รอบที่ ๘๔ หลายหลวงพ่อ เหนือ ใต้ อีสาน ภาคกลาง พระครูมานิตย์

ในห้อง 'ตลาด พระเครื่องเพื่อการกุศล' ตั้งกระทู้โดย พี เสาวภา, 14 กรกฎาคม 2019.

1. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    พระผงสมเด็จพระเจ้าอู่ทอง หลัง ภปร. รุ่นมหาราชา ปี 2516 วัดดอนเจดีย์ เนื้อผงน้ำมัน

ที่ระลึกเสด็จพระราชดำเนินทรงตัดลูกนิมิต สร้างสมัยหลวงพ่อเก็บ(พระวิบูลเมธาจารย์ ) เป็นเจ้าอาวาสวัดดอนเจดีย์ อ.ดอนเจดีย์ สุพรรณบุรี
    ประวัติการสร้างและปลุกเสกเหรียญ
    ในปี พ.ศ. 2516 "สมเด็จพระบรมโอรสาธิราช" ได้ทรงเสด็จตัดลูกหวายนิมิตแทนพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว หลวงพ่อเก็บท่านจึงได้สร้างวัตถุมงคล หลายชนิดเพื่อเป็นที่ระลึกในการนั้น คือ
    1.พระกริ่งพระองค์ดำ
    2.กริ่งพระองค์ขาว
    3.เหรียญเผค็จศึก หลัง ภปร
    4.พระผงสมเด็จพระเจ้าอู่ทอง ภปร.
    5.เหรียญรูปเหมือนของท่าน
    6.และพระผงพิมพ์ต่าง ๆ
    หลังจากนั้นได้ทำพิธีพุทธาภิเษกโดยพระเกจิอาจารย์ผู้มีชื่อเสียงในยุคนั้นอันมี "สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 เป็นประธานจุดเทียนชัย" พระเกจิอาจารย์ที่ร่วมพิธีครั้งนั้นได้แก่
    1. หลวงพ่อเก็บ วัดดอนเจดีย์
    2. หลวงพ่อปุย วัดเกาะ
    3. หลวงพ่อมุ่ย วัดดอนไร่
    4. หลวงพ่อถิร วัดป่าเลไลยก์
    5. หลวงพ่อเจริญ วัดธัญญวารี
    6. หลวงพ่อสม วัดดอนบุบผาราม
    7. หลวงพ่อเปลื้อง วัดสุวรรณภูมิ
    8. หลวงพ่อแช่ม วัดราษฎรบำรุง
    9. หลวงพ่อสอิ้ง วัดดอนเจดีย์
    หลังจากการสร้างวัตถุมงคลรุ่นนี้แล้วหลวงพ่อเก็บท่านก็ได้ยุติการสร้างวัตถุมงคลตั้งแต่นั้นมา วัตถุมงคลของหลวงพ่อเก็บมีอยู่ไม่กี่รุ่น รุ่นนี้จึงนับเป็นรุ่นสุดท้ายที่ได้รับความนิยม

หลวงพ่อมุ่ย อาจารย์หลวงพ่อทรงเป็นคนร่วมปลุกเสกน่ะครับ พิธีใหญ่ ในหลวงองค์ปัจจุบันร่วมพิธีด้วยครับ

IMG_5871.JPG IMG_5872.JPG

2. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

พระ สมเด็จสายรุ้งขาโต๊ะฐานสิงห์ หลังหนุมานเชิญธง รุ่นแรก หลวงปู่หนู วัดทุ่งแหลม จ.ราชบุรี ปี 2516

วัดนี้สายเหนียวน่ะครับ แบบเหนียวๆ

3. พี เสาวภา

เงินรอบที่สี่ ทั้งหมด ๑๑๕๐ โอนไปยังโยมวัดสันติธรรม

ทั้งหมด ๑๑๕๐ บาท พี่น้องที่ทำบุญช่วยกันโมทนาด้วยครับ

ยอดทั้งหมดที่ส่งไปทำวิหารทานวัดสันติธรรม

ทำบุญอธิษฐานแบบหลวงพ่อฤาษีลิงดำท่านเมตตาสั่งสอนน่ะครับ คืออธิษฐานทำทั้งวัด สันติธรรมครับ

สาธุ ๆ ๆ

4. พี เสาวภา

รอบที่ ๕ ว่าจะเอาสมเด็จไม่ทราบวัด หรือ อะไร พี่น้องแนะนำได้ครับ

5. พี เสาวภา

เหรียญพระประธาน วัดโพธิสัมพันธ์ ชลบุรี ปี๒๕๐๕ เนื้อทองแดง

สร้างเป็นที่ระลึกในคราวหล่อพระประธานในพระอุโบสถ...มีพระเกจิสายตะวันออก หลายท่านร่วมพิธีใหญ่...อาทิ...ลพ.บุญมี วัดโพธิสัมพันธ์...ลป.ทิม วัดละหารไร่...ลป.เฮี้ยง วัดป่าฯ...ลพ.บุญ วัดบ้านนา...ลพ.หอม วัดซากหมากฯ...ลพ.ทาบ วัดกระบกขึ้นผึ้ง...ฯลฯ... ...และในหนังสือทำเนียบพระหลวงปู่ทิม อิสริโก วัดละหารไร่ ยังยอมรับวัตถุมงคลชุดวัดโพธิสัมพันธ์ที่เกี่ยวเนื่องกับหลวงปู่ทิม ร่วมปลุกเสกด้วยครับ...อย่างเช่น ล๊อคเก็ต ลูกอม พระเครื่องเนื้อผงพิมพ์ต่างๆ และ วัตถุมงคลอีกหลายแบบ... ...เหรียญปีลึกดี

IMG_5883.JPG IMG_5884.JPG

พระเก่งๆมาปลุกเสกทั้งนั้นเลยครับ และ ศักดิ์ศรีของหลวงปู่ทิมครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 สิงหาคม 2019
  6. พี เสาวภา

จัดส่งรอบที่ ๔ .......... ๑๐ กค ๖๒

98656.jpg 98084.jpg 98089.jpg

นอกเหนือจากรายการ ...แถมฟรีครับ หยิบอะไรได้ก็จับส่งครับ ถ้ามีราคาเป็นเหรียญ ท้องถิ่นก็ กราบโมทนาครับ

ที่จริงต้องส่งเลยเย็นวานนี้แต่มีเหตุขัดข้องนิดหน่อย มาส่งตอนสายวันนี้ครับ กราบขอประทานโทษครับ

7. พี เสาวภา

สมเด็จหลวงพ่อกวย ฐานสิงห์ หลังปรุหนัง

ถอดพิมพ์วัดราชนัดดา ดูกรอบจะทราบว่าเจ้าของเก่าใช้ติดตัวมานานหลายสิบปี เจ้าของเก่าท่านเป็นพ่อครัวฝีมือเยี่ยมยอด เจ้าของกิจการโจ็ก ร่วมใจ แต่พระที่ท่านใช้ เลี่ยมธรรมดา โคนสมอและ สมเด็จหลวงพ่อกวยครับ

IMG_5885.JPG IMG_5887.JPG

ในกรอบถ่ายยากมากครับ

8. พี เสาวภา

พระรอดเนื้อดิน หลวงพ่อกวย?

IMG_5895.JPG IMG_5896.JPG IMG_5897.JPG IMG_5898.JPG

9. พี เสาวภา

รอว่าของถึงมือผู้รับ คงพรุ่งนี้ผมจะเปิดรอบใหม่ ออกมาโชว์ไปบ้างพอสมควรครับ

10. พี เสาวภา

แหวนแม่พิม รุ่นแรก วัดท้องไทร

IMG_5899.JPG IMG_5900.JPG IMG_5901.JPG IMG_5902.JPG IMG_5903.JPG

11. พี เสาวภา

แผ่นปั้ม แม่พิม วัดท้องไทร

ผมพยายามย่อรูปนี้หลายครั้งมาก จนท้อ เครื่องไม่ทำงานหมุนติ้วๆ เลิกล่ะเอาแบบนี้เลย

12. พี เสาวภา

กำลังรอฟังว่าทุกท่านรับของรอบที่แล้วไปครบ ...ไม่รีบร้อนครับ

13. EngT

EngT สมาชิก

สนใจเครื่องราง และมีดพก(เสก)ครับพี่ พกพาสะดวกดีครับไม่ต้องระวังเหมือนพระ ทราบว่าพี่พีมีหลากหลายแนว

14. พี เสาวภา

จัดไปเลย ผมซื้อมีดพับจีน สำเนา ไปขอหลวงพี่ลงหลายเล่ม เอาไปเข้าพิธีไหว้ครู ต้นทุน จะอยู่ประมาณ ๒ ถึง ๓ ถึง ๔ ร้อย แล้วแต่ขนาด บางทีประมูลมาได้

ผมเองยังใช้มีดพับแบบนี้เลยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 สิงหาคม 2019
  15. พี เสาวภา

หลวงพ่อเงิน รุ่น เนื้อโลกธาตุแผ่นดินเย็น

ชื่อยาวเลยครับ พิธีใหญ่ที่วัดหลวง โพทะเล พิจิตร

IMG_5908.JPG IMG_5909 (2).JPG IMG_5910.JPG IMG_5911 (2).JPG

องค์ทองเหลืองผสมเนื้อเหล็กน้ำพี้ มีน้ำหนักเลยครับ ส่วนออีกองค์เป็นเนื้อผง เหล็กน้ำพี้บดให้ละเอียด

16. พี เสาวภา

รายการที่ ๑๒-๕ ( รอบที่ ๕ ) ๑๕ สค ๖๒

คราวนี้ทิ้งช่วงนานจนมี FC มาตาม เจตนาผมไม่รีบร้อนอันใด ไปเรื่อยๆ ถ้าเศรษฐกิจมี recession หรือ ภาวะ ถดถอย ทั่วโลก ก็จะซาหรือหยุดไปน่ะครับ

รายการที่ ๑ ถึง ๔ ทุกบาทจะไปสร้างวิหารทาน ให้วัดสันติธรรม ไม่มีหักค่าส่งค่าห่อ ใดๆทั้งสิ้น ทั้งสี่รายการไม่ทราบวัด เนื้อเก่าแห้งได้ยุค ใครทราบวัดก็เอาไปน่ะครับ ผมออกค่าห่อ ค่าส่งเอง ให้วัด

รายการที่ ๕ และ ๖ เข้าบัญชีเอาไว้ใช้จ่ายค่าดำเนินการ

รายการที่ ๑๒.๑ ...........๑๕๐ บาท

สมเด็จไม่ทราบวัด เก่าแห้ง ไม่มีกลิ่น

IMG_5846.JPG IMG_5847.JPG

รายการที่ ๑๒.๒ ...........๑๕๐ บาท
    สมเด็จไม่ทราบวัด ทรงเกศไชโย ฐาน ๙ ชั้น เก่าแห้ง ไม่มีกลิ่น มียันต์ นะ และ อุณาโลม ด้านหลัง ..แต่น่าสนใจ ว่าลึกพอสมควร ไม่มีใครเอา ผมจะเก็บไว้เอง

IMG_5852.JPG IMG_5853.JPG

รายการที่ ๑๒.๓ ...........๑๕๐ บาท
    สมเด็จไม่ทราบวัด ทรงพระประธาน เก่าแห้ง ไม่มีกลิ่น หลังยันต์ นะ ฤาชา

IMG_5854.JPG IMG_5855.JPG

รายการที่ ๑๒.๔ ...........๑๕๐ บาท
    สมเด็จไม่ทราบวัด ทรงเกศไชโย ฐาน ๘ ชั้น เก่าแห้ง ไม่มีกลิ่น หลังยันต์ นะ ฤาชา

IMG_5856.JPG IMG_5857.JPG

รายการที่ ๑๒.๕ ........... ๒๐๐๐ บาท ปิดครับ
    แหวนแม่พิม รุ่นแรก ขนาด ๑.๙๒๒ เซนต์ มีอนาคต สภาพกริ้บ มีคนถามที ก็เอาออกมาที ไม่ขายเดี๋ยวหมด งวดเต็มที มีโค็ด ประสบการณ์เพียบ ผมเองยังใช้อยู่แต่เป็นทองคำ เสกมารุ่นเดียวกันนี่แหละครับ

IMG_5899.JPG IMG_5900.JPG IMG_5901.JPG IMG_5902.JPG IMG_5903.JPG

รายการที่ ๑๒.๖ ........... ๕๐๐ บาท ( ปิดจ้า มีดบิน บินไว มีดน้อยไม่คลาดเป้า เซี่ยวลี้ปวยตอ มีดน้อยของคนแซ่ลี้ ...ขำๆน่ะครับ )

มีดบินบ้านเหรียญบิน มีดสำเนาของจีน ผมซื้อมาทุนประมาณ ๒๐๐ บาท ใบมีดยาว ๒.๕ นิ้ว ด้ามไม้แท้ คุณภาพเหล็ก สแตนเลส ความแข็งประมาณ 58 - 60 HRC แข็งความมีดที่ใช้บนโต๊ะอาหารน่ะครับ จีนพัฒนาด้านเหล็กมาเยอะ ถ้าเป็นมีดฝรั่งแบบเดียวกัน ราคาหลายพันบาทครับ

มีดลงโดยท่านพระครูมานิตย์ ลงตัว นะ และ ตัว เฒาะ มีชื่อน่ะครับ ผมลืม เดี๋ยวถามมาให้ครับ เข้าพิธีไหว้ครู มี การเซ่นไหว้ ถูกพิธีน่ะครับ ผมเอาเข้าพิธีไหว้ครู มีด ครูเตา บรมครูครบ

ผมเองยังพกมีดแบบนี้เลยครับ ใช้ง่าย สดวก ใช้งานได้จริงๆ ชอบมาก พวกมีดด้ามงา ที่ทำ ทำแบบพกไว้บูชา แต่ใช้งานจริงๆไม่ได้ กลัวมีดจะพังครับ เอาแทาง เอางัดก็งอ .... แต่เล่มนี้ได้ครับ แหลม คม ป้องกันตัวได้จริง ทั้งของที่มองเห็น และ มองไม่เห็น แต่เล่มเล็ก ท่านต้องชำนาญหน่อยครับ

บางคนมีโชค กับการพกของแหลม ของมีคมแบบผมน่ะครับ ต้องลองโฉลกดู หรือ ดูดวงโดยระดับปรมาจารย์หน่อยน่ะครับ ผมเองเป็นคนมีโชคกับของแหลม ของมีคม มีดผมมีหลายร้อยเล่มครับ ลูกไม่เอาจะทยออยออกล่ะครับ

IMG_5912 (2).JPG IMG_5913 (3).JPG IMG_5914 (2).JPG IMG_5915 (2).JPG

สงสัยอยากดูรูปชัด หลังไมค์ได้ครับ พูดคุยได้ตาม ไลน์ wechat หรือ FB น่ะครับ

ระบบสี
    ภาพที่มีพื้นที่เขียว เป็นของขายทั้งหมดน่ะครับ จ่ายตามบัญชีเขียนในหน้ารแรกของกระทู้นี้ครับ

ส่วนสีอื่น จะเป็นการประมูล และ ยังไม่แน่ใจว่าจะขายหรือประมูล ขึ้นอยู่กับสถานการณ์ครับ ผมไม่รีบร้อน ไปเรื่อยๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 สิงหาคม 2019
  17. พี เสาวภา

พระคง

ไม่ถนัดพระกรุเลยครับ แต่ผ่านตามาบ้าง พระคงจะเนื้อค่อนข้างละเอียด กรองมาดี ไม่เคยเห็นกรวดก้อนใหญ่ในพระเลยครับ

IMG_5916.JPG IMG_5917.JPG

18. SIR2010

SIR2010 เป็นที่รู้จักกันดี

28 สิงหาคม 2010
    ปิด 12.6 ชอบมีดเหมือนกัน

19. Tone_rangsarid

Tone_rangsarid สมาชิกใหม่

ขอปิดรายการที่ 12.5 แหวนแม่พิม ครับ

20. พี เสาวภา

เหลือพระสมเด็จอีก ๔ รายการ รออีกสัก สอง สามวันน่ะครับ ไปรอบใหม่