กรรมฐานขุดกลัว ขุดผี

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย มังกรบูรพา, 28 กรกฎาคม 2019.

1. มังกรบูรพา

มังกรบูรพา เป็นที่รู้จักกันดี

ผมได้ไปอ่านเรื่องราวของเพื่อนในเฟสที่ไปปฏิธรรมที่วัดแล้วเจอผีคุณยายที่ศาลา พอตกดึกผมล้มตัวลงนอน จิตไปคิดเรื่องของเธอผู้นี้เข้า มันมีกระแสพลังงานหรือจิตก็ได้ เรียกตามที่ถนัด ค่อยๆก่อตัวขึ้นและกำลังเคลื่อนตัวออกไปจากความรู้สึก ในขณะจิตหนึ่งนั้นเองผมรู้ดีว่ามันกำลังเคลื่อนตัวเพื่อไปขุดคุ้ยเรื่องผีๆ แล้วมีอีกจิตหนึ่งเข้ามาแทนที่คือ "ความกลัวผี" กลัว กลัว กลัวผี กลัวพลังงานวิ่งไปหาผี ผมจึงลืมตาขึ้น จึงอยากสอบถามเพื่อนในกระทู้ที่เข้าใจเนื้อหาตามที่เล่า ว่าผมควรแก้หรือไม่แก้กับความกลัวผีนี้อย่างไร

2. Saber

Saber เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    19
    ถ้ารู้สึกกลัวก็แสดงว่า กำลังจิต ต่ำกว่า เจอมีกำลังจิตสูงกว่า เราก็จะรู้สึกกลัว เพราะกำลังน้อยกว่าครับ เวลาเจอคนอื่นกำลังจิตสูงกว่าเค้าจะกดเราให้ต่ำ ทำให้ขาดสติ กำลังรู้สึกกลัว ถ้าขาดสติตามไม่ทัน จะกลัวหนักมากจนหลุดจากสมาธิไปเลย หรือโดนกิเลสหลอกให้เรากลัว กลัวตายขึ้นมาก็เกิดความกลัวต่างๆนาๆ เสวยอารมณ์กลัวเข้ามาในจิต สติตามไม่ทันเราก็จะรู้สึกกลัวเพราะจิตเราไปเสวยอารมณ์กลัว

จริงๆ ถ้ามีสติ เราจิตเป็นสมาธิมีกำลัง เสวยอารมณ์หนึ่ง ไม่มีสอง ถ้าสติมีกำลังเราจะระงับความกลัวไม่ให้เกิดได้

เอาจริงๆ เจอผี ถ้าเป็นผีจริงเราควรอุทิศบุญกุศลให้เค้าปรับภพภูมิขึ้นไป อุทิศบุญกุศลให้เค้าไปครับ

จะแก้เรื่องกลัวผี แล้วแต่บุคคล จริงๆ ผีก็คือ เราๆนี่เอง ตอนมีชีวิตอยู่ จิตมีร่างกายก็เป็นมนุษย์ ตายไปเพราะวิบากกรรม พลาดไปเกิดอบายภูมิ ภพผี ก็มีแค่จิต มันก็แค่นั้น ถ้าทำความเข้าใจได้ มันก็เลิกกลัวไปเอง มีเมตตาเยอะๆ เจอผีสงสาร อุทิศบุญกุศลให้เค้า ถ้าเค้ารับบุญกุศล รับได้ เค้าก็เปลี่ยนภพเปลี่ยนชาติไปตามกรรม ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 กรกฎาคม 2019
  3. มังกรบูรพา

มังกรบูรพา เป็นที่รู้จักกันดี

เล่าให้ฟังอีกเรื่องครับ เมื่อสองหรือสามปีประมาณนั้น ผมนั่งสมาธิแล้วเห็นร่างที่เป็นวิญาณลอยขึ้นมาในลักษณะหงาย แล้วคล้ายมีอีกร่างของวิญญาณอยู่ในลักษณะคว่ำ แล้วอะไรต่ออะไรเยอะแยะซึ่งขอผ่านไปครับ ต่อมาได้ยินเสียงหลวงปู่บุญฤทธิ์ดังขึ้นในอากาศ"ไอ้สถุน"ผมแทบน้ำตาร่วงครับ ปฏิธรรมมาขนาดนี้แล้วโดนด่า ก็ขอให้ผ่านเรื่องนี้ไปอีก เสร็จแล้วผมตื่นนอนตอนเช้า มันรู้สึกแทบช๊อคกับตัวเอง ว่าทำไมกิริยาวาจา ช่างชั่วช้าหยาบคาย กลายเป็นคนละคน ทำให้ผมนึกไปอีก สงสัยจะมีวิญญาณที่เห็นลอยคว่ำมาสิงผมแน่นอน หลังจากนั้นผมก็ร่ำร้องเรียกหา ดวงวิญญาณดวงเก่า เพื่อให้ความรู้สึกที่เป็นด้านดีกลับมาอีกครั้ง

4. Saber

Saber เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    19
    เอาตามจริง ร่างกายได้แค่ จิตหนึ่ง เท่านั้น ไม่มีสองดวงจิต อยู่ในร่างกาย เป็นไม่ได้คับ ไอ้เรื่องสิงๆจิตคนอื่นมาอยู่ในร่างกายจิตเรานี่

จิตเราก็คือจิตเราในปัจจุบัน ไม่ฟุ้งซ่านไปอดีต หรืออนาคต

ปัจจุบันคือเรา เราอยู่กับปัจจุบัน อย่าไปฟุ้งซ่านหาตัวตนในอดีตเลย คับ

บางคนทำกรรมฐานย้อนดูอดีตชาติตัวเองได้เป็นนั้นนี้ นิสัยอย่างโน้นนี้ เป็นคนอย่างนั้นนี้ พอกลับมาปัจจุบันก็ปล่อยวาง ทำใจให้อยู่กับตัวเราปัจจุบัน ถ้าขาดสติไปฟุ้งซ่านตัวตนชาติเก่าๆ จะ..... เอา ชาติปัจจุบัน อดีตผ่านไปแล้ว อะไรผ่านไปแล้วก็ปล่อยวาง อย่าเที่ยไปยึดติด จนติดไม่รู้ตัวไม่รู้จากการละการวางการปล่อยคับ ทำตัวปัจจุบันให้ดีคับ