กรรมของหมาที่อ่านดูแล้วน่าสงสารที่สุด

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย LeoTiger, 6 กันยายน 2010.

1. อภิราม

อภิราม เป็นที่รู้จักกันดี

กรรมในอดีตที่ผ่านมา พระพุทธองค์ทรงสอนว่าไม่ให้ไปสนใจ ให้อยู่กับปัจจุบันทำกรรมดีในปัจจุบันให้มากที่สุด

ให้ตั้งจิตอธิษฐานว่า จะไม่กินเนื้องูและสุนัขอีกตลอดชีวิต

รักษาศีล5เป็นประจำ ทำบุญและอุทิศส่วนกุศลให้เจ้ากรรมนายเวรบ่อยๆครับ

สัตว์เหล่านี้ไม่ได้เกิดมาเพื่อให้มนุษย์บริโภคครับ ต่อให้เป็นหมู ไก่ หรือปลา

ก็ถือว่าเป็นเจ้ากรรมนายเวรเราอยู่ดี เวลาไปตลาดจึงไม่ควรซื้อสัตว์ที่ยังมีชีวิตอยู่

ถึงจะให้พ่อค้าเป็นคนฆ่าแต่เราก็ถือว่าผิดศีลข้อที่๑ ด้วย

หากต้องการบริโภค ควรซื้อสัตว์ที่ตายแล้วดีที่สุดครับ

2. ชัยธนันท์

ชัยธนันท์ เป็นที่รู้จักกันดี

ระวังนะครับสังเกตุไหมถ้า ส่วนใหญ่ถ้าพร้อมใจกันของคนในชาติทำอะไรโหดๆผลก็จะออกมารับกรรมหมู่ในประเทศนั้นๆที่เห็นๆตอนนี้ที่จีนโดนธรรมชาติเล่นงานตลอดแสดงว่าพวกนี้ไม่มีธรรมะในจิตใจเลยครับ ไม่กลัวบาปบุญคุณโทษ เห็นแล้วน่าสมเพศแทน

3. onglee

onglee เป็นที่รู้จักกันดี

ใช่ค่ะ เห็นด้วยจีนชอบกินอะไรที่แปลกๆ และชอบผลิตอะไรที่ไม่นึกถึงชิวิตของคนอื่น เมื่อปีที่ผ่านมา นมผงเด็ก ไข่ปลอม สาหร่ายปลอม ฯลฯ และตอนนี้จีนโดนภัยพิบัติจากธรรมชาติเยอะจนน่าใจหาย

4. piralrat

piralrat เป็นที่รู้จักกันดี

คนทีทำไม่เห็นได้รับกรรมเลย