กรวดน้ำตอนกลางคืนได้ไหมค่ะ หลังจากแผ่กุศลบุญค่ะ

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย Tikky_Tik, 22 ตุลาคม 2008.

1. Tikky_Tik

Tikky_Tik สมาชิกใหม่

ปกติสวดมนต์เหมือนกันค่ะ แต่พึ่งเพิ่ม บทคาถาชินบัญชร เข้าไปแต่ก็แผ่เมตตา และแผ่กุศลบุญด้วย เวลาสวด หรือหลังจากสวด เหมือนมีไรแปลก ๆ บางทีได้ยินเสียง เหมือนมารบกวนเราอ่ะค่ะ ตอนนี้จิตแกว่งนิดหน่อย กลัว ๆด้วย อยากถามผู้รู้อ่ะค่ะ ถ้า กรวดน้ำ แล้วแผ่กุศลบุญตอนกลางคืนได้มั้ยค่ะ

2. ค่อยค่อยทำ

ค่อยค่อยทำ สมาชิก

23 สิงหาคม 2008
    กรวดน้ำนี่ไม่จำเป็นเลย แผ่กุศลแผ่เมตตานี้อยู่ที่ใจตัวเดียวเลยครับ

การกรวดน้ำ / อุทิศบุญ โดย พระราชพรหมยาน (หลวงพ่อฤาษีลิงดำ)
    กรวดน้ำ ถ้าเราไม่ได้เทน้ำ แค่ใช้จิตอุทิศ / ที่ให้ผู้รับจะได้รับหรือไม่ ?
    การใช้น้ำในการอุทิศบุญ เป็นการรับแบบอย่างมาจากพิธีพราหมณ์ที่มีการเทน้ำ
    การแผ่เมตตาก็มิได้กรวดน้ำ ครูบาอาจารย์ก็บอกว่าถึงอย่างแน่นอน ถ้าใจตั้งใจอุทิศให้จริงๆ
    ผู้ให้บริสุทธิ์แล้วอย่างไรก็ถึง
    หลวงพ่อ : น้ำไม่ต้องไปกรวดมันหรอก ... กรวดน้ำทำยังไง ?
    ก็ต้องไปดู ดูว่าน้ำในถังมันเหลือเท่าไหร่ ในคลองมันแห้ง ลาไปหรือมากขึ้นมา
    อย่างนั้นกระมัง เพราะสำรวจกับตรวจ มันศัพท์เดียวกัน ไอ้ "กรวด" ก็ไม่ถูกอีกน่ะแหละ
    สำนวนทางศาสนาเขาเรียก "อุทิศ" แปลว่า เจาะจง คือ ไม่เห็นต้องใช้น้ำ
    การ "กรวดน้ำ" มันเริ่มสมัยเปรต มาทวงขอบุญกุศล จากพระเจ้าพิมพิสาร พระพุทธเจ้า
    ทรงบอกวิธีทำให้ว่า ให้พระองค์ ถวายภัตตาหาร กับพระสงฆ์แล้วอุทิศส่วนกุศลให้ซี ท่านก็
    ทำแบบนั้น อีตอนอุทิศส่วนกุศล ท่านเป็นคนมาจากพราหมณ์ ที่มีธรรมเนียมว่า จะให้ของใคร
    ก็ต้องเอาน้ำราดมือผู้รับ แสดงเป็นอาการว่า ยกให้ ท่านก็เอาน้ำในคนโท เทราดพระหัตถ์
    พระพุทธเจ้า เลยรับกันต่อๆ มาว่า อุทิศส่วนกุศลต้องราดน้ำด้วย
    อุทิศ นี่แปลว่า เจาะจง เราทำบุญเจาะจงไปให้ ถ้าไปใช้น้ำก็เจ๊ง เพราะใจมัวเป็นห่วงน้ำ
    ห่วงมือ ใจก็แกว่ง ใช้ไม่ได้หรอก เสียผลตั้งเยอะ เคยเห็นผีมาหลายรายแล้ว ที่มารับส่วนกุศล
    แต่ไม่ได้กิน บางครั้งเวลาทำบุญนะ คนที่นำอุทิศส่วนกุศลน่ะ มันให้แต่ เฉพาะญาติ พวกที่
    ไม่ใช่ญาติ ก็เดินร้องไห้ไปเลย น้ำตาไหล เพราะไม่ใช่ญาติ ไม่มีโอกาส นี่เป็นยังงี้ เป็นผีแล้ว
    มันแย่งกันกินไม่ได้ ทีหลังไม่ต้อง "กรวดน้ำ" นะ ตั้งใจเฉยๆ มีผลกว่าตั้งเยอะฉันไม่ใช้เลย
    แล้วเวลาอุทิศส่วนกุศลจริงๆ นี่ใช้ภาษาบาลีไม่ดีหรอก เพราะอะไรรู้ไหม เพราะบางที
    ไอ้ภาษาบาลีนี่ มันไม่ตรงกับเจตนาที่จะให้ อย่างฉันเจริญกรรมฐานกับหลวงพ่อปานนี่
    คืนที่ 3 มีผีมานั่งอยู่ตรงหน้า ยายคนหนึ่งอ้วน มีไอ้เจ้าคนหนึ่งผอมกะหร๋องก๋อง ยายนั่นแก
    บอก “เอ้า จะพูดอะไรก็พูดซี จะขออะไรท่านก็ขอ” ไอ้เราก็มองดู เอ...ไอ้นี่ มันคงอด อาจารย์
    ฉันท่านเคยบอกว่า ถ้าไม่ขอก็อย่าให้ แต่มานึกดูว่า เอ๊ ไอ้นี่มันพูดไม่ได้เราจะไปรอให้มันขอ
    ทำไม ก็เลยให้ก็ "อิมินา" เข้าให้
    " อิมินาปุญญกุเม อุปัชฌาย์ ฯลฯ " แปลไปเถอะไม่ได้ตรงกับหมอนั่นเลย เอาไปให้ครูอาจารย์
    ที่ไหนก็ไม่รู้ ไอ้คนนั่งตรงหน้า ไม่ได้ให้ ว่าไปไม่ถึงครึ่ง พวกยมฑูตมาแล้วโซ่คล้องคอหมับ
    ลากไปเลย
    ตอนเช้าไปบิณฑบาตกลับมา ก็ฉันข้าว หลวงพ่อปานโดยปกติสังเกตได้ ถ้าไม่มีเรื่อง
    อะไรจะพูด ฉันข้าวเสร็จ ท่านต้องเช็ดบาตร เช็ดช้อน เช็ดชามของท่าน พระอื่นก็ต้องทำ
    เหมือนกัน ข้าวแกงที่กินหมดแล้วก็ไม่ใช่โยนให้เด็กล้าง พระต้องล้างเองเช็ดเอง เช็ดถ้วย
    เช็ดชามเสร็จ ท่านก็จะยถาทันที วันไหนเช็ดชามเสร็จยังไม่ยถา วันนั้นแปลว่า มีเรื่องแล้ว
    อีวันนั้นมองไปมองมา พอเจอะหน้ากัน ท่านก็พยักหน้าถามว่า “ ยังไงพ่ออิมินาคล่อง แล้ว
    มันจะได้แดกรึ ? ”
    แล้วกัน เอาเราเข้าแล้ว รู้เสียด้วยนะท่านอยู่ในกุฏิ เราอยู่ในป่าช้าโกหกท่านไม่ได้ ผีพวก
    นั้นน่ะมันไปเร็วมาเร็ว ต้องใช้เวลาเร็วๆ ถามว่า ทำยังไง ท่านบอกว่า เอางี้ พอเห็นหน้ามันปั๊บ
    ก็ตั้งใจเลยว่า
    “ ฉันบำเพ็ญกุศลมาตั้งแต่ต้นจนบัดนี้ บุญบารมีจะมีแก่ฉันเพียงใด เธอจงโมทนา และมี
    ประโยชน์อย่างเดียวกับที่ฉันจะพึงได้รับ” เอาแค่นี้ อย่าให้ยาวกว่านี้ ถ้าสั้นกว่านี้ได้เท่าไร
    ยิ่งดีเพราะว่า มันคอยนานไม่ได้

ถาม - คนไปนิพพานแล้วอุทิศให้ได้หรือไม่?
    หลวงพ่อ : ได้ แม้แต่พระพุทธเจ้าเราก็ควรอุทิศให้ได้ เพราะเป็นการสนองคุณ แสดงความ
    กตัญญูกตเวที ความจริง ท่านไม่ต้องการหรอก ของท่านมีจนล้นแล้ว ถึงแม้ท่านจะไม่รับ
    แต่อย่าลืม อย่างเราเป็นพ่อแม่เขาน่ะ ถ้าไอ้ลูกมันอยู่บ้านไกล นานๆ มาหาที เอาของอะไร
    มาให้ ถึงแม้ว่าของนั้นไม่มีค่าอะไรเราก็ยังดีใจ ใช่ไหม เห็นว่า ลูกน่ะมีน้ำใจ มีกตัญญูรู้คุณ
    อันนี้ ก็เหมือนกัน
    ถ้าหากว่า เราอุทิศส่วนกุศลให้พระพุทธเจ้า ก็แสดงว่า เรากตัญญูรู้คุณของพระพุทธเจ้า
    การบูชาคุณของพระพุทธเจ้าด้วยกตัญญูรู้คุณนี่ เป็นเหตุให้เราไม่ลงนรก ท่านจะรับหรือ
    ไม่รับนี่ไม่สำคัญ สำคัญที่ว่า ให้ใจของเราตามระลึกถึงอยู่เสมอก็แล้วกัน

3. บุญยง โคกกระทา

บุญยง โคกกระทา เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุญาติเสนอความเห็นครับ

โดยทั่วๆไปคนที่ต้องการ การแสดงออกว่า
    ของที่ให้นี้ ให้แล้วไม่เอาคืน
    "บางที" คือ "คนให้" มากกว่า "คนรับ"

ใน *บาง*ความเชื่อ ใน*บาง*ท้องถิ่น ใน*บาง*โอกาส
    ในคน *บาง*หมู่ *บาง*ท้องที่ ใน*บาง*ที
    มีความเชื่อว่า สายน้ำ... มันจะไม่ไหลกลับ
    จึงเป็นที่มา ของการแสดงออกว่า ของที่ให้เนียะ ไม่เอาคืน ให้แล้วให้เลย
    ด้วยการกรวดน้ำ หรือจะตรวจ? หรือจะสวด? ก็แล้วแต่..

"บางที" ที่คนให้ หรือ คนรับ มีความเชื่ออย่าง เนียะ
    หรือบางที เจ้าหนี้ของคนรับ หรือ คนให้ มีความเชื่ออย่าง เนียะ
    "บางที" จึงจำเป็นต้องแสดงออกให้เขาเหล่านั้น คลายความสงสัย

หลายเรื่อง ในโลก ถ้าต้องเริ่มเรียนรู้ ทำความเข้าใจกันใหม่
    ก็อาจเกิดความลังเลสงสัย เป็นธรรมดา
    คิดเสียว่าเป็นการเรียนรู้ขนบธรรมเนียมประเพณี ของคนต่างถิ่น ก็แล้วกัน

ทำแล้วอย่าไปมัว วิตกกังวล
    หาของที่เรียกว่า "ทำดีที่สุดแล้ว" ให้เจอ
    แล้วจะสบายใจในทุกเรื่อง

4. Tikky_Tik

Tikky_Tik สมาชิกใหม่

ขอบคุณทุกคนมากค่ะ กับความคิดเห็น :)

5. iofeast

iofeast เป็นที่รู้จักกันดี

จะเวลาไหนก็ได้ทั้งนั้นแหละจ๊ะ หุ หุ หุ

6. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    51
    ดีครับ ทําต่อไปนะครับเจ้าของกระทู้ อนุโมทนาครับ ไม่ต้องไปกลัวหรอกครับ เราทําความดีอยู่เเล้วจะไปกลัวอะไร ไม่ต้องไปกลัวครับ ผมว่าเสียงนั้นที่พี่ได้ยินอาจเป็นดวงวิญญาณที่เขาเห็นบุญจากพี่ เลยอยากมาขอส่วนเเบ่ง ยังไงก็อย่าลืมอุทฺศให้ดวงวิญญาณทุกดวงในโลกนี้ เพื่อนมนุษย์ทุกคน สัตว์ทั้งหลายด้วย รวมไปถึงเปรต เเล้วเมตตาจิตจะอยู่กับเราตลอดไปครับ

7. ตะติยะทาส

ตะติยะทาส เป็นที่รู้จักกันดี

13 กรกฎาคม 2008
    ไค้ครับ การกรวดน้ำนั้นท่านพระอาจารย์ เปลี่ยน ปัญญาปทีโปท่านกล่าวว่า

เป็นการแสดงน้ำใจอันใสสะอาดประดุจน้ำนั้น ฉะนั้นกระทำตอนไหน ก็ได้ ครับ

8. johnhrnty

johnhrnty เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2006
    เมื่อกี้ผมพึ่งแผ่เมตตาไปอะ
    กลางคืน ตรงระเบียงห้อง

แผ่อยุ่ดีๆ ก็มีนก (ตอนแรกนึกว่าฝีเสื้อแต่ไม่ใช่) จากไหนไม่รุ้คับ บินมา ที่ตรงระเบียงที่ผมนั่งแผ่เมตตา

บินวนอยุ่บนหัวผม ประมาณ 2 เมตร เพราะระเบียงมีเพดานสูงประมาณนี้

แปลกใจมากอะ กลางคืน จะเที่ยงคืนอยุ่แล้ว

ผมสังเกตมันบินคล้ายแมลง เพราะ เพดานมีหลอดไฟกลม ติดอยุ่อะ
    เพราะแมลงเวลาบินก้อจะบินเข้าแสงไฟ

แปลกใจมากคั บ

ผมก้อแผ่เมตตาให้นกเสียเลย

เด๋วพรุ่งนี้แผ่อีก

อ้อ อีกอย่าง วันนี้ผมพึ่งแผ่วันแรก หลังจากที่หยุดไปนาน คับ

สุขใจจัง

9. อารมณ์สุนทรีย์

อารมณ์สุนทรีย์ เป็นที่รู้จักกันดี

29 กรกฎาคม 2008
    อนุโทนาด้วยครับ