กฐินแห่งปี1พ.ย.58!!!1ล้านกองๆละ3บาทสร้างวัดใหม่+วิหารทาน+อุทยานปฏิบัติธรรม+แต่งพระน้บร้อยองค์

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย เก๋ณัฐา, 20 สิงหาคม 2015.

1. เก๋ณัฐา

เก๋ณัฐา เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2008
    อานิสงส์แห่งปีที่พลาดไม่ไม่ได้!!!
    กฐิน 1,000,000 กองๆละ 3 บาท
    อันเนื่องด้วยสมเด็จองค์ปฐมต้น + สร้างวัดใหม่ในชนบท
    พระพุทธเจ้าต้นแห่งพระพุทธเจ้าทุกพระองค์

ปีนี้เราได้ไปสร้างวัดใหม่ในชนบทเพิ่มเติม 1 วัดค่ะ

ชมภาพใหญ่คลิ๊กบนภาพเลยคะ
    60815.jpg 60819.jpg 60820.jpg 60821.jpg 60822.jpg 60825.jpg

เจ้าภาพกองย่อยกองละ 3 บาท
    เจ้าภาพกองเล็กกองละ 2,000 บาท
    เจ้าภาพกองกลางกองละ 20,000 บาท
    เจ้าภาพกองใหญ่กองละ 100,000 บาท

ในวันที่ 1 พฤศจิกายน พ.ศ. 2558

ชมรูปใหญ่คลิ๊กที่ภาพ

ณ วัดป่าโนนจ่าหอม 13 หมู่ 13 หมู่บ้านโพนเมือง ต.โพนเมือง อ.เหล่าเสือโก้ก จ. อุบลราชธานี 34000​

ติดต่อ วัด : 080-167-1313 อีเมล watnonjahom@gmail.com

ติดต่อ ประธานฝ่ายฆารวาส (คุณเก๋ณัฐา) : 086-337-4307 อีเมล nattha999@gmail.com

ปีนี้เข้าปี 6 ที่ทางวัดได้ดำเนินการก่อสร้างวัดกันมาอย่างต่อเนื่อง จากผืนนาจนกลายเป็นศาสนสถานสภานปฏิบัติธรรมดังที่เราเห็นกันเช่นทุกวันนี้ โดยในขณะนี้การก่อสร้างวัด พระวิหาร อุทยานองค์ปฐมคืบหน้าไปพอสมควรแต่ก็ยังขาดแคลนปัจจัยอยู่อีกจำนวนมาก จึงขอบอกบุญเรียนเชิญคณะญาติโยมและท่านผู้มีจิตศรัทธาทั้งหลายร่วมเป็นเจ้าภาพกฐินวัดในปี พ.ศ. 2558 เพื่อนำปัจจัยไปร่วมสร้างวัด

อานิสงสกฐินเป็นอานิสงส์ใหญ่ที่จัดขึ้นเพียงปีละ 1 ครั้ง โดยในทางธรรมนั้นเชื่อว่า หากทำบุญกฐินต่อเนื่องกันทุกปีโดยไม่ได้ขาดนั้นจะทำให้ชีวิตผู้ร่วมบุญมีความคล่องตัวทั้งในทางโลกและทางธรรมแม้ในยามที่สภาวะต่างๆอาจไม่เอื้ออำนวยดังเช่นในสภาวะสภาพเศรษฐกิจในปัจจุบัน เป็นต้น

การร่วมบุญสามารโอนผ่านเอทีเอ็มหรือธนาคารเข้าบัญชีวัดตามรายละเอียดด้านล่าง
    บัญชีธนาคาร ไทยพาณิชย์ สาขา อุบลราชธานี
    บัญชีประเภท ออมทรัพย์ ชื่อบัญชี พระชยางกูร โชติช่วง
    เลขที่บัญชี 530-275-5424

การร่วมบุญภายในประเทศ

1. กรณีอยู่จังหวัดอุบลราชธานีสามารถเดินทางไปทำบุญที่วัดได้เลยคะ ตามที่อยู่ด้านล่าง
    วัดป่าโนนจ่าหอม 13 หมู่ 13 หมู่บ้านโพนเมือง ต.โพนเมือง อ.เหล่าเสือโก้ก จ. อุบลราชธานี 34000 โทร 080-167-1313​

2. กรณีอยู่ต่างจังหวัดสามารถร่วมบุญได้ดังนี้​

2.1 ธนาณัติสั่งจ่าย พระชยางกูร โชติช่วง วัดป่าโนนจ่าหอม เลขที่ 13 หมู่ 13 หมู่บ้านโพนเมือง ต.โพนเมือง อ.เหล่าเสือโก้ก จ. อุบลราชธานี 34000 โทร 080-167-1313​

2.2 โอนผ่านบัญชีวัด ธนาคาร ไทยพาณิชย์ สาขา อุบลราชธานี ชื่อบัญชี พระชยางกูร โชติช่วง เลขที่บัญชี 530-275-5424 ประเภทบัญชี ออมทรัพย์​

การร่วมบุญจากต่างประเทศ

1. โอนเงินจากต่างประเทศเข้าบัญชีวัด​

Account Name: Pra Chayangkool Chotchuang
    Bank : The Siam Commercial Bank Public Company Limited
    Branch: Nongbua Market (Ubon Ratchathani)
    Savings Account Number: 530-275-5424
    S.W.I.F.T. Code : SICOTHBK
    Address: The Siam Commercial Bank Public Company Limited 364 Upparat Road, Nai Muang, Amphoe Muang, Ubon Ratchathani, Thailand 34000

2. โอนเงินจากต่างประเทศผ่าน Western Union หรือ MoneyGram​

ชื่อผู้รับ: Pra Chayangkool Chotchuang , Adress: 13 Moo 13 Tambon Phon Mueang, Amphur Lao Suea Kok,
    Ubon Ratchathani 34000 , Thailand Tel: 080-167-1313
    และแจ้งชื่อผู้ส่ง จำนวนเงินที่ส่ง หมายเลขกำกับการโอนเงิน (MTCN) และประเทศต้นทางที่ส่งเงิน มายังวัด​

วัด (หลวงพ่อเจ้าอาวาส) : 080-167-1313
    ประธานฝ่ายฆารวาส (คุณเก๋ณัฐา) : 086-337-4307
    ติดต่อ วัด watnonjahom@gmail.com
    ติดต่อ ประธานฝ่ายดำเนินการ คุณเก๋ณัฐา nattha999@gmail.com

การรับใบอนุโมทนาบัตรเพื่อนำไปใช้หักภาษี
    สามารถรับใบอนุโมทนาบัตรโดยแจ้งชื่อ-นามสกุล พร้อมที่อยู่ ไปส่งมายังวัด
    watnonjahom@gmail.com
    nattha999@gmail.com
    ณ วัดป่าโนนจ่าหอม 13 หมู่ 13 หมู่บ้านโพนเมือง ต.โพนเมือง อ.เหล่าเสือโก้ก จ. อุบลราชธานี 34000

ติดต่อ วัด : 080-167-1313 อีเมลวัด watnonjahom@gmail.com
    ติดต่อ ประธานฝ่ายฆารวาส (คุณเก๋ณัฐา) : 086-337-4307 อีเมล nattha999@gmail.com

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 ตุลาคม 2015
  2. เก๋ณัฐา

อานิสงส์ใดจะปราณอานิสงส์อันเนื่องด้วยสมเด็จองค์ปฐมต้นพระพุทธเจ้าต้นแห่งพระพุทธเจ้าทั้งหมดพระพุทธเจ้าพระองค์แรกผู้เป็นดั่งบรมครูผู้บอกทางการขาดแผนที่ในการเดินทางนั้นย่อมทำให้การเดินทางไกลและยากขึ้นดังนั้นอานิสงส์จึงเร็ว

ปีนี้ไปสร้างวัดใหม่ในชนบทให้ชาวบ้านได้มีศาสนสถานไว้เดินทางไปปฏิบัติธรรม สร้างพระไว้ให้ชาวบ้านในถิ่งทุรกันดาลได้มีพระพุทธรูปสมเด้จองค์ปฐมไว้กราบสักการะบูชา ยังเป็นสำนักสงฆ์อยู่เลยคะ

ชมภาพใหญ่คลิ๊กบนภาพได้เลยคะ

60815.jpg 60816.jpg 60817.jpg 60818.jpg 60819.jpg 60820.jpg

ยังเป็นป่าอยู่เลยค่ะต้องนอนเต้นท์ค่ะถ้าจะไปช่วยสร้างวัดสร้างพระพุทธรูปกับมือแบบที่พวกเราสร้างกันมาตลอดล่ะก็เตรียมเต้นท์ไปนะค่ะแหมเห็นแล้วคิดถึงตอนสร้างวัดที่1ใหม่ๆตอนนั้นมีแต่มณฑปกับกุฏิสงฆ์ ตอนไปช่วยสร้างนี่สร้างมากับมือพูดได้ไม่อายปากเลยค่ะเพราะไปสร้างกับมือมาจริงๆหลุมวิหาร แบกอิฐ แบกเสา หล่อพระ นี่เก๋ทำมาหมดแล้วนะค่ะตอนนั้นก็อาศัยนอนเต้นท์บ้างนอนใต้มณฑปบ้างค่ะชอบมากเลยคะ งานสร้าววัดนี่ โดยเฉพาะยิ่งงานหนักๆนี่บุญเยอะเก๋ชอบค่ะ กว่าจะเป็นพุทธอุทยานองค์ปฐมและวัดตามที่เห็นในทุกวันนี้ก็เริ่มมาจากลงมือสร้างด้วยมือมาก่อนคะ ตอนสร้างวัดแรกๆพอหลวงพ่อส่งข่าวว่าจะหล่อพระ จะสร้างพระวิหาร หล่อสะพาน สร้างศาลาปฏิบัติธรรม ก็จะเก้บของค่ะเตรียมไว้ตลอดเพื่อเตรีมเดินทางไปสร้างวัดแต่ละขั้นตอนงานเงินนี่แคนเซิลหมดคะ จะรีบไปแสตนบายที่วัดเพื่อรอช่วยงานก่อสร้างวัดนี่แหละคะชอบค่ะ งานอย่างไรเดี่ยวก็มีมาอีกแต่บุญใหญ่ๆที่ไม่ใช่จะมีกาสสร้างกันได้บ่อยนัก ตอนไปช่วยเทปูหล่อโครงพระวิหารนั้นเป็นงานกลางแดดค่ะแดดเผาหน้าเจ็บมากเลยคะฝ้าขึ้นเต็มหน้าเลยตอนนั้นในใจก็คิดว่าช่างเถอะวันนึงเราคงจะต้องสวยมากเลยเพราะอานิสงส์แห่งบุญนี้อันนี้คือปลอบใจตัวเองให้มีแรงทนงานหล่อโครงสร้างพระวิหารซึ่งอยู่กลางแดดได้น่ะคะเพราะมันแสบนะคะแดดแรงๆนี่ ก็ไปช่วยเขาเทปูนจนมือเปื่อยคนไม่เคยจับงานก่อสร้างไปโดนปูนเลยก็จะเป็นแบบนี้ไม่ได้รับจ้างเป้นอาชีพแต่เป้นอาสาสมัครเฉพาะกิจเฉพาะงานบุญเท่านั้นคะ ในใจก็คิดอีกว่าช่างเถอะเราได้บุญ มือเป็นแผลทายาเดี๋ยวก็หายจริงไหมคะแต่บุญใหญ่ไม่ใช่จะว่าจะมีโอกาสได้สร้างไปบ่อยๆไปแล้วก็ต้องสร้างให้เต็มที่ การสร้างบารมีช่วงแรกตอนที่วัดเริ่มสร้างเราได้เริ่มสร้างกันมาอย่างนั้น

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 สิงหาคม 2015
  3. เก๋ณัฐา

เกิดเหตุการณ์ระเบิดอย่างไรช่วงนี้ก็ขอให้สิ่งศักสิทธิ์ปกปักรักษาให้ปราศจากอันตราบทั้งหลายทั้งปวงนะค่ะ เก๋เชื่อในความดีเชื่อว่าบุญกุศลจะปกปักรักษาตัวผู้สร้างให้ปราศจากอันตรายทั้งหลายทั้งปวง แต่คนนั้นสร้างบุญมามีมากมีน้อยแตกต่างกันไปบางคนเขาสร้างบุญมามากกำลังบุญเขาเยอะบุญนั้นก็ไม่ได้ไปไหนก็รักษาตัวเขาเอง แต่ไม่ใช่ว่าทุกคนจะเหมือนกันหากเราไม่แน่ใจว่ากำลังบุญเราเพียงพอที่จะปกป้องคุ้มครองเราหรือไม่ก็ไม่ต้องลังเลค่ะมีพระก็ห้อยพระกันเถอะคะวัตถุมงคลที่มีกำลังพอจะปกป้องผู้ครอบครอง ไม่ก็อีกทางปฏิบัติธรรมแต่ต้องนั่งถึงขั้นหนึ่งน่ะคะบุญพวกนี้รักษาผู้ปฏิบัติเอง ตอนเช้าเราก็ใช้ชีวิตปกตินี่แหละคะนั่งตอนก่อนนอนเหมือนสวดมนต์นั่นแหละค่ะทำให้กลายเป็นนิสัย

4. เก๋ณัฐา

การหว่านพืชในนาบุญอันดีนั้นย่อมทำให้พืชผลเหล่านั้นเจริญเติบโตงอกงามเมื่อถึงฤดูกาลย่อมออกดอกออกผลให้ผู้ปลูกได้เก็บกิน เสมือนเช่นการเดินทางสร้างบุญของคนเรานี่แหละค่ะ ยิ่งเดินทางไกลเพียงไรก็ย่อมต้องเตรียมเสบียงมากเพียงไปใช้ระหว่างมากเพียงนั้น ซึ่งในความเป็นจริงแล้วคนทุกคนที่เกิดมานั้นทุกคนเดินไกลหมดแหละเพียงแต่จะไกลมากไกลน้อยนั้นแตกต่างกันออกไป

5. เก๋ณัฐา

อย่าลืมมาร่วมบุญกันให้ได้น่ะค่ะ แม้ปีนี้จะเป็นปีที่เรียกได้ว่า ไม่ได้สดใสมากนักสำหรับหลายๆท่าน ด้วยสภาวะต่างๆไม่ว่าจะเป็นสภาวะของเศรษฐกิจทั่วโลกที่เหมือนเป็นข้อจำกัดทำให้เศรษฐกิจในประเทศไม่อาจเดินไปในทิศทางที่สดใสนัก ปีนี้ปี58 ปี60ไปอาจเริ่มดีขึ้นก็ได้นะค่ะดังนั้นอย่าหมดหวัง เวลาหมดหวังนี่ให้มองดูการสร้างบารมีของพระโพธิสัตว์แล้วเราจะมีกำลังใจมากขึ้นค่ะ การต่อสู้หรือการเดินทางนั้นขอให้หมดลงเมื่อไม่มีลมหายใจเท่านั้นเกิดอีกก็เดินทางต่อเพราะทางของพระโพธิสัตว์นั้นไกลมาก บางครั้งเวลาที่ชีวิตคนเราเจอพายุนี่อาจต้องหยุดพักบ้างคล้ายๆที่ผู้สอนไว้น่ะค่ะว่าน้ำเชี่ยวอย่าเอาเรือไปขวางถ้าเราฝืนแรงที่มีอาจหมดลงจนทำให้คนๆนั้นอาจขาดใจตายได้เมื่อชีวิตยังคงอยู่ความหวังยังมีเสมอการไม่ได้เดินรุกแต่นั้นไม่ได้หมายถึงการยอมแพ้ไม่ใช่หรือค่ะหากแต่เป็นการหยุดเพื่อเติบโตขึ้นไปอีกก้าวหนึ่งต่างหาก

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 สิงหาคม 2015
  6. เก๋ณัฐา

นำรูปพระพุทธรูปสมเด้จองค์ปบมต้นมาฝากค่ะ อย่าลืมมาร่วมบุญกันให้ได้นะคะกฐินเป้นงานบุญใหญ่มีเพียงปีละ 1 ครั้งเท่านั้น ที่สำคัญหลายท่านอาจไม่ทราบว่าการร่วมบุญกฐินนั้นหากร่วมบุญต่อเนื่องติดกันทุกๆปัจะมีอานิสงส์ช่วยให้ผู้ร่วมบุญนั้นมีความคล่องตัวค่ะ อนุโมทนาสาธุการคะ

ขนาดไฟล์:
      271 KB
      เปิดดู:
      2,730
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 สิงหาคม 2015
  7. ณทัย

ณทัย เป็นที่รู้จักกันดี

ร่วมทำบุญ 100 บาท

8. เก๋ณัฐา

อนุโมทนาสาธุการค่ะอันใดปรารถนาขอให้สำเร็จในฉับพลันค่ะสาธุๆๆ

9. yo09()

yo09() เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2012
    นิสสัคคิยปาจิตตีย์ มี 30 ข้อ ถือเป็นความผิด
    .
    .
    ข้อ 18 . รับเงินทอง
    ข้อ 19 . ซื้อขายด้วยเงินทอง

10. เก๋ณัฐา

เรียนคุณyo09() เก๋ขออนุญาติเรียนชีแจงอย่างงี้ค่ะ
    นิสสัคคิยปาจิตตีย์ เป็นพระวินัยประเภทที่ 4 เป็นบทบัญญัติข้อห้ามและศีลของสมณเพศ
    ตามกฏพระธรรมวินัยนั้นแม้พระสงฆ์จะห้ามบอกบุญในเว็บไซด์ก็ตาม และทางวัดเราทราบดีถึงกฏข้อนี้ดี (แม้ส่วนตัวจะไม่เห็นว่าการที่พระสงฆ์ออกมาบอกบุญหาปัจจัยไปสร้างวัดท่านเองผ่านเว็บไซด์ผิดตรงไหนก็ตาม)
    แต่ตัวเก๋ไม่ใช่พระและไม่ใช่แม่ชีค่ะแต่เป็นฆารวาส
    เป็นต้นบุญสร้างวัดบอกบุญสร้างวัดแห่งนี้มาตั้งแต่วัดยังไม่มีอะไรเลยคะจนสร้างมาถึงทุกวันนี้
    หากมีอะไรสามารถโทรติดติชมเข้าเบอร์เก๋ได้โดยตรงที่เบอร์โทร 086-337-4307 ได้ค่ะไม่ต้องเกรงใจขอบคุณค่ะ
    อนุโมทนาสาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 สิงหาคม 2015
  11. เก๋ณัฐา

การเดินทางคงไกลถ้าเราไม่ร่วมมือกันนะค่ะถ้าท่านเป็นคนนึงที่ตั้งจิตอธิษฐานอยากสร้างบารมีใหญ่ในชาตินี้อย่าลืมมาร่วมมือกันน่ะค่ะ คณะศรัทธาที่ร่วมบุญกันมาจนถึงวันนี้หลายท่านที่ร่วมบุญกับเก๋มาตลอดส่วนนึงปรารถนานอพพานแต่ส่วนนึงปรารถนาพุทธภูมิ การสร้างไปคนเดียวคงหนักมากแต่หากเราร่วมมือกันไม่นานก็เสร็จ เวลา6ปีที่สร้างวัดแห่งนี้จากผืนดินว่างเปล่าจนเป็นศาสนสถานแห่งนี้แม้จะยังไม่เสร็จแต่จะไม่ไกล หากเราร่วมมือกันบุญกฐินเป็นบุญใหญ่อย่าลืมมาร่วมบุญกันให้ได้น่ะค่ะ อนุโมทนาสาธุการค่ะ

12. เก๋ณัฐา

ในฐานะตัวแทนคณะลูกศิษย์(ฆารวาส)
    ขออนุญาติฝากงานบุญกฐินวัดปี2558 ในวันที่ 1พฤศจิกายน 2558 ไว้ด้วยนะค่ะ ทุกปีเราร่วมแรงร่วมใจกันจนงานบุญประสบความสำเร็จเสมอๆปีนี้ก็อย่าลืมมาร่วมบุญให้ได้น่ะค่ะอนุโมทนาสาธุการค่ะสำหรับท่านที่ต้องการสอบถามโดยตรง
    ติดต่อเก๋ได้โดยตรงที่เบอร์ 086-337-4307 สาธุค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 สิงหาคม 2015
  13. เก๋ณัฐา

หลังจากเกิดเหตุความไม่สงบยังหาตัวผู้กระทำไม่ได้ อย่างไรก็ขอให้หลีกเหลี่ยงบริเวณผู้คนพลุกพล่านนะค่ะ ช่วงนี้ซื้อของก็ให้ใช้บริการห้างนอกเมืองกันไปก่อนค่ะและที่สำคัญการทำบุญสร้างกุศลนั้นจะปกปักรักษาผู้นั้นให้ปราศจากภัยอันตรายทั้งหลายทั้งปวงนะค่ะสาธุคร่า@^_^@ เก๋ณัฐา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 สิงหาคม 2015
  14. เก๋ณัฐา

นำภาพพระพุทธรูปสมเด้จองค์ปฐมต้นที่สร้างประดิษฐานในอุทยานปฏิบัติธรรมองค์ปฐมมาให้ได้ร่วมอนุโมทนาบุญกันคะ รูปนี้ส่วนตัวเก๋ชอบมากเลยคะ สิ่งที่เห็นไม่ได้สร้างขึ้นในวันเดียว แต่สร้างขึ้นองค์แล้วองค์เล่าด้วยความศรัทธาของคณะร่วมบุญและญาติโยมมากมายสายบุญหลักๆของเราก็จะเป้นคณะจากต่างจังหวัด กรุงเทพมหานคร พวกเราแค่ปวารณาสืบทอดพระศาสนาด้วยใจด้วยศรัทธา คำถามมักเกิดขึ้นๆเสมอๆว่า จะสร้างถึงเมื่อไหร่ หลายท่านถามเก่บ่อยครั้ง และคำตอบ คือ เราคงไม่สร้างมากมาย หากแต่สร้างตราบมีลมหายใจ ตราบที่ลมหายใจแห่งการสร้างบารมียังคงอยู่ อนุโมทนาสาธุการคะ

ขนาดไฟล์:
      1.4 MB
      เปิดดู:
      2,684
  15. เก๋ณัฐา

การสร้างบุญแต่ละครั้งนั้นไม่ได้เกิดจากศรัทธาของคนๆเดียวหากแต่เกิดจากศรัทธาของผู้คนจำนวนมาก ดังนั้นการดูถูกศรัทธาหรือปรามาสบุญนั้นๆเก๋ขอให้ระวังไว้นิดนึงน่ะค่ะ เรื่องพวกนี้สำคัญมากยิ่งหากในคณะบุญนั้นประกอบไปด้วยเนื้อนาบุญอันดีแล้วล่ะก็กรรมที่เกิดมันจะแรงไม่ส่งผลดีต่อผู้ปรามาส แล้วลองคิดดูสิค่ะคณะบุญคณะหนึ่งๆนั้นนอกจากพระสงฆ์ ก็ยังมีฆารวาสผู้ปฏิบัติธรรมอีกมากมาย แล้วบางคนปฏิบัติขั้นอริยบุคคลกรรมมันจะหนัก ขนาดมีอยู่ตอนนึงมีเณรอยู่ๆนึกปรารถนาอยากเป็นพระพุทธเจ้า หลวงพ่อดูจิตรู้ว่าชั่วขณะนั้นเณรเกิดความศรัทธาอย่างแรงกล้าเณรคิดดังนั้น ท่านจะใช้เณรหยิบบาตรยังไม่กล้าใช้เณรเลยค่ะ กลัวบาป ต้องรอพอเณรเลิกคิดถึงใช้ได้ นี่แหละค่ะเหตุผลนึงที่บางท่านไม่ชอบไปหาครูบาอาจารย์คิดอะไรท่านรู้หมดน่ะค่ะ ดีน่ะคะที่ระดับการปฏิบัติเก๋ไม่ขนาดนั้นแค่ปฏิบัติเพื่อสั่มสมบารมีขอให้วันนึงนั่นเราได้มีบารมีที่จะสร้างบุญให้ได้ตามที่เราอธิษฐานไว้เท่านั้นค่ะไม่อยากจะรู้หรอกค่ะว่าใครคิดอะไรยังไงมีหวังโกรธกันตายเลยค่ะนี่ขนาดแค่ความคิดนะค่ะแล้วที่เห็นภพชาตินี่ที่หลายท่านอยากเห็นกันนักหนาลองคิดดูสิค่ะมีหวังโกรธกันตายเลยใครทำอะไรกับเราไว้ แต่อันนี้เก๋ไม่ได้เห็นหรอกนะค่ะไม่อยากรู้และไม่อยากเห็นบางมันใจหายนะค่ะแต่เก๋เลือกอโหสิกรรมให้หมดแหละค่ะบางทีก็โกรธค่ะแต่โกรธปั๊บมันก็ดับลงเป็นเพียงสภาวะสั้นๆของอารมณ์ที่เข้ามาถึงหน้าเก๋จะดูโหดๆแต่ถ้าจะไปอามาตเขาเราก็ไม่อยากไปเสียเวลาตรงนั้นเพราะยังมีเรื่องที่ต้องทำอีกมากเพราะการสร้างบารมีนั้นโดยตัวมันเองยากอยู่แล้วคิดแล้วว่าอโหสิกรรมให้ดีกว่า ลองเอาไปใช้กันดูนะค่ะเวลาไปคิดสร้างบุญดีกว่าชีวิตเราจะเปลี่ยนไปในทางที่ดีขึ้นเพราะอภัยทานนั้นมีอานิสงส์มากหลายท่านชอบถามเก๋ว่าแล้วไม่ต้องทนกันตายเหรอ 5555ก็อารมณ์คล้ายๆแต่ไม่ขนาดนั้นเมื่อเราเฉยและอโหสิกรรมให้แต่เขายังไม่หยุดผลจากสิ่งที่เขาทำมันจะเข้าตัวเขาเอง เพราะเราได้หยุดแล้ว

16. ชมพูอุษมัน

ชมพูอุษมัน เป็นที่รู้จักกันดี

ร่วมทำบุญทอดกฐิน 1 ล้านกองถวายวัดป่าโนนจ่าหอม เพื่อสร้างสวนพระประดิษฐานพระพุทธรูปองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าองค์ปฐมใหญ่ที่สุดในประเทศไทย 30 บาทค่ะ โอนปัจจัยเข้าบัญชีแล้วค่ะ

17. เก๋ณัฐา

อนุโมทนาสาธุการเป็นอย่างยิ่งคะคุณชมพูอุษมัน อันใดอธิษฐานขอจงสัมฤทธิ์ผลโดยฉับพลันคะสาธุๆๆ

18. เก๋ณัฐา

ปกติวันอาทิตย์จะหยุดไม่ได้เข้ากระทู้ค่ะ แต่ก็สร้างทุกวันนะคะการสร้างบุญนั้นมีหลายแบบ หากปรารถนาเรื่องทรัพย์สินบารมีเราก็สร้างต้องสร้างมหาทานบารมี หากปรารถนาเปิดทางแห่งการสร้างบารมีเราก็ปฏิบัติภาวนา ไม่ได้มีเฉพาะผู้ที่ปรารถนานิพพานหรอกนะคะที่สร้างภาวนาบารมี ขนาดครูบาอาจารย์หลวงปู่ที่ท่านปรารถนาพุทธภูมินั้นท่านก็ยังปฏิบัติภาวนากันเลยค่ะ ปฏิบัติธรรมเหมือนกันแต่ต่างกันที่จุดหมายปลายทางต่างคำอธิษฐาน ยิ่งพุทธภูมินี่ถ้าปรารถนาปฏิบัติเถอะค่ะทางมันไกลไปก็ยากสิ่งที่ยากที่สุดท้ายสุดพญามารที่ครูบาอาจารย์สอนไว้พญามารที่น่ากลัวที่สุดจะอยู่ในใจคนเรานี่แหละค่ะ การปัดอุปสรรคใดๆก็ไม่อาจปัดได้เท่าภาวนาบารมี (แต่ต้องแน่วแน่นะคะเหมือนออกเดินทางแล้วไม่หันกลับ เพราะพอเราปฏิบัติไปสักระยะนั้นมาทุกรูปแบบค่ะมาขวางทางเราเอาไว้เรื่องต่างๆจะเข้ามามาทดสอบพร้อมๆกับพยายามขวางเราเอาไว้ เหมือนมีสายน้ำมาขวางกลั้นไปไม่ได้และสายน้ำนั้นก็กว้างมาก หากว่ายกระหน่ำเราคงหมดแรงตายก่อนถึงฝั่ง หากรอกระแสแห่งลมพัดไปก็ยังไม่ถึงเวลา ต้องตั่งมั่นตั่งมั่นแล้วค่อยๆว่ายไปเหมือนลอยคว้างอยู่กลางมหาสมุทรนั่นแหละคะ ถึงบอกต้องตั้งมั่นเหมือนออกเดินทางแล้วไม่หันกลับแม้นหมดลมหายใจก็ไม่หันกลับจุดมุ่งหมายยังคงมิเปลี่ยนแปรไปครูบาอาจารย์สอนอะไรก้ไม่ได้ผิดเลยเป้นเช่นนั้น คือ สายบุญที่มาสร้างพระกับเก๋นี่หลายท่านปรารถนาพุทธภูมิน่ะค่ะเลยต้องพูด) ดังนั้นเราทำได้เองที่บ้านด้วยการสร้างสถานปฏิบัติธรรมไว้ในใจของเราเอง ไม่ใช่ว่าโสดถึงจะปฏิบัติได้นะคะยิ่งคนมีคู่ครองปฏิบัตินี่ยิ่งดีนะคะถ้ามีบุตรธิดาเด้กที่มาเกิดจะเป็นเด็กมีบุญ คิดไว้นานแล้วล่ะค่ะว่าถ้าวันนึงเกิดแต่งงานมีคู่ครองก็อยากขอพระโพธิสัตว์ผู้มีบารมีหรือเนื้อนาบุญมาสร้างบารมีร่วมกัน แต่ต้องสร้างบารมีมาก อย่างพุทธมารดานี่กว่าพระองค์จะได้เกิดเป็นพุทธมารดานั้นต้องอธิษฐานและบำเพ็ญบารมีมามากมายจึงได้เกิดเป้นพุทธมารดา แต่นั้นพุทธมารดา คือ พระมารดาของพระพุทธเจ้าในชาติที่ท่านสำเร็จเป้นพระพุทธเจ้า ของเราขอแค่พระโพธิสัตว์หรือเนื้อนาบุญที่มาเป้นสายเพื่อสืบทอดพระศาสนาช่วยเหลือผู้คนต่อจากเราเมื่อเวลาที่เราหมดอายุขัยลงก็เพียงพอแล้วคะ่ มิใช่ว่าการสร้างบุญบารมีการช่วยคนและปณิธานแห่งการสืบทอดพระศาสนานั้นจะจบลงเมื่อชีวิตเราหมดลง หากแต่ยังคงสืบต่อไปทางสายเลือดแห่งการสร้างบารมีตามที่ได้อธิษฐานไว้ เกิดเป็นผู้หญิงก็ใช่ว่าจะไม่สามารถสร้างบารมีได้เท่าผู้ชายนะคะ ต่างกันแต่สภาพร่างกายและพละกำลังแต่ไม่ได้หมายความว่า ความเป็นหญิงนั้นจะทำให้ความปรารถนาในการสร้างความดีความแน่วแน่ต่อจุดหมายปลายทางในการสร้างความดีอันยิ่งยวดนั้นจะลดน้อยถอยลง อนุโมทนาสาธุการค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 สิงหาคม 2015
  19. pwttwp

pwttwp เป็นที่รู้จักกันดี

6 กุมภาพันธ์ 2013
    ร่วมบุญกฐิน เป็นจำนวน 99 บาท

20. เก๋ณัฐา

อนุโมทนาสาธุการเป็นอย่างยิ่งค่ะอธิษฐานอันใดขอให้สำเร็จสมปรารถนาโดยฉับพลันค่ะสาธุๆๆ