กรรมเก่าของผมเมื่อสมัยเป็นเทวทัต กำลังจะหมดไป

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย วรณ์นิ, 15 มีนาคม 2019.

1. วรณ์นิ

วรณ์นิ เป็นที่รู้จักกันดี

โรคต่างๆที่เคยป่วยมา ก็กำลังทะยอยๆๆๆๆดีขึ้น น่าจะหายในเร็ววัน

ส่วนข้อเท้าที่เป็นแผล ตอนนี้ ก็กำลังแห้ง...จะหายดี.
    นี่คือสัญญาณว่า กรรมเก่าที่ผมเคยกระทำไว้
    เมื่อสมัยเป็นเทวทัต กำลังจะหมดลง...ครับ

กายใจนี้ มอบเป็นพุทธบูชา...กราบ กราบ กราบ ด้วยหัวใจ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 มีนาคม 2019
  2. วรณ์นิ

เทวทัตเอย....เจ้าสำนึกผิดในกรรมที่เคยก่อ เอาไว้ได้แล้ว
    เจ้ายินดีในการ เคารพพระศาสดาด้วยหัวใจ
    เจ้ายินดีในการเป็นศิษย์ของพระตถาคต
    เจ้ายินดีที่จะแก้ไขตนเอง
    เจ้ายินดีในสัมมาทิฐิ อันมีอยู่
    เจ้าจงเดินตามรอยของพระศาสดาเถิด
    ...
    แม่สาวน้อย....

3. วรณ์นิ

ขอกราบงามๆสามครั้ง ต้อนรับ ท่านจารย์อา กราบ กราบ กราบ
    ขอกราบงามๆต้อนรับที่ท่านเมตตา ท่านจารย์อา กราบ กราบ กราบ
    ขอกราบงามๆขอบคุณในความเมตตา ท่านจารย์อา กราบ กราบ กราบ

....
    กายใจนี้ ยินดีรับใช้ ท่านจารย์อา
    ขอเพียงท่าน อย่าให้ผมไปเป็น พระ ก็พอครับ จารย์อา
    โอ้ววว แม่สาวน้อย..

4. วรณ์นิ

องค์คุลีมาล กระโดด ออกมา กางแขนกางขา ขวางทาง เธอเอาไว้...

โอ้วววว แม่สาวน้อย ผมเจอเธอแล้ว....แม่สาวน้อย
    ดูเธอจะเป็นคนดีขึ้นนะ แต่สภาพยังดูไม่ค่อยดีเท่าไหร่ แม่สาวน้อย..
    ผมต้องปฏิบัติต่อเธอด้วยความยำเกรง แล้วก็ทุบเธอสลบ แผละ..
    ยกเธอขึ้นบ่า..ตา มอง กล้อง...อ่ะฮ้า อาหารเย็นของผมพร้อมแล้ว..
    ...
    (หายเข้าไปในถ้ำ)...สักพักนึง
    ...
    (กรี๊ด.? ว้าย.? อีแต๋วแตก) นี่มัน เทวทัต นี่หว่า...หยึย..?
    ...
    ทันใดนั้น เทวทัต ฟื้นตื่นขึ้นมา เพราะเสียง เอะอะ
    เทวทัตกระโดด ผึง ..กางแขนกางขา ขวาง องค์คุลีมาล เอาไว้

โอ้วว..แม่สาวน้อย ข้าเจอเจ้าแล้ว แม่สาวน้อย
    เจ้าทำอะไรกับข้าไว้ ข้าก็จะ ปฏิบัติต่อเจ้าด้วยความยำเกรง เช่นกัน..

พูดไม่ทันจบ..องค์คุลีมาล วิ่งแจ้น...เทวทัตไล่ตาม..กันไป
    องค์คุลีมานร้องตะโกน..(หยุด.? หยุดเถอะ..เหนื่อย..?)
    เทวทัต วิ่งตามไปด้วย ร้องตอบไปด้วย..(.เจ้าไม่หยุด ข้าก็ไม่หยุด..)
    องค์คุลีมาลร้องตอบ...(อย่ากินข้านะ..)
    เทวทัตร้องตอบ....(แกน่ากินตรงไหนวะ)
    ..
    องค์คุลีมาลหยุดวิ่ง หอบแฮ่กๆ..เทวทัต วิ่งมาถึง..(ตุ๊บตั๊บๆๆๆๆ)
    เทวทัตพูด ( ฉัน เอาคืนเฟ้ย...หายกัน)..?..

ได้ยินเสียงกระท่อนกระแท่น
    แว่ว มาจาก องค์คุลีมาล
    ...(โอะ...โอว...แมะ...แม่...สา สา สาว...น้อยยยย?.แผลบ)
    ...
    เทวทัต ยืนมองดูสภาพขององค์คุลีมาลด้วยความพอใจ
    ก้มลงไป กระซิบเบาๆ ที่ข้างหู องค์คุลีมาล..
    ...
    (กรรมใดใครก่อ กรรมนั้นตอบสนอง..)....(แม่สาวน้อย).เสียงแผ่วๆ
    ..
    ..
    เวลาต่อมา เมื่อองค์คุลีมานฟื้นตื่นขึ้นมา..
    ..
    ข้ากระหายน้ำ...(เทวทัตก็เอาน้ำให้ดื่ม)
    ข้าหิวอาหาร...(เทวทัตก็เอาอาหารให้กิน)

เมื่อองค์คุลีมานกินอิ่มแล้ว ก็พูด..(ท่านช่างเป็นคนดีเหลือเกินนะพ่อคุณ)
    เทวทัต..(ฮึ..ข้าไม่ไช่คนดีอะไรหรอก..ข้าแค่กลัวเจ้ากินข้า เท่านั้นเอง)
    องค์คุลีมาล...(ข้าไม่กินเจ้าดอก เจ้าเป้นเพื่อนข้าแล้ว)
    เทวทัต..(ฮึ...ความหิว มันไม่เข้าใครออกใครดอก..?)
    องค์คุลีมาล...(???)
    ..
    องค์คุลีมาล..(ข้าสัญญาว่าจะไม่กินเจ้า...)
    เทวทัต...(???.)
    องค์คุลีมาล..(เราจะไปหาคนอื่นมา กิน.เป็นอาหาร)
    เทวทัต..(คนอื่นข้าก็ไม่กิน)
    องค์คุลีมาล...(แล้วเราจะกินอะไรล่ะ )
    เทวทัต..(???)
    ...
    เทวทัต..(เราจะต้องทำในสิ่งที่ถูกต้อง ดีงาม)
    องค์คุลีมาล..(ทำแบบไหน.? )
    เทวทัต...(แบบที่พระพุทธเจ้าท่านสอนไง..)
    องค์คุลีมาล..(ท่าน นำไปเลย ข้าจะทำตามท่าน.)
    เทวทัต..(ตามมาดีดีล่ะ...แม่สาวน้อย)
    ..
    องค์คุลีมาล ชะงัก นิดนึง จ้องมองหน้า เทวทัต..ให้แน่ใจ
    องค์คุลีมาล..(??.)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 มีนาคม 2019
  5. Fallenz

Fallenz ○~พบแล้ว เจอแล้ว เสวนาแล้ว ที่เหลือแล้วแต่วาสนา~●

เช้าแล้ว...

ทำจิตใจให้ผ่องใส ประกอบพุทธศาสนิกชนกิจอันพึงทำ

แล้วก็จะ ....ปิ๊งๆ.... สดชื่น!!!

อิอิ

6. วรณ์นิ

กราบงามๆสามครั้งครับ ท่าน จารย์อา กราบ กราบ กราบ
    ขอให้ท่าน และครอบครัว ..มีแต่ความสุข ความเจริญ สุขภาพแข็งแรง ร่ำรวย
    เจริญด้วย อายุ วรรณะ สุขะ พละ ครับ...

7. Fallenz

Fallenz ○~พบแล้ว เจอแล้ว เสวนาแล้ว ที่เหลือแล้วแต่วาสนา~●

ขอบคุณครับ Uncle John = UJ
    :)

8. วรณ์นิ

โนปอมแปม ครับ My Family Number 1 ...MFN1

9. วรณ์นิ

วันนี้ ระหว่างที่นอนฟอกไต ที่โรงบาล ฝันดี

ในความฝัน ฝันว่า ผมนั่งที่หน้าโต๊ะหมอ บนหลังโต๊ะ มีสิ่งของของผมวางอยู่ เช่น จอคอม อะไรก็ไม่รู้ แล้ว ก็มีคนมาบอกให้ผมเอาของของผมออกไป หมอจะเอาโต๊ะคืน..ย้ายโต๊ะเปลี่ยนที่ด้วย ..แบ้วหมอก็มายกโต๊ะย้ายที่ ผมกับเมียก็แยกเก็บของของผมออกมา อันไหนของหมอก็คืนเขาไป...อันไหนที่ผมยืมคนแถวนั้นมา ก็คืนเขาไป...

ผมถือว่าฝันดี ผมคงจะได้ลาจาก หมอ ซะที คงจะหายจากโรค แล้วล่ะ..

10. วรณ์นิ

ว่าจะเรียกจารย์อาว่า..

My Energy Number1 ......MEN1

11. วรณ์นิ

กราบสวัสดีครับ ท่าน MEN1 กู๊ดดด ม้อระนิ่ง...ครับ

ผมว่า ผมพร้อมที่จะไปดู ดวงจันทร์ ดวงอาทิตย์ แล้วครับ
    ไปขอบจักรวาลรอบนั้น ผมหรี่ตาหลับตาไปครับ..กลัวความเวิ้งว้าง
    ตอนใหม่นี้ ถ้ามีอีก ผมว่า จะตั้งใจดูให้ชัดๆครับ
    ติดปีกที่หลังซักคู่ คงจะอุ่นใจขึ้นครับ
    ตัวลอยไปเฉยๆนี่ มัน เฟิ้งฟ้างครับท่าน

อะโฮลนิวเวิลด์...ขอเพียงได้ ได้อยู่คู่เคียงเธอ...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 มีนาคม 2019
  12. Fallenz

ที่นั่น ไม่มีอะไรหรอกครับ

ที่นี่ก็เช่นกัน...

ฮ่าๆๆๆ

13. วรณ์นิ

ผมก็ว่าเช่นนั้นแหล่ะครับ
    รอบที่ไปสุดขอบจักรวาล ผมไปเล่าให้เพื่อนหญิงฟัง ให้เธอเอาจิตเธอดูตาม ที่ผมฝัน เธอบอกว่า สวยงามมาก..
    ผมล่ะ ไม่ดูเลย อิอิ..

อยู่โลกเดียวกับท่าน MEN1 สบายดีกว่าเยอะครับ

14. วรณ์นิ

เพื่อนหญิงคนนี้ เธอเป็นคนขอนแก่น ตอนนี้ไปบวชชี ที่หนองคายแล้ว
    ไม่พ้นเรื่องความรัก ปัญหาหัวใจพันผูก เหมือนกัน
    ไม่รู้ทำไม ต้อง ไปบวชชีด้วยเนาะ

วัดที่ มีพลังลงมาจากฟ้า นั่นแหล่ะ เทพหรือพรหมหรือต่างดาว
    เอาพลัง มาเรียก ลูกค้า...เข้าใจคิด...

สัตว์โลก ย่อมเป็นไปตามกรรมจริงๆ

15. วรณ์นิ

ทุกวันนี้ แทบไม่ดูโทรทัศน์เลยครับ เบื่อข่าว...
    โทรทัศน์เอาไว้เล่นเกมส์ เพลย์ ร้องคาราโอเกะ
    ดูมวย คนตีกัน ก็มันส์ดี ช่วงนี้ตามัว ยิ่งไม่ค่อยดูเลย

พอเล่นเกมส์ ฆ่ากันในเกมส์ เขาก็ว่า ผิดอีก (พวกจิตคนดี)

16. SegaMegaHyperSuperCyberNeptune

SegaMegaHyperSuperCyberNeptune "โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่านกระทู้ผม"

ผมกินยามากมีผลต่อสายตาดีฝึกตาที่สามดูแทนทีวีไปแล้ว

17. วรณ์นิ

แล้วหลับตาขับรถ ได้มั้ย.? ตาที่สามน่ะ

18. SegaMegaHyperSuperCyberNeptune

SegaMegaHyperSuperCyberNeptune "โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่านกระทู้ผม"

ไม่ได้อ่า เหมือนหลงในมายาคงโดนทานอสสะกดจิตมา เขาฮีโร่ทางฝรั่งอะ เราคงมีแต่พลังวัว ควาย ของโงกุนฮีโร่ตะวันออก

19. วรณ์นิ

อย่างงี้ต้อง อัพเลเวลอัพพลังอัพสกิลใหม่ๆ สิ อ่านการ์ตูนมาเยอะ ก็ เอามาใช้ดิ
    หยิบมาใช้ ให้เป็น หลอมรวมตัวกันเพื่อ อัพร่างใหม่ด้วย
    เฮ้อ..ไม่เคย เหรอ.?

อัพเสร็จ ก็ถอดชุด ออกไว้ จะใช้ ค่อยหยิบมาใช้

20. SegaMegaHyperSuperCyberNeptune

อ่านการ์ตูน ดูทีวี ได้แต่พลังวิญญาณอ่า ยังไงๆ ก็แพ้ความเป็นจริง