กระผมป่วยเป็นโรคมะเร็งเพราะการฆ่าเพื่อนสรรพสัตว์

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย phaisit1973, 30 มกราคม 2023.

1. phaisit1973

phaisit1973 สมาชิกใหม่

21 กรกฎาคม 2022
    ผม นายไพสิฐ เกียรติเลขา อายุ 50 ปี อยู่จังหวัดสงขลาครับ เมื่อหลายปีก่อน
    สมัยเรียนที่มหาวิทยาลัยเชียงใหม่ และสมัยที่บวชเป็นพระภิกษุ ผมเคยทำให้ลูกสุนัข 6-7 ตัวตายครับ และแมวอีกประมาณ 5 ตัว ต้องตาย
    คือ ลูกสุนัขมีเห็บหมัดขึ้นเต็มตัว ผมไปซื้อยาแบบผสมน้ำอาบ เพื่อฆ่าเห็บหมัด แต่ลูกสุนัขเขาน่าจะอายุน้อยเกินไปครับ แพ้ยาหรือทนต่อฤทธิ์ยาไม่ได้ ทำให้เสียชีวิตไป
    ส่วนแมว ผมให้ยาเกินขนาด เสียชีวิตไป หลายตัวเหมือนกันครับ
    ตัวหนึ่งเป็นลูกแมว เขาเป็นโรคทางระบบทางเดินหายใจครับ ผมจึงพาไปหาหมอ แต่เป็นหมอเถื่อน คือเขาเป็นเพียงผู้ช่วยสัตวแพทย์ ฉีดยาขยายหลอดลมให้ลูกแมว ทำให้ลูกแมวเสียชีวิต
    แมวอีกตัวหนึ่งชื่อ "แพร" เขาเป็นโรคหูอักเสบติดเชื้อ ผมหยอดยาที่ได้จากสัตวแพทย์ คือแพรเขาไม่อยากให้หยอดยาเขาที่หู แต่ผมก็พยายามบังคับเขา หยอดยาให้ เขาพยายามดิ้น จนช็อก เสียชีวิตไปครับ
    แมวอีกตัวหนึ่ง ชื่อ "นุ่น" เขาป่วยอยู่และถ่ายไม่ออกมาหลายวัน ผมไปซื้อยาแบบสวนทวารสำหรับเด็ก(ยาสำหรับคนใช้) ใช้เกินขนาดทำให้เขาถ่ายเหลวออกมามาก ร่างกายนุ่นเขาเสียน้ำไปมาก เสียชีวิตในที่สุด
    แมวอีกตัวหนึ่ง ชื่อ "แม่สามสี" ครับ เขาเป็นโรคหอบหืดเรื้อรัง เขาทรมานมาก นั่งนอนไม่ได้เลยครับ ผมพาไปหาสัตวแพทย์ที่หาดใหญ่ เขาฉีดยาและให้ยามากิน ปรากฏว่า แม่สามสีเขาคงแพ้ยาครับ เสียชีวิตในที่สุด
    และมีนกพิราบป่วยบินไม่ได้ นกกระจอกหรือนกเอี้ยง(จำไม่ได้แล้วครับ) เขาป่วยบินไม่ได้ ผมเอามาไว้ในกรงให้ข้าว ป้อนน้ำ แต่ผมทำพวกเขาสำลักน้ำ น้ำน่าจะเข้าปอด ไม่นานพวกเขาก็เสียชีวิตครับ
    แมวอีกตัว ชื่อ "ปู่กิ๊ก" เขาไม่สบายครับ ผมพาไปหาสัตวแพทย์ หมอให้ยามากิน แต่ผมให้ยาเกินขนาด ปู่กิ๊กเขาเลยเสียชีวิตครับ
    กระต่ายตัวหนึ่งชื่อ "หลง" เขาวิ่งหลงทางมาจากไหนก็ไม่รู้ครับ เข้ามาในบ้านผม สุนัขในบ้านผมเขาก็วิ่งไล่จะกัด ผมก็เลยเอามาเลี้ยง วันหนึ่ง ผมเอาผักบุ้งที่ซื้อมาจากตลาด แต่ผมไม่ได้ล้างน้ำเอาสารเคมียาฆ่าแมลงออกครับ เอาให้เขากิน เขาก็ช็อกเสียชีวินไปครับ
    กระต่ายอีกตัวหนึ่ง ชื่อ "มารวย" คุณแม่กับน้องสาวซื้อมา ให้อยู่เป็นเพื่อนกับ "หลง" พออยู่ด้วยกัน (เขาเป็นเพศชายทั้งสองตัวครับ) หลงชอบไล่กัดมารวยบ้าง ขึ้นขี่พยายามจะผสมพันธุ์ ทั้งๆที่เป็นเพศชายเหมือนกัน ทำให้มารวยถูกรังแกมาตลอดครับ เลี้ยงไปหลายเดือน มารวยเขาไม่สบาย เป็นเนื้องอกที่เท้า (ผมจำไม่ค่อยได้แล้วครับ) เขามีไข้ด้วย ซึมด้วย พาไปหาสัตวแพทย์แล้ว อาการก็ไม่ดีขึ้น ขนของมารวย พันกันเป็นก้อนๆ สกปรก ผมจึงเอาเขาไปอาบน้ำ ทั้งๆที่เขาไม่สบายเป็นไข้อยู่ ไม่นานนัก มารวยก็เสียชีวิตไปอีกครับ
    ผมนึกออกได้แค่นี้ครับ เพราะผ่านมาหลายปีมากแล้วครับ ถ้าผมนึกออกผมจะมาโพสต์เพิ่มเติมอีกครับ
    ขอบพระคุณเพื่อนๆทุกท่าน ที่เสียเวลาอ่านโพสต์ของผมนะครับ

๑๑๑ แม่ขาวและลูกๆ ตาล, ตูน, แตน พ่อแดง สุนัขจร เขามาขอ อาศัยอยู่บ้านผม แม่ขาวชอบนำลูกๆเห่าคน ไล่คน กัดคนไป 2 คน (คนในซอยหน้าบ้าน) ที่บ้านผมเอา แม่ขาว ลูกตาล ลูกตูน พ่อแดง ไปปล่อยทิ้งที่บ่อขยะ ผมช่วยได้แค่ ลูกแตน ตัวเดียว แม่ขาว ลูกๆ ตาล ตูน พ่อแดง คงอดข้าว อดน้ำ ตายกันหมดแล้ว...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 มกราคม 2023
  2. บันลือธรรม

บันลือธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

30 ธันวาคม 2009
    ผมก็เคยทำให้สัตว์เช่น
    - ทำให้สุนัขตายโดยรู้เท่าไม่ถึงการณ์ เช่น ราดน้ำยาบนหลังสุนัขเพื่อให้รักษาโรคขี้เรื้อน
    ทำให้มันตกใจวิ่งลงบ่อน้ำตาย
    - สุนัขวิ่งตามเรา ทำให้ถูกรถชนตาย
    - ขับรถทับแมวตายโดยไม่รู้เพราะนอนอยู่ใต้ท้องรถ
    - ขับรถรถชนสุนัขเพื่อบ้านขาหัก
    - ชอบตีงู คางคก ตกปลา-ช้อนปลาเล่นแล้วขังไว้จนตาย
    - จับจิ้งหรีดมาปั่นให้มันกัดกัน-บางครั้งตายหรือบาดเจ็บพิการ
    และอื่น ๆ
    พอเราระลึกได้ ก็ทำบุญไปให้ เช่น ตักบาตรพระ ,บริจาคทำบุญให้โรงพยาบาล , สมาทานศีล 5 หรือสมาทานศีล 8 - สวดมนต์-นั่งสมาธิ แล้วอุทิศบุญกุศลให้กับสัตว์เหล่านั้น จะทำให้เราพ้นจากกรรมทั้งหลายเหล่านั้นในไม่ช้าหรือเบาลง สบายใจ
    ที่สำคัญ ผมปล่อยปลา กบ ตะพาบน้ำ และไถ่ชีวิตโค กระบือ ตามโอกาส ช่วยเหลือผู้ตกทุกข์ได้ยาก บริจาคเงินช่วยเหลือมูลนิธิช่วยเหลือสัตว์ที่พิการ ไร้ที่พึ่ง
    ทำมาแล้วหลายปี ทำให้ชีวิตดีขึ้น จากที่ผจญกับวิบากกรรมในชีวิต งานติดขัด โดนกลั่นแกล้ง ป่วย-เครียดบ่อยมาก สุขภาพไม่ดีเลย หัวหน้างานไม่ชอบเรา ทำให้ไม่เจริญก้าวหน้า
    ตอนนี้ ดีขึ้นมากเลย หัวหน้างานดีกับเรา ขึ้นเงินให้มากในแต่ละปี เพื่อนร่วมงานเข้าใจเรามากขึ้น งานไม่ค่อยติดขัด
    ขอให้อดทนสู้ต่อไป
    ขออโหสิกรรมกับสัตว์เหล่านั้น อุทิศบุญ-กรวดน้ำ ให้กับสัตว์ที่เราล่วงเกินบ่อย ๆ ชีวิตจะดีขึ้นครับ

3. phaisit1973

phaisit1973 สมาชิกใหม่

21 กรกฎาคม 2022
    ผมก็เคย เอาปลากัดมากัดกับปลากัดของเพื่อน จนครีบหลุด แล้วเอาขวดปลากัดตัวนั้นไปวางข้างหลังบ้าน พอตกบ่าย แดดร้อนส่องถูกขวดปลากัดเป็นเวลานาน ปลากัดเขาเลยเสียชีวิตครับ...