กระทู้เรียนร้องเพลงด้วยลมปราณ กับครูอ้วน แห่งเว็บพลังจิตค่ะ

ในห้อง 'Music & Karaoke' ตั้งกระทู้โดย ครูอ้วน, 20 มิถุนายน 2008.

1. ครูอ้วน

ครูอ้วน สมาชิก

20 มิถุนายน 2008
    เคล็ดลับการร้องเพลงให้เพราะและมีพลัง
    เกี่ยวข้องกับการใช้ลมปราณด้วยนะคะ
    วันนี้ ครูอ้วน จะมาชวนเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ
    ลองฝึกดู ด้วยวิธีง่ายๆ ค่ะ

สมาธิแบบง่ายๆ สไตล์ครูอ้วน...

2. ครูอ้วน

ร้องเพลงอย่างไร จึงร้องได้ไม่นานและเหนื่อยหอบคะ?

สังเกตุคนที่หอบไหมคะ เขาเหนื่อย และใช้พลังกายมาก ดูไม่ดีเลยใช่ไหมคะ
    สังเกตุดีๆ สิคะ เวลาเขาเหนื่อยหอบนั้น เขาหายใจอย่างไร? จะพบว่า เขาใช้
    กล้ามเนื้อซี่โครงมากค่ะ สังเกตุว่าไหล่จะยกขึ้นยกลงอย่างมาก และเหนื่อยมากค่ะ

ดังนั้น การหายใจแบบนี้ไม่ค่อยดีเท่าไรใช่ไหมคะ? ใช้พลังกายมาก แต่ประสิทธิภาพต่ำ
    เราจะมาลองหายใจด้วยพลังกายที่น้อยลง ไม่เหนื่อยหอบ และได้อากาศมาก ประสิทธิภาพสูงกันค่ะ

3. ครูอ้วน

ร้องเพลงอย่างไร จึงร้องได้นาน และไม่เหนื่อยหอบคะ?

ให้เปลี่ยนจุดโฟกัสในการหายใจค่ะ จากเดิมเคยโฟกัสไปที่หน้าอก ทำให้เหนื่อยมาก
    ให้เราเลื่อนโฟกัสไปที่ท้องน้อยของเราค่ะ แล้วพยายามทำให้หน้าอกนั้น นิ่งสนิทที่สุด
    เราจะพักกล้ามเนื้อซี่โครงซึ่งทำงานทั้งวันมาชั่วคราว แล้วใช้กล้ามเนื้อท้องช่วยหายใจ
    แทน ซึ่งปกติ หากเราไม่กำหนด ไม่ฝึก ธรรมชาติจะใช้กล้ามเนื้อซี่โครงหายใจเข้าออก
    ทั้งวัน ทำให้กล้ามเนื้อเหล่านี้ล้าค่ะ เราจะพักเขา แล้วมาใช้กล้ามเนื้ออีกส่วนช่วยแทน

ให้ระลึกว่า ท้องน้อย เป็นถุงลมกลมๆ ที่พองๆ ยุบๆ ค่ะ เมื่อถุงลมพองออก ลมจะเข้ามา
    เมื่อถุงลมยุบลง ลมจะถูกบีบออกไป โดยถุงลมนี้มีปากยาวๆ เป็นท่อออกมาถึงจมูกของ
    เราค่ะ ให้ระลึกถึงทั้งถุงลมและท่อให้ตลอดสาย จะได้ควบคุมการเดินทางของลมปราณ
    ได้ตลอดค่ะ

หายใจเข้า ระลึกมีลมสีขาวเข้ามาที่จมูก ลงตามท่อ แล้วแผ่ออกที่ท้องน้อยเป็นถุงลม ท้อง "พอง" ค่ะ
    หายใจออก ระลึกมีลมสีขาวถูกบีบออกจากถุงลม ไล่ออกไปตามท่อ ไล่ออกจนหมดถึงจมูก ท้อง "ยุบ" ค่ะ

4. ครูอ้วน

ทดลองซ้อมสัก 3 รอบ

รู้สึกสบายขึ้นไหมคะ? ลองหายใจเข้าออกสุดๆ ท้องสักสามทีค่ะ
    ความตึงเครียดของกล้ามเนื้อท้อง ใต้กระบังลมลงมาจะคลายลง
    ปริมาณกรดแลกติกที่คั่งค้างอยู่ พร้อมปราณเสียๆ จะถูกถ่ายออก
    จะรู้สึกดีขึ้นทั้งร่างกายและจิตใจ กระชุ่มกระชวยขึ้นค่ะ

ทุกครั้งที่รู้สึกไม่ดี ตึงเครียด ทุกข์ใจ หนักใจ ใช้วิธีหายใจแบบนี้
    จะรู้สึกดีขึ้นค่ะ คล้ายๆ การถอนหายใจแหละค่ะ แต่จะไม่หมดพลัง
    แบบการถอนหายใจ แต่กลับจะคลายความเคลียดพร้อมเพิ่มพลังค่ะ

5. tirajung

tirajung เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤษภาคม 2008
    ขอคุณค่ะครูอ้วน

6. ครูอ้วน

ทีนี้ หายใจได้คล่องแล้ว ไม่เหนื่อยแล้วใช่ไหมคะ? มาฝึกออกเสียงกันค่ะ

ใช้คำว่า "โอม" ยาวๆ นะคะ

รอบที่หนึ่ง
    หายใจเข้าแบบเดิม ปิดปากและจมูกไว้ก่อน จนกล้ามเนื้อท้องพองออกเต็มที่
    ค่อยๆ ผ่อนลมหายใจออกทางปาก แล้วเล็งจุดหมายออกจากปากเราไปไกลๆ ค่ะ
    ยิ่งไกลยิ่งดี โฟกัสไปยังไกลๆ จะทำให้เสียงให้หดอยู่ในลำคอค่ะ ออกเสียง "โอม"

รอบที่สอง
    ทำแบบรอบแรก แต่จะดัดแปลงเล็กน้อยนะคะ ตอนที่หายใจออกเสียงคำว่าโอมยาวๆ
    นั้น ให้ออกทางปากแค่ชั่วขณะพอค่ะ แล้วปิดปาก ดันเสียงขึ้นจมูก เป็นเสียงนาสิกนะคะ
    ทำให้เกิดความสั่นสะเทือนขึ้นบริเวณโพรงจมูกจนถึงกระหม่อม ระบายความตึงเครียด
    ที่สะสมบริเวณหัว เปิดให้หัวโล่งค่ะ ให้จินตนาการด้วยนะคะ ว่าเสียงเรากังวัลจากหัว
    ออกไปรอบทิศไกลแสนไกลค่ะ เสียงจะออกว่า "โอม... อึมๆๆๆๆ" ค่ะ

7. ครูอ้วน

ที่นี้ลองดันลมปราณจากท้องน้อย ขึ้นล้างปราณเสียที่ช่องอกค่ะ

นั่งขัดสมาธิ แล้วท้าวมือกดลงที่ปลายเข่าสองข้าง ทิ้งน้ำหนักตัวลงไปข้างหน้า
    นิดหน่อย ให้พอรู้สึกว่าก้นลอยเบาขึ้นเล็กน้อย ปลายนิ้วมือหันเข้าหาลำตัวด้วยนะคะ
    แล้วหายใจแบบเดิม 3 รอบค่ะ รู้สึกไหมคะ ว่ามีอะไรจากหน้าออกออกไป แล้วผ่อน
    คลายมากขึ้น ช่องอกจะระบาย โล่งมากขึ้นค่ะ

8. ครูอ้วน

ที่นี้ลองดันลมปราณจากท้องน้อย ขึ้นล้างปราณเสียที่ช่องอกด้านบนค่ะ

ทำคล้ายเมื่อกี้ แต่เปลี่ยนท่าค่ะ โดยประสานนิ้วเข้าด้วยกัน และดันขึ้นเหนือศีรษะ
    เหมือนท่าคนบิดขี้เกียจน่ะคะ และลองหายใจแบบเดิมดู หายใจเข้า ประสานฝ่ามือ
    ทั้งสองที่ตัก หายใจออกพร้อม ดันมือที่ประสานกันขึ้นเหนือศีรษะ เพื่อยกซี่โครงขึ้น
    พร้อมกระดูกท่อนแขน เอนลำตัวไปทางซ้ายเหมือนคนบิดขี้เกียจครั้งหนึ่ง ขวาครั้งหนึ่ง
    สบายขึ้นไหมคะ?

9. ครูอ้วน

ที่นี้ลองดันลมปราณจากท้องน้อย ขึ้นล้างปราณเสียที่ช่องอกด้านซ้ายและขวาค่ะ

ทำคล้ายเมื่อกี้ค่ะ แต่ขณะหายใจเข้า มือทั้งสองอยู่บนศีรษะ (เหมือนท่าหายใจออกตะกี้)
    แต่พอหายใจออก ลดมือทั้งสองที่ประสานกันลงมา ที่บริเวณคอด้านหลัง ดึงมือทั้งสอง
    ออกไปทางซ้ายและขวา แต่นิ้วทั้งสิบจะยึดกันไว้ จะรู้สึกมีแรงตึงที่กลางหน้าอก พร้อมหาย
    ใจออก จะรู้สึกมีพลังแช่มชื่นกระจายจากหน้าอกทั้งด้านซ้ายและขวาค่ะ อ้อ แอ่นหน้าอก
    ไปด้านหน้า คล้ายจะคลายความตึงเครียด บิดขี้เกียจด้วยนะคะ

10. ครูอ้วน

ท่าออกกำลังกายช่วยให้กระชุ่มกระชวย แช่มชื่น สติตื่น หายง่วง แล้วใช่ไหมคะ?

สำหรับท่าออกกำลังกาย ด้วยลมปราณ ล้างปราณเสียในช่องท้องและอก
    แค่นี้ก็พอได้ค่ะ (ได้ทั้ง ด้านล่าง กลาง และบน) จากนี้ไป จะเข้าสู่พื้นฐาน
    การร้องเพลงให้เพราะค่ะ

11. ครูอ้วน

การร้องเพลงด้วยลมปราณ และกำหนดอานาปานสติที่ครบสมบูรณ์

เวลาร้องเพลงด้วยลมปราณ อานาปานสติ เราจะต้องมีการหายใจและการออกเสียง
    ทั้งจมูกและปากค่ะ การหายใจออกทางปาก จะช่วยในการระบายลมปราณได้ดี แต่
    การหายใจออกทางจมูก จะช่วยกำหนดอานาปานสติได้ดีกว่า เราจะใช้ร่วมกันค่ะ คือ

เวลาออกเสียง ให้ออกเสียงทางปากก่อน แล้วหุบปาก ดันเสียงขึ้นจมูก พร้อมกำหนด
    สติเลื่อนจากปากไปที่จมูก ตามลมไปค่ะ ลมออกทางไหน ลมไปไหน สติตามไปที่นั่นค่ะ

12. ครูอ้วน

การร้องเพลง ทำให้ระบายความทุกข์ ระบายความเครียด มีจิตใจผ่องใสได้อย่างไร?

1. ช่วยขับดันลมปราณจากช่องท้อง ขึ้นล้างปราณเสียจากท้องขึ้นถึงช่องอก
    ทำให้ลดความตึงเครียดของร่างกาย ออกกำลังอวัยวะภายใน ทำให้สุขภาพดี
    และเมื่อสุขภาพกายดี จิตใจก็ดีขึ้นด้วย สัมพันธ์กันนะคะ คือ ทุกขเวทนาลด
    โทมนัสเวทนาก็ต้องลดตามกันบ้างใช่ไหมคะ?

2. การออกเสียง ทำให้เกิดแรงสั่นสะเทือน ช่วยให้ปราณที่คั่งค้าง ความรู้สึกที่เก็บกด
    ถูกระบายออกมา ยิ่งร้องเพลงดังๆ ยิ่งได้ระบายความรู้สึกที่เก็บกดไว้ค่ะ ได้ผลมากทีเดียว
    ในการบำบัดผู้มีความเครียดด้วยเสียงเพลง

3. การทำสมาธิขณะออกเสียง กำหนดสติตามลมหายใจที่เปลี่ยนจุดไป ทำให้ละจากความ
    คิดวนรอบที่ซ้ำไปซ้ำมา ในเรื่องลบๆ ได้ เมื่อจิตละจากความฟุ้งซ่าน มามีสมาธิที่การออก
    เสียง ความทุกข์จะลดลง ระบายไปกับเสียงเพลงค่ะ แต่วิธีนี้ ใช้ได้ชั่วคราว เหมือนยาสลบ
    แก้ปวดชั่วคราว ไม่ได้ใช้ถอนกิเลสแบบวิปัสสนานะคะ ยังไม่อรหันต์กันค่ะ เป็นคนธรรมดาๆ

13. ครูอ้วน

ฝึกร้องเพลงที่ออกแบบพิเศษ เพื่อจิตใจดีงามและอ่อนโยนขึ้นกับครูอ้วน

วันนี้ครูมีเพลงง่ายๆ จำง่ายๆ ให้เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ได้ลองไปร้องกันเล่นค่ะ คือ

1. เพลง "นำ โม อา นี ทอ ฟอ" แหม 6 พยางค์เองค่ะ ง่ายไหมคะ หมายถึง
    คุณงามความดีและปณิธานที่ดีงามทั้งหลายของพระอมิตาภะพุทธเจ้าที่มีต่อ
    มวลสรรพสัตว์บนโลก เป็นเพลงที่มีพลังแห่งความรักความเมตตามากมายค่ะ
    ทำนอง สามารถหาได้ตามวีซีดีนะคะ คิดว่าทางเว็บอาจมีก็ได้ค่ะ

2. เพลง "โอม มา นี เป เม โฮง (ฮุม)" เพลงนี้ เปี่ยมด้วยจิตที่มีความรักและ
    เมตตาของพระอวโลกิเตศวรค่ะ ที่วงเล็บว่า (ฮุม) นั้น เวลาปิดปาก แล้วดันลม
    ขึ้นโพรงจมูก คำว่า โฮง จะออกเสียงเป็นฮุมค่ะ ทำนองหาได้ไม่ยากทางเว็บได้เลยค่ะ

ลองร้องดูนะคะ ทำให้จิตเบาสบาย สงบเย็น สุขสงัด อ่อนโยน แต่แน่วแน่ในความดีได้ด้วยค่ะ

14. ครูอ้วน

ทีนี้ เมื่อฝึกจนชำนาญแล้ว เสียงจะเพราะและมีพลังค่ะ กังวาลสดใส ร้องเพลง
    ได้ไม่เหนื่อย ทั้งยังมีความสุข เบาสบายใจด้วย ร้องเพลงอะไรก็เพราะค่ะ

ถ้าได้รางวัลประกวดร้องเพลง ก็ฝากมาบอกครูอ้วนด้วยนะคะ...

15. ล้อเล่น

ล้อเล่น เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นการทำบุญที่ได้ประโยชน์หลายทางมาก

ขออนุโมทนา สาธุ สาธุ สาธุ

16. tuato

tuato เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2006
    จะพยายามฝึกตามที่ครูอ้วนบอก ขอบคุณมากขอรับ

17. patz_bkk

patz_bkk เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2006
    หลักสูตรยาวจัง แต่จะลองทดสอบดูครับ
    ขอบคุณมากครับบบบบบบ

18. siamesecat2005

siamesecat2005 เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาสาธุ ค่ะ

ขอบคุณมาก ๆๆๆ เลยนะคะ คุณครูอ้วน จะพยายามค่ะ ^_^

19. PE'pun

PE'pun สมาชิกใหม่

13 มิถุนายน 2008
    สุดยอดค่ะ ครูอ้วน เพิ่งรู้ว่าการร้องเพลงก้อเป็นการทำสมาธิอย่างหนึ่ง ที่ดีด้วย

20. Zybird

Zybird เป็นที่รู้จักกันดี

12 กันยายน 2005
    ขอบคุณมากค่ะ
    จะลองนำไปฝึกฝนนะคะ