รอบที่ ๘๔ หลายหลวงพ่อ เหนือ ใต้ อีสาน ภาคกลาง พระครูมานิตย์

ในห้อง 'ตลาด พระเครื่องเพื่อการกุศล' ตั้งกระทู้โดย พี เสาวภา, 14 กรกฎาคม 2019.

1. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    รายการที่ ๑๒-๘ ๑๕ ก.ย. ๖๒

รายการที่ ๑๒.๑ ขุนแผน กุมารทอง หลวงพ่อพูล วัดไผ่ล้อม .............๕๐๐ บาท ................ ปิดครับ

เนื้อผงงาคชสาร ๒๕๔๘ พระนี่เป็นพระเก่าเก็บของ ผู้ใหญ่ท่านหนึ่งที่ล่วงลับไปแล้ว ไม่ใช่พระที่มาซื้อกันตอนฮือฮาน่ะครับ

ทุกบาทไปสร้างวิหารทาน วัดสันติธรรม ตามปณิธานของลูกหลานครับ

img_5699-jpg-jpg.jpg img_5694-jpg-jpg.jpg img_5696-jpg-jpg.jpg

มีแผ่นโค็ด สุนะโมโล แปะติด พระเก่าเก็บน่ะครับ

รายการที่ ๑๒.๒ พระผงสมเด็จพระเจ้าอู่ทอง หลัง ภปร. รุ่นมหาราชา ปี 2516 วัดดอนเจดีย์ เนื้อผงน้ำมัน .......๓๐๐ บาท

ที่ระลึกเสด็จพระราชดำเนินทรงตัดลูกนิมิต สร้างสมัยหลวงพ่อเก็บ(พระวิบูลเมธาจารย์ ) เป็นเจ้าอาวาสวัดดอนเจดีย์ อ.ดอนเจดีย์ สุพรรณบุรี
    ประวัติการสร้างและปลุกเสกเหรียญ
    ในปี พ.ศ. 2516 "สมเด็จพระบรมโอรสาธิราช" ได้ทรงเสด็จตัดลูกหวายนิมิตแทนพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว หลวงพ่อเก็บท่านจึงได้สร้างวัตถุมงคล หลายชนิดเพื่อเป็นที่ระลึกในการนั้น คือ
    1.พระกริ่งพระองค์ดำ
    2.กริ่งพระองค์ขาว
    3.เหรียญเผค็จศึก หลัง ภปร
    4.พระผงสมเด็จพระเจ้าอู่ทอง ภปร.
    5.เหรียญรูปเหมือนของท่าน
    6.และพระผงพิมพ์ต่าง ๆ
    หลังจากนั้นได้ทำพิธีพุทธาภิเษกโดยพระเกจิอาจารย์ผู้มีชื่อเสียงในยุคนั้นอันมี "สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 เป็นประธานจุดเทียนชัย" พระเกจิอาจารย์ที่ร่วมพิธีครั้งนั้นได้แก่
    1. หลวงพ่อเก็บ วัดดอนเจดีย์
    2. หลวงพ่อปุย วัดเกาะ
    3. หลวงพ่อมุ่ย วัดดอนไร่
    4. หลวงพ่อถิร วัดป่าเลไลยก์
    5. หลวงพ่อเจริญ วัดธัญญวารี
    6. หลวงพ่อสม วัดดอนบุบผาราม
    7. หลวงพ่อเปลื้อง วัดสุวรรณภูมิ
    8. หลวงพ่อแช่ม วัดราษฎรบำรุง
    9. หลวงพ่อสอิ้ง วัดดอนเจดีย์
    หลังจากการสร้างวัตถุมงคลรุ่นนี้แล้วหลวงพ่อเก็บท่านก็ได้ยุติการสร้างวัตถุมงคลตั้งแต่นั้นมา วัตถุมงคลของหลวงพ่อเก็บมีอยู่ไม่กี่รุ่น รุ่นนี้จึงนับเป็นรุ่นสุดท้ายที่ได้รับความนิยม

หลวงพ่อมุ่ย อาจารย์หลวงพ่อทรงเป็นคนร่วมปลุกเสกน่ะครับ พิธีใหญ่ ในหลวงองค์ปัจจุบันร่วมเสด็จร่วมพิธีด้วยครับ

.............................

c_oc=AQlj49SnnnH_lJ5f3FvPO6d2J9oaLIPNO_hbLv9GN1Tg05b4ZqNP0L01STZ_cuPqG9M&_nc_ht=scontent.fbkk6-1.jpg
    c_oc=AQm7dxzvnrNWskSVmd4C88EsKTPB0eIPFs4Gf2TkJHflrmRjbxLWj18nqDmhwVrahc4&_nc_ht=scontent.fbkk6-2.jpg
    สภาพกริ้บ ไม่เคยใช้เก็บในกล่องมาตลอด

เงินทุกบาทไปสร้างวิหารทาน วัดสันติธรรม

รายการที่ ๑๒.๓ พระสมเด็จหลังลายเซ็น อ.เชื้อหนูเพชร ผสมผงเก่าวัดสุทัศน์ .....๔๐๐ บาท ...........ปิดครับ

IMG_5957 (2).JPG IMG_5958 (2).JPG

พระองค์นี้เก่าแก่ ใช้มาจากท่านเจ้าของเดิม ขอบด้านบน มนมาแต่เดิม ไม่ได้มาฝนทีหลัง พระของหลวงพ่อเชื้อมีชื่อเสียงด้าน คงคงกระพันน่ะครับ องค์ผมยังสนใจจะเก็บไว้เอง ให้คนแนวบู๊ๆ ไปตีกัน หรือแนวๆนี้น่าจะติดรถ ติดตัวไปน่ะครับ

สร้างโดยหลวงพ่อเชื้อ อนุวชิโร เกจิผู้มีวิชาไสยเวทย์ครบครันและเป็นเกจิผู้มีชื่อเสียงเลื่องลือในยุคกึ่ง พุทธกาล แห่งวัดสะพานสูง บางซื่อ เป็นเกจิผู้ซึ่งสร้างพระกริ่งแล้วนำไปแจกแก่เจ้าหน้าที่ตำรวจ ทหารและพลเรือนที่ทำหน้าที่ปกป้องอธิปไตยของชาติเป็นองค์แรก แล้วพระกริ่งวัดสะพานสูงที่นำไปแจก ก็ไม่ได้สร้างความผิดหวังแต่อย่างใดแก่ผู้ใช้ กลับได้รับประสบการณ์มากมายในสนามรบ เป็นผลให้มีผู้รู้จักศรัทราและเสาะหากันมาก

นอกจากพระกริ่งแล้วหลวงพ่อยังได้สร้างพระสมเด็จเนื้อผงพิมพ์ต่างๆ ขึ้นอีกหลายพิมพ์ โดยท่านจะปั้มตราลายเซ็นต์ของท่าน และชื่อวัดสะพานสูงไว้ที่ด้านหลังของพระสมเด็จเนื้อผงทุกพิมพ์ทุกองค์ นอกจากพิมพ์สมเด็จแล้วท่านยังไปสร้างพระล้อพิมพ์อีกหลายพิมพ์ จัดเป็นพระดีอนาคตสดใส ปัจจุบันผู้คนนิยมเล่นมากราคาสูงขึ้นเรื่อยๆ ตามกาลเวลาและยังถูกบรรจุไว้ในรายการตามงานประกวดทุกงาน

หลวงพ่อเชื้อนี่ตามที่ผมสืบทราบมา ท่านมีความสนิทสนมกับท่านเจ้าคุณนรฯ วัดเทพศิรินทร์ เป็นอย่างมาก ขนาดนำรูปเจ้าคุณนรฯ มาสร้างเป็นรูปหล่อแจกได้ ก็ไม่เคยมีใครที่ทันสรุปไว้ว่าพระที่ หลวงพ่อเชื้อสร้างได้ นำผง โลหะ มาใช้ในการสร้างพระของท่านหรือไม่ แต่มีความเป็นไปได้น่ะครับ ท่านเคารพกันอย่างมาก การสร้างน่าจะขออ้างบารมี การปลุกเสกมาด้วยแน่นอนครับ

รายการนี้เงินทุกบาทไปสร้างวิหารทาน วัดสันติธรรม ปากช่องครับ

รายการที่ ๑๒.๔ เหรียญหลวงพ่อสามศรี วัดกลาง ชัยนาท ........๔๐๐ บาท

ปี ๒๕๑๙ ตามประวัติ หลวงพ่อกวยเป็นปประธานในพิธี ร่วมพิธีพุทธาภิเษก เหรียญนี้ข้างหลังบล็อคเขยื้อน ในพิมพ์ เป็นเหรียญตลกตามภาษาเหรียญครับ ใครหาของหลวงพ่อกวย สู้ราคาแพงๆไม่ไหว เล่นของนอกวัดนี่แหละครับท่านเสกให้เหมือนกันครับ
    ...............................

c_oc=AQnCn9A37Kz4RZek2ovoZHr1SOANMjihqBoCn7-RyfIsz-YPlrt20DihFLNn0Q9CQ3U&_nc_ht=scontent.fbkk6-2.jpg
    c_oc=AQmSW0gm62KhS1-EsxNtne4MyJ3qAKfnAcgYtvDwWucl--MKpc6OXXnIZoz3mzZuuW0&_nc_ht=scontent.fbkk6-2.jpg

รายการนี้ทุกบาท ไปร่วมสร้างวิหารทานวัดสันติธรรมครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 กันยายน 2019
  2. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

รายการที่ ๑๒.๕ พระแหวกม่าน หลวงพ่อทรง วัดมอญ เนื้อน้ำตาลแดง ออกเหลืองนิดและเส้นเกศา .......๒๕๐๐ บาท จองครับ

ประวัติไม่เล่าซ้ำน่ะครับ เกรียงไกรมากในด้านแหวกอุปสรรค ทำงานทำการ มีบนคอของศิษย์สายนี้ ที่ทำงานยากๆแทบทุกท่าน รวมทั้งผมยุคยังทำงานอยู่ แต่ของผมใช้เนื้อดินสอพอง

พระองค์นี้ ฟอร์มแน่น หนา ติดเต็มทุกมุม มุมแน่นสวย ไม่มีบิ่น มีหู ตา ปาก จมูกติดเห็นไรๆ มีเส้นเกศาลอย สามตำแหน่งตามที่ผมวง และคงมีเส้นเกศาในเนื้อที่ไม่ลอย

สาเหตุเพราะคนทำผสมมาเลย ไม่ใช้โรยตอนปั้มพิมพ์ เพราะพระมีเยอะ เลยผสมไปเลยในโม่ แทน และไม่ซอยให้เกศาสั้น บางเส้นยาวเลยครับ แบบองค์นี้ด้านหน้าพระ สวยงามครับ

ท่านที่หาพระแหวกม่านหลวงพ่อกวย แต่ราคาขึ้นลมบนไปแล้ว แนะนำของหลวงพ่อทรงน่ะครับ ของดีเลยล่ะครับ คุ้มมาก

IMG_6168 (2).JPG IMG_6169 (2).JPG IMG_6170 (2).JPG IMG_6168 (5).JPG IMG_6169 (3).JPG IMG_6169 (5).JPG

รายการที่ ๑๒.๖ พระโพธิ์ ๙ ใบ พลิกแผ่นดิน หลวงพ่อทรง วัดมอญ เนื้อเหลือง เส้นเกศาเพียบ .......๒๕๐๐ บาท .........ปิดครับ

๒ (2).JPG ๒๒๒ (2).JPG ๒๒๒๒ (2).JPG

มีพระแหวกม่านแล้ว เจอสถานการณ์คับขัน ต้องการ พลิกกลับสถานการณ์ ต้องพิมพ์นี้เลยครับ

องค์นี้ ได้เกศามาเป็นขยุ้ม ทั้งในเนื้อและลอยออกมา หาดูยาก

ตำแหน่งเส้นเกศา

๒ (3).png ๒๒๒ (2).png ๒๒๒๒ (2).png

รายการที่ ๑๒.๗ เหรียญรุ่น ๒ บล็อคแรก เนื้ออัลปาก้า ( เนื้อนิยมสุด ) พร้อมกล่องมาจากวัด .......๙๐๐ บาท จองครับ

IMG_6171 (2).JPG IMG_6172 (2).JPG IMG_6174 (2).JPG

เหรียญรุ่น ๒ บล็อคแรก บล็อคนี้เข้าร่วมพิธีใหญ่ของปทุมธานี ( ตามประวัติ ) สภาพสวยกริ้ม มีรอยที่จูกนิดเดียว ได้จากวัดตอนหลวงพ่อยังอยู่ ผมเองว่าจะเอาที่ หลวงพ่อจารให้ไป เลี่ยมทองเพราะขนาดกระทัดรัดดี เอาไว้บูชาเองสักองค์

บล็อค ๑ หลังเป็นยันต์ห้า และ อักษรเขียนว่า วัดศาลาดิน ( มอญ ) อ. วิเศษชัยชาญ จ. อ่างทอง พ.ศ. ๒๕๒๔

เหรียญรุ่นนี้ ที่ค้นพบมีเนื้ออัลปาก้า และทองแดง (องค์ทองแดงองค์หนึ่งผมมีรอยจารของหลวงพ่อทรงด้วย) ส่วนเนื้ออื่นยังไม่เคยเจอนะครับ พวก ทองคำ เงิน นวโลหะ จำนวนไม่มีใครยืนยันว่าจำได้ แต่จำนวนน่าจะ ประมาณ ๕,๐๐๐ เหรียญ หลวงพ่อก็นำมาปลุกเสก แจกไปเรื่อยๆในเทศกาลงานต่างๆ และเหลือมาจนใกล้ละ สังขารก็ไปเจอในกุฏิเก่า และเอาออกมาจำหน่ายอีกจนหมด

ยันต์หลังนี่น่าสนใจน่ะครับ หลวงพ่อยังเชิญยันต์เดิมจากเหรียญรุ่นหนึ่งมาใส่ เป็น จากการค้นคว้าเพิ่มเติมของผม ทั้งยันต์และอักขระเป็นของหลวงพ่อเดิมครับ ยันต์เป็นยันต์ ๕ นะโม พุท ธา ยะ และอักขระ อุ ทัง หะ เร นะ มะ พะ ทะ

แต่ของหลวงพ่อเดิม มีแตกต่าง นิดหนึ่ง เจตนาคงไม่ต้องการเหมือนครูทีเดียว ผมจะร่ายยาวตอนว่างๆน่ะครับ วันนี้รีบๆ แต่แสดงให้เห็นว่าหลวงพ่อได้วิชาหลวงพ่อเดิมมาด้วย อาจจะมาจาก หลวงพ่อ นุ่ม วัดนางใน หรือ จากหลวงพ่อ เล็ก วัดมะนาวหวานครับ จะเห็นว่าหลวงพ่อชอบมีดหมอ และ ทำได้ขลังด้วยครับ
    เหรียญนี้ หลวงพ่อสั่งทำเองน่ะครับ โโยมีพระผู้ใหญ่ท่านหนึ่งที่ไปช่วยขอยศพระครูหลวงพ่อสร้างให้ หลวงพ่อทรงออกเงินเองในราคาต้นทุน เหรียญล่ะ ๓ บาท

เรียกว่า สร้างเอง เสกเอง ( เอาเข้าพิธีมีเจ้าเสด็จฟ้าที่คนนับถือเสด็จด้วยครับ )

สามรายการหลัง เข้ากองทุนบริหาร เพื่อใช้ในการต่อยอดพันบุญครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 กันยายน 2019
  3. พี เสาวภา

รับทราบครับ

4. พี เสาวภา

ยาวาสนา ๒๕๖๒

ยาววาสนา๑.jpg ยาวาสนา.jpg

ผมร่วม บริจาคตัวยาและเงินอีก ๑๐๐๐๐ บาทจากกองทุนขายพระเครื่องนี่อีก ๑๐๐๐๐ บาท เพื่อร่วมสร้างยาวาสนา ตำหรับแม่กลอง ไม่เอาเงินจากกองทุนต่อยอดพันบุญที่ประมูลมาใช้น่ะครับ อันนั้นทำบุญอย่างเดียว

ยาวาสนานี่ดีครับ สร้างก็ยาก ช่วยคนได้
    หลังปลุกเสก จะถวายหลวงพ่อ กับปู่คนถือตำราที่ผู้สร้างไปขอมา ครึ่งหนึ่ง ๕ พันบาท

อีก ๕ พันบาทผมขอมา ไว้ใช้ในกลุ่ม อาจจะ แจก แถม ไปกับของ ไม่มีซื้อขายครับ

ให้เขาทำกันเสร็จ จะขอรูปมาให้ชมครับ

5. may06

may06 เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2010
    ปิด 12.3 กับ 12.6 ครับ

6. พี เสาวภา

รับทราบครับ

7. SIR2010

SIR2010 เป็นที่รู้จักกันดี

28 สิงหาคม 2010
    จอง รายการที่ ๑๒.๗ เหรียญรุ่น ๒ บล็อคแรก เนื้ออัลปาก้า

8. พี เสาวภา

ของแจก จะแจกจนหมดทั้งกะบะ ผมแยกไว้ มีรายการน่าสนใจ หลายรายการเหมือนกัน จะเอามาขาย มาแจก มาแถม แบบไม่กี่ร้อยจะขายเอาเงินไปทำวิหารทานหมดครับ

9. พี เสาวภา

รับทราบครับ กราบโมทนาครับ

10. may06

may06 เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2010
    FC4FC70D-D385-4862-9C21-D5BA1C55482F.png วันนี้โอนเงินเข้าบัญชีเรียบร้อยแล้วครับ รายการที่ 12.3 และรายการที่ 12.6 จำนวนเงิน 2,900 บาท ขออนโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยครับ

11. พี เสาวภา

จะห่อส่งเลยครับ

12. พี เสาวภา

ที่อยู่เดิมน่ะครับ เบอร์เดิมน่ะครับ

13. พี เสาวภา

สองสมเด็จ

S__1302535 (2).jpg

14. พี เสาวภา

สามสมเด็จ

S__1302536 (2).jpg

15. พี เสาวภา

สมเด็จทั้งสองรายการไม่รู้ที่ ไม่ทราบวัด รู้ว่าแท้ แถมให้ครับ ถ้าเกิดดังท้องถิ่น ก็โชคดีไปน่ะครับ

16. พี เสาวภา

ช่วยกรุณาเช็คที่อยู่ เบอร์โทร ใน inbox อีกทีน่ะครับ

17. SIR2010

SIR2010 เป็นที่รู้จักกันดี

28 สิงหาคม 2010
    โอนเงินแล้ว 900.- บาท วันที่ 18/9/62 เวลา 13.34 น.
    โมทนาบุญทั้งปวงครับ

18. พี เสาวภา

ที่อยู่เดิมน่ะครับ เหรียญถ้าได้ไปมีโชคลาภ เลี่ยมทองขึ้นคอเลยน่ะครับ พิธีใหญ่ หลวงพ่อเสกซ้ำแน่นอน ผมว่าจะเอาไปเลี่ยมเหมือนกัน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 กันยายน 2019
  19. sak2510

sak2510 เป็นที่รู้จักกันดี

ปิด12.1ครับ

20. พี เสาวภา

รับทราบครับ