กรรมใดคะที่ทำให้ลูกเกียจคร้าน และไม่สนใจการเรียน

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย ทิพย์ภาพร, 9 พฤษภาคม 2010.

1. ทิพย์ภาพร

ทิพย์ภาพร สมาชิก

กรรมใดคะที่ทำให้ลูกเกียจคร้าน และไม่สนใจการเรียนและขอวิธีแก้กรรมด้วยค่ะ

2. lek_awapa

lek_awapa เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ทราบว่าเกิดจากกรรมใดค่ะ..แต่พอจะทราบวิธีแก้ค่ะ..อ่านหนังสือเจอเค้าบอกว่าให้พิมพ์หนังสือธรรมะแจกเป็นธรรมทานค่ะ..อนุโมทนาสาธุค่ะ

3. ทิพย์ภาพร

;41ขอขอบคุณคุณเล็กมากๆค่ะ

4. yommatood

yommatood เป็นที่รู้จักกันดี

5. oamiamgod

oamiamgod เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2009
    ถ้าพูดถึงเรื่องกรรมนี้บอกยากนะครับ แต่ที่ผมพบเจอมากับตัวก็คือ แต่ก่อนตอนที่คบกับแฟนเก่า ผมค่อนข้างจะเจ้าชู้

มาตอนปัจจุบันนี้ ถึงแฟนผมจะไม่เจ้าชู้ แต่ว่าพูดอะไรเค้าจะไม่ค่อยเชื่อฟัง

หลวงพ่อฤาษีลิงดำท่านเคยเมตตาบอกไว้ว่า ผิดศีลข้อ 3 จะทำให้คนในปกครองดื้อรั้น สอนยาก

-------------------------

วิธีการแก้กรรมที่ดีอย่างหนึ่งเลย คือ ถือศีล 5 หรือ ศีล 8 ทั้งชีวิตครับ ปัจจุบันนี้ผมทำอยู่

เหตุผลที่ถือศีลได้บริสุทธิ์ แล้วดีก็คือ คนเค้าว่ามันรักษายาก แต่ถ้าของที่ยากๆแล้วเราทำได้เนี่ย มันได้ขันติ-วิริยะบารมีสูง ต่อไปเจอเรื่องร้ายๆมันก็กระทบใจเราได้น้อย

ถ้าทำได้แล้ว จะพบหนทางที่จะช่วยลูกได้อย่างมากครับ(ทำแล้วจะเข้าใจเองครับ)

มันเหมือนกับคนแข็งแรง ย่อมงอช้อนเหล็กหนาได้อย่างสบาย

แต่สำหรับคนที่ไม่เคยฝึกฝนแล้ว ช้อนไม่สามารถงอได้ อีกทั้งยังเจ็บมือฟรีอีกด้วย

ตั้งใจฝึกฝนนะครับ ก่อนที่ลูกเราจะเป็นช้อนเหล็กสนิม ที่ไม่สามารถงอได้

6. dangsticker

dangsticker เป็นที่รู้จักกันดี

16 ธันวาคม 2009
    dangsticker

อย่าคิดมากเลยครับ การที่ลูกไม่สนใจการเรียนหรือเกียจคร้าน นั้น อย่าไปทุกใจ
    เพราะไม่ใช่ว่าคนเกียจคร้านจะเป็นคนเลวนะครับ
    ขอยกตัวอย่างนิดนึง
    สมัยผมเด็กๆมา ผมเป้นเด็กที่ชอบเล่น ไม่สนใจเรียน ไม่ทำการบ้าน (แต่ไม่ได้เกเรนะครับ) สอบได้ที่สุดท้ายตลอด ม.ต้น-ม.ปลาย ก็สอบไม่ติด ต้องฝากเข้า
    แต่คุณพ่อคุณไม่ก็ไม่ได้ควบคุมมากมาย คอยเตือนและชี้แนะบ้าง
    ผมบอกเลยว่าผมนี่ล่ะคนที่ไม่ตั้งใจเรียนเอามากๆ เกรด 0.9-1.2 ตลอด
    พอมาเรียนมหาลัยรามคำแหง ก็เริ่มมีการเปลี่ยนแปลงเองเพราะเรารู้สึกโตขึ้น อยากแบ่งเบาภาระพ่อแม่ ผมเรียนจบรามด้วยเวลา 2 ปีครึ่ง ปัจจุบัันเป็นเจ้าของรายการtv และ สานต่อกิจการจากพ่อด้านการออกแบบเรื่อยมา

ดังนั้น อย่าไปกังวลใจเรื่องวิชาการครับ เขาอาจจะมีดีในเรื่องอื่นก็ได้ หรือถ้าถึงเวลาของเขาอาจจะขยันขึ้นมาเลยนะครับ
    ยังไงก็ให้มอง ที่ eq มากกว่า iq นะครับ ผมนี่ล่ะแกนนำเด็กที่ขี้เกียจเลยครับ 55+

สอนให้เขาเป็นคนดีครับ นี่ล่ะสุดยอด เพราะปัจจุบัน คนดีหายาก คนเก่งหาง่ายครับ

7. ลุงชาลี

ลุงชาลี เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ สาธุ สาธุ
    อิทัง ปุญญะผะลัง ผลบุญใดที่ข้าพเจ้าได้บำเพ็ญมาแล้ว
    ตั้งแต่อดีตชาติจนถึงปัจจุบันชาตินี้
    ข้าพเจ้าขออุทิศส่วนกุศลนี้ให้แก่เจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย
    ที่เคยล่วงเกินมาแล้ว แต่ชาติก่อนก็ดี ชาตินี้ก็ดี

ขอเจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย จงโมทนา ส่วนกุศลนี้
    และจงอโหสิกรรมให้แก่ข้าพเจ้า
    ตั้งแต่วันนี้ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพาน

และขออุทิศส่วนกุศลนี้ให้แก่เทพยดาทั้งหลาย
    ที่ปกปักษ์รักษาข้าพเจ้า เทพยดาทั้งหลายทั่วสากลพิภพ
    และพระยายมราช ขอเทพยดาทั้งหลาย และพระยายมราช
    จงโมทนาส่วนกุศลนี้และจงเป็นสักขีพยานในการบำเพ็ญกุศล
    ของข้าพเจ้าในครั้งนี้ด้วยเถิด

และขอแผ่ส่วนบุญส่วนกุศลที่ได้บำเพ็ญมาแล้ว
    ตั้งแต่อดีตชาติจนถึงปัจจุบันชาตินี้
    ให้แก่ท่านทั้งหลายที่มีชีวิตอยู่ก็ดีที่ล่วงลับไปแล้วก็ดี
    ที่เสวยความสุขอยู่ก็ดี ที่เสวยความทุกข์อยู่ก็ดี
    เป็นญาติก็ดี มิใช่ญาติก็ดี อาทิ บิดามารดา เป็นต้น
    ขอท่านทั้งหลายจงโมทนาส่วนกุศลนี้
    พึงได้รับประโยชน์และความสุขเช่นเดียวกับที่ข้าพเจ้า
    จะพึงได้รับ ณ กาลบัดเดี๋ยวนี้เถิด

[COLOR=blue][COLOR=red]และขอถวายเป็นพระราชกุศลแด่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว [/COLOR][/COLOR]
    [COLOR=blue][COLOR=red]สมเด็จพระนางเจ้าพระบรมราชินีนาถ พระบรมวงศานุวงศ์ [/COLOR][/COLOR]
    [COLOR=blue][COLOR=red]ทุก ๆ พระองค์[/COLOR][COLOR=red]ขอพระองค์ทรงพระเจริญยิ่งยืนนาน [/COLOR][/COLOR]
    [COLOR=blue][COLOR=red]มีพระราชประสงค์สิ่งใดขอให้สำเร็จ[/COLOR][/COLOR]
    [COLOR=blue][COLOR=red]ตามพระราชประสงค์ทุกประการเทอญ[/COLOR][/COLOR]

ผลบุญใดที่ข้าพเจ้าทั้งหลายได้บำเพ็ญมาแล้ว
    อผลบุญนี้จงเป็นปัจจัยให้ข้าพเจ้าเข้าถึงซึ่งพระนิพพาน
    ในชาติปัจจุบันนี้เถิด หากไม่สามารถเข้าถึงซึ่งพระนิพพาน
    ในชาติปัจจุบันนี้ได้ ขอให้คำว่า ไม่มี ไม่รู้ ไม่เป็น ไม่สำเร็จ
    จงอย่าได้บังเกิดแก่ข้าพเจ้าเลย ณ กาลบัดเดี๋ยวนี้
    ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพานเทอญ
    สาธุ สาธุ สาธุ นะ โม พุท ธา ยะ
    นิพพานัง ปะระมัง สุขขัง
    http://palungjit.org/forums/ขம.ml#post3146526[.179/B]ขอเชิญร่วมเป็นเจ้าภาพบริจาคท่อส่งน้ำถวาย วัดเขาชี จ.พิษณุโลก

8. Pongroch

Pongroch เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นกำลังใจให้กับคุณแม่ทุกท่านที่มีลูกดื้อน่ะค่ะ หมั่นทำดีถือศีลไว้น่ะค่ะ ต้องส่งผลให้ครอบครัวมีความสุขมากขึ้นแน่ๆค่ะ

9. lek_awapa

lek_awapa เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่เป็นไรค่ะ..เราเป็นชาวพุทธด้วยกัน..ก็ต้องช่วยเหลือกันเท่าที่จะช่วยได้ค่ะ..ขอให้ลูกคุณจขก.ขยันตั้งใจเรียนนะคะ..อนุโมทนาสาธุค่ะ..

10. ทิพย์ภาพร

ขอขอบคุณทุกๆท่านที่เข้ามาช่วยตอบให้ความกระจ่างแก่ข้าพเจ้า ขอผลบุญที่ข้าพเจ้าได้ทำมาช่วยตอบแทนทุกๆท่านด้วยค่ะ

11. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    51
    ผมกําลังจะนําเสนอหนังสือเล่มนี้พอดี ครับ ที่พี่ yommatood ให้มานั้นถูกเเล้วครับ เข้าไปโหลดเเล้วปฏิบัติตามได้เลยครับ จขกท เเต่ต้องทําทั้งชีวิตนะครับ ทําวันสองวันหวังให้เห็นผล อันนี้คงไม่มีครับ ขอให้ตั้งใจเเละศรัทธาครับ ซักวันจะเห็นผลเอง ผมเห็นผลมาเเล้ว ขอรับรองเลยครับ หา่กไม่ท้อตัดใจไปซะก่อน ซักวันดีเเน่นอนครับ เจริญในธรรมครับ

12. ทิพย์ภาพร

ขอขอบคุณ คุณวิญญาณนิพพาน และคุณยมทูต เป็นอย่างมากค่ะ
    ผลบุญครั้งนี้ขอให้ท่านทั้งสองเจริญในธรรมเช่นกันค่ะ

13. ธัมมนัตา

ธัมมนัตา เป็นที่รู้จักกันดี

26 สิงหาคม 2006
    จากประสบการณ์ตรง ที่เคยเป็นกังวลกับลูกที่เรียนปานกลาง อยากให้ได้คะแนนดีขึ้น คือ
    ต้องทำธรรมทาน บ่อย ๆ เช่น สร้างหนังสือสวดมนต์ พระไตรปิฎก พิมพ์ประวัติครูบาอาจารย์ และการไปฟังธรรม กราบพระเถระ รวมถึงการหัดให้นั่งสมาธิ จนเป็นอาจิณกรรม

และที่สำคัญมากคือ หลังการทำบุญกุศลใด ๆ ให้พ่อแม่อธิษฐานจิตดังนี้

"ขอให้ลูกของข้าพเจ้าที่เรียนหนังสืออยู่ ขอให้เรียนจนจบ ได้คะแนนสอบที่ดี และแตกฉานในวิชาที่เรียนนั้นโดยง่ายดายเถิด"

(*ซึ่งคำอธิษฐานของพ่อแม่จะมีอานุภาพมาก และจะเป็นไปตามนั้น เหมือนการให้พรของพระอรหันต เคยได้เจอพระมหาท่านหนึ่งท่านบอกว่าโยมมารดาท่านอธิษฐานจิตไว้ ให้(พระลูกชาย)รอดจากโรคภัยร้ายแรง แล้วท่านก็รอดมาได้อย่างอัศจรรย์)

ผลคือจากเด็กที่เรียนปานกลางของห้องท้ายๆ แต่กลับสามารถสอบเรียนต่อได้หลายแห่งจนครูประจำชั้นเดิมแปลกใจมาก และคะแนนสอบต่างๆก็ดีขึ้นเรื่อยๆ

โปรดดูคำอธิษฐานด้านอื่นเต็มๆ ในลิงค์นี้

http://palungjit.org/threads/สุดยอด-คำมหาอธิษฐาน-สำหรับอธิษฐานบารมี.188495/

เชิญ
    ร่วมบุญสร้างพระเจดีย์หนองโอน อุดรธานี รับภาพหลวงปู่มั่น<!-- google_ad_section_end --> <!-- / message --><!-- sig -->

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 พฤษภาคม 2010