนิล เมื่อวันอาทิตย์ที่ ๖ พ.ย. ๕๔

11. phraedhammajak

phraedhammajak เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

27 มิถุนายน 2011
    อนุโมทนาบุญกับเจ้าภาพและผู้ร่วมบุญทุกท่านสาธุ
    " ลูกเอ๋ย ก่อนจะเที่ยวไปขอบารมีหลวงพ่อองค์ใด เจ้าจะต้องมีทุนของตัวเอง คือ บารมีของตน ลงทุนไปก่อน เมื่อบารมีของเจ้าไม่พอจึงค่อยขอยืมบารมีคนอื่นมาช่วย มิฉะนั้นเจ้าจะเอาตัวไม่รอดเพราะหนี้สิน ในบุญบารมีที่เที่ยวไปขอยืมมาจนพ้นตัว ... เมื่อทำบญทำกุศลได้บารมีมา ก็ต้องเอาไปผ่อนใช้หนี้เขาจนหมด ไม่มีอะไรเหลือติดตัว... แล้วเจ้าจะมีอะไรไว้ในภพหน้า หมั่นสร้างบารมีไว้ .. แล้วฟ้าดินจะช่วยเอง..!"

" จงจำไว้นะ...เมื่อยังไม่ถึงเวลา เทพเจ้าองค์ใดจะคิดช่วยเจ้าไม่ได้.... ครั้นถึงเวลา ทั่วฟ้าจบดิน ก็ต้านเจ้าไม่อยู่ ... จงอย่าไปเร่งเทวดาฟ้าดิน เมื่อบุญเราไม่เคยสร้างไว้เลย จะมีใครที่ไหนมาช่วยเจ้า ..."

นี่คือ คำเทศนา ของเจ้าประคุณสมเด็จพระพุฒาจารย์ (โต) พรหมรังษี ที่ได้โปรดชี้ธรรมไว้ในนิมิตหลังจากที่ท่านล่วงลับไปแล้ว เมื่อ 100 กว่าปี อันเป็นปฐมเหตุที่ต้องสร้างความดี อย่างไม่มีที่สิ้นสุด

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      1.1 MB
      เปิดดู:
      121
  12. อัญจนภรณ์

อัญจนภรณ์ สมาชิกใหม่

8 พฤศจิกายน 2011
    อนุโมทนาบุญ

ขอร่วมอนุโมทนาบุญกฐินในครั้งนี้ด้วยนะคะ สาธุ อนุโมทนามิ

13. Drroyz

Drroyz เป็นที่รู้จักกันดี

28 สิงหาคม 2011
    ข้าพเจ้าขอ โมทนา ทุกบุญกุศล ทุกท่านทุกอย่าง
    ที่ท่านผู้ประเสริฐทั้งหลายได้สร้างไว้
    ตั้งแต่อดีตชาติจนถึงปัจจุบันชาตินี้
    โมทนาๆ ขอบคุณครับ
     ^__..__^ :cool:

ขอพรพระสยามเทวาทิราช
    และพระยายม อีกทั้ง นายนิรยบาลทั้งหลาย
    โปรดเป็นสักขีพยานการทำบุญอันยิ่งใหญ่ทั้งหลายและโมทนาบุญของท่านทั้งหลาย
    และข้าพเจ้าด้วยเทอญ

นิพพานะ ปัจจโย โหนตุ
    นิพพานัง ปะระมัง สุขขัง

สาธุๆๆ
     (^____^)

14. pjr

pjr Active Member

14 มิถุนายน 2011
    ขออนุโมทนากับทุกท่าน ทุกบุญ ที่ร่วมบุญ
    ทำบุญทอดกฐินแสนกองในปีนี้ครับ จิรัฏฐ์

15. diego

diego Active Member

ขอร่วมบุญด้วยคนครับ 480 บาท เมื่อ6/11/2011 เวลา12.40 น.

16. nanbatakeshi

nanbatakeshi เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านที่ได้ทอดกฐินแสนกองในปีนี้ครับสาธุๆๆ

17. sithiphong

sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

รูปงานกฐินตกค้าง 3 จังหวัดชายแดนภาคใต้

ที่มา พระวังหน้า ที่หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรเสก ถ้าต้องการที่จะได้.....

ขอขอบคุณพี่แอ๊วที่ได้ส่งรูปมาให้ครับ

<table id="post5260322" class="tborder" align="center" border="0" cellpadding="6" cellspacing="0" width="100%"><tbody><tr><td class="thead" style="font-weight:normal; border: 1px solid #FFFFFF; border-right: 0px"> &nbsp;20-10-2011, 11:54 AM </td> <td class="thead" style="font-weight:normal; border: 1px solid #FFFFFF; border-left: 0px" align="right"> #46990 </td> </tr> <tr valign="top"> <td class="alt2" style="border: 1px solid #FFFFFF; border-top: 0px; border-bottom: 0px" width="175"> sithiphong
    สมาชิก

สถานที่: ชมรมพระวังหน้า
    พลังการให้คะแนน: 17281 [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</td> <td class="alt1" id="td_post_5260322" style="border-right: 1px solid #FFFFFF"> เรียนท่านประธานชมรมพระวังหน้า , ท่านรองประธานชมรมพระวังหน้า ,ท่านสมาชิกชมรมพระวังหน้า , ท่านผู้สนับสนุนชมรมพระวังหน้า และท่านผู้ที่เคยร่วมทำบุญกับผมทุกๆท่าน

ผมขอแจ้งวาระงานบุญ กฐินตกค้าง 3 จังหวัดชายแดนภาคใต้ ปี 2554

จากจดหมายของพี่แอ๊วส่งมาให้ผมและคุณPinkcivil

เรียนคุณหนุ่ม และ คุณPinkcivilค่ะ

พี่ ส่งรายละเอียดงานบุญใหญ่มาให้ค่ะ ต้องขอโทษด้วยที่ล่าช้า ตามสภาพค่ะตอนนี้ ต้องคอยเช็คสถานการณ์น้ำเป็นระยะๆ เพราะบ้านอยู่ในเขตเสี่ยงเช่นกัน

ปี นี้ผู้คนลำบากกันมาก พระสงฆ์ก็ยิ่งลำบากใหญ่ แต่ถึงฤดูกาลกฐิน จะมากจะน้อยอย่างไรก็คงต้องดำรงคงไว้ในฐานะที่เป็นพุทธศาสนิกชนนะคะ เราก็เลือกทำบุญที่มีอานิสงส์มากก็แล้วกันค่ะ

ปี นี้มีมหากฐินโดยเสด็จพระราชกุศลมาให้พวกเราได้ร่วมบุญกันเหมือนปีที่แล้วค่ะ คือกฐินที่ไม่มีเจ้าภาพจองใน 3 จว.ชต. และสมเด็จพระนางเจ้าพระบรมราชินีนาถท่านได้เป็นองค์อุปถัมภ์อยู่

ถือ ว่าเราได้ทำบุญอันยิ่งใหญ่กันนะคะ ปีนี้มีวัดตกค้างอยู่ 84 วัด ( เท่าพระชนมายุของในหลวงพอดีเลยนะคะ ) วัดทั้งหมดมีพระจำพรรษาครบ 5 รูป และพระสงฆ์อยู่ครบไตรมาส ถือว่าถวายกฐิน

เป็น การสืบต่องานพระพุทธศาสนาตามพระธรรมวินัยนะคะ พระที่ท่านจำพรรษาอยู่ใน 3 จว.ชต. นี้ถือว่าท่านต้องมีกำลังใจสูงมาก เพราะเป็นพื้นที่เสี่ยงต่อชีวิต และขาดแคลนไปทุกสิ่งทุกอย่าง

เพราะ คนเข้าไปทำบุญได้ยาก ปีหนึ่งก็คงมีโอกาสที่จะได้รับปัจจัยไทยธรรมสักครั้งให้สมบูรณ์แบบ เพื่อจะได้ใช้ประโยชน์เป็นค่าน้ำ ค่าไฟ ค่าภัตตาหารตลอดทั้งปี รวมทั้งค่ายารักษาโรคด้วย

พี่ ขอรบกวนคุณหนุ่ม ในการบอกกล่าวข่าวบุญนี้ไปยังพี่ๆ น้องๆ เพื่อนๆ ทั้งหลายนะคะ เหลือเวลาร่วมบุญแค่ประมาณ 10 วันเท่านั้นเองค่ะ !!!!

กราบอนุโมทนา สาธุนะคะ

------------------------------------------------------------

ขอเชิญร่วมมหากุศลเป็นเจ้าภาพร่วมโดยเสด็จพระราชกุศลทอดกฐินตกค้างจำนวน ๘๔ วัด ใน ๓ จังหวัดชายแดนภาคใต้

ด้วย ในกาลกฐินประจำปีพุทธศักราช ๒๕๕๔ นี้ สมเด็จพระนางเจ้าพระบรมราชินีนาถ ได้ทรงมอบหมายให้กรมราชองครักษ์ดำเนินการสำรวจวัดที่ยังไม่มีเจ้าภาพจองทอด กฐิน ใน ๓ จังหวัดชายแดนภาคใต้ คือ ยะลา ปัตตานี และนราธิวาส ซึ่งพบว่ามีวัดจำนวนทั้งสิ้น ๘๔ วัดยังไม่มีเจ้าภาพจองทอดกฐินในปีนี้ อันเป็นผลกระทบจากการก่อความไม่สงบในพื้นที่ดังกล่าว จึงทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ พระราชทานผ้าพระกฐิน จำนวน ๘๔ ไตร พร้อมพระราชทรัพย์ส่วนพระองค์จำนวนหนึ่ง ให้กรมราชองครักษ์ คณะทำงานโครงการอันเนื่องมาจากพระราชดำริ และพุทธศาสนิกชนผู้มีจิตศรัทธาในบวรพุทธศาสนา อัญเชิญไปถวายวัดทั้ง ๘๔ วัด ซึ่งมีพระสงฆ์จำพรรษาครบจำนวน ๕ รูป และอยู่ครบถ้วนไตรมาส

ใน การนี้พระครูปภัสสรวรพินิจ เจ้าอาวาสวัดห้วยมงคล อำเภอหัวหิน จังหวัดประจวบคีรีขันธ์ และพระธวัชชัย ชาครธัมโม ( พระอาจารย์นิล ) ได้รับเป็นเจ้าภาพร่วมในการอัญเชิญผ้าพระกฐินพระราชทาน และการจัดจตุปัจจัยไทยธรรมถวายแด่วัดทั้ง ๘๔ วัด เพื่อร่วมโดยเสด็จพระราชกุศลในครั้งนี้ด้วย

จึง ขอเรียนเชิญท่านพุทธศาสนิกชนทั้งหลายร่วมเป็นเจ้าภาพมหากุศลครั้งนี้ โดยผู้รับเป็นเจ้าภาพสามารถรับเป็นเจ้าภาพได้ทั้ง ๘๔ วัด โดยร่วมบุญตามกำลังศรัทธา หรือ รับเป็นเจ้าภาพกองกฐินกองละ ๓,๐๐๐ บาท จำนวน ๕๐๐ กอง โดยในเบื้องต้น ทางวัดห้วยมงคลจะได้จัดปัจจัยถวายแต่ละวัด วัดละ ๑๐,๐๐๐ บาท พร้อมผ้าไตรจีวร หากมีผู้ทำบุญมาเกินกว่าจำนวนที่ได้ตั้งไว้ ทางวัดจะจัดปัจจัยเฉลี่ยเท่าๆกันถวายแด่วัดทั้งหมดจำนวน ๘๔ วัด ทั้งนี้เจ้าภาพสามารถร่วมทำบุญโดยเสด็จพระราชกุศลในการร่วมถวายผ้าพระกฐิน พระราชทาน และถวายผ้ากฐินสำหรับทุกวัดด้วย

สำหรับรายละเอียดและกำหนดการทอดกฐินมหากุศลในครั้งนี้ มีดังนี้

1. วันอาทิตย์ที่ ๓๐ ตุลาคม ๒๕๕๔
    เวลา ๐๙.๓๐ น. ถวายผ้าพระกฐิน ณ วัดวังโต้ อ. นาทวี จ. สงขลา จำนวน ๒๐ วัด
    เวลา ๑๓.๐๐ น. ถวายผ้าพระกฐิน ณ วัดมุจลินทร์ จ. ปัตตานี จำนวน ๓๐ วัด

2. วันจันทร์ที่ ๓๑ ตุลาคม ๒๕๕๔
    เวลา ๐๙.๓๐ น. ถวายผ้าพระกฐินที่วัดเขากง จ. นราธิวาส จำนวน ๓๔ วัด

[​IMG] [​IMG] [​IMG]

รายชื่อวัด (ตามไฟล์แนบ ผมได้มาเพียง 80 วัดครับ)

-------------------------------------------

บัญชีที่ผมใช้สำหรับงานบุญนี้ ผมใช้บัญชีส่วนตัวผม

ดังนั้น หากท่านผู้อ่านที่เคยร่วมทำบุญพระเจดีย์ศรีชัยผาผึ้ง มีความลังเล , สงสัย , เคลือบแคลง , ไม่มั่นใจ , ไม่แน่ใจ และกลัวว่าผมจะมีส่วนได้ส่วนเสียในเงินร่วมทำบุญนี้ ก็ไม่ต้องทำบุญครับ

สำหรับท่านผู้อ่านที่เคยร่วมทำบุญพระเจดีย์ศรีชัยผาผึ้ง ผมให้สิทธิในการร่วมทำบุญ แต่ผมขอให้อยู่ในดุลยพินิจของผมว่า จะให้ร่วมทำบุญได้หรือไม่ หากท่านใดที่ผมอนุญาตให้ร่วมทำบุญ ผมจะให้ท่านแจ้ง ชื่อ - นามสกุล และที่อยุ่มาให้ผมก่อน แล้วผมจะส่งหมายเลขบัญชีที่จะให้โอนเงินร่วมทำบุญไปให้อีกครั้งครับ

ระยะเวลาในการร่วมทำบุญ สิ้นสุดในวันจันทร์ที่ 24 ตุลาคม 2554 เวลา 18.00 น.ครับ

โมทนาบุญทุกประการ

sithiphong
    20/10/2554

.
    <fieldset class="fieldset"> <legend>ไฟล์แนบข้อความ</legend> <table border="0" cellpadding="0" cellspacing="3"> <tbody><tr> <td>[​IMG]</td> <td>รายนามวัด_ที่จะรับถวายผ้าพระกฐิน.doc (122.5 KB, 8 views)</td> </tr> </tbody></table> </fieldset>

.**********************************************************.

18. sithiphong

รูปงานกฐินตกค้าง 3 จังหวัดชายแดนภาคใต้

ที่มา พระวังหน้า ที่หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรเสก ถ้าต้องการที่จะได้.....

.

รูปงานมหากุศลเป็นเจ้าภาพร่วมโดยเสด็จพระราชกุศลทอดกฐินตกค้างจำนวน ๘๔ วัด ใน ๓ จังหวัดชายแดนภาคใต้

1. วันอาทิตย์ที่ ๓๐ ตุลาคม ๒๕๕๔
    เวลา ๐๙.๓๐ น. ถวายผ้าพระกฐิน ณ วัดวังโต้ อ. นาทวี จ. สงขลา จำนวน ๒๐ วัด

.

19. sithiphong

.

รูปงานมหากุศลเป็นเจ้าภาพร่วมโดยเสด็จพระราชกุศลทอดกฐินตกค้างจำนวน ๘๔ วัด ใน ๓ จังหวัดชายแดนภาคใต้

เวลา ๑๓.๐๐ น. ถวายผ้าพระกฐิน ณ วัดมุจลินทร์ จ. ปัตตานี จำนวน ๓๐ วัด

.

20. sithiphong

.

2. วันจันทร์ที่ ๓๑ ตุลาคม ๒๕๕๔
    เวลา ๐๙.๓๐ น. ถวายผ้าพระกฐินที่วัดเขากง จ. นราธิวาส จำนวน ๓๔ วัด

.