กระทู้ที่ท่านโพสต์ไว้ หายไปไหน? / เชิญชวนร่วมรณรงค์กดอนุโมทนา แทนพิมพ์คำขอบคุณ

ในห้อง 'แจกฟรี' ตั้งกระทู้โดย Pinit, 5 ตุลาคม 2010.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. Pinit

Pinit ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

สวัสดีครับ เพื่อนๆสมาชิกทุกท่าน

ในห้องแจกฟรี และแจกฟรีแต่มีค่าส่งนั้น
    ผมถือว่าเป็นห้องๆหนึ่งในเว็บที่มีไว้ทำบุญ
    ทำบุญในรูปแบบของการให้ การแจก การบริจาค ฯ

การให้นั้นเป็นการฝึกตนให้รู้จักเสียสละ ลดความโลภและความเห็นแก่ตนได้
    การให้นั้นนอกจากจะได้บุญแล้ว ยังได้มิตรภาพด้วย "สุขใจผู้ให้ ภูมิใจผู้รับ"

บางท่านก็ให้แบบไม่มีเงื่อนไข ให้แบบส่งให้ด้วยถึงหน้าบ้านเลย
    บางท่านก็ให้แบบขอค่าขนส่งนิดหน่อย ก็ขึ้นอยู่กับความสะดวกของผู้ให้ครับ
    แต่ก็ต้องขอบคุณผู้ให้ทุกท่านตรงนี้ และขออนุโมทนาด้วยครับ...

ขอเข้าเรื่องเลยครับ
    บางท่านแปลกใจว่า กระทู้ที่ท่านลงไว้หายไปไหน
    ผมขอแบ่งเป็น 3 เรื่องครับ
    1.หายเพราะ...วางผิดที่ กรณีนี้ ผมขอย้ายไปห้องที่เหมาะสม/หรือลบออก
    2.หายเพราะ...ท่านวางไว้หลายห้องซ้ำซ้อนกัน กรณีนี้ ผมขอลบ
    3.หายเพราะ...ลงข้อความหรือรูปไม่เหมาะสม กรณีนี้ ผมขอลบ

ส่วนบางกระทู้ที่ไม่มีคำว่าแจก แต่ผมไม่ลบเพราะเป็นกระทู้ต่อเนื่องจากการแจกครับ
    เช่น เข้ามาขอบคุณผู้แจก หรือที่ผู้แจกโพสต์ว่าท่านใดได้รับแล้วช่วยเข้ามาบอกที่จะได้รู้
    อะไรประมาณนี้ ที่ย้ายออกไปไม่ได้ เพราะเดี๋ยวเขาจะหากันไม่เจอ

การย้ายบางกระทู้นั้น เนื่องจาก จขกท (เจ้าของกระทู้)
    ไม่ได้เข้ามาแจกให้เป็นไปตามวัตถุประสงค์ของห้องแจก
    อาจจะมาเชิญชวนทำบุญ หรือมาขอใดๆก็ตาม
    ผมขอย้ายไปศูนย์ ประชาสัมพันธ์
    ห้อง กระทู้ที่โพสต์ไว้ หายไปไหน? วันนี้ 02:30 PM
    [*]หาข้อความทั้งหมดของคุณ Pinit < คลิกดูตรงนี้สำหรับติดตามกระทู้ทั้งหมดของเรา ทั้งตั้งเอง และที่เราตอบ
    [*]หากระทู้ทั้งหมดที่คุณ Pinit ตั้งขึ้น < คลิกดูตรงนี้สำหรับติดตามกระทู้ที่เราตั้งทั้งหมด
    [/LIST]</FIELDSET>
    วิธีดูตรงนีัมีประโยชน์มากครับ
    เพราะบางที บางท่านเคยเข้าไปขอรับการแจกแล้วลืมว่าไปขอไว้ในกระทู้ไหน
    เราสามารถค้นหากระทู้นั้นได้ ไม่ต้องมาตั้งกระทู้ขอบคุณใหม่ข้างนอก

อ่อ เรื่องการขอบคุณนั้นสำคัญมากครับ
    ผมอยากให้ผู้ขอรับ เมื่อได้สิ่งของใดๆก็ตามแล้ว ควรเข้ามาขอบคูณผู้ให้ด้วย
    เพราะส่วนหนึ่งเป็นมารยาท และอีกส่วนหนึ่ง ผู้ให้ก็อยากรู้ว่า สิ่งที่เต็มใจให้ไปนั้น ถึงมือผู้รับแล้ว

เท่าที่ผมติดตามดู หลายท่านเมื่อได้รับของแล้ว เงียบหายไปเลย...

ท้ายนี้ขอให้ทุกท่านช่วยดูกฏระเบียบของเว็บ และกฏระเบียบของในแต่ละห้องด้วยครับ
    ทั้งนี้ก็เพื่อตัวท่านและสมาชิกส่วนใหญ่ครับ
    และขอฝากทุกท่าน ตามไปให้ และให้กำลังใจเพื่อนของเราในห้อง ลงประกาศ ซื้อ-ขาย หรือทั่วไป ด้วยครับ

ทีมงานผู้ดูแล palungjit.org ขอสงวนสิทธิ์
    ที่จะ ลบ แก้ไข เคลื่อนย้าย หรือปิดกระทู้ หรือข้อความที่ไม่เหมาะสม โดยเหตุผลใดๆก็ตาม โดยมิต้องบอกกล่าวแก่สมาชิกก่อน

ที่มา : http://palungjit.org/misc.php?do=cfrules<!-- google_ad_section_end -->

ขอขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาอ่าน และมีความเข้าใจอันดีร่วมกันครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 เมษายน 2011
  2. Pinit

Pinit ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

เชิญชวนร่วมรณรงค์กดอนุโมทนา แทนพิมพ์คำอนุโมทนา/ขอบคุณ

เชิญชวนร่วมรณรงค์กด [​IMG] แทนพิมพ์คำอนุโมทนา/ขอบคุณ

การอนุโมทนา หมายถึง การแสดงความชื่นชมยินดีในบุญหรือความดีที่ผู้อื่นทำ
    เป็นสิ่งที่ควรทำเพราะนอกจากจะได้ร่วมรับผลบุญกับท่านอื่นแล้ว(ในกรณีงานบุญ) ยังแสดงความมีไมตรีจิตด้วย

หากแต่ยังมีสมาชิกบางท่านมักนิยมพิมพ์คำว่า ขออนุโมทนาด้วย กับข้อความที่เข้ามาอ่าน บ่อยๆ
    ก็ไม่ได้ผิดอะไรครับ ท่านสามารถพิมพ์ได้ เพียงแต่ทางเว็บเรามีปุ่ม [​IMG] ให้คลิกอยู่แล้ว
    เป็นการซ้ำซ้อนหากท่านจะพิมพ์คำว่า ขออนุโมทนา เป็นคำตอบ

ผลที่ตามมาของการพิมพ์คำว่า อนุโมทนา/ขออนุโมทนานั้น ไม่มากครับ
    สำหรับท่านเดียว ที่เดียว แต่จริงแล้ว มีหลายท่าน หลายที่
    หากเราสามารถลบข้อความ อนุโมทนา/ขออนุโมทนา ทั้งหมดได้ เราจะมีพื้นที่เพิ่มขึ้นเยอะ
    แต่ที่ทางเว็บไม่ลบเพราะ เกรงว่าจะส่งผลกระทบต่อความรู้สึกของสมาชิก

ที่ผ่านมาทางเว็บไม่เคยได้แจ้งว่าจะส่งผลอย่างไร เพราะอยากให้สมาชิกได้มีอิสระ สบายๆ
    แต่วันนี้ผมขออธิบายพร้อมเชิญชวนเพื่อนๆ และสมาชิกทุกท่านร่วมรณรงค์ใช้ปุ่ม [​IMG] กันครับ

ด้วยเหตุผลว่า การพิมพ์คำว่า อนุโมทนา/ขออนุโมทนานั้น
    เป็นการซ้ำซ้อนกับปุ่ม [​IMG] ซึ่งไม่เกิดประโยชน์
    และจะส่งผลกระทบกับการเข้ามาอ่าน/ดูข้อความในกระทู้ ทุกกระทู้ที่ท่านเข้าไปดู
    เนื่องจากทุกครั้งที่ท่านคลิกเข้าไปดูในกระทู้ ท่านต้องเสียเวลาในการโหลดหน้ากระทู้นั้นทั้งหน้า
    ไม่ว่าจะเป็นไฟล์เสียง ไฟล์ภาพ และตัวหนังสือ ฯลฯ เพื่อเข้าชม
    ในหนึ่งหน้าจะมี 20 โพสต์ เป็น จขกท(เจ้าของกระทู้) 1 โพสต์ ผู้ตอบอีก 19 โพสต์
    หากผู้ตอบพิมพ์คำว่า อนุโมทนา/ขออนุโมทนาเท่านั้น ท่านต้องเสียเวลาโหลดหน้านั้นเพิ่มขึ้น
    เป็นเหตุที่ทำให้เว็บอืด อย่างที่หลายคนบ่นกัน เมื่อเทียบกับเว็บอื่นๆ
    ที่เข้าไปอ่านได้อย่างเดียว พิมพ์โต้ตอบและลงรูปหรือลงเสียงอะไรไม่ได้

โดยที่ข้อความว่าอนุโมทนา/ขออนุโมทนานั้น ไม่มีประโยชน์กับผู้ที่เข้ามาอ่านเลย
    และยังใช้พื้นที่เว็บเยอะพอสมควร หากเราประหยัดพื้นที่ส่วนนี้ได้

คล้ายๆกับที่เขารณรงค์กันให้ประหยัดน้ำ ประหยัดไฟ ประหยัดทรัพยากร ฯลฯ
    เนื้อที่ของเว็บก็เป็นทรัพยากรอย่างหนึ่งครับ
    ในแต่ละวันมีสมาชิกได้ใช้พื้นที่ตรงนี้ลงข้อมูลต่างๆที่เป็นประโยชน์จำนวนมาก
    และในแต่ละปีเว็บต้องจัดหา Harddisk เพื่มเสมอ (ด้วยความยินดี)

ข้อมูลตรงนี้เป็นความรู้สึกส่วนตัวที่อยากให้ทุกท่านเข้าใจ
    และพร้อมใจกันร่วมร่วมรณรงค์ใช้ปุ่ม [​IMG] กันครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 สิงหาคม 2013
สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้