กรรมฐานจุดสุดท้าย โดย พระราชพรหมยาน (หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ)

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย dearestguardian, 10 ตุลาคม 2008.

1. dearestguardian

dearestguardian เป็นที่รู้จักกันดี

กรรมฐานจุดสุดท้าย

ร่างกายมีสภาพไม่ทนทานถาวร ที่เรียกว่า ร่างกายไม่ใช่เรา ไม่ใช่ของเรานี่แหละ เราอาจจะมองไม่เห็นนะ ท่านบอกว่าร่างกายมีสภาพไม่ทนทานถาวร แล้วก็ถ้าเราจะมีร่างกายอย่างนี้ต่อไปอีก มันก็จะพบกับสภาพอย่างนี้ ในเมื่อมันไม่ทนทาน ไม่ถาวร ไม่ทรงตัว เราก็จะไปดึงให้มันทรง มันไม่ทรง เราก็จะมีอาการเป็นทุกข์ ยิ่งแก่ลงเท่าไร ทุกข์มันก็มากขึ้น เพราะว่าร่างกายไม่คล่องตัว

เป็นอันว่า ร่างกายประเภทนี้เราจะไม่คบมันอีกต่อไป ถ้าคิดแค่นี้ ท่านบอกให้แค่นี้ คิดสั้น ๆ แต่มันเป็นวิปัสสนาญาณ ตัวปลายนะตัวนี้ ตัวนิพพานเลยนะ ตัวตัด ตัวนี้จำให้ดี เป็น "ตัวนิพพาน"
    แต่ว่าแทนที่จะบอกว่า ร่างกายไม่ใช่เรา ไม่ใช่ของเรา เราไม่มีในร่างกาย ร่างกายไม่มีในเรา

ท่านบอกพูดอย่างนี้เข้าใจยาก ให้แนะนำเพียงว่าร่างกายมีสภาพไม่ทนทาน เดี๋ยวมันก็พัง ถ้ามันจะพังอย่างนี้เรื่อย ๆ ไป เราจะมีมันทำไมอีก เราไม่ต้องการมันอีก ให้คิดไว้อย่างนี้เป็นปกติ แล้วจิตของบรรดาทุกท่านจะพยายามแจ่มใสขึ้นทีละน้อย ๆ เที่ยวหลังเดือนหน้าจะมาใหม่ จะดูว่าใจใครหมองลงไปหรือจะสว่างขึ้น ใช่ไหม ระวังนะ

ทีนี้ต้องเก็บสตางค์ ถ้าใจใครอยู่ในสภาพคงเดิม เก็บคนละพันบาทใช่ไหม ถ้าใจใครดีขึ้นจะแถมสตางค์ให้ แต่ความจริงไม่ให้สตางค์ จะปลูกบ้านให้หนึ่งหลังใช่ไหม ให้เครื่องแต่งกายครบ ชุดเงินทองทั้งหมดเท่าที่มีอยู่ใช่ไหม เท่าที่ญาติโยมมีอยู่ให้หมด ทำไมใครเช่าบ้านอยู่ก็จะให้เช่าหลังนั้นแหละ ใครปลูกบ้านอยู่แล้วก็ยกบ้านหลังนั้นให้ ดีไหม
    เอ

2. wara43

wara43 ทีมผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

[​IMG][​IMG] ขอกราบโมทนาสาธุครับ สาธุ...[​IMG][​IMG]

3. เกสรช์

เกสรช์ เป็นที่รู้จักกันดี

15 สิงหาคม 2007
    กราบมหาโมทนาเจ้าคะหลวงพ่อฯ

และโมทนาท่านเจ้าของกระทู้เป็นอย่างสูงที่นำบทความดีดีมาให้พิจารณา มีประโยชน์มากมาย สาธุ สาธุ

4. Ugood

Ugood ธรรมชาติ

อนุโมทนาครับ
    การที่ได้อ่านคำสอนหลวงพ่อวันเล็กๆๆน้อยๆๆ
    มันทำให้มองเห็น ความจริง