กรรมที่ทำให้เราไม่เจอเนื้อคู่ - สมเด็จพระพุฒาจารย์ (โต) พรหมรังษี

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย nondanun, 7 พฤษภาคม 2012.

1. nondanun

nondanun เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    13

ชาติที่แล้วเราไปผูกมัดใครไว้บ้างก็ไม่รู้ด้วยคำสัญญา เช่น เราจะรักกันทุกชาติไป โดยหารู้ไม่ว่ากรรมของแต่ละคนไม่เหมือนกัน ชาติภพใหม่ก็เลยแตกต่างกันไป แต่คำมั่นที่สาบานยังอยู่ อาจจะเป็นเหตุผลหนึ่งที่ทำให้คุณยังเป็นโสดจนทุกวันนี้ ลองสวดมนต์บทนี้ดูอาจจะดีขึ้นนะ คำขอขมาและอธิษฐานจิต อธิษฐานหน้าพระพุทธรูป หรือสวดก่อนนอนก็ได้

( นะโม ตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมาสัมพุทธัสสะ 3 จบ )

สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะเม ภันเต อุกาสะ ทะวารัตตะเยนะ กะตัง สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะเม ภันเต อุกาสะ ขะมามิ ภันเต

'หากข้าพเจ้า จงใจหรือประมาทพลาดพลั้ง ล่วงเกิน บิดา-มารดา ครูบาอาจารย์ พระพุทธ พระธรรม พระอรหันต์ทุกพระองค์ พระอริยสงฆ์เจ้า
    ตลอดจนสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลาย รวมถึงผู้มีพระคุณ และท่านเจ้ากรรมนายเวร จะด้วย กาย วาจา ใจ ก็ดี ขอได้โปรดอโหสิกรรมแก่ข้าพเจ้าด้วย หากข้าพเจ้ามีเจ้าของในตัวติดตามมา
    ขออนุญาติมีคู่ มีครอบครัวได้เหมือนคนปกติทั่วไป ขอถอนคำอธิษฐาน คำสาบานที่จะติดตามคู่ในอดีต ขอให้ต่างฝ่ายต่างเป็นอิสระต่อกัน ข้าพเจ้าจะประพฤติตนในทางที่ถูก ที่ชอบ ที่ควร
    ขอบุญบารมี ในอดีตกาลที่ผ่านมาจนถึงปัจจุบัน จงส่งผลให้ข้าพเจ้าและครอบครัว ตลอดจนบริวารที่เกี่ยวข้อง จงเจริญด้วย อายุ วรรณะ สุขะ พละ
    ลาภ ยศ สุข สรรเสริญ สติ ปัญญา ปฏิภาณ ธนสารสมบัติ อุปสรรคใดๆ โรคภัยใดๆ ขอให้มลายสิ้นไป ขอให้ข้าพเจ้ามีความสว่างทั้งทางโลก ทางธรรมตั้งแต่บัดนี้ตราบเข้าสู่พระนิพพานเทอญ
    หากมีผู้ใดเคยสร้างเวรสร้างกรรมกับข้าพเจ้า ไม่ว่าจะชาติใดภพใดก็ตาม ข้าพเจ้ายินดีอโหสิกรรมให้ ขอถอนความพยาบาท ความอาฆาต และคำสาปแช่งในทุกชาติทุกภพ
    ขอให้ข้าพเจ้าพ้นจากคำสาปแช่งของปวงชนของเจ้ากรรมนายเวร'

คนเราเกิดมาหลายภพหลายชาติ แต่ละคนมีเจ้ากรรมนายเวรที่แตกต่างกัน การสวดขอขมาเพื่อลดและปลดหนี้กรรมให้น้อยลง
    ( คาถา บทนี้ เป็นคาถาที่ใช้สำหรับขอขมาพระรัตนตรัย และใช้เพื่อถอนคำสาปแช่ง ในอดีตชาติ ที่ติดตามมา เพราะเราไม่รู้ว่าเคยได้ ล่วงเกินปรามาสใครไปบ้างก็ไม่รู้ ไม่เว้นแม้กระทั้ง
    พระพุทธองค์ พระอรหันต์ พ่อ แม่ เป็นต้น เพราะบางคนทำการใดๆ มักมีอุปสรรค หรือมักมีคนไม่ชอบหน้า
    ขอผู้ได้รับใบคำขอขมาและอธิษฐานจิตนี้ กรุณาส่งให้ผู้อื่นต่อเพื่อสร้างผลบุญบารมีต่อไป

=============================

สมเด็จพระพุฒาจารย์ (โต) พรหมรังษี
    ตั้งนะโม ๓ จบ ชินะปัญชะระ ปะริตตังมัง รักขะตุ สัพพะทา หรือ วิญญาณสัมปันโน อิติปิโส ภะคะวา นะโมพุทธายะ ๙ จบ
    (ขอพระอนันตชินเจ้าในบัญชรแวดวงกงล้อม พระโมรปริต รและพระขันธปริตร อรหันต์เจ้า จงคุ้มครองรักษาข้าพเจ้าให้พ้นจากภยันตรายสรรพสิ่งทั้งปวง ตลอดเวลาทุกเมื่อ

ที่มากรรมที่ทำให้เราไม่เจอเนื้อคู่ - สมเด็จพระพุฒาจารย์ (โต) พรหมรังษี

2. Chang_oncb

Chang_oncb ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

25 สิงหาคม 2011
    ] กราบโมทนา สาธุ ท่านผู้มีใจบุญใจกุศล เสียสละเวลาหาบทความ นำบทความที่ดี มีประโยชน์ ให้ผู้อ่านได้ศึกษา อันก่อให้เกิดปัญญาในการพิจารณา เมื่อปัญญาพิจารณาแล้ว จิตจะเป็นผู้กำหนด เป็นผู้เลือกความถูกต้อง ถือว่าเป็น จาคะ คือการให้โดยไม่หวังสิ่งตอบแทน อีกทั้ง ถือว่าการให้นั้น เป็นธรรมทาน เป็นบุญใหญ่ ขอโมทนาสาธุ

3. sirakan

sirakan เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2012
    กราบอนุโมทนาสาธุคะ...

4. กำแพงพระ

กำแพงพระ เป็นที่รู้จักกันดี

18 ธันวาคม 2011
    ขอบคุณครับ เรื่องแบบนี้เป็นเรื่องที่คิดไม่ถึงเลยครับ

5. captainzire

captainzire เป็นที่รู้จักกันดี

ขอกราบสมเด็จโตครับ

6. ติดบ่วง

ติดบ่วง เป็นที่รู้จักกันดี

ตอนที่ไม่มีคู่ทุกข์ใจ ร้อนรน อิจฉา อยากมีอย่างเขา พอตอนนี้มีคู่ มีครอบครัวมีลูกจึงได้รู้ว่า จริงๆแล้วเขาอาจเป็นเจ้ากรรมนายเวรเรา มีแล้วยิ่งทุกข์ต้องคอยห่วงกังวล บางครั้งก็เบื่อหน่ายโลกในปัจจุบันที่เป็นอยู่อยากจะหนีบวชไปอยู่ัวัดตามป่าแต่ก็ยังทำไม่ได้ เพราะมีภาระและห่วงลูกเมียอีก(ลูกเมียยังไงเราก็รัก) มาคิดได้ก็ช้าไปแล้ว(เขาคงเป็นเจ้ากรรมนายเวรของเราจริงๆ)

จะมีคู่ต้องคิดให้ดีครับ ก่อนผมจะมีครอบครัวเพื่อนหลายคนที่มีครอบครัวมาก่อนผม เคยบอกผมว่ามีเมียมีลูกแล้วจะรู้นรกมีจริง ผมก็พอจะเชื่อบ้างแล้วครับ อยากมีห่วงมีภาระก็มีเถิดครับ

7. na_krub

na_krub "นโม ธรรมะสุขัง อรหังพุทโธ นโมพุทธายะ"

2 กุมภาพันธ์ 2012
    อนุโมทนาสาธุกับบทความดีๆนะครับ

ผมชอบตรงกันข้าม ก็คงต้องตั้งสัจจะ ขอให้ไม่มีเนื้อคู่ ขอให้ไม่มีความรู้สึกทางด้านกามฉันทะ ในภพภูมิต่อๆไป

อนุโมทนาบุญแด่ผู้ที่ใฝ่ในธรรมมะทุกๆท่านนะครับ สาธุ สาธุ สาธุ

8. queen angie

queen angie Active Member

ขออนุญาติเจ้าของกระทู้ค่ะจริงของคุณติดบ่วงใครจะรู้ว่าคู่ที่เราพยายามตามหาและอยากได้อยากมีนั้นอาจจะเป็นเจ้ากรรมนายเวรก้อได้ตัวดิฉันเคยอยากมีคนรักที่จะทำให้มีความสุขและอบอุ่นหัวใจขออนุญาติ จขกท เล่าความอึดอัดค่ะตอนไม่มีก้ออยากมีคิดว่าความรักเปนสิ่งสวยงามทุ่มเททุกอย่างให้เค้ามีความสุขเพราะคิดว่าเรารักกันออกจากบ้านไปอยู่ด้วยกันเพราะความรักแต่พอคบกันจริงๆไม่เคยเป็นอย่างที่คิดเงินที่เคยมีเก็บเค้าก้อถลุงจนไม่มีเหลือเอาไปกินเหล้าสูบบุหรี่แล้วก้อบังคับให้เราไปกินด้วยพอเมาได้ที่ก้อซ้อมตบตีจนดิฉันไปทำงานให้เค้าไม่ได้เค้าก้อบังคับให้แต่งหน้าหนาๆไปทำงานไม่งั้นเค้าก้อจะเดือดร้อนทั้งที่หน้าตาปูดบวมร่างกายก้อชำ้ในไปทำงานแถบไม่ไหวพอหายเมาก้อมาขอโทษบอกจะไม่ทำอีกสาบทสาบานแต่พอเมาก้อทำอีกเขาซ้อมฉันแบบนี้6ครั้งแล้วดิฉันอยู่กับเค้ามา2ปีเงินหมดไปประมาณล้านหนึ่งซึ่งเป็นเงินเก็บหอมรอมริทของดิฉันจะกลับบ้านก้อไม่ได้ไม่ยอมให้ดิฉันห่างตัวตลอด24ชั่วโมงดิฉันเคยเปนคนเข้าวัดเข้าวาไปบวชกับแม่บ่อยๆพออยู่กับเค้าก้อไม่เคยยอมให้เข้าวัดอีกบอกอยู่คนเดียวไม่ได้เหมือนว่าการที่ดิฉันหนีไปอยู่วัดคือการเห็นแก่ตัวตอนนี้ดิฉันทนไม่ไหวอีกแล้วและก้อไม่ปราถนาอยากมีคู่อะไรด้วยเพราะล่าสุดเมื่อต้นเดือนเค้าเมาแล้วมาโมเมว่าฉันไปอ่อยผู้ชายอื่นใส่ร้ายว่าฉันตองมีอะไรกันแน่เลยซ้อมกระทืบฉันจนกรามหัก3ท่อนซี่โครงหัก1ซี่ฉันขอร้องไปพาไปหาหมอก้อบอกว่าตายไปซะได้ก้อดีทำแต่เรื่องชั่วๆดิฉันกล้าพูดตรงนี้ว่าไม่เคยทำอะไรชั่วๆกับเขาเลยแล้วเขาก้อนอนขวางประตูไม่ให้ดิฉันออกจากห้องพอสร่างเมาก้อพาดิฉันไปหาหมอแล้วก้อขอโทษขอโพยแล้วก้อยังไม่วายจะต่อว่าว่าถ้าดิฉันไม่ทำให้เขาเข้าใจผิดเรื่องมันคงไม่เกิดขึ้นกลายเป็นฉันผิดทุกอย่างทั้งที่เค้าอยู่บ้านเฉยๆแล้วให้ฉันทำงานหาเลี้งเนี้ยนะเค้าอยู่กับดิฉันตลอดคอยจ้องแต่โทรศัพท์กลัวดิฉันจะโทรฟ้องที่บ้านหรือฟ้องใครๆกลัวตัวเองจะเดือดร้อนกลัวใครจะรู้ว่าเขาทำร้ายดิฉันแล้วบอกให้ดิฉันบอกคนอื่นว่ามอเตอร์ไซร์ชนแล้วหนีคอยฟังทุกครั้งว่าฉันจะพูดตามนั้นรึปล่าวฉันกำลังทำตัวดีให้เขาตายใจแล้ววางแผนหนีเขาบางอย่างเอาไว้ก้อขอให้ดิฉันหนีออกจากชีวิตเขาได้สำเร็จได้กลับมาอยู่บ้านเข้าวัดได้ทำนุบำรุงพ่อแม่เหมือนที่เคยทำมาตลอดดิฉันจะต้องทำให้จิตมีพลังเข้มแข็งที่สุดเพื่อจะให้หลุดพ้นบ่วงกรรมไปให้ได้
    เรื่องนี้เป็นอุทาหรณ์เล็กๆสำหรรับคนปราถนามีคู่คุณแน่ใจหรือไม่ว่าจะใช่ชีวิตเดินคู่กับใครซักคนแล้วเค้าจะไม่ใช่เจ้ากรรมนายเวรดิฉันขอให้ทุกคนที่ได้อ่านเรื่องของดิฉันประสพแต่ผู้คนแวดล้อมที่ดีมิตรที่ดีที่สำคัญคู่ที่ดีจะได้ไม่ต้องมาทนทุกข์แบบดิฉันซึ่งตอนนี้ร่ากายฉันก็เปรียบเหมือนคนพิการเพราะยังอาปากพูดเป็นปรกติไม่ได้จากการทำร้ายร่างกายของเค้า ขอให้ทุกคนโชคดีค่ะได้เจอเนื้อคู่เทวดาอย่าได้เจอเนื้อคู่ผีเนื้อคู่อสูรกายแบบดิฉัน

9. สุดขอบฟ้า

สุดขอบฟ้า เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2011
    ดีใจด้วยนะคะที่คุณqueen angie
    หลุดพ้นมาได้ค่ะ มันไม่ง่ายนะคะกว่าจะผ่านจุดนี้มาได้ค่ะ
    ถือว่าหมดเวรหมดเกรรมแล้วนะคะ สู้ ๆๆ ค่ะ

10. water2525

water2525 เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2011
    สาธุค่ะคุณqueen angie ที่นำประสบการณ์มาแบ่งปัน และอนุโทนาในความอดทนจนสามารถผ่านจุดนั้นมาได้ ขอให้พบแต่สิ่งดี ๆ ผ่านเข้ามาในชีวิตค่ะ อนุโมทนา สาธุ สาธุ สาธุ

11. Toon Eastern

Toon Eastern เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2011
    บางครั้ง เจ้ากรรมนาเวรอาจจะมาในรูปแบบของ "แฟน"

12. Toon Eastern

Toon Eastern เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2011
    โสดมานานเหมือนกันครับ..แต่พอจะมีใครเข้ามาก็ตั้งจิตอธิฐานเลย
    ถ้าคนนี้ไม่ใช่คนที่เหมาะกับเราแล้ว ก็ขอให้ห่างจากกันไป.
    ก็ห่างกันจริง ๆ ทุกราย สงสัยนะแล้วทำไมเนื้อคู่เราไม่คิดจะตามหาเราบ้าง
    ปล่อยให้เราตามหาอยู่ข้างเดียวอ่ะ..

13. apple_lin

apple_lin เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าท่องแล้ว ยังไม่มีอีก แสดงว่าไงคะ?? >*<

14. anusaya

anusaya เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2005
    ถ้าไม่มีคู่ น่าจะทำให้ปฏิบัติธรรมมุ่งสู่นิพพานได้ดีกว่านะคะ

15. bowling-you

bowling-you Active Member

28 กันยายน 2012
    ไม่มีค่ะ จิตจะได้ไม่ยึดติด

16. buakwun

buakwun เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2012
    คู่ก็เหมือนเจ้ากรรมนายเวรที่เราต้องชดใช้ให้เขา หากใครมีคู่ดีก็ยิ่งกว่าถูกรางวัลที่หนึ่งเสียอีก หากใครมีคู่ไม่ดีก็เหมือนต้องชดใช้ให้เขาจนกว่าจะพ้นกรรม ใครได้คู่ชีวิตดีในชาตินี้ก็จงรักษาเขาเอาไว้เปรียบเสมือนพ่อพระแม่พระมาโปรดกันเถิด ไม่ต้องสวย ไม่ต้องหล่อ ไม่ต้องรวย ไม่ต้องมีความรู้สูงส่ง แค่เขามีจิตใจดี รักเรา รักครอบครัวของเรา เป็นคนอดทน หมั่นเพียรอยู่เสมอ ประกอบกิจแต่สิ่งดี ๆ ไม่เจ้าชู้ ติดอบายมุข ไม่โลภ ไม่โกง ไม่ฉ้อฉล ไม่เห็นแก่ตัวกับเราหรือแม้แต่คนร่วมโลก ได้เพียงเท่านี้ก็ถือว่าเป็นกุศลของคนนั้น ๆ ที่ได้คู่ชีวิตแบบนี้ อยากให้ทุกคนรักกันและมีความปรารถนาดีต่อกันนะคะ หมั่นทำบุญอุทิศบุญกันเยอะ ๆ ในชาตินี้เถิดนะคะ อธิษฐานขอให้พ้นแต่สิ่งดี ๆ และเป็นมงคลกับชีวิตจะได้พ้นจากความทุกข์และเวรกรรมเก่าที่ติดตามมาเสียที และร่วมอนุโมทนาบุญให้กับคนที่มีเมตตาธรรมด้วย

17. กาลีนะ

กาลีนะ เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2012
    เป็นกำลังใจให้คะ .. คุณ queen angie สักวันคุณจะได้เจอคนที่คุณอยู่ด้วยแล้วมีความสุขแน่นอนคะ .. ประสบการณืในครั้งนี้ถือเป็น "บทเรียนชีวิต" ละกันนะ .. เพื่อเป็นตัวช่วยเตือนเราเมื่อคิดจะมีครอบครัวต่อไปคะ .. สู้ ๆ นะคะ

18. DuchessFidgette

DuchessFidgette เป็นที่รู้จักกันดี

ที่ไหนมีรัก มีห่วง ก็ยิ่งมีทุกข์ เวลาที่คนที่เรารักอยู่ไกล ความคิดถึงความห่วงก็ทำให้เกิดทุกข์ ครั้นพอคนรักตายก็ยิ่งทุกข์ หนัก พระพุทธเจ้าสอนให้ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน เรามาคนเดียว ไปคนเดียว ตายคนเดียว จงรักเพื่อนและสัตว์ทุกคนเสมอภาคกัน เพื่อยามที่ตายจากกันจะได้เห็นว่าความตายเป็นของธรรมดา เหมือนใบไม้ร่วง

19. sathanaphon

sathanaphon สมาชิกใหม่

อยู่โสดจนแก่ตายดีก่าๆ 55++

20. view2004

view2004 เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2012
    อนุโมทนาสาธุ

ขอให้ท่านเจริญในธรรมยิ่งๆขึ้นไป

เสมือนดอกบัวที่โดนแสงอาทิตย์ ยังไงก็ต้องบาน