กรรม อาภัพเพื่อน...

ในห้อง 'ทุกข์และปัญหาชีวิต' ตั้งกระทู้โดย นิกกิรา, 1 กรกฎาคม 2014.

1. นิกกิรา

นิกกิรา สมาชิก

สวัสดีครับ ผมเป็นคนๆนึงที่อาภัพเรื่องเพื่อนมากๆ เรียกได้ว่ามากที่สุดเลยครับ เป็นเรื่องที่หนักที่สุดในชีวิตแล้วก็ว่าได้ ผมไม่มีเพื่อนแท้ที่พอจะไว้ใจได้เลยสักคน มีเพื่อนกลุ่มหนึ่งโตมาด้วยกันตั้งแต่เด็กๆ แต่พอโตมา ผมมีแฟน ความสัมพันธ์ก็ไม่เหมือนเดืม มีแต่การพูดจาส่อเสียด ใส่ร้ายป้ายสี อิจฉาริษยากัน บางทีความผิดเล็กๆน้อยๆก็ด่าขึ้นกูมึง หยาบๆคายๆ ขอโทษก็ไม่ยอมให้อภัย และที่หนักที่สุดก็คือ หลังจากที่ผมออกมาจากกลุ่มนั้น ก็มีเพื่อนขิงแฟนเป็นเพื่อน แต่ก็ถูก เพื่อนของผมแอดเฟสบุ๊คไปใส่ไฟ จนผมถูกเพื่อนของแฟนเกลียดขี้หน้า ตอนนี้ผมไม่มีเพื่อนที่ไว้ใจได้สักคน มีเพื่อนในเฟสบุ๊ตก็มีแต่พวกเหน็บแนม พอมีนั่นมีนี่ก็ต้องมีบ้าง ทำตัวแก่งแย่งแข่งขันไปซะหมด จนสุดท้ายผมต้องปิดเฟสบุ๊ค อยู่กับแฟน ตอนนี้เครียดมาก ไม่รู้จะหันหน้าไปพึ่งใคร เพื่อนที่ว่าสนิทก็เอาแต่อิจฉาริษยา คอยแข่งขัน แย่งชิงทุกอย่างที่ผมมี เค้าจะแย่งไปเป็นของเขาจนหมด อาจจะเพราะเค้าอิจฉาที่ผมมีแฟน เพราะเค้าไม่เคยมี แต่ถามว่าผมทำอะไรผิดเหรอ การที่เรามีแฟน แล้วต้องไม่มีเพื่อนเหรอ ผมพยายามเอาใจเพื่อนทุกอย่าง พาไปเลี้ยงข้าว เลี้ยงวันเกิด ดูหนัง เลี้ยงเหล้า ทำทุกสิ่งทุกอย่าง แต่ก็ไม่มีอะไรดีขึ้นมาเลย...

2. ภูตจิ๋ว

ภูตจิ๋ว Active Member

ทำไมต้องเอาใจเพื่อนขนาดนั้นอะ เราคงไม่มีคำแนะนำอะไรมากมายนะ
    เพราะสำหรับเราแล้ว เราเป็นคนเลือกเพื่อนมากๆอะ ยอมรับนะว่ามีเพื่อนน้อย แต่มีเพื่อนน้อยแล้วจริงใจต่อเรา ดีกว่ามีเพื่อนเยอะที่ได้แต่เป็นเพื่อนกินอะ ถ้าเราดูแล้วว่าคนนี้ท่าทางไม่น่าไว้ใจ เราก็เลิกคบ หรือว่าถ้าเขามาคบเราเพื่อผลประโยชน์เพียงอย่างเดียว เราก็ถอยห่าง
    แล้วถ้าเรามีเพื่อนสนิทแบบที่ต้องคอยอิจฉาริษยากัน เราคงเลิกที่จะให้เขาเป็นเพื่อนสนิทเราแล้วหาเพื่อนใหม่ดีกว่า

แล้วที่ความสัมพันธ์ระหว่างเพื่อนเปลี่ยนไปเพราะคุณมีแฟนแน่หรอ???
    มันอาจจะมีสาเหตุอื่นก็ได้นะ หรือไม่ก็ลองถามเพื่อนตรงๆเลยว่ามันเกิดอะไรขึ้น

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 กรกฎาคม 2014
  3. ddman

ddman เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2008
    จริงอยู่การมีเพื่อนเป็นเรื่องที่ดี แต่เพื่อนที่มีแต่อิจฉาแก่งแย่ง เหล่านี้ไม่อาจเรียกว่าเป็นเพื่อนได้เลย เป็นได้แต่คนพาลที่เราควรหลีกออกห่าง ยิ่งไกลยิ่งดี...เพราะการคบคนพาลมีแต่จะพาตนเดือดร้อนเท่านั้น..บุคคลผู้มีปัญญา ย่อมไม่เอาตนไปพึ่งใครๆ โดยเฉพาะไม่คิดว่าตนจะมีความสุขและอยู่รอดไม่ได้"เพราะไม่มีเพื่อน"...

ที่แท้ตนมีดีในตัว จงมองให้เห็นเถิด คนที่มีดีในตัวมักเป็นที่อิจฉาริษยาของคนพาล..ถ้าท่านด้อยกว่า เขาจะไม่สนใจริษยาท่านเลย..

การอยู่ตามลำพังโดยไม่มีเพื่อนเลวๆ ย่อมดีกว่าการเสพส้องกับเพื่อนที่ไม่มีศีลธรรมอะไรๆเลย เพราะเมื่อท่าน อยู่คนเดียว ความลับของท่านย่อมไม่ถูกเปิดเผย ท่านย่อมไม่ต้องเห็นกิริยาริษยาของคนเลว ไม่ต้องฟังถ้อยคำหยาบชั่วของใครๆฯลฯ พึงรู้จักฝึกตนให้อยู่ด้วยตนเองได้โดยไม่ต้องไปพึ่งใคร ในไม่ช้าท่านจะพบว่าชีวิตของท่าน มีแต่ความสงบสุข อย่าคิดว่าตนเองไม่ฉลาด ไม่ดูถูกตนเองในที่ทั้งปวง มั่นใจในศักยภาพ ของตน ...ดูคนให้เป็น ใครริษยาทำเราให้เดือดร้อน ไม่ควรคบ..

นี่เป็นเรื่องแรกที่ท่านต้องฉลาด นะครับ...
    เป็นกำลังใจให้ครับ..

4. นิกกิรา

เรารู้สึกเหมือน ไม่ว่าเราจะทำอะไรก็ไม่ดีในสายตาพวกเค้าอะครับ หลายๆครั้งเราก็ถามนะ (บางทีถามทั้งน้ำตาด้วยซ้ำ) แบบว่าเรา เป็นคนไม่ดีรึปล่าว ตรงไหนที่ไม่ชอบเหรอ เหตุที่เราพยายามทนก็เพราะ เราเป็นคนขี้เหงามากครับ แบบว่าแทบจะอยู่คนเดียวไม่ได้เลย บ่อยครั้งที่ค่าโทรเกินโปรก็เพราะโทรหาเพื่อนจนเกินวงเงิน(เพราะเค้าไม่เคยโทรหาเราเลย) หลายๆคนรวมทั้งแฟนเราก็บอกครับ ว่าเราแสดงออกว่ารักเพื่อนมากเกินไป บางทีเค้าอาจจะได้ใจและคิดว่ายังไงเราก็ง้อเลยจะทำอะไรก็ได้ อีกอย่างนึงเราเป็นคนพูดน้อยกับคนแปลกหน้าด้วย คือจะคุยแต่กับเพื่อนที่คิดว่าสนิทจริงๆ แถมยังย้ายบ้านบ่อยๆช่วงม.ปลาย เลยไม่ค่อยมีเพื่อน นอกจากกลุ่มเพื่อนพวกนี้อะครับ...

5. นิกกิรา

ขอบคุณมากๆนะครับ ... แต่หลังๆถูกคนเกลียด ถูกหมั่นไส้มากๆ ผมก็หันมามองตัวเองนะครับ ว่าทำอะไรที่เป็นนิสัยไม่ดีรึปล่าว หรืออาจจะเป็นเวรกรรมเก่าก็อยากจะให้มันทุเลาเบาบางลงเร็วๆน่ะครับ แต่ก็รู้สึกดีนะครับ กับคำชี้แนะ ขอบคุณมากๆเลยครับ

6. ddman

ddman เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2008

ท่านจขกท.พึงทราบว่า ขนาดคนดีวิเศษเหนือกว่าใครๆในจักรวาลอย่างพระพุทธเจ้ายังถูกคนชั่วมิจฉาทิฏฐิเกลียดชังริษยากลั่นแกล้งจนถึงกับจ้างคนมาฆ่าหลายหนหลายครา แล้วเราผู้เป็นุถุชน เทียบไม่ได้เลยกับพระองค์ จะพ้นความเกลียดชังไปได้อย่างไร?..

เมื่อท่านจขกท. ตรวจดูตนไปตามจริงแล้วพบว่า ข้อน่าตำหนิไรๆไม่มีเลย ดังนั้นคนที่เกลียดชังท่านโดยปราศจากเหตุผลย่อมหาใช่คนดีหรือเป็นบัณฑิตไม่ เขาย่อมเป็นได้แต่คนพาลเขลาบอด ที่ไม่มีเหตุผล คนเหล่านี้ท่านไม่ควรถือเอามาเป็นบรรทัดฐานตัดสินว่าท่านเป็นคนไมดี หรือเลวทราม ที่แท้ พวกนี้ จะมีความง่อนแง่นทางความคิด ยิ่งกว่าไม้ปักในโคลนเหลว ไม่มีสาระควรใส่ใจ..

ยิ่งท่านแสดงท่าทีลนลานเอาใจเขาเพราะกลัวเสียพวกเขาไป เขาจะยิ่งไม่แยแสท่าน และจะแสดงท่าทีออกห่างเพื่อ"ล่อ"ให้ท่านเสียเงินเลี้ยงอาหารเขาหรืออื่นๆ ท่านพึงแสดงความเข้มแข็งเด็ดเดี่ยว เลิกใส่ใจเลิกติดต่อกับเขาเหล่านั้น ไม่ช้า พวกเขาจะกลับติดต่อมา..เพราะเขายังอยากได้กินอาหารฟรี หรือสนุกกับการด่าทอท่านโดยท่านไม่โต้กลับ เพราะเขาทำเช่นนั้นกับคนอื่นไม่ได้..เขากลัวปากแตกหรือพิการเพราะคนอื่นย่อมไม่นิ่งเฉยอย่างท่านจขกท. ไม่ใจดีอย่างท่าน..พึงทราบความจริงนี้ไว้ จะได้ยุติความขวนขวายที่จะเอาใจคนเหล่านั้นเสีย ซึ่งเป็นความสูญเปล่าเปลืองโดยใช่เหตุ..

คนในโลกร้อยละ๙๙.๙๙% ไม่สามารถอยู่ตามลำพังคนเดียวได้ ต่างกลัวการอยู่คนเดียว ทั้งๆที่เวลาเกิดก็มาคนเดียว แม้ในตอนตายก็จะไปคนเดียวอีกนั่นแหละ หาได้จูงใครมาหรือไปด้วยได้ไม่...ท่านจขกท. อาุยุยังน้อย ควรรีบฝึกตนให้รักตนเองให้เป็น ให้ไม่กลัวหรือรังเกียจตนจนต้องคอยชะแง้หา หมู่หรือฝูงเพื่อเข้าร่วมกลุ่มด้วย.. อันเป็นวิสัยปรกติในบรรดาสิงห์สาราสัตว์ทั้งหลาย..แม้เหล่าสัตว์นรกก็ยัดเยียดรวมกันเป็นกลุ่มฝูงตลอดเวลา หาได้อยู่ตามลำพังตนคนเดียวไม่...

พระพุทธเจ้าทรงทราบความไม่ปลอดภัยของการ"คลุกคลี"กันเป็นกลุ่ม จึงทรงตรัสสอนให้ ภิกษุแยกย้าย เว้น..หลีก
    การเกาะกลุ่มให้มาก .. การอยู่ร่วมเป็นกลุ่ม หากไม่สำรวมระวังแล้ว่อมมีปัญหาตามมา...เพราะปัญหา เมื่อจะเกิด ก็เพราะมีคนมากกว่า๒คนอยู่ร่วมกันนั่นเอง คนที่อยู่คนเดียวอย่างมากก็ฟุ้งซ่านไปตามอำนาจความคิด แต่ถ้าอยู่๒คนขึ้นไปแล้ว จะมีการพูดจากันตามมา ากนั้นความขัดแย้งย่อมปรากฏ ความวิบัติสารพัดอย่างย่อมตามมา...

ดังนั้น ท่านจขกท พึงใคร่ครวญด้วยปัญญาให้ดี แล้วเลิกความวิตกที่จะต้องเลิกคบพาลชนทั้งหลายที่ท่านหลงผิดคิดว่าเป็นเพื่อนไปเสีย..ขอให้เข้มแข็ง และเด็ดเดี่ยวให้สมกับการได้อัตภาพแห่งบุรุษในปัจจุบันเถิด ท่านเท่านั้นทำตนให้สุขและทุกข์ด้วยตนเอง ใครอื่นไม่อาจทำท่านให้สุขหรือทุกข์ได้เลย ..

เป็นกำลังใจให้ครับ..

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 กรกฎาคม 2014
  7. Higtmax

Higtmax เป็นที่รู้จักกันดี

29 ธันวาคม 2011
    อย่าไปแคร์เลยครับ มิตรเอาแต่แต่ได้ ยึ่งเราแคร์เขา เขายิ่งเอาเปรียบเรามากขึ้นมองเป็นลูกไล่ ถ้าคุณมั่นใจว่าคุณทำดีแล้ว ใครว่ายังไงก็ช่างเหอะครับ เราไม่ได้เป็นตามน้ัำลายของเขาหรอก

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      617.9 KB
      เปิดดู:
      812
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 กรกฎาคม 2014
  8. Thanks-Epi

Thanks-Epi เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2010

เมื่อก่อนดิฉันก็เป็นค่ะ ขี้เหงา แคร์แม้กระทั่งคนอื่นมองเราไม่ดีหรือเปล่า ทำไมวันนี้เขาอารมณ์ไม่ดี ทำไมสีหน้าเปลี่ยน
    --นั่นคือความคิดเล็กคิดน้อยค่ะ เป็นนิสัยที่ยังทำไม่ได้หมด (หมดเรื่องเพื่อนก็ไปเรื่องอื่นต่อ)

ถ้าพูดถึงเรื่องกรรม มีส่วนค่ะ
    กรรมอดีต(มีส่วนมาก) +กรรมปัจจุบันผสมกันด้วย
    ดิฉันเป็นคนพูดห้วน มะนาวไม่มีน้ำ แต่ไม่กัดใครข้างหลัง ไม่นินทา ยุเขาแตกแยก
    บางคนไม่ชอบดิฉันตั้งแต่ยังไม่เคยคุยก็มี หรือฟังเรื่องผิดๆมาก็มี (อันนี้กรรมค่ะ)

อย่างลูกดิฉันทำบุญมาดีมีแต่คนรัก

ถามว่าตอนนี้ดิฉันแคร์หรือเปล่าที่ไม่มีเพื่อน
    ตอบ..เวลาตายไปคนเดียวค่ะ

และ..ดีแล้วไม่เปลืองค่ะ เพราะที่เข้ามาก็มีแต่เรื่องผลประโยชน์ มิตรแท้จริงๆหายากมาก คนไหนดีก็เก็บไว้ค่ะ

9. Penty

Penty เป็นที่รู้จักกันดี

มีเยอะๆ แต่ไร้คุณภาพ สู้มีน้อยแต่เป็นเพื่อนดีไม่ได้ ใครที่คบแล้วพาเราแย่ เอาเปรียบ นิสัยไม่ดีใส่ก็ไม่ต้องไปคบมันเนาะ oishi_

10. SP6580

SP6580 เป็นที่รู้จักกันดี

28 สิงหาคม 2007
    ผมมีเพื่อนร่วมงานกันมา แต่พอเขามีครอบครัวก็เงียบๆ ไป ผมก็เฉยๆ น่ะ แฟนผมก็ยังม่ายมี ก็ยังเฉยๆน่ะ จะแคร์ไปเพื่อ ผมจะดีกับทุกคนที่ดีด้วย คนไม่ดีมากๆ ไม่ยุ่งเลย พอมีดีบ้างก็คบ ชวนกินเหล้า ไม่ไป ถ้าชวนกินข้าว ดื่มน้ำไป ไม่แคร์ด้วย แต่ก็ยินดีเป็นเพื่อนที่ดีกับทุกคน เรื่องตังค์ไม่คุยด้วย เพราะผมก็มีน้อย หนี้เยอะ 555

11. สัตตบงกชเหนือน้ำ

สัตตบงกชเหนือน้ำ เป็นที่รู้จักกันดี

พี่เองก็ไม่มีเพื่อนเหมือนกันค่ะ คบใครเป็นได้มีปัญหาทุกครั้ง มันเป็นกรรมเก่าที่เราต้องชดใช้ค่ะ แต่พี่ก็อยู่ของพีคนเดียวได้ มีอะไรทำไปวันๆ ก็หมดแล้วค่ะ พี่ถือว่า มาคนเดียว ไปคนเดียวค่ะ ร่างกายบริจาคให้โรงพยาบาลแล้ว ไม่ห่วงอะไรทั้งนั้นค่ะ ไม่สนใจใครให้เป็นทุกข์ด้วยค่ะ สนใจตัวเองดีกว่า ดูแลจิตใจตัวเองให้สบายใจที่สุด ตายไปเมื่อไหร่จะได้ไปสุคติภูมิคะ

12. Norlnorrakuln

Norlnorrakuln เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2011
    เพื่อนจริงแน่แท้บุญฉัน
    เพื่อนกันตามติดเสมอ
    เพื่อนนั้นนำสุขจุนเจือ
    เพื่อนเกลอเพียรสร้างเพียรทำ

เพื่อนบาปนำพาแต่ทุกข์
    เพื่อนสนุกนำท่องสังสาร
    เพื่อนวิบากตามติดยาวนาน
    เพื่อนทรามอย่าหมายสมาคม

แท้จริงเราล้วนหมู่เพื่อน
    เกิดแก่ตายเจ็บทั้งผอง
    สรรพสิ่งหมุนตามครรลอง
    วิบากสนองส่งถึงปัจจุบัน

แสวงหาสิ่งใดตามติด
    บุญบาปนั่นคือเพื่อนฉัน
    สุขทุกข์ไม่ทอดทิ้งกัน
    มิตรสวรรค์หรือนรกเราเลือกคบเอง!

13. บ้องแบ้ว

บ้องแบ้ว นางฟ้าผู้น่ารัก

กระทู้เรื่องเด่น:
    105
    อย่างน้อยๆ เราว่าจขกท.ก้อมีสมาชิกในนี้เป็นเพื่อนแล้วอ่ะ เราชอบห้องนี้ก้อเพราะอย่างเงี้ยอะน้า มันอบอุ่นแม้จะต่างฝ่ายต่างไม่รู้จักกัน

เราก้อเป็นคนเพื่อนน้อยนะ ยิ่งทำงานอยุ่กับบ้านเพื่อนจะแทบไม่มีเลย แต่คุนยังมีแฟนอ่ะ ก้อน่าจะรักกันให้มากๆ หรือควรจะดูแลพ่อแม่ให้ความรักท่านมากๆนะ ลองอ่านหนังสือครูอ้อย ฐิตินาถ ดูสิคะ ครูสอนเรื่องชีวิตดีมากๆค่ะ ครอบคลุมทั้งด้านงาน ความรัก ครอบครัว การประสบความสำเร็จ

เราเองขอสารภาพนะว่าตอนนี้อยากหาเพื่อนกลุ่มใหม่มากๆ เพราะอยุ่แต่บ้านแล้วเหงาอ่ะ เราเหลือเพื่อนที่ยังติดต่อกันอยู่แค่2คน แล้วเค้าก้อมีชีวิตของเค้ากัน ไม่ได้ใกล้ชิดกับเราเท่าตอนสมัยเรียน แถมแฟนเราก้อไม่มีนะ 55+ เราแย่กว่าจขกท.อีกอ่ะ แต่เราว่าธรรมะช่วยได้เยอะนะ เพราะเราจะบอกตัวเองบ่อยๆว่า ถ้าไม่มีก้อคือไม่มี ไม่จำเป็นต้องไปทำให้มี เพราะไม่มีมันก้อทุกข์อยุ่แล้วนะ แล้วไปดิ้นรนกับมันอีกยิ่งทุกข์เข้าไปใหญ่ ต้องพยายามปลงให้ได้....

สุดท้ายนี้อยากบอกว่ารักห้องนี้มากกกกจ้า อ่านมาหลายกระทู้แระ มันอบอุ่นบอกไม่ถูก

14. Penty

Penty เป็นที่รู้จักกันดี

อบอุ่นก้อดีนะคะ เพราะช่วงนี้อากาศหนาวๆเย็น เด่วจะไม่สบาย อิอิ

15. may uk

may uk เป็นที่รู้จักกันดี

เนี่ยคือความคิดเห็นแบบปัญญาอ่อนส่วนตัวของเมรีโดยแบ่งเป็นสองข้อและขออย่าให้เจ้าของกระทู้นำไปคิดหมกหมุ่นกะความเห็นบ้าๆบวมๆของเมรีแค่ฟังคนๆหนึ่งที่อยากเป็นพื่อนกับคุณกะพอ ^.^
    ข้อ1, คุณอาจคิดมากไป
    ข้อ2, เพื่อนคุณเขาหึง!!!
    อิอิ เพื่อน ในปทานุกรมของเมรีแปลว่า การให้ความเข้าใจ เคารพในสิทธิ์ของกันและกัน และที่สำคัญมากกว่านั้นคือ มิตรภาพ คะ ^^ xx

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 สิงหาคม 2014
  16. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

น้องเมรี พี่ชอบคำพูดของน้องนะคะ
    "การให้ความเข้าใจ เคารพสิทธิ์ของกันและกัน และมิตรภาพ"
    สุดยอดเลยค่ะน้อง

17. adisackdi

adisackdi เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2009
    หากจะมีเพื่อนที่ไม่ดีจำนวนมากมาย ผมคิดว่าอยู่คนเดียวน่าจะดีกว่านะครับ

18. patiphat2499

patiphat2499 เป็นที่รู้จักกันดี

15 กุมภาพันธ์ 2013
    อัตตาหิ อัตตโนนาโถ ตน แลเป็นที่พึ่งของตน เพื่อนไม่มีเหมือนกัน แต่มีครูบาอาจารย์เป็นกัลยนิมิตร

19. patiphat2499

patiphat2499 เป็นที่รู้จักกันดี

15 กุมภาพันธ์ 2013
    ครูบาอาจารย์คือ พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์