กระดูกหมูทอด(แต่ไม่ทอดอีกแล้ว)กระเทียมพริกไทย

ในห้อง 'เมนูอาหารและวิธีการทำอาหาร' ตั้งกระทู้โดย urai ay, 10 มิถุนายน 2012.

1. urai ay

urai ay เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2009
    เมนูนี้ ค้างมาจากเมนูที่แล้ว
    หมูกรอบ(กรอบโดยไม่ต้องทอด)
    คิดว่าเป็นเมนูง่ายๆเลยว่าจะไม่ลง
    แต่คุณกบ(Kob)ท้วงมาเลยต้องถ่ายทำใหม่อีกรอบ ^__^
    เอร่อออ ไม่รู้จะเอาไปลงที่ห้องไหนลงห้องนี้แล้วกัน

รูปใหญ่ได้ใจ

กระดูกหมู(อบ)ทอดกระเทียมพริกไทย [​IMG]
    เครื่องปรุง [​IMG] [​IMG]
    กระดูกหมู 1/2กก.
    น้ำมันหอย3ช้อนโต๊ะ
    ซีอิ้วขาวช้อน1ช้อนโต๊ะ
    น้ำตาลนิดหน่อย(ไม่ใส่ก็ได้)
    รากผักชีกระเทียมพริกไทยโขลก
    วิธีทำ [​IMG] [​IMG]
    กระดูกหมูล้างสะอาด หมักด้วยน้ำมันหอยซีอิ้วขาวน้ำตาล หมักอย่างน้อย1ชั่วโมง
    หรือหมักใส่ตู้เย็นไว้1คืนจะเข้าเนื้อดี
    นำกระดูกหมูเรียงใส่ถาดเข้าเตาอบ ใช้ไฟ220C(สำหรับเครื่องอบขนาดกลาง) อบ15นาที
    นำออกมากลับด้านอบต่ออีก10นาที
    [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG]
    เสร็จแล้วจะเห็นน้ำมันที่ได้จากกระดูกหมู ใช้น้ำมันนี้ไปผัดรากผักชีกระเทียมพริกไทยให้หอม
    เทกระดูกหมูลงผัดให้เข้ากันเป้นอันเสร็จ
    จะได้กระดูกหมูทอดกระเทียมพริกไทยแบบไม่ต้องทอด
    ไม่ใช้น้ำมัน(เพราะน้ำมันที่ได้มาจากกระดูกหมูเอง)<!-- google_ad_section_end -->

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.963470/[/MUSIC]​

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 พฤศจิกายน 2012
  2. Kob

Kob เป็นที่รู้จักกันดี

น่าทานมากเลยค่ะ
    ทำอาหารแบบนี้สบายเลย ใช้วิธีอบเราไม่ต้องเสียเวลาอยู่หน้าเตานานๆ
    ขอบคุณคุณอุไรมากๆเลย มีเมนูอร่อยๆเอามาฝากอีกนะคะ

;aa27

3. liquidpaper

liquidpaper เป็นที่รู้จักกันดี

น่าทานจังค่ะ..ขอข้าว 1 จาน...อิอิ

4. urai ay

รับทราบจร้า กำลังถ่ายทำอยุ่ค่ะ
    เสร็จแล้วจะรีบเอามาลงค่ะ(f)

5. urai ay

จัดให้อย่างด่วน ขอบคุณที่แวะมาชิมนะคะ (f)

6. khunfongbeer

khunfongbeer เป็นที่รู้จักกันดี

27 สิงหาคม 2012
    ขอข้าวสวยร้อนๆ จานหนึ่งค่ะ อิอิ

7. umwelt

umwelt สมาชิกใหม่

30 พฤศจิกายน 2012
    น่าทานมากๆเลยค่ะ เมื่อก่อนทำกับข้าวไม่เป็นเลยสักอย่างเดียว ตอนนี้แค่พอทำได้แต่รสชาดก็ไม่ค่อยจะได้เรื่อง แหะๆ เห็นเมนูนี้แล้วอยากลองทำตามเลยค่ะ เพราะอธิบายได้เห็นภาพมากๆ แต่มีข้อสงสัยอย่างนึง อุณหภูมิที่ใช้อบนั้นคือ 170 องศาฟาเรนไฮน์ ตามสูตรของพี่อุไร ขออนุญาตเรียกพี่นะคะ อืม... เอ เท่ากับ 77 องศาเซลเซียสโดยประมาณ ใช่ไหมคะพี่

8. urai ay

ยินดีค่ะน้องเอ่....ชื่อน้องอ่านไงอ่ะ!
    พี่เอาตารางเทียบอุณหภูมิมาให้ดูเวลาทำครั้งต่อไปจะได้สะดวกเน๊าะ
    ย้ำว่าอุณหภูมิเพิ่มลดตามขนาดของเครื่องอบนะจ๊ะ
    ถ้าเครื่องอบเล็กต้องเพิ่มจ้ะ^_^

ปล.ขอบคุณน้องที่ถามมานะคะ พี่คิดว่าพี่ใส่องศาผิด พี่เปลี่ยนให้แล้วจ้ะ^__^

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 พฤศจิกายน 2012
  9. nisitt

nisitt เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤษภาคม 2006
    ตกลงเปลี่ยน จากนำกระดูกหมูเรียงใส่ถาดเข้าเตาอบ ใช้ไฟ170F อบ15นาที

มาเป็น นำกระดูกหมูเรียงใส่ถาดเข้าเตาอบ ใช้ไฟ 220C อบ15นาที

มาแก้อุณหภูมิด้วยคน ขอบคุณครับ

10. urai ay

โอ๊ะโอ๋ววว...พี่คิมมายังไงนี่!!!
    ใช่แล้วจร้า น่ามะโหตัวเอง พิมพ์ผิดซะนี่!
    เห็นพี่คิมแล้วนึกถึงพี่กบเลย
    เรายังติด"ขนมไหว้พระจันทร์"(แบบไม่อบ)พี่กบอีกเมนู
    รอ คิดว่าเด๋วทางเว็บคงกู้กระทู้มาได้ จนบัดนี้ก็ไม่มีวี่แวว
    สงสัยคงต้องถ่ายทำใหม่...

11. umwelt

umwelt สมาชิกใหม่

30 พฤศจิกายน 2012
    ขอบคุณมากๆๆ เลยค่ะ ตารางนี้เยี่ยมไปเลยค่ะ :cool: ต้องลองทำตามให้ได้เลย พี่น่ารักจริงๆ

อุ้มค่ะ chearr

12. DuchessFidgette

DuchessFidgette เป็นที่รู้จักกันดี

เสียดาย ดิฉันเป็นมังสาวิรัต เลยไม่กินหมู

pig_ballet

13. urai ay

ลองเอาเนื้อเทียม(เคยเห็นเนื้อเทียมสำหรับมังสวิรัต)มาทำก็ได้ค่ะ
    ดีซะอีกไม่ต้องอบ ส่วนน้ำมันก็ใช้น้ำมันมะกอก หรือน้ำมันพืช
    ^__^

14. DuchessFidgette

DuchessFidgette เป็นที่รู้จักกันดี

เดี๋ยวพรุ่งนี้ลองทำกับเนื้อเทียมดู คะ อยากให้มีเมนูมังสาวิรัตมานำเสนอบ้าง;aa57

15. nisitt

nisitt เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤษภาคม 2006
    เห็นเมนูนี้แล้วอดขำไม่ได้ พี่กบเขายังหวงไม่ใช้เตาอบที่ซื้อมาใหม่กะจะเก็บไว้ทำขนม ก็หวังพึ่งหม้อฝาอบลมร้อน อุณหภูมิต่ำสุดคงเป็น 259 F ก็ใช้อบสูตรนี้ไปจน 15 นาที เห็นไม่ได้เรื่องก็เลยเอาลงทอดในกระทะแทนเลย แ่ต่พี่คิมว่าหมููทอดอร่อยสู้หมูอบย่างไม่ได้นะครับ

ตามไปที่โปรไฟล์คุณอุไร มีรูปแล้วคงเขียนเฉพาะวิธีทำเท่านั้น

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 ธันวาคม 2012
  16. urai ay

ในห้องนี้ก็มีเยอะนะคะ
    ลองคลิกเข้าไปดูที่นี่สิคะ หมวดมังสวิรัติและเจเลือกไม่ไหวเลยล่ะค่ะ ดีจังค่ะทานมังสวิรัติ

17. urai ay

แง่ะ พี่คิมอ่ะ เมนูที่พี่กบ อบด้วยหม้อฝาอบลมร้อน
    เป็น "หมูกรอบ(กรอบโดยไม่ต้องทอด"อันนี้ค่ะ
    อันนั้นต้องอบนาน คนละเมนูกะอันนี้ค่ะ
    ฝากบอกพี่กบด้วยนะคะ อบไปเถอะค่ะ
    เราก็อบไก่บ้าง เนื้อบ้าง สลับกับเค็ก คุ๊กกี้
    แค่เวลาอบของคาวแล้วเช็ดทำความสะอาดซะหน่อย
    เปิดฝาอบทิ้งไว้สักพัก ตอนล้างสะอาดแล้ว กลิ่นไม่มีปัญหาค่ะ
    รูปในโปรไฟล์ เป็นรูปชุดที่แล้วค่ะ ทำไปทะเลาะกับตากล้องไป
    ตอนนี้ถ่ายใหม่แล้วแต่เอาออกมาจากกล้องไม่เป้น แหะๆ
    เด๋วเอามาโพสใหม่ค่ะ เอาแบบละเอียดอย่างพี่คิมบอก
    เผื่อพี่กบจะทำให้พี่คิมชิมเน๊าะ^__^

18. tanaong2011

tanaong2011 เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2011
    หน้าตาน่าทานจังครับ
    ถ้าใช้ไก่แทนจะได้ไหมครับพี่ไร....

พอดีผมอยู่กับไก่มากกว่าหมู...

19. urai ay

ฮั่นแน่!พี่คิมแอบเอารูปมาแปะ
    รูปนี้เป็น ทาร์ตสับปะรด เคยโพสไปแล้วเมื่อ 12-05-2010
    อันนี้พี่กบน่าจะทำได้เลยไม่ต้องหวงเตาอบ อิอิอิ

20. urai ay

ด๊ายยยคร๊าบผ๊มมม! อ๊ะอ๊ะอ๊ะ ใครล่ะนี่!เสียงคุ้นๆ...
    ใช้ไก่ทั้งตัวผ่าแบะออกแบบไม่ให้ขาดจากกัน
    แล้วหมักกระเทียมพริกไทยรากผักชีโขลก หมักทิ้งไว้ค้างคืนจะเข้าเนื้อดี
    แล้วนำมาอบ พี่เคยใช้ไก่แช่แข็งอบแป๊บเดียวเอง
    ผลออกมาไก่ย่างไงงั้น เอ่ เหมือนจะมีถ่ายรูปเอาไว้ต้องไปค้นๆดูก่อน
    เมนูไก่ย่างนี้ก้ว่าจะเอามาลง.....