กรรมอะไรที่ทำให้ไม่มีแฟนซะที

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย agree, 31 พฤษภาคม 2008.

1. agree

agree สมาชิก

อนุโมทนาสาธุกับทุกคำตอบค่ะ

แหม อ่านแล้วปลงจริงๆ ตอนนี้เริ่มสบายใจแล้วค่ะ

2. rija

rija เป็นที่รู้จักกันดี

ภาพศพ น่ากลัว

3. Phaithoon

Phaithoon สมาชิกใหม่

5 มิถุนายน 2008
    ใจเย็นน้องเอ๋ย ลุงอ่ะจะเข้า 31 แล้วยังไม่เคยมีแฟนเหมือนกาน (-_-')

4. atomdekst

atomdekst Active Member

13 พฤษภาคม 2007
    เคยเจอมาเลยเซฟไว้แหม่เข้าเรื่องพอดี
    บทสวดแก้กรรมสำหรับคน"โสด"ลองดูครับ

เขากล่าวเกริ่นไว้ว่า....
    การที่เราได้ครองเพศโสด หรือหาเนื้อคู่ไม่เจอสักที อาจจะ
    เป็นเพราะชาติที่แล้วเราไปผูกมัดใครไว้ ด้วยคำสัญญา เช่น
    เราจะรักกันทุกชาติไป...โดยหารู้ไม่ว่ากรรมของแต่ละคนไม่เหมือนกัน
    ชาติภพใหม่ก็เลยแตกต่างกันไป แต่คำมั่นที่สาบานยังอยู่
    อาจจะเป็นเหตุผลหนึ่งที่ทำให้คุณยังเป็นโสดจนทุกวันนี้.....

คำขอขมาและอธิษฐานจิต
    ...อธิษฐานหน้าพระพุทธรูป หรือสวดก่อนนอนก็ได้...

(นะโม ตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมาสัมพุทธัสสะ 3 จบ)
    สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะเม ภันเต อุกาสะ ทะวารัตตะเยนะ กะตัง
    สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะเม ภันเต อุกาสะ ขะมามิ ภันเต

หากข้าพเจ้า จงใจหรือประมาทพลาดพลั้ง ล่วงเกิน บิดา-มารดา
    ครูบาอาจารย์ พระพุทธ พระธรรม พระอรหันต์ทุุกพระองค์พระอริยสงฆเจ้า
    ตลอดจนสิ่งศักดิ์สิิทธิ์ทั้ั้งหลาย รวมถึงผู้มีพระคุณ และท่านเจ้ากรรมนายเวร
    จะด้วย กาย วาจา ใจ ก็ดี ขอได้โปรดอโหสิกรรมแก่ข้าพเจ้าด้วย

หากข้าพเจ้ามีเจ้าของในตัวติดตามมา ขออนุญาตมีคู่
    มีครอบครัวได้เหมือนคนปกติทั่วไป ขอถอนคำอธิษฐาน
    คำสาบานที่จะติดตามคู่ในอดีต ขอให้ต่างฝ่ายต่างเป็นอิสระต่อกัน
    ข้าพเจ้าจะประพฤติตนในทางที่ถูก ที่ชอบ ที่ควร

ขอบุญบารมีในอดีตกาลที่ผ่านมาจนถึงปัจจุบัน
    จงส่งผลให้ข้าพเจ้าและครอบครัว ตลอดจนบริวารที่เกี่ยวข้อง
    จงเจริญด้วย อายุ วรรณะ สุขะ พละ ลาภ ยศ สุขสรรเสริญ สติปัญญา
    ปฏิภาณ ธนสารสมบัติ อุปสรรคใด ๆ โรคภัยใด ๆ ให้มลายสิ้นไป
    ให้ข้าพเจ้ามีความสว่างทั้งทางโลกทางธรรมตั้งแต่บัดนี้ตราบเข้าสู่พระนิพพานเทอญ..

หากมีผู้ใดเคยสร้างเวรสร้างกรรมกับข้าพเจ้า ไม่ว่าจะชาติใดภพใดก็ตาม
    ข้าพเจ้ายินดีอโหสิกรรมให้ ขอถอนความพยาบาท ความอาฆาต
    และคำสาปแช่งในทุกชาติ ทุกภพ ขอให้ข้าพเจ้าพ้นจากคำสาปแช่งของปวงชน
    ของเจ้ากรรมนายเวร ขอให้พ้นนรกภูมิ พบแสงสว่างทั้งทางโลกทางธรรมเทอญ

**หมายเหตุ คนเราเกิดมาหลายภพหลายชาติ แต่ละคนมีเจ้ากรรมนายเวร
    ที่แตกต่างกัน การสวดขอขมาเพื่อลดและปลดหนี้กรรมให้น้อยลง

(โปรดใช้ดุลยพินิจ และวิจารณญาณในการตัดสิน เป็นความเชื่อส่วนบุคคล)

ฝากส่งท้าย....

รักษาตัว กลัวกรรม อย่าทำชั่ว
    จะหมองมัว หม่นไหม้ ไปเมืองผี
    จงเลือกทำ แต่กรรม ที่ดีดี
    จะได้มี ความสุข พ้นทุกข์ภัย

แค่สวดคงยังไม่พอนะจ๊ะ หมั่นทำดี ....คิดดี .....พูดดี...
    ขอให้เพื่อนผู้ครองโสด จงได้ลงจากคานนนน............โอมมมม

ขอให้ได้ดวงครองเรือนสมใจนะครับ

5. kong_sorakrit

kong_sorakrit เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนา

ความรัก- ความร้าย

อ. วศิน อินทสระ<O:p</O:p

จากหนังสือ พระอานนท์ พุทธอนุชา ตอน ความรัก-ความร้าย<O:p</O:p

ความรัก- ความร้าย<O:p</O:p

6. ลำไย

ลำไย เป็นที่รู้จักกันดี

ตอนนี้ก็ไม่มีแฟนเหมือนกัน แต่ก็มีความสุข อยู่ได้ อิอิอิ

7. kong_sorakrit

kong_sorakrit เป็นที่รู้จักกันดี

พุทธโอวาทก่อนปรินิพพาน

"ดูก่อนภิกษุทั้งหลาย ! ไม่มีความสุขใดเสมอด้วยความสงบ
    ความสุขชนิดนี้สามารถหาได้ในตัวเรานี้เอง
    ตราบใดที่มนุษย์ยังวิ่งวุ่นแสวงหาความสุขจากที่อื่น เขาจะไม่พบความสุขที่แท้จริงเลย
    มนุษย์ได้สรรค์สร้างสิ่งต่าง ๆ ขึ้นไว้เพื่อให้ตัวเองวิ่งตาม แต่ก็ไม่เคยทัน
    การแสวงหาความสุขโดยปล่อยใจให้ไหลเลื่อนไปตามอารมณ์ที่ปราถนานั้น
    เป็นการลงทุนที่มีผลไม่คุ้มเหนื่อย
    เหมือนบุคคลลงทุนวิดน้ำในบึงใหญ่เพื่อต้องการปลาเล็ก ๆ เพียงตัวเดียว
    มนุษย์ส่วนใหญ่มัววุ่นวายอยู่กับ เรื่องกาม เรื่องกิน เรื่องเกียรติ
    จนลืมนึกถึงสิ่งหนึ่งซึ่งสามารถให้ความสุขแก่ตนได้ทุกเวลา
    สิ่งนั้นคือดวงจิตที่ผ่องแผ้ว
    เรื่องกามเป็นเรื่องที่ต้องดิ้นรน เรื่องกินเป็นเรื่องที่ต้องแสวงหา
    และเรื่องเกียรติเป็นเรื่องที่ต้องแบกไว้
    เมื่อมีเกียรติมากขึ้น ภาระที่จะต้องแบกเกียรติเป็นเรื่องใหญ่ยิ่งของมนุษย์
    ผู้หลงว่าตนเจริญแล้ว
    ในหมู่ชนที่เพ่งมองแต่ความเจริญทางด้านวัตถุนั้น
    จิตใจของเขาเร่าร้อนอยู่ตลอดเวลาไม่เคยประสบความสงบเย็นเลย
    เขายินดีที่จะมอบตัวให้จมอยู่ในคาวของโลกอย่างหลับหูหลับตา
    เขาพากันบ่นว่าหนักและเหน็ดเหนื่อย
    พร้อม ๆ กันนั้นเขาได้แบกก้อนหินวิ่งไปบนถนนแห่งชีวิตไม่รู้จักวาง

ที่มา http://palungjit.org/showthread.php?t=80352&page=2

8. Raksa_P

Raksa_P สมาชิก

6 มิถุนายน 2008
    อายุยังน้อย อย่าเพิ่งคิดเลยค่ะ

9. ComeFromSaturn

ComeFromSaturn เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2007
    เข้าใจค่ะ อายุยังน้อยใจเย็นๆ เจอคนดีก็ดีไป คนดีๆก็ไม่ได้หาง่ายๆด้วยเด๋วนี้ ได้มาไม่ดี ทุกข์ที่มีก็ยิ่งทวีคูณนะ -^.^-

10. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    51
    คนมีเเล้วก็ไม่อยากมี คนไม่มีก็กลับอยากมี ผมเคยมีเเฟนครับ ผ่านมาหลายคนเเล้ว ตอนเด็กๆก็สนุกนะครับ ถ้าไม่ได้เจอกันก็จ้อกันในโทรศัพท์เป็นเวลานานๆ บางครั้งคุยกันถึงสว่าง ไม่รู้ทําไปได้ไงเหมือนกัน เเต่ก็เคยทําไปเเล้ว นึกเเล้วก็ตลกดี พอโตขึ้นเเล้ว มุมมองเริ่มเปลี่ยนไปครับ ไม่เหมือนเดิม ทุกวันนี้ผมชอบอยู่อย่างไม่มีเเฟนดีกว่า มีเเฟนทีไรรู้สึกมีห่วงทุกที ทั้งๆที่ตัวเองก็เอาตัวเเทบไม่รอดอยู่เเล้วเหมือนกัน เอาเป็นว่า สําหรับใครที่อยากมีก็ขอให้มีนะครับ โชคดี ขอให้สมหวังกันทุกคนครับ

11. จรัล

จรัล เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2008
    นี่แหละที่เขาว่า คนในอยากออก คนนอกอยากเข้า ถึงเวลานี้ผมได้แต่คิดว่าหากอยู่คนเดียวตั้งแต่แรกเราคงจะไม่ต้องมานั่งทุกข์ใจทำใจแบบนี้ อยู่คนเดียวแสนสบายไม่ต้องมานั่งวิตกทุกข์ร้อนอะไร มีลูกมีเมียทุกข์ใจสารพัด ห่วงเมีย ห่วงลูก กลัวเมียตาย กลัวลูกจะเกเรเรียนไม่จบ กลัวไม่มีเงินให้ลูกเรียน กลัวว่าตัวเองจะตายแล้วลูกจะลำบาก กลัวจะต้องพลัดพรากจากลูกจากเมีย ฯลฯ เป็นไปได้อยู่คนเดียวเถอะครับไม่ต้องมานั่งทุกข์ใจทำใจกับเรื่องสารพัดในครอบครัว ผมมิได้มีปัญหากับเมียและลูกนะครับ แต่เรื่องทุกข์ใจที่จำเป็นมันมากเหลือเกิน

12. คุณรดา

คุณรดา สมาชิก

7 มิถุนายน 2008
    ถ้าเราไม่รอ จะมาเอง ถ้าเรารอมักจะมาช้าเสมอ เย็นเข้าไว้นะคะ

13. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    51
    ถ้าเราอยากมีเเต่ไม่มีจริงๆ ผมว่านะ เก็บความรักของเรารักพ่อเเม่ เเละผู้ที่มีบุญุคุณกับเรา ตอบเเทนพวกท่านให้มากที่สุดเท่าที่เราจะทําได้ เเค่นี้ไม่มีสุขใดเสมอเหมือนเเล้วครับ เชื่อพ้มมมม

14. เวฬุวัล

เวฬุวัล เป็นที่รู้จักกันดี

ภาพอสุภะ..ดูแล้วปลงเลยค่ะ

15. กุลภัสสฐ์

กุลภัสสฐ์ Active Member

8 มิถุนายน 2008
    สาบาน

คุณslambพอจะหาคำตอบให้ได้หรือเปล่าคะว่าการที่เราไปสาบานร่วมกันต่อหน้าพระหรือสิ่งศักดิ์สิทธิให้ได้เป็นคู่กัน กับการอธิฐานจิตร่วมกันให้เป็นคู่กันมันเหมือนหรือแตกต่างกันคะ

16. อุดรเทวะ

อุดรเทวะ เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2008
    ผมขอบอกตามในหนังสือกฎแห่งกรรมเล่มหนึ่งที่สาธยายเกี่ยวกับเรื่องกรรมต่างๆไว้ก็แล้วกันนะครับ
    ในกรณีของคุณ agree มันตรงกับในข้อที่ว่า ชาตินี้หาแฟนยากหรือถ้าเจอก็โดนหลอกแบบรักเล่นๆนี่นะครับ เพราะว่า ชาติที่แล้วบุคคลผู้นั้นรักใครไม่เคยจริงจังหลอกลวงไปต่างๆนาๆให้หลงเชื่อถ้อยคำที่มุสา เป็นเหตุให้เจ็บช้ำน้ำใจและต้องทุกข์ทรมานในน้ำคำที่เชื่อถือมิได้ ครับ จะเป็นตามนี้หรือเปล่าก็พิจารณาเถอะครับไม่จำเป็นต้องเชื่อตามนี้ คุณอาจจะมีบุญกุศลหนุนนำไปในทางอื่นก็ได้ครับ

17. applegreen

applegreen เป็นที่รู้จักกันดี

เราก็ไม่มีเหมือนกัน เรียนถึงปี 4แล้ว เพื่อนคนนึงเคยบอกว่าถ้าปี1หาแฟนไม่ได้ ต่อไปก็หายากแล้ว สงสัยเราจะเป็นหนึ่งในนั้นมั้ง

18. idontknowitwell

idontknowitwell เป็นที่รู้จักกันดี

ผมว่าเป็นบุญแล้วนะครับ อยู่คนเดียวดีกว่า หรือไม่ก็อยู่ไปเรื่อยๆเด๋วก็มาเองแหละครับ

19. Pu_svoa

Pu_svoa สมาชิก

กลับไปรักษาศีล 5 ให้ได้ และจะงดงามขึ้นมาเอง

20. siamgirl

siamgirl เป็นที่รู้จักกันดี

26 กันยายน 2007
    มีเเฟนเเล้วเเฟนเจ้าชู้ มากๆ น่าเครียดกว่า อีกค่ะ.....ไปเที่ยวต่างประเทศยังไม่ติดต่อมาเลย เครียดๆๆๆๆ