กรรมฐานกสินจิตใช้องค์แก้วเป็นนิมิต

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย ยศวดี, 8 เมษายน 2018.

1. ยศวดี

ยศวดี ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    10

2. nopphakan

nopphakan ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

น่าจะเน้นใช้ใน
    ทางด้านให้เกิดปัญญา...

3. ยศวดี

ยศวดี ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

10
    อันนี้ข้าพเจ้านำมาเพื่อบุคคล...คนหนึ่งที่เขาร้องหาคำตอบว่า
    ผมถึงฌาน4ทำจนคล่องตัว
    ทำยังใงผมจะได้ อริยรรค
    อริยผลคะ
    เอามาเพื่อเป็นทางให้เขาคะ

4. nopphakan

nopphakan ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

เข้าฌาน ๔ จนคล่องหือ แมน บ่...
    เท่าที่เคยเจอ ร้อยละ ๙๙ % น่าจะหลงสภาวะ
    และเข้าใจตนเองคลาดเคลื่อนมากกว่า

แต่ไม่เข้าใจเรื่องแบบนี้ เรื่องแบบทำนองนี้
    ซึ่งในกำลังระดับฌาน ๔ ของจริง(ที่ไม่ใช่ระดับอุปจารสมาธิ
    ประเภทเข้าส้วมแล้วเห็นภาพกลางอากาศได้ หรือ
    ครึ่งหลับครึ่งตื่นแล้วไปเห็นโน้นนี่นั้น
    แล้วหลงสภาวะคิดว่าเป็นฌาน ๔ พูดง่ายๆคือ
    ในเวลาปกติ จิตไม่มีกำลังจิต ไม่มีความสามารถเรื่อง
    เล่นกับพลังงานอะไรได้ และไม่สามารถอฐิษฐาน
    จิตให้เกิดผลอะไรได้เดี๋ยวนั้นนั่นหละ)

ดูขาดตรรกะไปหน่อยมั่ง
    เหมือนบอกคนอื่นๆ ว่าตัวเอง อินทรีเกรทได้
    แต่มาถามว่า บวก ลบ คูณ หาร ยังไง ??

ในกำลังระดับนี้ขั้นใช้งานได้แล้ว ไม่ใช่เข้าได้นะครับ
    ฐานกำลังระดับนี้ มันแค่สิวๆ จะไปทางพลังงานก็ได้
    ไปทางอรูปฌานก็ได้ ไปทางอฐิษฐานก็ได้ แบบสิวๆและยังใช้
    เพื่อดับความคิด ใช้เพื่อให้เห็นขันธ์ ๕ นามธรรม
    เพราะกำลังระดับนี้ มันเห็นชัดกว่าตาปกติอีก..
    ไม่น่าจะเกิดคำถามว่า จะได้อริยมรรค
    อริยผลเกิดขึ้นมาได้......
    เพราะฐานกำลังใช้งาน มันระดับพระเกจิอาจารย์มีชื่อ
    ในอดีตและปัจจุบันแล้วครับ....แต่มาถามแบบพื้นๆนี่นะ

ปล. แค่เพียงแต่เล่าให้ฟัง. ไม่ได้เจาะจงใครนะครับ
    สมัยนี้ นักปฏิบัติ หลงสภาวะกันเยอะครับ
    แค่เห็นแบบลืมตาได้ ตอนเข้าห้องน้ำ
    หรือเห็นในเวลาปกติ
    แต่จิตไม่มีกำลังจิตในการเล่น
    กับพลังงานภายนอกอะไรเลย
    และ ไม่สามารถแสดงสิ่งที่ตนเห็น
    ให้เกิดกับคนอื่นๆได้
    ไม่มีความสามารถเล่นกับพลังงาน
    ภายในและภายนอกพวกนั้น
    ไม่ว่า การดึง ดูด อัด ส่ง คลาย เพิ่ม
    ซึ่งมันเป็นเรื่องสิวๆธรรมดามากถ้าเคยทำได้จริง
    แต่กลับเข้าใจตัวเองว่าได้ฌาน ๔
    ตลกดี. เป็นอะไรที่น่าประหลาดใจมาก
    ......แค่เล่าให้ฟังนะครับ

ท้ายนี้ถ้าจะเจาะจง ส่งถึงใครก็ตาม
    กระซิบไปบอกก็ได้
    หรือโทรไปหาก็ได้นิครับ
    หรือจะติดต่อสื่อสารกันทางไหนก็ได้ มีเยอะแยะ

เพราะถ้าเอาแบบนี้มาลง
    คนจะนึกว่า มาเผยแผ่คำสอน
    ให้กับทุกๆคนที่ได้เข้ามาอ่านครับ
    พูดง่ายๆว่า เป็นสาธารณะ
    ไม่ควรเป็นไปเพื่อใครคนใดคนหนึ่งครับ
    นี่ก็เล่าให้ฟังนะครับ....

5. ยศวดี

10
    อยากให้เขาได้ฟัง
    อยากทำความดีคะ
    คิดว่าเขาน่าฟัง
    ช่วงใกล้สุดท้ายนั้นสำคัญคะ
    เขาลบกระทู้ไปแล้วคะ
    ที่เขาบอกว่าเขาเป็นวิศวกรคะ

6. ยศวดี

10
    ใครฟังและพิจารณาตามก็โมทนาด้วยยนะคะ
    เหตุที่หาธรรมก็คือเขา ก็โมทนากับเขานะคะ
    เพราะเหตุมาผลถึงมีได้
    ดังที่ใครก็ฟังก็ไป

แต่คนนั้นเขากลุ้มเพราะเขายังหาหลักการยังไม่ได้
    เลยช่วยหาเพิ่มเติมคะ
    ทั้งหมดทั้งมวล คือ ความดี ล้วนๆคะ

ไม่มีปัจจัยเพื่อประโยชน์ตนคะ

โมทนาคะ

7. ยศวดี

10
    ข้าพเจ้ากราบขออโหสิกรรมต่อท่าน
    ครั้งที่หนึ่ง พุทธังสรณังคัจฉามิ
    กราบครั้งที่2 ธัมมังสรณังคัจฉามิ
    กราบครั้งที่3 สังฆังสรณังคัจฉามิ
    สาธุในธรรมมทานนะคะที่เคยให้กันมา
    ชาตินี้ ข้าพเจ้าขออโหสิกรรมนะคะ
    กายกรรม วจีกรรม มโนกรรมใดใด
    ที่ได้ล่วงเกินกันมาแล้ว
    ข้าพเจ้ากราบขออโหสิกรรม
    ให้เลิกแล้วต่อกัน
    อย่าได้พยาบาทอาฆาตกันอีกต่อไปเลยคะ
    ข้าพเจ้ากราบขออโหสิกรรมต่อท่านผู้มีปัญญา
    เพื่อความรู้แจ้งทั้งหมดทั้งมวลคะ

8. nopphakan

เครพอใจครับ.....ถ้าทำด้วยเจตนาดี
    แม้กระทำกับใครก็ตามถือว่าเป็นกุศลครับ
    คงไม่ก้าวล่วงอะไรในประเด็นนี้

ต่อไปนี้เป็นนิทาน เรื่องเล่านะครับ
    ปกตินะครับ ถ้าสมมุติว่าใครซักคนหนึ่ง
    ที่กำลังใกล้จะสิ้นอายุไข ตามธรรมชาติ
    แบบไม่ได้เป็นโรคร้ายแรงอะไร
    หรือแบบที่อวัยวะภายในนั้นๆมันเสื่อมตามธรรมชาติ
    โดยปกติทั่วไป. เส้น แกนพลังงาน
    ที่วิ่งตามแนวกระดูกสันหลัง
    และตามแนวจักระด้านหน้า
    ทั้ง ๒ เส้นนี้จะวิ่งขึ้นบนที่ปกติจะตั้งฉากกับผิวโลก
    มันจะค่อยๆโน้มลงมาเพราะมีแรงหมุนให้ล้มตรงช่องท้อง
    ให้ค่อยๆล้มลงมาจนขนานกับพื้นโลก
    พอขนานไปซักระยะหนึ่ง
    มันก็หายไปทั้ง ๒ เส้น
    (อย่างนี้คือ ตายชัว ไม่มีปาฏิหารย์ใดๆ ไม่ว่าใครก็ต้องตาย
    คือรอญาติมาเซนต์ แล้วเตรียมถอดออกซิเจน รอ ๒ ชั่วโมง
    แต่ไม่ต้องกลัวว่าจะฟื้น เพราะกรณีนี้ฟื้นไม่มี...
    วันหลังไปแจ้งตาย รับศพกลับไปทำพิธีได้ตามความเหมาะสม)

ยกเว้นจะเจอหรือพบ การยกเส้นพลังงานทั้ง ๒ นี้ให้กลับคืน
    สู่แนวตั้งฉากกับพื้นโลกอีกครั้ง จะสามารถอยู่ต่อได้
    แต่ได้นานเท่าไรไม่ทราบ.......

แต่ถ้าเป็นกรณีที่ เส้นพลังงานทั้ง ๒ กำลังจะล้มลง
    แต่เส้นด้านหลังมันดัน ขาดๆเกิ๊นๆ อย่างนี้บอกว่า
    จะตายด้วยความทรมาน ปานกลาง ถึงหนักมาก
    ตายด้วยอาการโรคภัย ต่างๆ นาๆ
    พอเส้นล้มและหายไป ก็ตายเหมือนกัน
    ต่างกันที่ ก่อนตายทรมาณ หรือ ไม่ทรมาน
    อาจจะช่วยได้ ถ้าไปเจอตอนเส้นพลังงานขนานกับพื้นโลก
    แต่ว่าจะช่วยยากหน่อย เพราะมีขั้นตอนอื่นตามมา

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ต้องดูที่หัวใจด้วยว่า ธาตุบริเวณนั้น
    มันยังสามารถหมุนได้ไหม ถ้าหมุนอยู่ก็มีโอกาศรอด
    แต่ถ้าธาตุบริเวณนั้น มันดันเป็นเส้นตรงไม่มีการหมุน
    หมายความว่า หัวใจไม่ได้เสริมใยเหล็ก (โห้โครตแก่
    เลยยุค สรพงษ์ ๕๕๕) หมายความว่า มันพังจริงๆ
    แม้จะยีดยาแรงแค่ไหน เพื่อกระตุ้น
    แต่นั่นก็เพื่อประคองไว้เฉยๆ
    เพื่อรอญาติๆมาให้ครบ พร้อมเซนต์
    และถอดเครื่องช่วยหายใจนั่นหละครับ......

เล่าให้ฟังเฉยๆ นิทานครับ...
    บางกรณี ปาฏิหารย์ อาจมีจริง
    บางกรณี แม้มีปาฏิหารย์ แต่ก็ไม่
    สามารถช่วยอะไรได้ พอขำๆ นะครับ

9. ยศวดี

10
    อันนี้คือข่าวดี
    ของวิวัฒนาการของสมาธิใช่ใหมคะ
    นับว่าเป็น
    ข่าวดีคะ

ตามกรรม
    มีหน้าที่คือยอมรับในความจริง
    เป็นธรรมชาติ
    เป็นธรรมดาคะ
    สิ่งนั้นมี
    สิ่งนี้จึงมีคะ